propaganda กับ fact

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 26 ต.ค. 2017

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ทำไมคนบางคนมันแยกไม่ออก?

คิดอีกแง่คือไอ้พวก ลิเบอร่าน มันคิดว่าคนไทยโง่ แยกความจริงกับโฆษณาชวนเชื่อไม่ออกหรือ?

แต่ผมคิดว่าคนไทยฉลาดครับ ข่าวทุกข่าวมีความจริงรองรับ ประชาชนไทยจึงยอมรับนับถือ

มันพยายามไปโยงกันเกาหลีเหนือ แต่เกาหลีเหนือนาข้าวเก๊คนอดอยาก

ประเทศไทยเกษตรผสมผสาน ชาวไทยภูเขา พอเพียง คนไทยไม่อดอยากครับ

2. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ไอ้พวกปล่อยข่าวลือ ส่วนมากไม่สนใจว่าคนจะเชื่อหรือไม่ มันแค่ปล่อยข่าวเพื่อหล่อเลี้ยงความเชื่อพวกเดียวกัน

เท่าที่เห็นพวกหอนรับ มีแต่ฮาร์ดคอร์หอนรับเป็นช่วง ๆ อย่างด๊อกโส จะว่าโง่ก็คงไม่ได้ แค่แกฉลาดน้อยเท่านั้น :giggle:

bookmarks, อู๋ คาลบี้, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ตอนนี้ กำลังเล่น เรื่อง น้ำท่วม เทียบเท่า ปี 54 อยู่
    เชื่อกัน เป็นตุ เป็นตะ

bookmarks, apollo และ AlbertEinsteins ถูกใจ
  4. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168

พอมันพูดคำว่า อเมริกา เท่านั้นแหล๊ะถึงบางอ้อเลย
    ผมว่าคนไทยร้อยละ 95% เขาแยกแยะได้
    แต่พวกร่านมันคิดว่าตัวเองเหนือชั้นอยู่เสมอ

Last edited: 27 ต.ค. 2017
    bookmarks, ชายน้ำ, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    อย่าเผลอไปด่าใครว่าเป็นเสื้อแดงน่ะ
    ด๋าวจะมีพวกคนกลางไม่เหลืองไม่แดงแต่บูชาชาแม้วกะกาหรี่ปูเฉกเช่นบุพกาลี มายัดเยียดความเป็นควายให้

เมื่อคืนเห็นข่าวนนทบุรียกเลิกจัดงานลอยกระทงเพราะน้ำท่วม เลยสงสัยว่าข่าวหลอกอีกรึเปล่า
    เพราะงานลอยกระทงเค้าจัดในฤดูน้ำหลาก
    แต่มายกเลิกเพราะน้ำท่วม ผมว่ามันแปลกๆ

6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    แซะฝ่ายตรงข้ามว่าใช้โฆษณาชวนเชื่อ
    ในขณะที่ฝ่ายตัวเองก็ใช้โฆษณาชวนเชื่อโจมตีอยู่ทุกวัน
    อะไรที่ด่าไว้ ทำเองหมด แล้วหาตรรกะมารองรับทีหลัง
    คุ้นๆ นะว่าพวกไหนที่ชอบทำแบบนี้

ถ้าพวกเขาอยู่เกาหลีเหนือ คงนอนคุยกับรากมะม่วงไปหมดแล้ว
    ไม่มีชีวิตอยู่เพื่อแซะประเทศตัวเองหลังคีย์บอร์ดหรอกมั้ง

หนูอ้อย likes this.
  7. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ไม่รู้ว่าข่าวเรื่องจำนวนเงิน 90 mUSD ที่สื่อต่างประเทศนำมาเสนอกันนี่มีที่มาจากไหนนะครับ
    แต่ที่ ครม. อนุมัติงบประมาณเพื่อใช้ในพระราชพิธีจริงๆ นี่คือ 1000 ล้านบาท หรือประมาณ 30 mUSD ซึ่งน้อยกว่าที่สื่อต่างประเทศนำเสนอ 3 เท่านะครับ

http://www.oic.go.th/FILEWEB/CABINFOCENTER2/DRAWER043/GENERAL/DATA0001/00001051.PDF

ดังนั้นถึงเป็นสำนักข่าวต่างประเทศ ก็ใช่ว่าจะนำเสนอข้อมูลถูกต้องทุกอย่างนะครับ
    ฉะนั้นกรณีนี้ ใครเป็น Fact หรือใครจะเป็น Propaganda ก็คงแยกกันได้ชัดแล้วนะครับ :rofl::rofl::rofl::rofl:

8. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อ่านจากข่าว ถึงแม้จิตอาสาจะทำงานแบบอาสา(ไม่คิดค่าแรง) แต่สื่อต่างชาติก็เอามาคำนวณด้วย และน่าจะรวมไปถึงของบริจาค

หนูอ้อย likes this.
  9. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    น่าจะประเมินแบบฝรั่ง ที่อะไรก็วัดเป็นตัวเงินไปหมด
    แต่ของไทย โดยเฉพาะงานนี้ จิตอาสาเยอะแยะมาก และการกระจายงานใน 300 กว่าวันทำได้ดีมาก งาน 1 ชิ้น เช่นกรองดอกไม้ ดังรูปข้างบน 1 ชิ้น ^^ ...ก็ได้ของฟรีๆที่กองช่างสิบหมู่ไปขอวัตถุดิบจากต้นตอมาเพื่อหลอมรวมจิตใจคนในชาติเข้าด้วยกันใน 1 ชิ้นงาน เช่นถั่วจากแขกพาหุรัด เมล็ดข้าวเปลือกจากโครงการที่สวนจิตรฯ และจากนาทุ่งกุลาร้องไห้ที่ร้อยเอ็ด เงินไม่เสีย ค่าแรงก็ไม่ต้องจ่าย อย่างมากก็เลี้ยงข้าวกล่องให้สามมื้อ แต่ที่ประชาชนผู้จงรักภักดีจ่าย คือ "หัวใจที่จงรักภักดี" แบบที่ฝรั่งไม่มีวันเข้าใจ เม็ดเงินนั้น ไทยจ่ายไม่ถึง 90 mUSD แน่ๆ แต่ค่าของหัวใจรักที่พระองค์ท่านทรงมอบให้กับคนไทย และหัวใจภักดิ์ที่คนไทยมอบถวายท่านนั้น 90 mUSD .... เทียบแค่ขี้เล็บก็ยังไม่อาจเทียบได้ ..

หรืออย่างงาน 3D Mapping ที่คุณธีร์ นันทวริศทำ @Emporium ก็ตีค่าเป็นตัวเลขชิ้นงานแบบฝรั่ง ถึง 60 ล้านบาท
    แต่คุณธีร์ทำให้ฟรี อยากเห็นแค่ท่านแย้มพระสรวล ....

ในหลวงทรงทำเพื่อคนไทยมามากตลอดพระชนม์ชีพของพระองค์ท่าน
    และเช่นกัน ที่คนไทยมอบหัวใจ มอบชีวิตถวายให้ในหลวง
    แบบนี้ ฝรั่งไม่มีวันเข้าใจ

ธ สถิตในดวงใจไทยนิรันดร์ 3D mapping @ Emporium
    Tee Nanthawaris

10. ทั้งรู้ก็รัก

ทั้งรู้ก็รัก สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    93
    พูดถึงโฆษณาชวนชื่อ แฟนผมบอกว่า บางคนบอกว่า ที่พ่อหลวงทำนั้น ก็เป็นโฆษณาชวนชื่อเหมือนกัน

ผมตอบว่า ผมไม่รู้หรอกสิ่งที่พ่อหลวงทำนั้น ใช่หรือเปล่า
    แต่ที่ผมรู้แน่ๆ คือ ทำดีคือดี ทำดีแล้วมีคนยึดเป็นแบบอย่างเพื่อทำดีต่อ นี่สิของจริง
    ถ้าคนเราตาไม่บอด ใจไม่บอดจริงต้องเห็น เพราะมันเป็นรูปธรรม

ที่แน่ๆ มีกลุ่มที่ผมรู้จัก ตั้งกลุ่ม ทำดีเพื่อพ่อ คอยออก ตจว.ถิ่นธุรกันดาร เพื่อสร้างโรงเรียน และสาธารณูปโภคให้แก่คนด้อยโอกาส

ถามว่า อีกฝ่ายทำอะไรเพื่อสังคม อย่างเป็นรูปธรรมหรือเปล่า
    สิ่งที่ผมเห็น ก็มีเพียง ตรรกะวิบัติ เสี่ยมคนให้แตกแยก แบ่งฝักแบ่งฝ่าย เป็นนักเลงคีย์บอร์ด และก็มานั่งรวมหัวกันเหมือนปัญญาชน ถ่ายรูปลงfacebook แต่ไม่ได้ทำอะไรเพื่อสังคมเลย

โฆษณาชวนเชื่อหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
    สิ่งที่สำคัญคือ คุณได้ทำอะไรเพื่อสังคมหรือเปล่า

แล้วถามว่าผมเลือกที่จะเชื่อ จะศรัทธาฝ่ายไหน ผมคงไม่ต้องตอบนะครับ

Last edited: 30 ต.ค. 2017
    bookmarks, yoshikiryuichiro, Tohchida และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    งบประมาณที่ใช้ไปยังไงก็คุ้ม
    นอกจากได้ตอบแทนพระมหากรุณาธิคุณพระองค์ท่านแล้ว
    ยังทำให้ประเทศไทยเป็นที่รู้จักกันไปทั่วโลกอีกด้วย

bookmarks likes this.
  12. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ทั้งในด้าน จิตใจ ที่คนไทยน้อมรำลึกถึง ในหลวง
    หรือ ว่า คำนวณ เป็น ตัวเงิน ที่จะติดตามมา ทั้งในแง่ การท่องเที่ยว การรับรู้ของคนทั้งโลก โดยไม่ต้องจ่ายเงินสักบาท
    ไม่มีคำว่า ขาดทุน ครับ

13. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081

งบประมาณพันล้านหรือหมื่นล้านก็มิใช่กงการอะไรของบรรดาฝรั่งตาน้ำข้าวเลย

แต่จะว่าไปก็ให้สมเพชเวทนาพวกตาน้ำข้าวเหล่านี้ หลังจากปู่ทวดพวกเขาได้แขกเป็นขี้ข้า ได้ผูกขาดขายฝิ่นมอมเมาคนจีน ยึดญวน เขมร ลาว และอีกหลายชาติสำเร็จ ในย่านนี้เหลืออยู่ชาติเดียวที่ยืนหยัดต้านลัทธิล่าอาณานิคมชาติชั่วของฝรั่งตาน้ำข้าวได้ ก็คือสยามของเราเท่านั้น

แล้วใครเล่าที่เป็นศูนย์รวมใจให้เราต้านฝรั่งตาน้ำข้าวสำเร็จถ้าไม่ใช่สถาบันกษัตริย์อันเป็นที่รัก พวกลูกหลานฝรั่งบางคนคงยังเจ็บแค้นชาติเราอยู่ และต้องคอยหาโอกาสบ่อนทำลายทุกครั้งที่ทำได้

สำนักข่าว BBC ก็เป็นตัวแสบสำคัญที่วิพากย์วิจารณ์สถาบันฯของเรา

แต่ก็นะ อังกฤษเองเดี๋ยวนี้มีปมด้อยมากมาย ทั้ง Jaguar ทั้ง Land Rover ก็ถูกอินเดียขี้ข้าเก่าซื้อไปหมดแล้ว

นี่ถ้าแขกตัดสินใจซื้อ BBC ด้วยเมื่อไหร่ เจ้า ๋Jonathan Head ตัวแสบ คงต้องถูกบังคับให้กินโรตีไป ประกาศข่าวไปกระมัง

bookmarks, Apichai และ หนูอ้อย ถูกใจ
  14. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    จริง ๆ เรื่องการจัดงานไม่น่าจะเป็นประเด็นนะครับ งานประวัติศาสตร์ ผู้คนจดจำไปอีกเป็นร้อย ๆ พัน ๆ ปี คนเราไม่ใช่แค่กินข้าวแล้วอยู่ไปวัน ๆ แล้วจบนะครับ ทำไมเราต้องชมมหรสพ ต้องมีงานแต่งงาน งานศพ มีการแต่งกายแบบต่าง ๆ ฯลฯ นั่นแหละครับ

ส่วนเรื่องว่าที่ในหลวงทำเป็นการสร้างภาพหรือโฆษณาชวนเชื่อไหม ผมว่าดูไม่ยากนะครับ เทียบกับพวกนักการเมืองก็ได้ โครงการต่าง ๆ ของในหลวงเห็นผลจริง เปลี่ยนชีวิตผู้คนจริง ของนักการเมืองบางทีทำโครงการเพื่อโฆษณาตัวเองซะใหญ่โต เสร็จแล้วก็เลิกลากันไป โครงการก็ไม่เป็นผลเป็นชิ้นเป็นอัน ชาวบ้านก็ได้ความหวังลม ๆ แล้ง ๆ กันไป

15. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479

Share This Page