Kittitouch Chaiprasith - จะให้ไม่มีกองทัพได้ไง ในเมื่อเราต้องป้องกันตัวเอง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 15 Aug 2015

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

-------------------------------------------------------------
    ผมมีความรู้สึกว่า คอมเมนท์แซะเจ้า เล่นกองทัพ เหยียดชนชั้นกลาง ฯลฯ
    ของลิเบอร่านวอนนาบี มันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลย
    เหมือนทำให้ชาติอ่อนแอลง
    แล้วคนที่ได้ประโยชน์จากชาติที่อ่อนแอ คือ .... (เติมเองเอง)

คอมเมนท์ถูกใจ จขกท

Last edited: 15 Aug 2015
    เช Neverdie, kokkai, Anduril และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    "ผมเบื่อที่ชอบเอาที่โน่นที่นี่มาอ้าง เพื่อจะได้เป็นแบบเค้า...โดยไม่ดูตัวเองเลยว่าเหมาะสม ว่าพร้อมหรือเปล่า ชอบที่ไหนก็ยกเข้ามาสวมกันดื้อๆทั้งดุ้น แล้วก็ต้องมานั่งตามแก้ไขปัญหาที่ตามมาเป็นหางว่าว แล้วเรียกว่า การพัฒนา!?"

ชอบครับ นึกถึงการศึกษายุคนึงที่ผู้นำ เชื่อพวกนักวิชาการริเบอร่าน ปฎิรูปการศึกษาบ้านพ่อง ถอยหลังลงคลองทุกวัน
    มีผลมายันปัจจุบันนี้ พอมีคนจะเลิกกลับไปใช้วิธีเดิมหรือใช้วิธีอื่น พวกนักวิชาการร่านแตกก็ออกมาโวยวาย ว่าถอยหลังลงคลองดันทุรังทำตามแนวเดิมต่อ พอไม่ดีขึ้นก็ยอมเปลี่ยนใหม่แต่มาตราฐานร่าน เหมือนเดิม เหมือนประโยคข้างต้น ใครวิจารณ์ ไม่เห็นด้วยโดนยัด อนุรักษ์นิยม ล้าหลัง กะลาแลนด์เหมือนเดิม

ปัญหาคือ เด็กยุคใหม่โง่ลง ร่านแตกมากขึ้น มาตราฐานการศึกษาห่วยแตกลงแต่ไม่โทษ พวกนักวิชาการร่านแตก แต่หันมาโทษคนอีกกลุ่มแทน คนอีกกลุ่มและคนส่วนใหญ่ก็ไม่กล้าเถียงร่าน เพราะลึกๆก็ไม่แน่ใจ ว่าตัวเองคิดถูกหรือไม่ ยอมให้นโยบายร่านแดก กดหัวต่อไป เพราะวาทกรรม เสรีภาพ ประชาธิปไตย ศิวิไลท์สมัยใหม่ เป็นเหมือนต่างประเทศ(ฝรั่ง) มันมีผลกระทบหัวจิตหัวใจ

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ถ้าอยากอยู่อย่างสันติ ก็แนะให้ย้ายออกไปอยู่ประเทศที่ตัวเองชอบ แค่นั้น

เช Neverdie, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  4. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ไม่ต้องมีทหาร คิดได้ไงเนี่ย ถามว่าบ้านอาจารย์ต้องมีประตูบ้านไหม ถ้ายังมีอยู่ ก็แสดงว่าประเทศนี้ยังต้องมีทหารอยู่
    การมีทหารไม่ได้หมายความว่าจะต้องเอาไปรบอย่างเดียว การเยียวยาผู้ประสบภัยต่าง ๆ บางทีก็ต้องใช้ผู้ที่มีความอดทน
    ทางด้านร่างกายและจิตใจสูง แบบทหาร เพราะเขาฝึกมาให้รองรับความกดดันตรงนี้ด้วย ขนาดมีทหารประเทศยังเละ
    ขนาดนี้ ถ้าไม่มีคิดว่าประเทศจะย่อยยับขนาดไหน เก็บความโลกสวยเอาไว้ในหัวจารย์เถอะ อย่าให้เขาเอาชื่อเสียงตัวเอง
    มาถ่มถุยเลย

Alamos, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ความคิดป่วยๆแบบนี้ออกมาจาก ธรรมศาสตร์ อีกแล้ว :D

เช Neverdie, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ป่วยทั้งอาจารย์และนักศึกษา(บางคนแต่มีหลายคน)

เช Neverdie และ kokkai ถูกใจ.
  7. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    26 ประเทศที่ว่าเนี้ยย เป็นประเทศเล็กจิ๋ว หรือไม่ก็เป็นประเทศหมู่เกาะห่างไกลสุดขอบโลก มันไม่สมเหตุสมผลที่จะนำมาอ้างในเรื่องสันติวิธีเลยครับ การยุบเลิกกองทัพ หรือการไม่มีกองทัพในประเทศเหล่านั้น ไม่ได้เกิดจาก แนวคิดเรื่องสันติวิธีอะไรเลย แต่ถ้ามีจัดให้มีกองทัพ มันก็ไร้ประโยชน์ เพราะมีขนาดเล็กเกินไป

มีเพียงคอสตอริกาประเทศเดียวที่มีศักยภาพที่จะมีกองทัพได้ แต่เลือกที่จะไม่มีมัน

Last edited: 16 Aug 2015
    เช Neverdie และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  8. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมเซ็นตู้แดงในกระทู้ ไม่ทันไร
    มีต่ออีกแล้ว สงสัยเจอถล่มหนัก

คอมเมนท์ถูกใจ จขกท

9. GuoJia

GuoJia สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    72
    ดร. ชัยวัฒน์ รื้อ รั้วบ้าน ประตู หน้าต่าง ออกก่อน
    ถ้าขโมยไม่เข้า ค่อยมาบอกให้ยกเลิกกองทัพ

foyfon, kokkai และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  10. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ดร. ชัยวัฒน์ ไม่บอกนี่ครับ ว่าเอาแนวคิดนี่มาจาก นักทฤษฎี มาร์กซิสต์
    ที่ว่า
    " ในสังคมคอมมิวนิสต์ที่สมบูรณ์ กฎหมายในฐานะที่เป็นเครื่องมือการควบคุมสังคม
    จะเหือดหาย และสูญสิ้นไปในที่สุด "

อู๋ คาลบี้, Novice และ pikoonwan ถูกใจ
  11. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    วาติกันไม่มีกองทัพ แต่สามารถสั่งผู้นำกองทัพประเทศต่าง ๆ ทำสงครามครูเสดได้นะครัช

pikoonwan likes this.
  12. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    อยู่กลางกรุงโรมซะขนาดนั้น แสดงว่าถ้ายึดวาติกันได้นี่ อิตาลีคงไม่เหลือซากแล้วละครับ :rolleyes:

13. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    บางยุคน่าจะมีนะครับ เพราะสมัยหนึ่ง มีรัฐวาติกันทีกินเนื้อที่กว้างใหญ่ มี Pope คนนึงถึงขนาดเคยนำทัพด้วยครับ แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นกองทัพจากไหน อาจเป็นทหารรับจ้างก็ได้

อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าเป็นไปไม่ได้เลยครับ ที่ประเทศจะอยู่ได้โดยไม่มีกองทัพ อย่างน้อยก็ต้องคอยสอดส่องดูแลพื้นที่และทรัพยากร ตราบไดที่ประเทศอื่นมีกองทัพ เราก็ต้องมีกองทัพ เลี่ยงไม่ได้จริงๆ

14. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    วาติกันมีกองทัพนะคะ แค่ไม่ใหญ่มาก และเรียกตัวเองว่ากองกำลังป้องกันตัว เคยอ่านจากในพันทิปนั่นล่ะ เขาจ้างทหารมาจากสวิตเซอร์แลนด์ มีเครื่องแบบด้วย

15. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    จริงๆก็ไม่ต้องมีทหารก็ได้ครับ
    ให้ไอ้อาจมมันไปถือปืนเฝ้าชายแดนแทน

16. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ไอ้พวกโลกสวย

17. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เตรียมสดุดีกราบไข่ฮุนเซน

18. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    Swiss Guard มีหน้ารักษาความปลอดภัยเสียมากว่า ทำนองเดียวกับ Secret Service ไม่ใช่กองทัพครับ

19. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ทางยุโรป วาติกัน ลัทธิทางศาสนา พระ นักบวช มีอิทธิพล มากครับ ไม่เว้นแม้แต่ กษัตริย์
    ถ้าเราย้อน ไปมอง การสั่งสม ความศรัทธา ความเชื่่อ
    สมัยก่อน มีภัยธรรมชาติ โรคระบาด ความกลัว ภูติ ผี ปีศาจ ผู้ที่รักษาได้ ก็คือนักบวช หรือ พระ
    แม้แต่โรคทั่วไป คนที่เป็นหมอ รักษา ก็คือ นักบวช
    ไม่แปลกใจเลยครับ ที่จะมีอิทธิพล ไม่ว่าจะทางประชาชน หรือ ชนชั้นปกครอง
    บางครั้งข้อบัญญัติ ทางศาสนา เป็นกฎหมายเสียด้วยซ้ำ

20. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    "แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ..."

พระบรมราโชวาทฯ

Alamos, Gop และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  21. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    ก็แบบเดียวกับกองกำลังป้องกันตนเองของญี่ปุ่นนั่นล่ะค่ะ

Share This Page