hate speed ใหม่ๆ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 28 Jan 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เห็นพูดกันจัง "กลุ่มทุนพลังงาน" ผมพยายามถามหลายๆคน ก็ไม่มีใครตอบได้ว่าคือใคร

ใครรู้กรุณาบอกผมด้วยเถอะครับ เห็น สำนักข่าวแป๊ะหยิบวาทกรรมนี้มาเล่นบ่อย

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9580000010622&Html=1&#Comment

2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :swear: คนมีเงินห้ามลงทุนครับ... ไม่งั้นจะกลายเป็นกลุ่มทุน

3. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ได้ยินแต่แถวบ้านผมเค้าถามกันให้แซดว่า"ประมูลกับประเคน ต่างกันยังไง" :wondering:

4. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    ขาหุ้นพลังงาน คือ อะไร อ่ะ

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ตอบ.................. ประมูล ยื่นซอง ............. ประเคน ใส่พาน หรือ ถุงขนม ....... จบไหม

Last edited: 28 Jan 2015
  6. phoebus

phoebus อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    อำมาตย์อยู่เบื้องหลังไม่ใช่เหรอ

:D:D:D

7. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ทุนนิยมนี่มันเห้จริมๆ :D:D

8. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  9. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ผมเฉ้ยเฉยไม่อยากรู้ครับ ตอนนี้อยากรู้แค่ว่าชาวอุดรเค้าออกมาประท้วงบริษัทขุดเจาะน้ำมันอะไรนี่แหล่ะ แต่ทำไมขวัญควายเงียบเป็นเป่าสาก ไม่ออกมาช่วยพี่น้องชาวอุดรบ้างเลย???
    Screen Shot 2015-01-28 at 7.33.35 PM.png

10. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

ไม่รู้จักลุ่มทุน รู้จักแต่กลุ้มใจ

11. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมว่าขุดได้ก๊าซมันมีแต้ข้อดีนะ มลพิษไม่มี แถมได้ภาษีให้ท้องถิ่นอีก งงว่ามันไม่ดีตรงไหน?

12. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ก็ไม่มีไรครับ แค่ต่อสัญญาสัมปทานสมัยรัฐบาลขิงแก่ และเริ่มลงมือเดินหน้าสมัย"รัฐบาลเผด็จการทหาร" มั้ง???

13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    บังเอิญฮะ:D

Redbuffalo010 likes this.
  14. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมอ่านข่าวพวกนี้แล้วก็ยังงงๆ ว่าควรเชื่อใครดี
    ถ้าเป็นรัฐบาลใต้อำนาจแม้ว คงไม่อยากให้ประมูล เพราะกลัวมันงาบ
    แต่พอเป็นยุคนี้เชื่อลึกๆว่าทั้งฝ่ายต่อต้านและฝ่ายสนับสนุน ต่างหวังดีต่อประเทศ
    เลยไม่รู้จะเชื่อใครดี

15. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    สัมปทานคือเสือนอนกิน เหมือนคนเช่าที่เราทำธุรกิจ แต่แบ่งปันผลผลิตคือการลงทุน
    ฝ่ายที่ไม่สนับสนุนระบบแบ่งปันผลผลิต มองว่า ประเทศไทยไม่มีทางมีบ่อน้ำมันขนาดใหญ่
    การลงทุนเองจึงไม่คุ้ม ยิ่งในสภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน รวมถึงแนวโน้มราคาน้ำมันในอนาคต
    ยิ่งไม่คุ้มที่รัฐจะไปร่วมลงทุนด้วย อีกอย่าง ยิ่งน้ำมันมีน้อยเท่าไหร่ โอกาสต่อรองของรัฐบาล
    ไทยยิ่งน้อยลงเท่านั้น สุดท้ายก็เสียเปรียบอยู่ดี ตั้งเงื่อนไขมากๆ หากเอกชนไม่ลงทุน
    รัฐก็ไม่มีปัญญาพัฒนาการขุดเจาะด้วยตนเองแน่ เดี๋ยวจะเหมือนเวเนซุเอล่าห์ ที่มีน้ำมันเต็ม
    ประเทศแต่ขุดขึ้นมาใช้ไม่ได้ แถมน้ำมันราคาตกจนเศรษฐกิจพังซะเองอีก
    ที่สำคัญหากกลับคืนสู่ประชาธิปไตย สุดท้ายผู้เจรจาต่อรองกับบริษัทน้ำมันต่างชาติคือ รัฐบาลผู้มาจากการเลือกตั้ง
    ซึ่งถ้าไอ้แม้วกลับมา.......... เข้าใจตรงกันนะ :(

16. ข้ามัน ลูกทุ่ง

ข้ามัน ลูกทุ่ง สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    242
    ... ห้าาาาาาาาาาาา ...ผมรู้จักแต่.. ..กลุ่มทรุยยยยยยยยย... ครัช

Share This Page