UNHCR ทำไมช่วยคนหนีคดีอย่างตั้ง?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 10 Jan 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    รบ.นิวซีแลนด์ ‘โน คอมเมนต์’! สื่อกีวีเผย UNHCRให้สถานะผู้ลี้ภัย‘ตั้ง อาชีวะ
    http://www.thairath.co.th/content/473529

คนไทยต้องรู้ UNHCR ช่วยไอ้ตั้งอาชีวะได้รับ VISA ผู้ลี้ภัยจากรัฐบาลนิวซีแลนด์
    http://www.oknation.net/blog/nfedlion/2015/01/09/entry-1

https://www.facebook.com/UNHCRThailand

อย่าเอาเด็กมาอ้างครับคุณUNHCR ถ้าคุณช่วยไอ้ตั้งที่มีพฤติกรรมอย่างนี้

พฤติกรรมอย่างไอ้ตั้งไม่ใช้เห็นต่างนะฮะ แต่มันคือการหมิ่นประมาท

sailom, -3-, hillton(ปาล์มาลี) และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    บอกได้คำเดียวว่า เหลืออด..ครับ

hillton(ปาล์มาลี), padd และ bookmarks ถูกใจ
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พวกล้มเจ้ามักยึดวาทกรรมคนเท่ากัน เชิดชูศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์จนเสียสติ
    แต่พฤติกรรมของพวกล้มสถาบันฯ ทำย้อนแย้งเสียเอง
    อย่างที่เห็นในภาพที่หัวกระทู้ ที่กำลังเหยียดในเรื่องสภาพร่างกายอยู่

sailom, -3-, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. Mobonji

Mobonji อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    325
    ก็แค่ไม่จำเป็นต้องบริจาคผ่านทาง UNHCR อีกแล้วก็เท่านั้น ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยช่องทางมีออกเยอะแยะ
    ข้ออ้างของพวกนี้ทำเหมือนตัวเองผูกขาดการช่วยเหลือผู้ลี้ถัยเลยเนาะ

sailom, padd และ bookmarks ถูกใจ
  5. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ไม่น่าบริจาคให้แล้วล่ะครับ ทำร้ายจิตใจคนไทยขนาดนี้

Mobonji และ padd ถูกใจ.
  6. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ผมว่าเราต้องตอบโต้การฑูตบ้างแล้วหล่ะ เรียกฑูตไทยที่นิวซีแลนด์กลับเลย สถานฑูตไม่ได้ปิด ไม่ได้ลดระดับความสัมพันธ์ แค่ฑูตไม่อยู่เฉยๆ ส่วนในไทยระงับวีซ่าเจ้าหน้าต่างประเทศของ UNHCR ให้หมด ไล่มันออกจากประเทศไป

7. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    มันยังเห่าไม่เลิก ไอ้สัส
    Screen Shot 2015-01-11 at 9.59.25 AM.png

sailom และ bookmarks ถูกใจ.
  8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เลวตั้งแต่ต้นยันปลาย

bookmarks likes this.
  9. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ช่วงนี้เพจของ UNHCRThailand มีเหล่าเสื้อแดงผู้รักประชาธิปไตยเข้าไปเป็นกำลังใจกันอย่างคับคั่งเลยทีเดียว

sailom และ JSN ถูกใจ.
  10. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ดีใจกับ UNHCR ครับ ที่มีพวกควายแดงไปให้กำลังใจ ใช้วิกฤติให้เป็นโอกาส ขอบริจาคจากพวกควายแดงเลย ผมเชื่อว่าหายหัวหมด :D:D

-3-, conservative, padd และอีก 5 คน ถูกใจ
  11. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ก็คนเท่ากันนะ แต่ผมว่าผมทำตัวเหมือนคนมากกว่าพวกมันละ :D
    คนเราจะได้รับการเคารพเกียรติและศักดิ์ศรีได้ก็ด้วยความประพฤติที่ดำรงไว้ด้วยเกียรติและศักดิ์ศรีนั้นๆ ไม่ใช่บอกว่าตัวเองเป็นโฮโมซาเปียนมีโครโมโซม 23 คู่แล้วจะได้รับการเคารพโดยอัตโนมัติหรอก

sailom, -3-, conservative และอีก 3 คน ถูกใจ
  12. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
    ฝรั่งเขาไม่กลัวพวก กปปสหรอกครับ
    เก่งแต่ในกะลา ทำเป็นข่มขู่ ทำได้แค่ในไทยแหละ เพราะมีอำมาตหนุนหลัง ถุย

padd likes this.
  13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    นายสมบัติ กล่าวว่า มีคนไทยสักกี่คนที่รู้จัก UNHCR ว่าทำงานอะไรบ้างทั่วโลกและเป็นองค์กรภายใต้ UN และกี่คนที่รู้ว่ารัฐบาลไทยคือผู้สนับสนุนรายใหญ่ที่สุดในประเทศนี้ในฐานะสมาชิก UN ที่ต้องส่งเงินสนับสนุนกิจการของ UN เวลาคนไทยทำบุญ ภาพที่เห็นส่วนใหญ่เงินไปอยู่ที่วัด ทำสิ่งก่อสร้างใหญ่โตหรือไม่ก็บริจาคให้กับมูลนิธิดังๆ ไม่กี่แห่ง จะมีองค์กรระดับนานาชาติที่คนไทยรู้จักและบริจาคมากสุดน่าจะเป็น UNICEF แต่ไม่แน่ใจว่ารู้จักใครสักคนที่เป็นผู้บริจาคให้กับ UNHCR ที่เป็นคนไทย

14. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450

ที่นี้เชื่อแระว่า พวกควายแดง กับ เอ็ง เป็นพวกล้มเจ้า

sailom, -3-, conservative และอีก 7 คน ถูกใจ
  15. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D นักล้างป่าช้าคงบริจาคไปเยอะซิ่นะ...

-3-, bookmarks และ Kiriwian ถูกใจ
  16. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตรงข้ามครับ ชีวิตนี้ขอเป็นแค่ผู้รับเท่านั้น ไม่มีเลยที่จะเป็นผู้ให้ :giggle:

padd, HiddenMan และ bookmarks ถูกใจ
  17. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใครคืออำมาตย์เหรอวะ เก่งแต่ในกะลานี่ควายแดงนะครับ ไหนจะออกมาต่อต้านรปห.ไง ถุย
    แปะแล้วชิ่ง

Last edited: 12 Jan 2015
  18. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    เคยบริจาคเมื่อ 4 ปีก่อน บริจาคติดต่อกัน 2 ปี ปีละ 7,200 บาท หักผ่านบัตรเครดิตวีซ่า
    เค้าบอกว่าประมาณไปช่วยเหลือผู้ลี้ภัยที่อยู่ชายแดนอะไรนี่ละ
    รู้แบบนี้ก็ดีเหมือนกัน ถ้ามาติดต่อมาอีกวันหลังจะได้ปฏิเสธได้เต็มปากเต็มคำ

TheGreatBeyond, bookmarks และ padd ถูกใจ
  19. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    ถูกใจ ขอบคุณที่ช่วยโปรโมตค่ะ ช่วยกันเยอะๆนะคะ อย่ารับความช่วยเหลือจากพวกอำมาตย์ ช่วยแพร่กระจายรูปนี้ให้ทั่วๆด้วยค่ะ

ที่จริง พวกที่บริจาคเค้าไม่ได้ขู่หรอกค่ะ เค้าแค่งดบริจาคเท่านั้นเอง ให้พวกฝรั่งไปบริจาคกันเองก็ถูกแล้วค่ะ หรือคุณป่าช้าจะไปช่วยบริจาคเยอะๆก็คงไม่มีใครแสดงมารยาททรามไปถ่มถุยคุณหรอกนะคะ

Kiriwian, bookmarks, มิติใหม่ และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถุยดีๆ นะครับ ระวังโดนอำมาตย์เต้น อำมาตย์ตู่ อำมาตย์ปู อำมาตย์ทักกี้

21. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: ค่อยๆเผยโฉมมาทีล่ะตัวๆ... ถ้าพวกเหี้ยกที่มันเห่ากันขรม... บ้านเราไม่มีอะไร ต้องนำเข้าทั้งนั้น นั่นไม่ใช่ของเรา โน่นก็ของเค้า... แล้วมาเจื่อกยุแยง สร้างเรื่อง รอจังหวะเป็นหมาลอบกัดอยู่เบื้องหลัง... ทำไม???

... ถ้ามันไม่มีอะไรจริงๆ มันคงปล่อยให้เป้นแบบรวันดาไปแล้ว... ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้ามันไม่มีอะไรจริงๆ... เหี้ยกตัวไหนมันจะอยากมาเป็น ปธน. จ้องโค่นล้มสถาบัน???

sailom likes this.
  22. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    https://www.facebook.com/UNHCRThailand

The 1951 Refugee Convention spells out that a refugee is someone who "owing to a well-founded fear of being persecuted for reasons of race, religion, nationality, membership of a particular social group or political opinion, is outside the country of his nationality, and is unable to, or owing to such fear, is unwilling to avail himself of the protection of that country.” UNHCR never comments on individual cases for confidentiality reasons.
    อนุสัญญาว่าด้วยสถานภาพผู้ลี้ภัยปีพ.ศ.2494 นิยามคำว่าผู้ลี้ภัยหมายถึงบุคคลที่ “มีสาเหตุจากความหวาดกลัวเนื่องจากถูกประหัตประหารด้วยเหตุผลด้านเชื้อชาติ ศาสนา สัญชาติ สมาชิกกลุ่มหนึ่งกลุ่มใดโดยเฉพาะหรือความคิดเห็นทางการเมือง ต้องอาศัยนอกประเทศของตนเอง และไม่ได้รับความคุ้มครองจากประเทศของตน” UNHCR ไม่เคยแสดงความคิดเห็นต่อสถานะรายบุคคลไม่ว่าคนๆนั้นจะเป็นผู้ลี้ภัยหรือไม่

จากที่ UNHCRThailand โพสต์ล่าสุดคงหมายความว่าการหมิ่นประมาทหรือด่าในหลวง หน่วยงานและประเทศขี้ข้าอเมริกามองว่าเป็นคดีทางการเมือง และการที่ทำผิดกฏหมายประเทศต่างๆด้วยการหมิ่นประมาทบุคลที่คนจำนวนมากในประเทศเคารพจนคนในประเทศเกลียดและต้องหวาดกลัวหรือต้องหนีออกนอกประเทศตนเองนั้น คนที่ผิดคือคนที่จะรักษากฏหมายของประเทศและประชาชนที่ไม่พอใจเพราะไปด่าคนที่พวกเขาเคารพโดยไม่มีเหตุผล

ว่าแต่ไอ้คนอเมริกันที่เขียนบทกวีว่าจะเอาสไนเปอร์ยิงโอบามาแล้วโดนจำคุกนี่มันเป็นคดีทางการเมืองหรือเปล่าหว่า

sailom, kokkai, DarkSwan และอีก 4 คน ถูกใจ
  23. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ต้องไปถามกับ UNHCR เขมร โน้นครับ มันต้นเรื่องทำธุระให้ ไปขุดคุ้ยดูว่า ใครรับรองให้มันอยู่ในสารระบบได้

24. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    เณรคำอยู่เมืองนอกได้เพราะ องค์กรนี้ด้วยป่าว

bookmarks และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  25. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    http://www.unhcr.org/cgi-bin/texis/vtx/refdaily?pass=463ef21123&id=541fc6aa8
    ตอนนี้มีหลักฐานว่ามันตั้งใจครับ ในบทความมีบอกว่าไอ้นี้มันหนีภัยรัฐประหาร แต่จริงมันหนีไปก่อนรัฐประหารอีกและไม่ใช่ข้อหาต่อต้านคสช.ด้วย และมีประโยคตอนหนึ่งว่า In May, Kritsuda Kunasen, a red shirt working as a volunteer for political prisoners in Bangkok, was taken away and held almost a month by the junta. Once freed, she escaped to Europe and unveiled her traumatic ordeal under detention. She had been punched in the face, stripped naked, suffocated and almost killed. She is now in the care of the United Nations.
    ถ้าแปลสั้นๆก็คือ อ้างคดีที่กริชสุดาว่าโดนจับ และเมื่อถูกปล่อยก็หนีไปยุโรป และเผยแพร่อาการบาดเจ็บจากการถูกทรมาณขณะถูกคุมตัว ถูกต่อยที่หน้า บังคับให้แก้ผ้า ถูกทรมานจนเกือบตาย ตอนหลังอยู่ในการดูแลของ UN

เครดิต FBห่วยตูน และที่อื่นครับ

26. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อีเพ็ญ ก็คงได้สัญชาติประเทศใดประเทศหนึ่ง ก็น่าจะมาจาก UNHCR ช่วยเหมือนกัน แต่มันไม่ออกมาพูดเหมือนไอ้ตั้ง

27. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ปิดหนีทุกอย่างแม้แต่เว็บตัวเอง คงอยากทำลายหลักฐาน แต่หนีความจริงไม่พ้นหรอกกระมัง

http://webcache.googleusercontent.c...f21123&id=541fc6aa8+&cd=1&hl=en&ct=clnk&gl=th

ปล. คดีนี้ไม่ใช่คดีการเมือง แต่ UNHCR รับไว้ในฐานะที่เป็นเรื่องการเมืองก็เพราะตัว UNHCR เองขาดความเป็นกลางทางการเมือง ไม่ต่างอะไรกับการที่นักการเมืองโดนกล่าวหาว่าทุจริต แล้วบอกว่าเป็นเรื่องการเมืองนั่นแหละ

padd, Redbuffalo010, Alamos และอีก 5 คน ถูกใจ
  28. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มันคือขายตรงรูปแบบหนึ่ง

http://autumn555.exteen.com/20110421/entry

Alamos likes this.
  29. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ถึงกับมีอิสรภาพทางการเงินกันเลยทีเดียว

30. เจ้ามูลเมือง

เจ้ามูลเมือง สมาชิกใหม่

สมัคร:
    12 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    23
    เอาใจช่วยเจ๊แกหน่อยครับ เผื่อใครอยากร่วมสนุก สงสัยควายแดงมันอยากได้ถ้วย.

Last edited: 13 Jan 2015
  31. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    แล้วหนีไปอยู่ที่นู้น มัน ทำมาหากินอะไรครับ?

32. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    ไม่น่าจะใช่ทักษิณให้เงินมันหรอกค่ะ แต่น่าจะเป็นเรื่องที่คนพวกนี้ทำงานให้เมกามากกว่า ก็เลยได้รับการช่วยเหลือเป็นอย่างดี

Redbuffalo010 likes this.

Share This Page