Time Chuastapanasiri - หลุมพรางของนักข่าว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 19 Sep 2015

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

ผมว่าวาทกรรมทางการเมืองมีการใส่อารมณ์ด้วยวิธีเชอรี่ปิ๊กกิ้ง
    คือตัดตอนความจริงที่ดูไม่ดีของตัวเอง
    แล้วมันก็เป็นภัยของสังคมจนถึงทุกวันนี้

kokkai, JSN, จูกัดขงเบ้ง และอีก 6 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D เรียก "กลโกง" อาจจะเหมาะกว่าครับ...

kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าการเสนอข่าว รวมถึงการวิเคระห์ข่าว การเขียนคอลัมน์ต่างๆ คนเขียนการ์ตูนการเมือง
    ถ้าคนนำเสนอ(นักข่าว)รู้จักกรอง มีมโนธรรม มีจรรยาบรรณ ที่ดีพอ
    การแตกแยกของสังคมไทย คงไม่รุนแรงถึงขนาดนี้
    ผมว่าเราโชคดีที่มีคสช.มาตัดตอน ความขัดแย้งเสียก่อน
    ไม่งั้นเราอาจได้เห็นการฆ่ากันเองของคนไทย ชนิดที่ต้องสะเทือนใจกันไปอีกนาน

5. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    แล้วสื่อ+นักวิชาการที่ออกมาโวยวาย
    ก็พวกที่ชอบเล่นวาทกรรมการเมืองที่ขี้ปดคดโกงนี่แหละ หน้าเดิมๆ กลุ่มเดิมๆ

kokkai likes this.
  6. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    แค่คำที่ใช้ก็ตัดสินคนที่อยู่ในข่าวไปแล้วครับ

ไอ้....ยังปากแข็ง

....โร่แจ้งตำรวจ

....เพ้อ แก้ปัญหายากจนได้ในสองปี

....โบ้ย เป็นเรื่องของสภาฯ

ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ ฯลฯ

8. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ใช่ครับ การใช้ถ้อยคำสำนวนแรงๆ สร้างอารมณ์และความรู้สึก
    ทั้งที่ใช้คำอื่นที่มีความหมายเหมือนกันหรือใกล้เคียงกัน ที่ฟังแล้วซอฟท์กว่าได้

คำที่มีความหมายคล้ายกันอย่าง อ้าง กับ แจง(ชี้แจง) ยังให้ความรู้สึกไม่เหมือนกันเลย

ปู่ยง และ ชายน้ำ ถูกใจ.

Share This Page