Update จดหมายอ้างจากดารากปปส. สงสัยมีเงิบ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 11 Jan 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    จดหมายอ้างจากดารากปปส. ถามเรื่องเงินบริจาคตอนชุมนุม คาดแค่สร้างกระแส ด้านคนเทิงไม่สนใจ ส่วน "เจ" บอกไม่ได้ถามนะเออ

จากกรณีที่เวบไซต์หนึ่งได้มีการเผยภาพจดหมายที่ระบุว่ามาจากกลุ่มคนบันทิงที่ไปเข้าร่วมกับการชุมนุมของกลุ่ม "กปปส." (คณะกรรมการประชาชนเพื่อการเปลี่ยนแปลงประเทศไทยให้เป็นประชาธิปไตยที่สมบูรณ์อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข) โดยมีใจความทวงถามถึงเรื่องเงินบริจาคในระหว่างการชุมนุมถึง "พระสุเทพฯ" (สุเทพ เทือกสุบรรณ) อดีตหนึ่งแกนนำนั้น

อย่างไรก็ตามหลังจดหมายดังกล่าวเผยแพร่ออกมาเมื่อดูในรายละเอียดก็พบว่าในจดหมายนั้นหาได้มีการระบุถึงชื่อคนบันเทิงที่ออกมาร่วมชุมนุมในครั้งนั้นซึ่งมีจำนวนมากมายหลายต่อหลายคนแม้แต่เพียงชื่อหนึ่งแต่อย่างใด นอกจากนี้เมื่อผู้สื่อข่าวได้ตรวจสอบไปยังบุคคลที่โพสต์กระทู้เรื่องนี้ขึ้นมาในเวบไซต์แห่งหนึ่งก็พบว่าที่ผ่านมาเจ้าตัวมักจะมีการตั้งประเด็นที่เป็นแนวรบต่อการชุมนุมของกลุ่มกปปส.มาอย่างต่อเนื่องอยู่แล้ว

ขณะเดียวกันในส่วนของคนบันเทิงที่ได้ออกมาเคลื่อนไหวกับทางกลุ่มกปปปส.นั้นส่วนใหญ่ต่างก็ไม่ได้มีปฏิกิริยาต่อเรื่องนี้แต่อย่างใด มีบางส่วนที่โพสต์แบบขำๆ ว่าว่าไม่มีส่วนรู้เห็นกับจดหมายที่ว่า เช่น ในรายของนักร้องนักแสดงหนุ่ม "เจ จตริน" ที่ระบุว่าผมไม่ได้ถามนะเออ รวมถึงในของ "เตชะ ทับทอง" ที่ได้โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กตนเองค่อนข้างจะยาวว่า...

การใช้เพียงคำว่า "ดารา กปปส." ก็ดูจะชัดเจนแล้วว่าเป็นความเข้าใจที่ผิดพลาด และคลาดเคลื่อนไปเยอะจากความเป็นจริงครับ การเรียกระบุคำเช่นนี้ ผู้มีปัญญาน่าจะพออ่านบุคคลิกของผู้เรียกเช่นนี้ได้นะครับ

ส่วนตัวผมเองในฐานะของหนึ่งในแกนนำร่วมกับกลุ่มพี่ๆเพื่อนๆน้องๆศิลปินดารานักแสดง / วงการศิลปะ และวงการแฟชั่น ที่ลุกขึ้นมาขับเคลื่อนบนท้องถนนในฐานะประชาชน ร่วมกับมวลมหาประชาชน และ กปปส. .... เราไม่เคยเรียกตัวเองว่าเป็น "ดารา กปปส." มีเพียง "กลุ่มขี้ข้า" เท่านั้นที่จะจิกเรียกพวกเราเช่นนั้นครับ

ดังนั้นจดหมายฉบับที่ใช้ช่องทางของ "พันทิป" ในการเผยแพร่นี้ ถือได้ว่าเป็นการพยายามสร้างกระแสสวะอะไรบางอย่าง เพื่อโยนหินถามทาง และสร้างเรื่องราวปั้นน้ำเป็นตัวตามถนัดของผู้คนบางกลุ่มครับ ... มีได้มีค่า หรือ มีคุณ ใดๆเลยครับ .... ระวังจะโดนย้อนศรนะครับ เตือนกันด้วยความเคารพ และ "โพสต์ทูเดย์" ก็รับลูกกันต่อ เป็นข่าวโดยอ้างจากเวป ไม่หาที่มาที่ไปกันเลยหรือครับ ... ในฐานะสื่อ โพสต์ช่วยเปิดเผยชื่อดารากลุ่มนั้นด้วยได้ไหมครับ ... อย่าโคมลอยเหมาตีกินแบบนี้ เราเป็นนักข่าวนะครับ อย่าให้เค้าดูถูกว่าทำงานเอาง่ายครับ....

อยากบอกว่าตั้งแต่ทหารเข้าบริหารประเทศ เราทุกคนก็เหมือนประชาชนทั่วไปที่ต้องทำตามกติกา ต่างคนต่างกลับไปทำงานที่ตนเองมีสัมมาชีพอยู่ตามเหมาะสม พบปะกันสร้างสรรค์กิจกรรมหรือโครงการดีๆบ้างตามเหมาะควร และยังสานต่อการช่วยเหลือชาวนา ชาวบ้าน และการขับเคลื่อนในภาคสังคมเพื่อพี่น้องประชาชน ... ในส่วนกิจกรรมที่ผ่านมาร่วมกับทาง "มวลมหาประชาชน" และ "กปปส." นั้น ก็ได้สิ้นสุดไปตามโอกาสทางการเมืองที่เกิดขึ้นครับ เรื่องการจะทวงถามหาอะไรตามที่กล่าวนั้น มิได้เคยมีแม้แต่น้อยที่จะเสียเวลาไปคิดถึงเรื่องราวเหล่านั้น ทุกคนทำในหน้าที่และส่วนของตัวเองตามที่ได้กระทำ การรวมตัวกันแบบหลวมๆต่างคนต่างทำนั้น มันกลายเป็น "การสร้างการมีส่วนร่วมไปโดยธรรมชาติ" ไม่ได้มีใครจ้าง ไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรจากใคร

ดังนั้นประเด็นการทวงถามเรื่องเงินบริจาคนั้น ... ไม่ใช่เรื่องของพวกเรา และก้ไม่ได้มีเครื่องหมายคำถามนี้จากพวกเราแต่อย่างใดครับ ส่วนใครหรือพวกใดที่ถาม เราก็เห็นว่าเค้าถามกันมาตั้งแต่มีม็อบ จนป่านนี้ก็ยังถาม และก็คงเป็นทีมในการสร้างเรื่องมาโยนหินถามอีกเช่นนี้ ... แลดูเป็นผู้ว่างงานกันเสียเหลือเกิน หรือกำลังหาทางเบี่ยงประเด็นเรื่อง "ข้าวฉาว" กันเหรอจ๊ะ .... อย่ามักง่ายอย่างนี้สิ

เร่งกันทำงาน แล้วส่งงานเก็บเงินนายจากต่างแดนกันหรือครับพี่น้อง ..... อย่าแอบอ้างสร้างเรื่องกันแบบนี้ครับ ... น่าอาย รวมถึงการเผยแพร่เรื่องราวเหล่านี้ผ่านพันทิปด้วย ยิ่งกลายเป็นการลดความน่าเชื่อถือของเวปลงไปซะด้วย ...

พิจารณากันนะครับ .....

558000000376002.JPE

558000000376003.JPE
    http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9580000003647

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เรื่องเงิน 2000 ล้าน ก็เป็นเรื่องที่พวกควายแดงมันชอบเอามาเล่น คนโพสต์ในพันดริฟ น่าจะเป็นคนทำขึ้นมาเอง

อาวุโสโอเค, padd และ por ถูกใจ
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ว่างจัด ไม่รู้จะก่อกวนเรื่องอะไรไง

4. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    สิ่งเทียมจดหมาย โดยควายแดง เพื่อควายแดง ??
    ขอโทษที่โพสต์แรงไป

อยู่กับของปลอมก็งี้
    อย่าคิดว่าจะกลบข่าวเรื่องชี้ชะตานายกฯ ปูได้

Last edited: 11 Jan 2015
  5. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
  6. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    ขออนุญาตเอาข้อมูล ออกมาแปะนะครับ
    ปวันรัตน์ นาคสุริยะ หรือ "เหมี่ยว" นักแสดงหญิงที่เป็นผู้สนับสนุนกปปส.ให้สัมภาษณ์ไทยพีบีเอสว่า ตนไม่ทราบว่าใครเป็นผู้เขียนและเผยแพร่จดหมายฉบับนี้ และแปลกใจว่าเพราะเหตุใดจึงไม่ลงชื่อ

"ปกตินักแสดงที่สนับสนุนกปปส.ทุกคนเคลื่อนไหวโดยเปิดเผยชื่อ โดยส่วนตัวจึงคิดว่าจดหมายฉบับนี้ค่อนข้างเลื่อนลอย" ปวันรัตน์กล่าวและให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่าขณะนี้ นักแสดงที่เคยร่วมเคลื่อนไหวกับกปปส.ไม่ได้รวมกลุ่มหรือมีกิจกรรมใดๆ ร่วมกัน

ดารณีนุช โพธิปิติ นักแสดงหญิงอีกคนหนึ่งที่เข้าร่วมการเคลื่อนไหวกับกปปส.ไม่ทราบเช่นกันว่าใครเป็นผู้เขียนจดหมายนี้ขึ้น และโดยส่วนตัว ตนไม่ได้ติดใจเรื่องการใช้เงินบริจาคเพราะทราบดีว่า กปปส.มีค่าใช้จ่ายจำนวนมาก

นางดารณีนุชกล่าวว่า "นักแสดงที่สนับสนุนกปปส.เคลื่อนไหวโดยเปิดเผยตัวชัดเจน หากว่าเรามีข้อสงสัยในเรื่องใดเราก็คงจะสอบถามแกนนำกปปส.อย่างเปิดเผยเช่นกัน แต่ในกรณีนี้ผู้เขียนจดหมายกลับไม่เปิดเผยชื่อ"

เมื่อถามเรื่องเงินบริจาคที่ดารานักแสดงร่วมบริจาคให้กปปส.ในช่วงที่มีการเคลื่อนไหว นางดารณีนุชกล่าวว่า ส่วนใหญ่แล้วกลุ่มของตนจะบริจาคเป็นอาหารหรือข้าวของที่ใช้งานแน่นอน ถ้าบริจาคเป็นเงินก็จะทราบว่าทางกปปส.นำไปใช้ทำอะไร จึงไม่ได้มีความเคลือบแคลงในเรื่องการใช้เงินบริจาค

phoebus, อาวุโสโอเค, padd และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมว่า จดหมายที่ออกมา ออกมาเพื่อเสี้ยมครับ ให้คนบริจาคสงสัย แต่เสี้ยมไม่ขึ้นครับ เพราะคนที่บริจาคให้ กปปส เข้าใจดีว่า ทางแกนนำมีค่าใช้จ่ายเยอะ ทั้งเรื่องเวที ค่าอาหาร และเงินช่วยเหลือคนตาย และบาดเจ็บ

por, อาวุโสโอเค และ padd ถูกใจ
  8. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ใช้ขื่อกลุ่ม คัยเป็น ปธ.กลุ่มฯ เลขาฯกลุ่มฯ FB. กลุ่มมีมั่ยยยย ....... บลาาๆๆๆ
    ใช้แค่ จม.สนเท่ห์ หาแดรก ได้แล้ว สื่อฯคุณภาพสุดๆๆ เก็บลงข่าวเลว๐ๆ เฮ้ยยย เร็วไว
    ถามหาจากเจ้าอื่นดีกว่า มูลนิธิฯ ที่ตั้งมาทวงคืนนะ ได้ทรายกลับมากี่เม็ดแล้ว

por, มิติใหม่, phoebus และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    16 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    225
    มันเงิบตั้งแต่ตอนไปชุมนุมเขาไปอย่างเปิดเผยในนามตัวเขาเอง แต่ตอนนี้เขาจะมาใช้นามแฝงเพื่อ?

อู๋ คาลบี้, por, Redbuffalo010 และอีก 4 คน ถูกใจ
  10. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    เรื่องแบบนี้ทำโดยจิตกุศลจิตสาธารณะ เป็นเราก็ให้แล้วให้เลยไม่เคยทวงถาม
    ดารายิ่งหาเงินได้เยอะ เงินแค่จิ๊บๆแค่เนี๊ยะพวกเค้าไม่สนหรอก ..

bookmarks, por และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  11. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ทำไมเสื้อแดงเดือดร้อนจังเลย

อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ.

Share This Page