Uberกะแท็กซี่ ใครคือตัวปัญหา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย กระต่ายในจันทร์, 22 Mar 2017

1. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    พูดถึงกันเยอะนะครับ เกี่ยวกับเรื่องรถแท็กซี่และแอพพลิเคชั่น Uber ..
    ก่อนจะอ่านต้องเปิดใจให้เป็นกลางไร้ซึ่งอคติก่อนนะ ...
    ผู้คนมักจะด่าแท็กซี่ปฏิเสธลูกค้าและโกงมิเตอร์ลูกค้าเสียส่วนใหญ่ และนี่คือหนึ่งในปัญหาของสังคมไทยโดยเฉพาะเรื่องของการเดินทาง ..
    แท็กซี่ในประเทศไทยโดยเฉพาะในกรุงเทพฯเท่าที่ทราบข้อมูลมาน่าจะมีหลักแสนคัน ..
    มันปฏิเสธทุกคันเเลยเหรอครับ ... ?
    มันโกงมิเตอร์ทุกคันเลยเหรอครับ ... ?
    คำตอบคือไม่ทุกคันครับ
    องค์กรนี้เป็นองค์กรที่ใหญ่ มีผู้คนมากหน้าหลายตาเข้ามาทำงานในจุดนี้ นั่นหมายถึงทุกคนมีความคิดที่แตกต่าง
    จะให้คิดเหมือนกันทุกคน เป็นไปไม่ได้ ... ที่คุณด่ากันอยู่นั่นมันเป็นความเหี้ยส่วนบุคคลครับ
    ไอ้คนทำดีทำตามหน้าที่ของตัวเอง รับทุกคน ไปทุกที่ เก็บของคืนเจ้าของ .. มันก็มีครับ
    แต่หลายคนเลือกที่จะไม่จดจำ และจดจำแต่ความเลวทรามของไอ้พวกแท็กซี่ ซึ่งอันนี้มันก็ไม่ใช่ความผิดของพวกท่าน
    แต่อยากจะให้คิดแยกแยะ และมีสติกันสักหน่อย เพื่อให้กลุ่มคนที่เขาทำงานจริงๆ และทำตามหน้าที่ของตัวเองอย่างดีมาตลอดได้มีกำลังใจบ้าง และจะได้มุ่งมั่นทำงานให้กับสังคมต่อไป

ดังเช่นกระทู้นี้ ผมมองว่าคิดแคบไปหน่อย ... ในความคิดเห็นของผมมันดูรุนแรงเกินไป เพราะความเป็นจริงของโลกนี้ คนเรามันไม่ได้เลวทุกคน และมันก็ไม่ได้ดีทุกคน อยู่ที่คุณจะเจอใครมากกว่า
    #รถแท็กซี่มีหลายประเภทครับ
    1. ไปทุกที่ รับทุกคน .. ไม่เกี่ยงต่างชาติคนไทย
    2. รับเฉพาะต่างชาติ .. คนไทยบอกให้ตายก็ไม่ไป
    3. วิ่งเฉพาะในเมือง .. โบกออกนอกเมืองไม่ไป
    4. วิ่งเฉพาะนอกเมือง .. ในเมืองไม่เข้า (บางคนไม่รู้จักเส้นทางเลยไม่ไป)
    5. วิ่งเฉพาะสนามบิน รายทางไม่รับ แต่ถ้าต่างชาติ (ไป)
    6. หากินเฉพาะที่ จอดเฉพาะหน้าโรงแรม จอดเฉพาะแหล่งนักท่องเที่ยว ไม่วิ่งหาเงินรายทาง
    ผมเจอมาทุกรูปแบบ แล้วคุณล่ะเจอแบบไหน ... ?
    ปัญหาที่เกิดขึ้นมาก ก็คือในเมือง ผมย้ำว่า 80 ถึง 90 เปอร์เซ็นต์คือในเมืองที่เกิดปัญหา .. และส่วนใหญ่ที่ถูกปฏิเสธก็คือ
    1. คุณเป็นคนไทย
    2. โบกไปในโซนที่รถติด
    3. ประโยคคลาสสิค .. เติมแก๊ส & ส่งรถ
    เห็นไหมครับ ปัญหาส่วนมากอยู่ในเมือง และเหตุผลในการปฏิเสธก็คือ ... นักท่องเที่ยวและความมักง่ายของแท็กซี่บางคนบางคัน
    แน่นอนครับว่าคนเหล่านี้ทำผิดกฎและระเบียบ ... แล้วจะแก้ไขยังไง ... ?
    บางคนมองว่าการโทรไปร้องเรียนที่กรมการขนส่งเป็นเรื่องที่ป่วยการ นั่นคือการคิดที่ผิดถนัดนะครับ เพราะนั่นหมายถึงคุณปล่อยให้คนเหล่านั้นลอยนวลและไม่ถูกลงโทษ แต่ถ้าหากคุณโทรไปร้องเรียนรถแท็กซี่เหล่านั้นจะถูกปรับเงิน และถูกลงโทษตามกฎและระเบียบของกรมการขนส่ง
    สิ่งที่ทำได้เบื้องต้นคือการโทรไปร้องเรียนครับ ...
    แล้วฝากถึงแท็กซี่ที่จะเติมแก๊สหรือส่งรถ ... เวลาจะทำสิ่งเหล่านี้มึงช่วยกรุณา "ปิดมิเตอร์" เพื่อไม่ให้ลูกค้าเขาโบกด้วยนะครับ เพราะมึงไม่สามารถรู้เลยว่าลูกค้าแต่ละคนจะไปไหน หากเขาไม่ได้ไปในเส้นทางที่มึงต้องการ มึงก็ต้องปฏิเสธ และนั่นหมายถึงการทำผิดกฎและระเบียบ
    สุดท้าย ... พวกมึงก็โดนด่าแบบเหมารวม และสังคมจะมองว่าพวกมึงแย่ และสุดท้ายคนที่ไม่รู้เรื่องด้วยก็จะโดนด่าไปด้วย
    มันก็ไม่ได้แปลกที่ลูกค้าเขาจะหาทางออกด้วยการเรียกใช้รถทาง application ... เพราะนั่นหมายถึง "เขาได้ไปแน่ๆ"
    มันไม่มีใครไปทำลายอาชีพคุณได้ นอกจากตัวพวกคุณเอง ...
    และ
    และ
    และ
    และ
    "ตำรวจ" และอาจมีเจ้าหน้าที่ขนส่งเข้ามาเกี่ยวด้วย
    บ่อยครั้งที่ผมเห็นแท็กซี่ปฏิเสธผู้โดยสาร แล้วมีเจ้าหน้าที่ตำรวจยืนอยู่ตรงนั้น ตำรวจอาสาก็เช่นกัน ... แต่เป็นเหี้ยอะไรไม่จับ ... ?
    ส่วนเจ้าหน้าที่ขนส่ง คุณก็รู้ว่าปัญหามันอยู่ตรงไหน คุณควรจะลงพื้นที่และไปตรวจตราสอดส่องจุดที่มันมีปัญหาอยู่ตลอดเวลา ตรงไหนที่เขาร้องเรียนว่ามีการปฏิเสธลูกค้าอยู่บ่อยครั้ง คุณควรจะลงพื้นที่ไปอยู่ตรงจุดนั้น ... รถมันจะได้ไม่ปฏิเสธลูกค้าไงครับ
    คุณจับปรับไปเลยเต็มที่ ทางเจ้าหน้าที่ขนส่งและเจ้าหน้าที่ตำรวจ
    ถ้าหากโทษและค่าปรับมันเบาไป ก็เอาให้มันหนักกว่าเดิม
    นี่มันคือการแก้ปัญหาเบื้องต้น
    การโกง มันเริ่มตั้งแต่สนามบิน
    บางโรงแรมมีวินของ taxi ประจำ เหมาอย่างเดียวไม่มีเปิดมิเตอร์ และนั่นหมายถึงทางโรงแรมและรถแท็กซี่รู้กัน
    ถนนบางเส้นที่มีโรงแรมและนักท่องเที่ยวเยอะ มีรถแท็กซี่จอดเป็นแถวเพื่อรอจับแขกจับลูกค้า ทั้งที่ถนนเส้นนั้นห้ามจอดตลอดเวลา แต่ตำรวจเจ้าของท้องที่ให้จอดได้ ... อันนี้ถือว่าร่วมด้วยช่วยโกงนะครับ
    เดี๋ยวว่างจะทำสกู๊ปพิเศษมาฝากไอ้สัด 5555555 บางที่จอดตรงไฟแดงเป็นที่ขาวแดง แถมมีป้อมตำรวจด้วย เย้กเข้ไม่มีจับ
    และจุดสุดท้าย .. ทำไมรถแท็กซี่ที่หากินกับนักท่องเที่ยวโดยการโกงถึงเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด
    ก็เพราะพวกคุณไม่ทำงาน พวกคุณไม่ลงพื้นที่ และบางท้องที่ก็รู้เห็นเป็นใจกับรถแท็กซี่ให้หากินกันแบบผิดๆ
    โดยเฉพาะกลางคืน ..
    แยกอโศกซอยคาวบอย
    รอยัลอเวนิวซิตี้ หรือ RCA
    ถนนข้าวสาร
    นานา
    สีลม
    นี่คือแหล่งท่องเที่ยวตอนกลางคืนที่มีรถแท็กซี่มักง่ายและขี้โกงหากินกันเต็มไปหมด นักท่องเที่ยวกลางคืน โดนโกงทั้งนั้นล่ะครับ
    สีลมไปอโศก 300 ถึง 500
    อโศกไปข้าวสาร 300 ถึง 500
    ไม่มีหรอกเปิดมิเตอร์ ส่วนคนไทยไม่ต้องพูดถึง .. ไม่มีรับ
    ตำรวจ .. คุณปล่อยปละละให้แท็กซี่ประเภทนี้หากินกันอย่างนี้ใด้อย่างไร มีหมดทั้งรถแท็กซี่และรถป้ายดำ จอดกันเต็มถนน จอดกันเป็นแก๊งค์เป็นมาเฟียคอยคุม
    ทำไมไม่แก้ปัญหา ... คือกูงงครับ
    เพราะมันเคยหาแดกกันอย่างนี้แล้ว มันก็เลยหาแดกกันแบบถูกต้องไม่ได้ แต่มันเป็นส่วนน้อยนะ และไอ้ส่วนน้อยอย่างนี้นี่แหละที่คนเขาจดจำกันนักหล่ะไอ้สัด!!!
    งานนี้สุดท้ายไม่พ้นเจ้าหน้าที่ผู้รักษากฎหมาย ที่ปล่อยปะละเลย ไม่ควบคุม ไม่ดูแล ไม่บังคับใช้กฎหมาย จนปล่อยให้ไอ้พวกนี้มันเอาสันดานขี้โกงมาใช้อยู่ตลอด
    นี่คือปัญหาของรถแท็กซี่ คุณรู้ปัญหาแต่คุณไม่แก้ โดยเฉพาะผู้มีส่วนเกี่ยวข้อง ทั้งตำรวจและเจ้าหน้าที่ขนส่ง
    แท็กซี่ที่ตั้งใจทำมาหากิน ผมก็เป็นกำลังใจให้นะครับ และมุ่งมั่นทำดีต่อไป ทำตามหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด ส่วนพวกเลวก็ให้แยกเป็นกรณีไป
    ส่วนคนที่จะด่าหรือประณามเขา ก็ให้มีสติแยกแยะกันหน่อยนะครับ ไม่ใช่ด่าจนดูเสียสติไม่มีความคิด
    ฝากถึงคุณตำรวจนะครับ .. เก่งจังเลยตั้งด่าน แต่ปัญหาที่สร้างความเดือดร้อนให้กับประชาชนแม่งไม่ค่อยอยากจะทำ
    เสียอย่างเดียวนะครับ ท่านอธิบดีกรมการขนส่งไม่มี facebook ผมจะแท็กไปถึงท่านเลยทีเดียว เพราะผมมีวิธีแก้ปัญหาและมีเรื่องที่จะคุยกับท่านอยู่พอสมควร
    ส่วน Uber ยังคงเป็นรถที่ผิดกฎหมาย จึงไม่แปลกที่เขาจะไล่จับ
    ใครรู้จักท่านอธิบดีกรมการขนส่งก็ให้เขาอินบล็อกมาละกัน 55555 แค่นี้นะ
    ที่มา

kokkai likes this.
  2. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เมื่อธุรกิจแนวเดิมไม่ตอบโจทย์ คุณก็ต้องปรับตัวให้แข่งขันได้ ผมไม่เคยนั่ง Uber ไม่รู้ว่าถูกกว่าหรือป่าว แต่คิดว่าไม่น่าจะถูกกว่า แต่ตรงรสนิยมคนไทยมากกว่าที่แก้ปัญหา รถไม่ไป รถเก่า รถสกปรก คนขับมารยาททราม คนขับอันตราย มิเตอร์โกง อยากเหมาโกงฝรั่ง นั่นนี่โน่น

แก้ปัญหาง่ายๆ ให้ลงทะเบียนถ้าอยากขับ Uber ต้องมีใบขับขี่สาธารณะ รถต้องมีประกัน จ่ายภาษีเพิ่มทั้งคนขับ คนใช้จ่าย VAT เพิ่ม โดยรวมน่าจะแพงเพิ่มขึ้น เผลอๆแพงกว่าค่าแท๊กซี่ ทุกอย่างเข้าระบบ ถูกกฏหมาย
    รัฐบาลวิน ได้ภาษี ไม่กีดกันคนอยากมีอาชีพเสริม
    คนขับ uber วิน ได้ขับรถมีรายได้
    คนขับแท๊กซี่วิน เพราะ Uber แพง
    คนทั่วไปวิน เพราะมีทางเลือก

ถ้าคนยังใช้ Uber คนขับแท๊กซี่คงบ่นไม่ได้ ต้องพิจารณาตัวเอง

kokkai, อู๋ คาลบี้, ชายน้ำ และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. กระต่ายในจันทร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ให้มันรู้ซะบ้างว่าลูกค้าคือพระเจ้า
    ว่าแต่ว่า กรมการขนส่งทางบกมีไว้ทำไม
    ตำรวจจราจรมีไว้ทำไม อยากรู้ครับ

kokkai, ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ
  4. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    ถ้าคุณไม่รักในอาชีพ อาชีพก็จะไม่รักคุณ
    เหมือนอาชีพข้าราชการเป็นอาชีพที่ต้องมีความเสียสละสูงมากเหมืออาชีพที่ต้องอาสา
    แต่หลายคนที่อยากเข้าไปทำงานกลับมองเพียงว่าเป็นงานที่มั่นคง

5. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมโบกแท็กซี่มันก็ไม่ค่อยไปกัน พอเรียกuber แท๊กซี่มันก็ไม่ยอมให้ผมนั่ง จะเอาไงก็ว่ามา:mad:

kokkai, ปู่ยง และ ชายน้ำ ถูกใจ
  6. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ถ้าไม่นับเรื่องกฎหมาย แท็กซี่ก็เป็นตัวปัญหาแน่นอนครับ ตอนไม่มีอูเบอร์ก็ไม่เห็นเคยมีใครชมแท็กซี่เลย แต่ถ้าดูเรื่องกฎหมายหรือเรื่องการแข่งขัน อูเบอร์ก็เอาเปรียบเขาครับ การทำผิดกฎหมายเพื่อผลกำไรของตัวเองไม่ใช่เรื่องน่าชื่นชม และไม่ยุติธรรมกับคนอื่นที่เขาต้องอยู่ในกฎระเบียบ ถ้าเรามองเรื่องแพ้ชนะ ก็อาจจะพูดได้ว่าตอนนี้อูเบอร์ชนะ แต่เป็นชัยชนะที่ไม่ขาวสะอาด ชนะแต่โกง คือดำเนินธุรกิจแบบผิดกฎหมาย ทางออกก็คือต้องทำให้ยุติธรรมและถูกกฎหมาย แต่จะทำได้ไหมก็อีกเรื่อง เพราะการที่จะให้รัฐออกกฎหมายให้เรื่องผิดกฎหมายกลายเป็นถูกกฎหมายเนี่ย เรา ๆ ท่าน ๆ ก็รู้ว่าจะต้องเจอกับอะไรบ้าง

Strangerman, Anduril, kokkai และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ส่วนตัวที่เคยเจอปัญหา taxi ก็บ่อยเหมือนกัน แต่ที่เจ็บใจที่สุดคือ

- โดนโกงราคาตอนเด็ก นั่งรถทัวร์มาจากต่างจังหวัด จำไม่ได้ว่าลงที่ดอนเมืองหรือที่ปัจจุบันเป็นหน้าเมเจอร์รังสิต แต่จำได้ว่าตี 2 จะไปต่อบ้านญาติ โดนเรียกสองร้อย (ตอนนั้นยังไม่มีมิเตอร์) ปกติตอนกลางวันแค่ร้อยเดียว แต่เพราะมากับน้องเล็กที่ยังง่วงนอนอยู่ด้วย รถประจำทางก็ยังไม่วิ่งก็เลยต้องยอมไป ดีว่ามีติดตัวอยู่ 500 บาท

- โดนปฏิเสธตอนโต ยุคนี้เลยละครับ เพิ่งดูประกาศเอาผิด taxi ปฏิเสธผู้โดยสารได้ประมาณ 2 สัปดาห์ ไปทำธุระที่กรุงเทพฯ พอเสร็จแล้วกลับ ขามามีคนมาส่ง แต่ขากลับไม่มี แถวนั้นดันเป็นซอยที่ไม่มีรถสองแถวหรือรถประจำทางผ่าน แต่ก็ไม่อยากนั่งรถมอเตอร์ไซค์รับจ้างเพราะเข็ดจากประสบการณ์พาขี่สวนผ่า 2 เลนมาแล้ว เลยเรียก taxi ดันบอกว่าไม่ไป ทางกลับเรารถติดมาก บอกเดียวเสร็จเราก็จากไป ทิ้งให้เขารถติดกลางทาง สุดท้ายจำใจนั่งรถมอเตอร์ไซค์รับจ้างที่ไม่ชอบ แต่ดันขี่ดีกว่าที่คิดซะอีก ระหว่างทางก็พบ Taxi คันเดิมนี้แหละรับผู้โดยสารคนอื่นไป ความรู้สึกตอนนั้นจะเรียกว่ายังไงดี เหมือน โงกุนตอนเห็นคุริรินถูกฟรีซเซอร์ฆ่าตาย ยังไงยังงั้น

แต่นั้นก็เฉพาะส่วนที่แย่นะครับ ที่ดีจริงๆก็เจอเยอะเหมือนกัน ที่ไม่ใช่ของ grab หรือ uber

ส่วนประเด็น uber ผมว่าถูกใจ แต่ก็ไม่ถูกต้อง เห็นภาครัฐบอกว่าจะทำ app เรียก taxi เหมือน grab กับ uber มาแก้ไข
    ซึ่งผมมองว่าเปล่าประโยชน์ คนใช้บริการไม่ใช่แค่ต้องการแค่เร็ว แต่ต้องการสุขภาพจิตที่ดีด้วย

Anduril, kokkai, ridkun_user และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    รู้ว่าสิ่งที่มีอยู่ไม่มีคุณภาพ แต่ก็ไม่ใช่เหตุผลที่จะอ้างเพื่อไปใช้สิ่งที่(ยัง)ไม่ถูกกฎหมาย...

kokkai, ridkun_user และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    การประท้วงต่อต้านอูเบอร์ของแท็กซี่ เป็นกันหลายประเทศ ไม่ใช่แค่บ้านเรา
    ปัญหามีหลายมิติทับซ้อนกันอยู่นะครับ
    ขึ้นอยู่กับว่าทางการจะดำเนินการอย่างไรให้มีระเบียบ
    มีกติกาที่ชัดเจน เด็ดขาด ตามสถานการณ์จริงและข้อเท็จจริง
    ได้รับการบริการที่มีคุณภาพ จะรับผิดชอบอย่างไรถ้าเกิดปัญหา ทั้งคนขับและผู้โดยสาร ฯลฯ

แต่ของบางอย่างวัดกันที่จิตสำนึกจริงๆ นั่นแหละ
    ฝ่ายหนึ่งก็แย่เพราะคดโกง ไม่รับผู้โดยสาร อ้างนู่นนี่นั่น
    อีกฝ่ายก็ยังไม่ถูกกฎหมาย และไม่มีกฎเกณฑ์รองรับ

Anduril, kokkai, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. กระต่ายในจันทร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    แล้วถ้าเกิดแท็กซี่มันรับคุณขึ้นรถ พอนั่งไปสักพัก
    คนขับแท็กซี่มันถามคุณว่า เพ่เพ่ เมื่อไหร่จะเลือกตั้งซะที
    เมื่อไหร่บ้านเมืองจะเป็นติ๊บตัย แล้วคุณพี่จะว่าไง อยากรู้:devil:

11. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ประเด็นผมว่าเป็นเรื่องพัฒนาการจะเอาอย่างไรกะ Uber ให้ถูกกฏหมายต่างหาก ที่คนทั่วไปเรียกร้อง
    แต่ก็ไม่มีคำตอบจากรัฐว่าจะทำอย่างไรให้มันถูกกฏหมาย เหมือนกับปกป้องอาชีพแท๊กซี่ที่มันไม่มีคุณภาพ ทำผิดกฏหมายได้ จนเหมือนปกป้องโดยรัฐ กลายเป็นมีแค่นี้ก็ใช้ไป อย่าบ่น
    ฝั่งแท็กซี่ พ่วงด้วยรถรับจ้างเหมาตามสนามบิน ออกมาปกป้องตัวเอง (แน่นอนไม่ผิดที่จะปกป้องรายได้ตนเอง) แล้วก็งัดมุกอมตะมาใช้ ว่า เป็นอาชีพคนไทย รังแกคนจน แทนที่จะเลือกพัฒนาและปรับปรุง หรือไม่ก็คุยกะเถ้าแก่รถ เปลี่ยนรถเป็นรถนั่งทั่วไป เข้าร่วมกะ Uber ไปซะ วันๆก็นั่งดูแอพ คอยกดรับผู้โดยสารไป แบบนี้คุณเลือกได้เลยจะไปไม่ไป

12. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168

ทำไมแท็กซี่ไม่ทำแอ็ปแบบ อูเบอร์ บ้างล่ะ
    ถ้าไม่อยากทำแอ็บก็ไปเข้าอูเบอร์ก็จบหากินได้2ทาง
    จะออกมาโวยวายเพื่อ...!!!

Last edited: 24 Mar 2017
  13. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    ใช่ครับ... ผมถึงวงเล็บว่า (ยัง) ไม่ถูกกฎหมาย เพราะมองว่าในอนาคตยังไงก็ต้องทำให้ถูก ถ้าไม่กฎหมายปรับลงมา ก็ Uber ปรับระบบ หรือพบกันกลางทาง

ทางเลือกของ Uber มีแต่จะทำหรือไม่... จะเจรจาหรือไม่

"กรมการขนส่งทางบกสนับสนุนเพิ่มทางเลือกให้กับประชาชน เพื่อให้ได้รับความสะดวก แต่รถที่ให้บริการจะต้องเป็นรถที่จะทะเบียนเป็นรถสาธารณะ มีใบขับขี่รถสาธารณะ เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้บริการ เพราะหากเกิดกรณีต่างๆเกิดขึ้น กรมการขนส่งทางบกจะสามารถติดตามตัวผู้ที่กระทำความผิดได้โดยง่ายด้วย เนื่องจากรถสาธารณะทุกคันจะมีบันทึกไว้หมด มีเพียงเลขทะเบียนก็รู้หมดว่าเป็นใคร ขณะที่การฝึกอบรมต่างๆก็จะเข้มงวดมากกว่ารถส่วนบุคคล"นายสนิท กล่าว.

http://www.springradio.in.th/newsupdate.php?menu_id=5&content_id=7037&page=23

สิ่งที่ Uber ตอบมาคืออะไร?

ด้านนางเอมี่กล่าวว่า ในที่ประชุมเรารับปากหรือตกลงร่วมกันเฉพาะประเด็นให้มีการศึกษาความเหมาะสมร่วมกันเท่านั้น อูเบอร์ไม่ได้รับปากเรื่องจะยุติการให้บริการตามที่กระทรวงคมนาคมระบุแต่อย่างใด โดยยืนยันที่จะเดินหน้าให้บริการต่อไป เพราะบริการของอูเบอร์ไม่ได้ผิดกฎหมาย เพียงแต่ประเทศไทยยังไม่มีกฎหมายรองรับระบบบริการร่วมเดินทางของอูเบอร์มากกว่า ขณะที่อินโดนีเซีย มาเลเซีย และสิงคโปร์ มีกฎหมายรองรับและสามารถให้บริการได้ ส่วนกรณีที่เครือข่ายสมาชิกถูกทางการไล่จับและปรับนั้น ที่ผ่านมาอูเบอร์ได้ให้คำปรึกษาอย่างใกล้ชิดอยู่แล้ว

http://www.matichon.co.th/news/502487

พบกันกลางทางที่ผมคิดคือ... ยกเว้นเรื่องการจดทะเบียนแบบรถยนต์สาธารณะ แต่ใบขับขี่ควรเป็นแบบสาธารณะ และในกรณีที่มีเหตุเกิดขึ้น Uber ก็ควรให้ความร่วมมือในการติดตามคนขับ หรือผู้โดยสาร ไม่ใช่ปฏิเสธให้ข้อมูลหรือบอกว่าไม่เกี่ยว

กรณีปฏิเสธผู้โดยสาร Uber ก็เคยเกิด...
    ขนส่งลงโทษก็ไม่ได้ เพราะอยู่นอกระบบ
    Uber ทำอะไรมั๊ย ก็คงไม่
    https://pantip.com/topic/33954560

มีกรณีทำร้ายร่างกายเกิดขึ้น Uber ทำอย่างไร?

หลังจากนั้นจึงได้ไปแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ และได้ร้องเรียนไปยังอูเบอร์เพื่อขอข้อมูลของคนขับประกอบในการแจ้งความ แต่ทางอูเบอร์อ้างว่าจะต้องส่งเรื่องไปยังอูเบอร์ที่ซานฟรานซิสโกก่อน และการขอข้อมูลดังกล่าวต้องให้เจ้าหน้าที่ตำรวจกรอกเอกสารด้วย
    http://news.sanook.com/2068138/

ในส่วนของการให้บริการสาธารณะของประเทศไทยทั้งแท็กซี่ รถประจำทาง รถตู้ ก็ต้องแก้ไขกันอีกมากครับ ซึ่งจากสังคมโซเซีี่ยลสมัยนี้ผมคิดว่าการตอบสนองมันไวกว่าแต่ก่อนมาก ถ้าเป็นประเด็นขึ้นมาทางผู้ที่เกี่ยวข้องก็จะต้องรีบออกมารักษาหน้า... แต่จะให้เปลี่ยนทั้งระบบทันทีให้ถูกใจวันพรุ่งนี้เลยก็คงไม่ไหว เราต้องทั้งแก้ปัญหาที่มีอยู่ และปรับปรุงเพื่อรองรับสิ่งที่ดีกว่าไปพร้อมๆกัน

All Thai Taxi ของนครชัย ก็มีบริการที่ดี
    GrabTaxi ก็เป็นบริการที่ถูกกฏหมายและเข้ามาช่วยเพิ่มความสะดวกสบายได้อีกส่วน...
    ทำไม Uber ไม่ลองเริ่มจาก Taxi โดยการคัดเฉพาะคันที่ดีก่อน

หรือการที่ Taxi จะเปลี่ยนรถแล้วเข้าร่วมกับ Uber ภายหลังจากที่ถูกกฏหมายแล้วก็น่าสนใจครับ

ridkun_user, temp, Anduril และอีก 3 คน ถูกใจ
  14. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    อันนี้ผมเห็นด้วยเลย Uber ถ้าจะทำก็ต้องปรับเปลี่ยนให้ถูกต้อง โดยเฉพาะประเด็นการจดทะเบียนขึ้นทะเบียนกับทางการและประเด็นใบขับขี่สาธารณะ
    ที่คุณยกประเด็น all Thai ผมว่าชัดเจนมากว่าเป็นการปรับตัวที่ฉลาดและดี ค่าโดยสารแพงขึ้น ผมก็เห็นว่าคนนั่งนะ แต่รถน้อยไปหน่อย

Anduril, HiddenMan และ Alamos ถูกใจ
  15. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    บทสัมภาษณ์นี้น่าสนใจดีครับ...

ทำไม “แท็กซี่” ต้องมีแบบเดียว? – มุมมองกฎหมายมหาชนเรื่อง Uber และการกำกับดูแลแท็กซี่
    https://thainetizen.org/2014/12/interview-jantajira-uber/

AlbertEinsteins, Anduril, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ปัญหาทั้งหลายทั้งปวง ที่เกิดขึ้นและบานปลายจนกลายเป็นปัญหาซับซ้อน
    ถ้าสาวไปเรื่อยๆจะพบว่าเกือบ 100% ต้นเหตุมาจากการไม่ทำหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้องโดยตรง

17. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ผมตอบแทน Uber ให้ครับ เพราะรูปแบบธุรกิจของ Uber คือต้องการให้ใครก็สามารถเข้ามาขับ Uber ได้ ไม่ใช่เฉพาะแท็กซี่

Screen Shot 2017-03-26 at 12.44.30.png

ถ้าคนขับต้องทำมากกว่าที่บริษัทกำหนดตรงนี้ อูเบอร์จะไม่สามารถโตแซงแท็กซี่ทั่วไปได้เลย สิ่งที่อูเบอร์เลือกก็คือ เลือกจะคงนโยบายของบริษัทไว้ แม้จะต้องทำผิดกฎหมาย ตราบใดที่รัฐยังไม่เล่นถึงขั้นคดีอาญาโทษจำคุก หรือปรับอูเบอร์จนไม่สามารถอยู่แบบคุ้มทุนได้ อูเบอร์ก็จะดื้อแพ่งไปเรื่อย ๆ

อู๋ คาลบี้, temp, Anduril และอีก 2 คน ถูกใจ
  18. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมขอติง Uber ประเด็นแค่ใบขับขี่
    ผมไม่แม่นเรื่องกฏหมายนะ
    แต่ถ้าจะขับรถรับจ้าง ต้องเป็นใบขับขี่สาธารณะ กฏหมายบังคับอยู่ ซึ่งไม่ยากที่ผู้ขับขี่ที่มีประสบการณ์จะไปทำเพิ่มเติม จะบอกว่าต้องการโตแล้วละเลยคงไม่ถูก ยิ่งมาทำธุรกิจที่บ้านเราต้องเคารพกฏหมาย
    ในมุมของผม อันนี้ Uber ต้องปรับเปลี่ยน ถ้ากฏหมายไทยบังคับ

ส่วนเรื่องการลงทะเบียน
    แค่ประสานงานถ่ายโอนข้อมูลเฉพาะของไทยกับหน่วยงานรัฐไม่น่าเป็นประเด็น เพราะยังไงผู้ขับขี่ก็ลงทะเบียนกับ Uber อยู่แล้ว (มั๊ง) แบบนี้ก็แค่ขอคำยินยอมถ่ายโอนข้อมูลผู้ขับขี่ ผมว่าง่ายเลย เผลอๆเรียกเก็บค่าธรรมเนียมได้
    ส่วนรัฐก็เปิดกว้างอย่าอิงรูปแบบเดิมๆว่ารถต้องสีนั้นสีนี้
    ส่วนป้ายภายในรถก็ปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมตามรูปแบบธุรกิจที่เปลี่ยนไป

Last edited: 26 Mar 2017
  19. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    คัยปัญหาไม่รู้ เมื่อเช้าจะไป รพ. พระมงกุฏฯ ฝนก้อตก
    จากจุดที่มีรถฯจอดรอบ่อยๆ หน้าปากซอย
    วันนี้ ไม่มีเลย มีแต่รถวิ่งผ่านไม่เปิิดไฟว่าง แต่ไม่มีคน
    ที่จอด พอบอกก้อไม่ไป ขนาดมีคันที่เลี้ยวเข้าซอยในบ้าน
    วิ่งย้อนไปดัก บอกไป รพ. แม้งงง!!! ก้อไม่ไป
    เห็นแท๊กซี้ 2คัน ติดสติ๊กเกอร์ grab
    คันแรก โลโก้ ยี่ห้อหน้ารถ หาย สถาพรถไม่ต้องบอก กรูไม่เรียกแน่
    คันที่2 ดีหน่อย แต่มันรีบไปไหนหว้ะ โบกเรียกแล้ว ก้อไม่จอด
    ดีนะ ฝนตก กลัวมือถือเสีย เลยไม่ได้ Live สด

20. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    เหตุการณ์ในความทรงจำ
    เป็นเคสที่หายากและอยู่ในความทรงจำจริง ๆ คือว่า มันอดไม่ได้จริง ๆครับ อยากโพสต์มากเลย
    สลด! เด็ก ม.6 เลียนแบบเกม “GTA” ฆ่าชิงทรัพย์โชเฟอร์แท็กซี่
    ตร.เตรียมทำแผน พร้อมค้านประกัน เด็ก ม.6 ฆ่าแท็กซี่ เลียนแบบเกม

Last edited: 28 Mar 2017
  21. กระต่ายในจันทร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    อู๋ คาลบี้ และ Alamos ถูกใจ.

Share This Page