Pat Hemasuk - งามหน้าตำรวจไทย จับไพ่บริดจ์ฝรั่ง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 4 Feb 2016

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

ล่าสุด เจ้าของเฟซบุ๊กส่วนตัวก็บอกว่า
    กีฬาไพ่บริดจ์ ผมทราบมาว่าบรรจุในกีฬาแห่งชาติด้วยครับ ที่เล่นๆ ก็ไม่ได้กินตังค์
    ส่วนพวกไพ่ป๊อกเด้ง อย่าแถละกัน

Alamos, JSN และ temp ถูกใจ
  2. คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    88
    ตำรวจพัทยา ไม่แปลกใจ

3. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ลองดูคอมเมนท์ในโพสนั้นด้วยซิครับ :wondering:

4. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  5. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ผมกลับเห็นใจตำรวจนะครับ คงต้องดูสถานการณ์แวดล้อมด้วย เช่นสถานที่เล่นได้จดทะเบียนเป็นสมาคมไพ่บริดจ์หรือไม่

ถ้ามีคนแจ้งเหตุไปที่สน.ว่ามีชาวต่างชาติจำนวนมากจับกลุ่มเล่นไพ่กัน อย่างแรกที่จะนึกถึงคือการพนัน

และไพ่บริดจ์ก็ไม่ใช่สิ่งที่เราคุ้นเคย อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งละ

ถ้าเราไปเล่นน้ำเตาปูปลา หรือเล่นถั่วเล่นโปในประเทศตะวันตก อาจไม่ถูกจับก็ได้เพราะเขาไม่รู้จักและเราอาจหัวเราะเยาะว่าตำรวจฝรั่งโง่

Alamos และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  6. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมฟังนายอำเภอให้สัมภาษณ์ กรณีนี้ว่า มีผู้แจ้งศูนย์ดำรงค์ธรรม ว่ามีการลักลอบเล่นการพนัน เขาก็เลยไปจับ เมื่อไปแล้วเห็นว่าองค์ประกอบการเล่นการพนันครบ ก็จับ

ผมไม่รู้ว่าองค์ประกอบการเล่นการพนันมันมีอะไรบ้างเพราะแกไม่ได้บอกไว้ แต่รู้สึกว่าจะไม่มีเงินเป็นของกลาง แต่มีโพยจดอะไรก็ไม่รู้ คงสันนิฐานไว้ก่อนว่าอาจจดไว้แล้วไปจ่ายกันทีหลัง

ประเด็นมันก็คือ เขาไปจับการเล่นการพนัน ไม่ได้คิดว่าจะไปจับคนเล่นบริดจ์อะไรหรอก ไปแล้วเห็นว่ามันมีไพ่ นั่งเล่นกันอยู่ เล่นไพ่อะไรก็ไม่รู้ แต่ดูแล้วมันไม่ต่างจากการเล่นการพนันตามบ่อนต่าง ๆ มีตั้งโต๊ะเล่นกันเป็นวง ก็คงจับนั่นแหละ ผมมองว่ามันคล้าย ๆ กับสนุ๊กเกอร์ ที่เล่น ๆ กันอยู่ เราเล่นสนุ๊กเกอร์กับเพื่อนเพื่อความสนุกสนาน ตำรวจไม่จับ แต่ถ้าเราเล่นสนุ๊กเกอร์พนันกับเพื่อน ตำรวจจับ ทั้ง ๆ ที่สนุ๊กเกอร์ก็เป็นกีฬาที่มีการแข่งขันระดับชาติเหมือนกัน การจับมันจึงไม่ใช่อยู่ที่ว่าอันนี้เป็นกีฬาหรือไม่ แต่มันอยู่ที่ว่า เล่นการพนันหรือไม่

ปัญหามันน่าจะอยู่ที่ว่า ตำรวจซึ่งเป็นพนักงานสอบสวน คงตัดสินใจไม่ได้ว่าจับมาแล้วจะเอายังไงดี ก็เลยสอบสวนไป แล้วให้ประกันตัวไป ซึ่งผมไม่รู้ว่าพนักงานสอบสวนเขามีอำนาจอย่างไรแค่ไหน ถ้าสอบสวนแล้วเห็นว่าไม่ได้เล่นการพนัน มันจบเลยได้ไหม หรือมีหน้าที่ต้องทำเรื่องส่งอัยการพิจารณาอย่างเดียว เพราะถ้าให้ประกันตัวแสดงว่ามันไม่จบ แล้วถ้าเขาไม่ได้เล่นการพนัน แต่จะต้องมาประกันตัวในสิ่งที่เขาไม่ได้ทำมันก็ไม่น่าจะถูกต้อง

เรื่องนี้ไม่น่าจะเป็นเรื่องขายหน้าขายตาต่างชาติหรอก เพราะมันเป็นเรื่องเข้าใจผิดธรรมดา ๆ ซึ่งมันก็มีองค์ประกอบที่ทำให้ทั้งคนแจ้งและคนจับเข้าใจผิดได้ แต่เมื่อเข้าใจถูกแล้ว ผมมองว่ามันไม่มีความจำเป็นต้องทำไปตามกระบวนการเหมือนผู้กระทำความผิดมันก็น่าจะจบได้ ส่วนไอ้ BBC นั้น ผมว่าอย่าไปใส่ใจมันมากนักเลย ไอ้สำนักนี้ผมเห็นมันโจมตีไทยมาตลอดไม่ว่าเรื่องอะไร

7. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    สมัยรัฐบาลอีโง่ ตำรวจทำเรื่องขายหน้า มากกว่านี้อีก ไม่เห็นทำข่าวกัน

Alamos และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  8. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    อัพเดทข่าว

ยันจับไพ่บริดจ์ถูกต้อง เล่นในที่ไม่ได้รับอนุญาต
    http://www.dailynews.co.th/regional/377794

- ให้ประกันตัวคนเล่นไพ่บริดจ์แล้ว
    - เรื่องการพนัน สั่งไม่ฟ้อง
    - เบื้องต้นคาดว่าจะส่งฟ้องในข้อหา จัดให้มีการละเล่นโดยไม่ได้ตั้งเป็นชมรมหรือสถานที่ที่ได้รับอนุญาต

Last edited: 5 Feb 2016
    temp และ Alamos ถูกใจ.
  9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมว่าอ้างอย่างนั้น เด็กเล่นเกมบันไดงูกับเกมเศรษฐีในบ้านก็ผิดกฎหมายละครับ

Share This Page