ผลต่อเนื่องหลังการค้านร่างรัฐธรรมนูญของ ปชป

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 8 Sep 2015

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    วันนี้ตอนเช้าได้มีโอกาสไปกินโอเลี้ยงและปาท่องโก๋ที่ร้านแปะ พอมาถึงก็เดินเข้าสั่ง

ผม : แปะโอเลี้ยงแก้วนึง
    แปะ : เอาจัง ๆ เหมือนเลิมนะ
    ผม : เหมือนเดิมแปะ ปาท่องโก๋ด้วยนะ
    แปะ : เออ ๆ อั๊วะม่ายลืมอยุ่แล่วน่ะ กิงปะจำ

แปะ : แล้วช่วงนี้อาตี๋ลื้อติกตามเข่ากางเมืองบ้างป่ะวะ
    ผม : ไม่ค่อยได้ติดตามเท่าไรแล้ว เริ่มเบื่อ มันปวดหัว ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดีด้วย
    แปะ : อามั่กอ่ะ (ตอนแรกผมได้ยินเป็น อาม่า พึ่งมารู้ทีหลัง อ่อพี่มาร์คผมเอง) อีจะค่ำร่างอา
    ผม : ไรนะแปะ
    แปะ : อามั่กอ่า ปะชาทิปัก จะค่ำร่างอ่า อาลุงกำนังอุดส่าเดิงไปทั่ว ให้คง ปะติลู่ ปะติลู่
    ผม : ก็ สนช สปช ทหาร รัฐบาล เขาก็ปฏิรูปกันอยู่ไม่ใช่เหรอแปะ
    แปะ : อ้าย....ชิ ก็อามั่กอ่ะ ซี้ซั้วะต่าอ่า อีไปบอกให้คงค่ำร่างอ่า สงสารอากำนัง

พอมาถึงตรงนี้ยอมรับว่าก็ไม่ค่อยชอบที่แกพูดเท่าไร แต่ก็อดทนด้วยความที่อย่างน้อยตลอด
    ทั้งชีวิตแกก็เลือก ปชป มาตลอด

ผม : คงเป็นแทคติกทางการเมืองเขามั้งคับ
    แปะ : กางมุง กางเมือง ไร เลือกตั้งคั้งหน้าอั๊วะจะบอกคงลู้จัก ไม่ห้ายเลือกอีก อั๋วะจะโหวกโน ๆ

ผม : จะดีเหรอทำแบบนั้นอ่ะ อีกฝ่ายเขาก็อาจเลือกตั้งชนะได้นะ
    แปะ : อั๊วะจะสั่งสองมัง มังไม่ยอมปะติลู่ ปะติลู่​

หลังจากนั้นผมก็ไม่รู้จะพูดไรต่อ ได้แต่ดูดโอเลี้ยงกับกินปาท่องโก๋จนหมดแล้วเดินออกจากร้านไป
    แต่ลองมาวิเคราะห์อีกทีประเด็นนี้ ถ้าคะแนนเสียงคนในครอบครัวแกประมาณสี่ห้าเสียง แล้วก็อาจมีเพื่อนแกที่แกเกิดชักจูงได้ประมาณไม่เกินสิบเสียง แต่ถ้าชุดความคิดนี้มันไปถึงคนสักห้าแสนหรือล้านครัวเรือน เท่ากับว่าคะแนนเสียงเดิมของพรรค ปชป แพ้เพื่อไทยอย่างหลุดลุ่ย ตอนนี้

Last edited: 8 Sep 2015
    ์NooK likes this.
  2. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ดูดโอเลี้ยงกับกินปาท่องโก๋ :whew::whew::whew:

3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ค่อยๆแต่งเรื่อง... กินก๋วยเตี๋ยวและก๋วยเตี๋ยว

อู๋ คาลบี้, apollo, conservative และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D ตอนเริ่มบอก... ไปกินก๋วยเตี๋ยวและก๋วยเตี๋ยวที่ร้านแปะ
    ตอนจบบอก... ได้แต่ดูดโอเลี้ยงกับกินปาท่องโก๋จนหมดแล้วเดินออกจากร้านไป

apollo, bookmarks, มิติใหม่ และอีก 3 คน ถูกใจ
  5. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    พิมพ์ผิดคับโทษที แกขายก๋วยเตี๋ยวกับกาแฟครับ

6. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แปะขายอะไรกันแน่...

apollo likes this.
  7. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ร้านชื่ออะไร อยู่แถวไหนครับ... เผื่อจะแวะไปคุยกับแปะบ้าง

อู๋ คาลบี้, apollo และ bookmarks ถูกใจ
  8. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แปลว่าคนที่เลือกปชป.ฉลาดกว่าคนเลือกพท. เพราะ คนเลือกปชป.ไม่ยอมให้พรรคมาสนตะพายจูงจมูกแบบบางพรรคที่คิดแต่จะเอาชนะโดยเสนอนโยบายหลอกควาย
    คราวนี้ไม่ได้ดูดโอเลี้ยงบน bts อีกใช่มั้ยครับ

ParaDon, apollo และ Anduril ถูกใจ
  9. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผิดหลายรอบจัง เหมือนกับโกหกสร้างเรื่องแล้วเขาจับได้ก็อ้างว่า พิมพ์ผิด เหมือนบางพรรคเลยนะครับ
    พิมพ์ผิด
    เฮ้อ ฉู่ฉู
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

apollo และ มิติใหม่ ถูกใจ.
  10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ้าวแกขายก๋วยเตี๋ยวกับกาแฟ แล้วทำไมไปแก้เป็นปาท่องโก๋ละครับ ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบพิมพ์

apollo และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  11. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ตอนเช้าเค้ากินโอยั๊วะกันม่ายช่ายหรืออาตี๋
    โอเลี้ยงน่ะเอาไว้ซื้อหิ้วขึ้นไปทำงานบนรถไฟฟ้า :rofl:

12. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตกลงแกขายอะไรกันแน่

13. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เวลาพูดถึงความนิยม ปชป. มีแต่ข้อคิดเห็นกับนิทานล้วนๆ ระวังหน้าหงายเหมือนตอนดูถูกว่า กปปส.เป็นคนกลุ่มน้อยนะครับ

หนูอ้อย และ JSN ถูกใจ.
  14. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    คงไม่มีเวลามาตอบครับ กำลังตรวจทานแก้ไขคำผิดอยู่ เพราะสลิ่มหยุมหยิมเหลือเกิน คอยจับผิดอยู่เรื่อย

์NooK, apollo, HiddenMan และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  16. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447

kokkai และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  17. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    คิดถึงวิศวกรตึก 45 ชั้นยังไงก็มะรุ

ท่านอัครเมพ

:swear::swear::swear:

A better tomorrow, bookmarks, khunpream และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    คล้ายๆ กับ กินโอเลี้ยงดูดปาท่องโก๋ไหม เข้าใจแต่งเรื่องดี เอหรือว่าจะมีนามเรียกขานต่อท้าย ....... 20

bookmarks, มิติใหม่ และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  19. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    คุยกับเสื้อแดง... เอ้ย.. คนกาง แล้วปวดหัว

por, bookmarks, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    นำยามาฝากครับ วันละเม็ดหลังเข้าห้องน้ำ

21. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ซาหลุกมีไคตัยมั๊ยว้า...

เช Neverdie, bookmarks และ หนูอ้อย ถูกใจ
  22. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ก็อาตี๋ที่สั่งโอเลี้ยงอาแปะกิงปะจำงาย

23. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    哈哈哈

เช Neverdie และ Redbuffalo010 ถูกใจ.
  24. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    นั่งทำงานโพสกระทู้ จิบไปเคี้ยวไป อ่าห์... สโลว์ไลฟ์ชิลๆ

เช Neverdie และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  25. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    พิมพ์ผิด หรือ คิดผิด

apollo และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  26. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เขียนทู้เสร็จหลั่งเลยใช่ป่ะ

เช Neverdie และ Octavarium ถูกใจ.
  27. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เอาเป็นว่าปล่อยไปแบบนี้อาจมีนายกเป็นผู้หญิงอีกรอบก็ได้นะครับ

28. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ให้อีไปหลู่กักผัวร้อยอีเหอะ แค่ลี้ก็ชิ๊กอ๋ายพอเลี้ยว

เช Neverdie และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  29. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    หมายถึงคนนี้คับ

30. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    ผมสงสารหัวหน้าคนกลวงมากครับ ที่มีลูกน้องไม่เคยตรวจทานความถูกต้องของนิยายขนาดนี้
    ผิดเกือบทุกโพสแบบนี้ไม่ใช่เลินเล่อแล้วล่ะครับ

เฮ้อ...ฉู่ฉู..:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

คนที่แพ้เลือกตั้งผู้ว่ากทม.น่ะเหรอครับ:D
    แถมได้คะแแนนน้อยที่สุดตั้งแต่พรรคไทยรักไทยและอวตารส่งผู้สมัครมาเลย
    น้อยกว่าตาประภัสร์ จงสงวน อีกนะ:giggle:

เฮ้อ...ฉู่ฉู..:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Last edited: 8 Sep 2015
    เช Neverdie และ apollo ถูกใจ.
  31. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    ณ ร้านกาแฟปากซอยแห่งหนึ่ง

คนกาง : แปะโอเลี้ยงแก้วนึง
    แปะ : ยังจังไร เหมือนเลิมนะ
    คนกาง : เหมือนเดิมซิแปะ สันดานจะให้เปลี่ยนกันง่าย ๆ ได้ยังไง
    แปะ : เออ ๆ อั๊วะม่ายลืมอยุ่แล่วน่ะ ...ปะจำ

พอมาถึงตรงนี้ คนกาง ยอมรับว่าก็ไม่ค่อยชอบที่แกพูดเท่าไร มีอยู่ที่ไหนเอาเรื่องสันดานจังไรมาพูดตรง ๆ
    หลังจากนั้น คนกาง ก็ไม่รู้จะพูดไรต่อ ได้แต่ดูดโอเลี้ยงสูตรสำหรับคนจังไรกับกินปาท่องโก๋สำหรับคนอัปรีย์จนหมดแล้วเดินออกจากร้านไป

แต่ลองมาวิเคราะห์อีกทีประเด็นนี้ ถ้าคะแนนเสียงคนในครอบครัวแกประมาณสี่ห้าเสียง แล้วก็อาจมีเพื่อนแกที่แกเกิดชักจูงได้ประมาณไม่เกินสิบเสียง ถ้าไปรวมกับคนกางจังไรทั้งแผ่นดิน (ยุคนี้เหลือแต่คนกาง ไม่กล้าบอกว่าเป็นควายแดงกันสักตัว) สักห้าแสนหรือล้านครัวเรือน เท่ากับว่าคะแนนเสียงเดิมแพ้เพื่อไทยอย่างหลุดลุ่ย โหวตอีกกี่ที เลือกกันอีกกี่ชาติ รับรอง พรรคกางจัญไรก็กลับมาได้แหง๋ ๆ เพราะฉะนั้นอย่าลืมโหวตโนกันนะฮ้าฟฟฟฟฟ

:giggle::giggle:

32. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    พรุ่งนี้จะกินโอเลี้ยงหรือก๋วยเตี๊ยวดีหว่า

33. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ผมยึดมาแล้วเกือบทุกตึก ยกเว้นตึกประชาธิปัตย์ :rolleyes:

34. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ยังดีที่ไม่เผา...

apollo, bookmarks และ Bayonet ถูกใจ
  35. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อยากถามคนกลางจริงๆนะครับว่าในฐานะติ่งปชป. ประทับใจอะไรในพรรคปชป.บ้าง เพราะอะไร

เช Neverdie, apollo และ หนูอ้อย ถูกใจ
  36. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ตกลง คนกลางยังติดใจประชาธิปัตย์อยู่เหรอครับ
    ตอนนี้ พรรคนั้นไม่มี สส เลยซักคนนะครับ
    ข่าวว่า นายกตอนนี้เป็นทหาร ชื่อเล่นว่าลุงตู่น่ะ

เช Neverdie, JSN และ bookmarks ถูกใจ
  37. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ทำไมมันต้องมามุข เลือก ปชป. มาตลอด คราวหน้าจะไม่เลือกแล้ว ทุกทีเล้ย :rofl:

5555, อู๋ คาลบี้, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  38. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ที่แพ้ผู้ว่ากทม.ราบคาบ ขนาดทำพีอาร์สารพัดมากกว่าใครเลยนะเหรอครับ

เช Neverdie, ridkun_user และ apollo ถูกใจ
  39. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    อย่ามาสาดโคลนเเถวนี้นะ

40. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไปไม่เป็นเลยพาลไปโน่น สันดานควายแดงจริงๆ
    ส่วนหมอนี่สั่งเผามาหมดเหลือที่นึงที่ยังไม่ได้สั่งคือ ตึกพรรคเพื่อไทย

Last edited: 19 Sep 2015
    เช Neverdie likes this.
  41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อันนี้เรื่องจริงนะครับ เช่นกระทู้นี้อุตส่าห์ตอแหลตั้งนาน ดันโดนจับผิดง่ายๆ :rofl::rofl:

นิติรั่ว และ เช Neverdie ถูกใจ.
  42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตกลงจะก๋วยเตี๋ยวหรือปาท่องโก๋ครับ
    เอาให้แน่

43. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    งง อยู่ !
    พล้อตเรื่องยังเนียนไม่พอ รอบหน้าอย่าลืมนะ อาแปะบ้ากางมึ้ง ร้านปาจำนะ

JSN likes this.

Share This Page