freedom of speech มั๊ยละมึง!

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 7 Jun 2017

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :rofl: อ้างแต่สิทธิ เสรีภาพของตัวเอง... หรือพูดง่ายๆก็คือพวก "เห็นแก่ตัว" ครับ

Huligan, เผด็จการที่รัก, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ก็มันเป็นซะแบบนี้ อยากให้คนอื่นยอมรับความเห็นต่างของตัวเอง
    แต่คนอื่นเห็นต่างจากตัวเอง กลับรับไม่ได้ :cry:

HiddenMan, kokkai, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    รอให้อีเปรี้ยว รอดโทษประหาร อภัยโทษออกจากคุกมาก่อน
    แล้วให้มาเป็น ผู้อ่านข่าว เชื่อว่าฝ่ายประชาธิปไตย คงต้อนรับ

เผด็จการที่รัก, kokkai, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    "ก็แค่เห็นต่าง ต้องทำกันขนาดนี้เลยเหรอ" :D

6. Anurid

Anurid สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    18 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    21
    โดนยำทุกสี แต่มาโบ้ยว่ามีเฉพาะแดง 55 แถมมือปืนป๊อบคอน เหมือนไอดอลพวกกู ไม่ต่างจากยกอีเปรี้ยวเป็นไอดอล

เห็นต่างแบบนี้ สังคมใหนเขาก็ถีบหน้า :D:D:D ภาครัฐเขาไม่ออกมาด่าก็บุญแล้ว เพราะเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน ยังจำเป็นต้องใช้ประโยชน์ฺอยู่:rock::rock:

7. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    “โหน่ง วงศ์ทนง ชัยณรงค์สิงห์” หนึ่งในสำนักข่าวออนไลน์ชื่อ เดอะสแตนดาร์ด คือผู้ก่อตั้งนิตยสาร a day ที่ครั้งหนึ่งเคยสัมภาษณ์เดอะมาร์คมาทำพ็อคเก็ตบุ๊คขายในชื่อ “QUESTION MARK” มันก็ไม่แปลกที่ความสนิทสนมในครั้งนั้นจะเป็นต้นเหตุให้เชื้อเชิญเดอะมาร์คเป็นหนึ่งในคอลัมนิสต์รุ่นแรกของสำนักข่าวออนไลน์ที่ตั้งใหม่นี้ .. น่าแปลกที่พวกอ้างตัวรักประชาธิปไตยมีจิตใจที่คับแคบมาขวางความหลากหลายของคอลัมนิสต์ในสื่อนี้ ไม่รู้จะกลัวอะไรนักหนากับเดอะมาร์ค อิอิ อิอิ :giggle:

8. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    อภิสิทธิ์ก็โดนยำตลอดอยู่แล้ว แต่ประเด็นไม่ใช่ตรงนั้นครับ ช่วยจับประเด็นด้วย มีใครเคยห้ามพวกคุณด่าอภิสิทธิ์มั้ย :D

9. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผิดครับ ต้องบอกว่า anurid ยำทุกสี แม้แต่เสื้อแดงที่เป็นเพื่อน แล้วยังทรยศปูที่อ้างว่าเป็นไอดอลอีก อกตัญญูแบบนี้ สังคมใหนเขาก็ถีบหน้า นายจ้างไม่ออกมาด่าก็บุญแล้ว เพราะเห็นว่าเป็นพวกเดียวกัน ยังจำเป็นต้องใช้ประโยชน์ฺอยู่:rock::rock:

bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  10. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เฮ้อ! เค้าให้อภิสิทธิ์มาเป็นคอลัมนิสต์ก็แสดงว่าเค้าไม่แคร์แดงทั้งแผ่นดินอยู่แล้ว ยังจะไปตอแยกะเค้าอีก

bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  11. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    แก๊งค์ของโกตี๋มาไล่ฆ่า กปปส. คือจะให้ กปปส. ยกตำรวจที่ดูเฉย ๆ ไม่เข้ามาช่วยเป็นไอดอล?
    ต้องเพี้ยน ๆ แบบคนเสื้อแดงใช่ไหม ที่ยกชายชุดดำที่ฆ่าทหารฆ่าเสื้อแดงด้วยกันเองเป็นไอดอลเนี่ย

Huligan, bookmarks, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    หมู่ปัญญาชน แอ๊คติวิสต์ที่ต่อต้านอภิสิทธิ์นัยว่าเพราะเขาสั่งฆ่า น่าจะโดนฟ้องเหมือนจตุพรนะครับ

ศาลฎีกาพิพากษายืน จำคุก ตู่-จตุพร 6เดือน กล่าวหาอภิสิทธิ์ฆ่าประชาชน(คลิป)

[​IMG]Ketlerd Sakul
    ไม่มีใครอิจฉาใครมั้งครับ แต่รับไหมล่ะว่า อภิสิทธิ์ เป็นฆาตรกรอย่างที่คนเขาว่า

[​IMG]Phattar Zai Sangkara หนูก็อยากอ่านที่เขาเขียน แต่ไม่ใช่เพราะว่าแยกแยะตัวบุคคลอะ แต่เป็นเพราะอยากรู้ว่าคนแบบที่สั่งฆ่าคนให้ตายเป็นร้อยได้ แม่งจะมีชีวิตด้านอื่นยังไง ไม่ใช่เพราะแยกแยะได้อะ ไม่เห็นจำเป็นต้องแยกแยะอะ ไม่จำเป็นด้วย คนสั่งฆ่าก็คือคนสั่งฆ่าอะ แยกแยะไม

....เห็นข้อความเหล่านี้โหยหวนในเพจเจียม :giggle:....

bookmarks, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เปิดตัวได้แค่ 3 วัน ก็มี DOUBLE STANDARD ออกมา ‘แซะ’ ต้นฉบับซะแล้ว

จากบทความในข่าว ผมรู้สึกว่าเครื่อข่ายกลุ่มปัญญาชนน่ากลัวมาก และมีผลในทางชี้นำสังคมได้ระดับหนึ่ง

ทั้งๆที่จตุพรก็แพ้คดีที่ไปกล่าวหาอภิสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชนแล้ว แต่พวกนี้ก็สามารถใช้ปากในการพลิกกระแสสังคมได้ ...

(ผมมีความรู้สึกว่ากลุ่มนักคิดนักเขียนจะเป็นพวกนั้นซะเยอะ ลามไปถึงวงการสื่อสิ่งพิมพ์รุ่นใหม่ๆ)

14. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมว่า กรณีนี้ต้องมองที่ความเป็นจริง อย่าไปมองพวกแมลงเม่า แดง เหลือง เพราะแมลงเม่าสองกลุ่มนี้รุมตอมอภิสิทธิ์มานานแล้ว ในเฟซบุ๊คของอภิสิทธิ์ ก็เข้าไปตอมอยู่บ่อย ๆ มันเป็นความไม่ชอบส่วนตัวที่ถูกฝังหัวมาจนถอนตัวไม่ขึ้นแล้ว

ผมมองว่าความเป็นจริงของเรื่องนี้น่าจะเป็นเพราะ อภิสิทธิ์ ยังเป็นนักการเมือง แถมเป็นนักการเมืองมีระดับอีกต่างหาก ถ้าพูดถึงความรู้ความสามารถที่จะไปเป็นนักเขียนนักวิจารณ์ในสื่อมวลชนแล้ว ไปสื่อไหน ก็รับทั้งนั้น แต่ปัญหาก็คือ เขายังเป็นนักการเมือง ถ้าไปเขียนในสื่อไหน สื่อนั้นก็จะถูกตราหน้าว่าเป็นสื่อเลือกข้างทันที

เดอะสแตนดาร์ด เป็นสื่อออนไลน์ รายได้มาจากการหาผู้อุปถัมภ์ ถ้าถูกตราหน้าว่าเป็นสื่อเลือกข้างเสียแล้ว การหาผู้อุปถัมภ์ มันจะยาก เพราะธุรกิจต่าง ๆ ของประเทศไทย ไม่ค่อยอยากแสดงตัวว่าเป็นข้างใคร เนื่องจากมันอาจมีผลกระทบต่อความชอบความไม่ชอบของคนในสังคม ซึ่งมันจะส่งผลกระทบไปถึงธุรกิจของตนเอง

การที่เขาเชิญอภิสิทธิ์แต่แรก ผมมองว่าเขาอาจเห็นว่าเป็นผู้มีความรู้ความสามารถดี และที่สำคัญก็คือ แฟนคลับเยอะ เหมาะกับสื่อออนไลน์ เลยลืมมองว่า อภิสิทธิ์ ยังเป็นนักการเมืองอยู่ แต่พอถูกทักท้วงว่า แบบนี้มันก็ไม่เป็น กลางนะซี ก็เลยคงนึกขึ้นมาได้ จึงยกเลิก ซึ่งมันไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับคำครหาใส่ร้ายป้ายสีของพวกแมลงเม่า แดง เหลือง เพราะใคร ๆ เขาก็รู้กันทั่วว่า พวกนี้เป็นพวกแผ่นเสียงตกร่อง เปิดเมื่อไร ก็อยู่ในร่องเดิม ๆ นั่นแหละ ไม่มีความหมายอะไร

redfrog53, TheGreatBeyond, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  15. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ไม่พลิก...!

มติสนช.177-1ผ่านวาระ3ร่างกม.ลูกกกต. เซ็ตซีโร่กกต.ยกชุด

Alamos likes this.
  16. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    ไม่จริงครับ โหน่งเทคนลงขันแต่แรกเพื่อจะทำแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้ว มันไม่เคยคิดจะเป็นกลางแต่แรกแล้วครับ แถมมาร์คยังไม่ทันตอบรับมันก็กระพือในเพจตัวเองแถมมีไอ้พวกลิเบอร่านร้อยล๊อคอินเข้ามาต้าน มันแสดงให้เห็นว่ามันเอามาร์คมาตีกินให้ตัวเองดูดีเฉย ๆ ไม่ได้คิดจะให้มาร์คเข้ามาแต่แรกแล้ว

ปล ส่วนดับเบิลแสตนดาร์ทมันก็พวกเดียวกัน แค่เล่นละครหลอกเด็กเพื่อให้โหน่งมันสร้างภาพเป็นกลางได้เฉย ๆ ไม่เชื่อลองดูที่พวกมันโพสได้

ปล2 ไอ้พวกเห้นี่มันไม่ได้อยู่ได้ด้วยโฆษณาครับ มันอยู่ได้ด้วยท่อน้ำเลี้ยง

AlbertEinsteins และ bookmarks ถูกใจ.
  17. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    หู้ย ไอ้พวกทำดับเบิลสแตนดาร์ทก็ไอ้พวกตาสว่างนั่นแหละครับ แค่มันอ้าปากว่า เป็นคนในวงการสื่อแต่เลิกเป็นแล้ว พูดแค่นี้เราก็พอจะเดาออกแล้วครับว่ามันเป็นพวกไหน จะเอา สปป. ลาวดี หรือจะเอา ฝรั่งเศส ดี

ปู่ยง likes this.
  18. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมบอกตรง ๆ ผมไม่เคยรู้จัก โหน่ง อะไรนี่มาก่อน ไม่รู้ว่าเป็นใครมาจากไหน เพราะไม่เคยติดตาม ไม่รู้ว่าเขาอยู่ข้างไหน หรือเป็นกลาง แต่ที่ผมแสดงความเห็นไปเพราะมันมีประเด็นที่นำมาพูดกันอยู่สองเรื่อง คือความเป็น กลางของสื่อ กับ เรื่องอภิสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชน เพราะฉะนั้น มองความเป็นจริงที่ผมแสดงความเห็นไปก็คือ ความเป็นกลางของสื่อ ส่วนเรื่องอภิสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชน เราก็รู้กันอยู่ว่ามันเป็นเรื่องใส่ร้ายป้ายสี ที่ผมบอกว่าเป็นแผ่นเสียงตกร่องนั่นแหละแต่ดูเหมือนประเด็นนี้มันจะถูกหยิบยกขึ้นมาวิพากษ์วิจารณ์ทั้งสองฝ่าย เหมือนกับวนไปที่จุดเริ่มต้นที่เอาเรื่องใส่ร้ายป้ายสีมาถกเถียงกัน นี่ศาลฎีกาก็เพิ่งตัดสินไป ที่อภิสิทธิ์ฟ้องธาริต ปฏิบัติหน้าที่มิชอบ ซึ่งศาลชั้นต้น ศาลอุทธรณ์ เห็นว่าเป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยชอบ แต่ศาลฎีกา ไม่เห็นด้วย สั่งให้รับฟ้อง ผมก็ไม่รู้ว่ามันทำให้พวกนี้ดิ้นขึ้นมาอีกหรือเปล่า แม้แต่สื่อสำนักต่าง ๆ ที่ไปสัมภาษณ์อภิสิทธิ์ ก็ยังหยิบยกเรื่องนี้ไปเป็นประเด็น ผมจึงบอกว่าเราควรมองตามความเป็นจริง เพราะถ้าเรามองตามกระแสที่เขาพยายามดิ้น มันก็เหมือนไปช่วยเขาขยายผลนั่นแหละ

ส่วนเรื่องเขาจะมีแผนอะไรมายังไง อันนี้บอกตรง ๆ ว่าผมไม่รู้ เพราะไม่เคยรู้จักคน ๆ นี้มาก่อน แต่คิดว่าตัวอภิสิทธิ์เองน่าจะรู้จักนะ เพราะเห็นตอนสัมภาษณ์สื่อต่าง ๆ บอกว่ายังไม่ได้รับปาก เพราะฉะนั้นตัวคนที่มาเชิญต้องชี้แจงเอง ส่วนเรื่องสั่งฆ่าประชาชนตามที่สื่อถามนั้น มันชี้แจงได้ทุกประเด็นอยู่แล้ว ฟังดูแล้วเหมือนเขายังไม่ได้ชี้แจง แต่ที่มันเป็นประเด็นอยู่นี้ มันเป็นเรื่องที่พวกแผ่นเสียงตกร่องหยิบยกขึ้นมากล่าวหากันมากกว่า

ปู่ยง likes this.
  19. Anurid

Anurid สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    18 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    21
    ชี้แจงพ่อง! แก้สน้ำตาทำมือขาด ยังเชื่อกันมาแล้ว ยังจะเสร่อชี้แจงอีกเหรอ 555 ทางการจีนขายแก้สน้ำตา เขาไม่ฟ้องก็บุญหัวแล้ว

:giggle::giggle::giggle:

20. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผิดครับ ต้องเปลี่ยนเป็นคนทรยศปู anurid ยังเชื่อมาแล้ว แล้วยังเสร่อไม่รู้ไม่เห็นอีกเหรอ 555 ทาง alamos หัวเราะทั้งน้ำตา เขางอกบนหัว anurid แล้ว

21. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142

ดูคลิปนะครับจะได้ตาสว่าง ขนาดกิ่งไม้ยังหักนับประสาอะไรกับแขนขาคน

AlbertEinsteins, bookmarks และ ฟักแม้ว ถูกใจ
  22. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    อุตส่าห์ หามาให้ "พ่อง" ไอ้ริดดู เผื่อจะได้ขึ้นจากปลักเลยเหรอครับ :giggle::giggle::giggle:
    เขาถึงเรียกไอ้พวกนี่ว่า ไอ้ควายแดง ไอ้พวกจมปลัก :lipssealed::lipssealed::lipssealed:

AlbertEinsteins likes this.
  23. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คลิปแก๊สน้ำตาที่ตำรวจยิงใส่พันธมิตร ยางรถที่พันธมิตรเอามากองไว้ ยังกระเด็น ถ้าแก๊สน้ำตาทำมือขาดไม่ได้ ลองเอาหัวคุณมาทดสอบดูนะ หัวจะแบะไหม

Gop และ หนูอ้อย ถูกใจ.
  24. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ศาลฎีกา พิพากษากลับให้จำคุก ‘จตุพร พรหมพันธุ์’ ประธาน นปช. 1 ปี โดยไม่รอลงอาญา ในคดีหมิ่นประมาท ‘อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ’ สั่งฆ่าประชาชน ที่วัดไผ่เขียว เมื่อปี 2552
    http://www.naewna.com/politic/281697

ปู่ยง และ หนูอ้อย ถูกใจ.

Share This Page