เพราะ "แปะ" ขายก๊วยเตี๋ยว บ้านเมืองถึงมีแต่คนวิปริต

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Redbuffalo010, 3 ต.ค. 2015

1. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ถ้า"แปะ ขายก๊วยเตี๋ยวอย่างเดียว สังคมไทยคงจะสงบ ไร้พวกจิตวิปริต
    ลูกค้าขาประจำสั่ง"โอเลี้ยง"มากินกับ"ปาท่องโก๋" แปะก็น่าจะรู้ว่าคนปรกติใครเค้ากินกันยังงั้น
    แปะยังดั้นไปคุยเรื่องการเมืองอีก ทั้งที่แปะพูดไทยไม่ชัด
    แปะอย่ามัวเห็นแก่ได้
    วันหลังถ้ามันมาอีกแปะก็บอกมันไปตรงๆเลยว่า"กรูขายก๊วยเตี๋ยวอย่างเลียว มะอึงอยากแหลกโอเลี้ยงกับปาท่องโก๋ ไปที่อื่งไกลๆตีงเลย"

Bayonet, คนดื่มเบียร์, apollo และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผมงี้ยืนขึ้นกลางรถไฟฟ้า ไม่เกรงใจเพื่อนที่นั่งทำงานโต๊ะข้างๆเลย...

Redbuffalo010, apollo, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    กระทู้เฮฮา :inlove:

bookmarks, Alamos และ หนูอ้อย ถูกใจ
  4. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ทำงานบนรถไฟฟ้า มีม่านดำกันแสงเข้า เที่ยงๆก็ไปกินปาท่องโก๋เอ้ย ก๋วยเตี๋ยว.....
    เฮ้อ ฉู่ฉู

Last edited: 3 ต.ค. 2015
    คนดื่มเบียร์, apollo, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  5. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606
    ผมก็สมองไม่ถึงนั่งนึกอยู่ตั้งนานว่าคืออะไร มาเก็ตเอา Reply น้า JSN นี่ล่ะ ผมนี่นึกถึงวิศวกรใหญ่คุมคอนโด 24 ชั้นเลยทีเดียว คล้ายๆ กัน :D

Bayonet, Kupb, kengdragon และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เพราะ"แปะ" ไม่ขายเฉพาะก๊วยเตี๋ยวนี่แหละครับ
    มติชนเลยต้อง"ขออภัย"
    อิ....อิ...จากสื่อคุณภาพ เจอฤิทธิ์"แปะ"ทีเดียว กลายเป็นเศษกระดาษเปื้อนหมึก
    ---------------------------------------------------------------------
    แชร์สนั่น ! มติชนออนไลน์ขออภัย : “วีรชน” ชี้แจงกรณีถ่ายรูป พล.อ.ประยุทธ์-โอบามา
    3 ตุลาคม 2015 โดย แคน ไทเมือง
    http://chaoprayanews.com/blog/socialtalk/2015/10/03/แชร์สนั่น-มติชนออนไลน์/

apollo, kengdragon, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เงินเดือน 15000
    นะเหรอครับ

8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  9. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    :p

อู๋ คาลบี้, Kupb, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    คัย เอาเพื่อนโผ้ม มาล้อ!!!

ตอนนี้ผมนั่งอยู่นอกกะชานที่คอนโดครับ
    มองไปข้างนอก มีแต่ตึกระฟ้า ไร้ต้นไม้ มีแต่รถราเต็มไปหมด
    ธรรมดาชาติที่สวยงามมันอยู่ไหน ผมอยากบินได้เหมือนนก ผมอยากมีอิสระ
    เหงา เศร้า ว้าเหว่ ไม่มีเพื่อน ไม่มีมิตร
    ถามตัวเองว่า เรามีชีวิตไปเพื่ออะไร

apollo likes this.
  11. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ก็เปิดเพลงครื้นเครงในกะลากันไป :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

:rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:
    :giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle:

12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    กะลาล้านานะเหรอครับ
    อยากออกจากกะลาก็ไปตอบคำถามผมสิครับ จะหัวหดทำไม

13. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    อย่าเพิ่งงงขอรับ
    คือมีอาแปะคนนึง"พูกไทไม่ชัก" ขายก๊วยเตี๋ยว และทั้งบ้านแปะเลือก"พักอาม๊าก"มาตลอด แต่แทนทึ่แปะ จะขายก๊วยเตี๋ยว ตามถนัด แปะกลับขายโอเลี้ยงให้ลูกค้ากินคู่กับปาท่องโก๋ ลูกค้ากินเข้าไปตั้งแต่นั้นมาลูกค้าเลยจิตวิปริต จากคนกลาง ก็เลยเอียงข้าง คนข้างๆเค้าคุยกัน ก็เข้าไปแทรก โต๊ะข้างๆเค้านั่งกินกาแฟก็สอดรู้สอดเห็นเงี่ยหูฟังว่าเค้าคุยอะไรกัน ขณะนี้อาการเริ่มหนัก จะไปทุบกำแพงเบอร์ลิน

kokkai, Alamos, ปู่ยง และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    อ้าว สรุปแล้ว อาแปะ นี่คือ คนกลาง หรือครับ
    มิน่า เห็นไปแจมเกือบทุกกระทู้
    แกคงอยากยกระดับตัวเองมากินกาแฟแบบพวกเราม้าง
    เพราะทั้งชีวิตแก มีแต่โอเลี้ยง
    กลัวอย่างเดียวแกจะคิดทุบห้องพวกเรานะสิ

แสงธูป, kokkai, ปู่ยง และอีก 4 คน ถูกใจ
  15. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    งง มาแต่เมื่อวาน

16. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    JSN likes this.
  17. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    แปะน่าจะรู้ว่า คนจัญไร ..... ต้องทำอะไรให้กันแด๊ก :giggle:

18. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    5555 มุขแบบนี้เริ่มเยอะนะ มาเกลี้ยกล่อมให้รักกัน รวมพลังไปถล่มคสช. แต่ยังด่าคนเห็นต่างสลิ่มบ้าง ทาสลิ้มบ้าง โง่บ้าง (เป็นวิธีการโน้มน้าวใจที่น่ากระโดดถีบเท้าคู่มาก) ไม่มีปัญญารวมพลก็บอกมาเถอะ

ปู่ยง likes this.
  19. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมงงครับ

ตกลงว่าแปะ คนกลาง ใจดี เป็นคนๆเดียวกัน?

20. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    แปะจะขายอะไร ก็ขายไป
    ถ้าแปะจะขายก๋วยเตี๋ยวอย่างเดียว ก็ไม่มีใครว่า

แต่นี่อยู่ดีๆ แปะมาปิดตลาด
    ห้ามเจ้าอื่นขายทั้งหมด
    อ้างว่าเจ้าอื่น ไม่ดีอย่างโน้น อย่างนี้ ห้ามขาย (อั๊วขายคนเดียว)

บอกว่าพวก ลื้อ ลูกค้าทั้งหลาย ต้องกินก๋วยเตี๋ยวแปะ คนเดียว

แปะเป็นอะไร บ้ารึเปล่า

ยิ่งพวก ที่ชมว่า แปะทำดีแล้ว
    ทำถูกแล้ว ยิ่งโคตรบ้าเลยค่ะ

คนกลาง likes this.
  21. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อืม........น่าคิดนะครับ

ขนาดแปะทำขนาดนี้ ยังมีคนชมว่าดีและอุดหนุนแปะกันล้นหลาม

นี่แสดงว่าเจ้าเดิมๆมันไม่อร่อย แถมคงทั้งโกงทั้งสกปรกทีเดียว

22. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    แล้วคน ไม่ชอบละ อาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ มีทางออกอย่างไรบ้าง ค่ะ

23. สุภาพบุรุษเสียงสาน

สุภาพบุรุษเสียงสาน อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    606
    ก็เลยต้องออกมาวางระเบิดข้างร้านก๋วยเตี๋ยวงัยป้า

24. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ไม่ชอบก็ทำอาหารกินเอง อย่าไปซื้อของแปะครับ

อยากจะอุดหนุนร้านเดิมคงต้องรอหน่อย แต่อาจต้องรอนานเพราะร้านเหล่านั้นกว่าจะได้รับอนุญาตให้กลับมาขายได้คงอีกสักพัก

จริงอยู่ที่หากลูกค้าชอบกินของสกปรก เน่าเสีย ก็เป็นสืทธิโดยชอบของลูกค้าที่จะไปหาซื้อของเน่าเสียมาบริโภค

แต่พ่อค้าแม่ค้าเหล่านั้นทำสกปรกทำให้คนอื่นเดือดร้อนจนเขาปิดตลาดไม่ให้ขาย แถมยังจะถูกดำเนินคดีอีกด้วย

บางทีพวกนั้นอาจจะแอบไปเปิดร้านขายกันลับๆ ลูกค้าที่จงรักภักดีคงต้องติดตามกันเอาเอง

แต่ช่วงนี้คงลำบากหน่อยเพราะคนเขารู้ทันแล้ว มาป้วนเปี้ยนแถวตลาดก็จะถูกไล่ ชาวบ้านเขากลัวมาเผาตลาด สุจริตชนจะไม่มีที่ทำมาหากิน

25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    บ้าหรือเปล่าไม่รู้ลองไปถามคนกลางที่แต่งเรื่องตอแหลสิครับ

26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไม่ชอบนี่เราต้องมโนเอาว่าอาจจะมากกว่าเลยนะครับ
    :rofl::rofl::rofl:

27. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    แปะไมไ่ด้บ้า แต่มีไอ้บ้ามาสั่งโอเลี้ยงแหลกกับปลาท่องโก๋ร้านก๊วยเตี๋ยวของแปะ
    แล้วที่หลักไปกว่านั้ง "ไส้เลือง"มาโทกแปะ หาว่าแปะปิกตะหลาก
    สรุป แปะไม่บ้า แต่ไอ้ที่บ้าคืออี"ไส้เลือง":makeup::makeup::makeup:

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แปะ บอกถ้าจะบ้า นั่งทำงานบน BTS

29. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    อ๋อ นึกว่าใคร ลุูก"อีสอด"นี่เอง สอดรู้สอดเห็นไปทุกเรื่อง สาวเสื้อแดงสองคนคุยกันบน BTS มันก็เงี่ยหูฟัง ว่าเค้าคุยอะไรกัน

Share This Page