6 ก.ย. วันชี้ชะตาอนาคตประเทศไทยอีกหนึ่งก้าว

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Anduril, 4 Sep 2015

1. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    Somkiat Osotsapa
    วันอาทิตย์ที่ 6 กันยายนนี้ สปช จะลงมติเรื่องรัฐธรรมนูญ

จืงมีนักการเมือง และนักวิชาการพรรคการเมืองออกมาสั่งสอนประชาชนเรื่องประชาธิปไตยกันมาก อยากให้ประชาชนไปลงบัตร มอบอำนาจทั้งหมดให้พวกเขาว่ากันง่ายๆ ขอให้เหมือนเดิม

อ้างเพลโต้ โสเครตีส อาร์คีมีดีส อาร์คิลิส ตำสอนของเทพซูสกันวุ่น

เดิมคนไทยก็เชื่อพวกตำรานิยมกัน แต่สิบปีที่ผ่าน เราอยู่ในภาวะสงครามรบกันเองเพราะ นักการเมืองจับประชาชนไปรบกัน แล้วแก้ปัญหาชาติไม่ได้

วันนี้ เรามีทางเลือกให้เปรียบเทียบ แนวปฏิบัตินิยม ที่ทำให้คนไทยมีความสุข เราจืงมีสิทธิเลือกที่ต่างจากเดิม

รัฐธรรมนูญก็เหมือนกติกาในเกมกีฬาต่างๆ เมื่อเล่นกันไป ก็แก้ไขกันไป ให้แฟร์ขื้น ตรงยุคสมัย ตรงเทคโนโลยี่

ขจัดข้อขัดแย้ง การโกง และป้องกันกองเชียร์ไม่ให้ตีกัน กติกาจืงเปลี่ยนมาเรื่อยๆ
    เรียกว่ามีวิวัฒนาการ องค์กรต่างๆก็เหมือนกัน

อำนาจอธิปไตยเป็นของปวงชน แต่ปวงชนมีอำนาจที่จะพิจารณาว่าจะยกความเป็นตัวแทนทำการ ให้นักการเมืองฝ่ายเดียว หรือจะแบ่งให้ทหาร เจ้าหน้าที่ คนที่พอวางใจได้ไปด้วย

ประชาชนมีสิทธิที่จะไม่มอบอำนาจให้นักการเมืองไปชวนคนมาฆ่ากันเมื่อมีปัญหา นักการเมืองมีปัญหากันเมื่อใดต้องมีกรรมการห้ามก็ได้ ใช่ป่าว

ถ้าประชาชนเห็นว่ามีงานหลายอย่างที่นักการเมืองไม่ยอมทำ เพราะเกรงใจมาเฟีย หัวคะแนน แล้วเขาจะมอบให้มีคนไปกำกับว่างานของชาติที่สำคัญต้องทำนะ มันก็อำนาจของประชาชนนี่หว่า

ทำไมประชาชนต้องการการบริหารชาติแนวใหม่ ก็เพราะนักการเมืองได้กระทำการที่ไม่น่าไว้วางใจ ขาดทรัสท์จากประชาชน ประนีประนอมกันเพื่อประโยชน์ชาติไม่ได้

ความน่าเชื่อถือมีอยู่แค่นี้ ก็เอาอำนาจไปตามรัฐธรรมนูญใหม่ก็แล้วกัน ประพฤติตัวดีขื้นเมื่อใด ประชาชน จะเพิ่มอำนาจให้ทีหลัง

ที่มาโวยวายนี่โคตรตลกมาก ไม่อายคนบ้างหรือไร กติกาใดที่ประชาชนได้ประโยชน์มากที่สุด กติกานั้นคือสิ่งที่ยืดโยงกับประชาชนมากสุด เข้าใจไหม

ไม่ใช่มอบอำนาจให้นักการเมืองทั้งหมดแบบในอดีต จืงจะเรียกว่ายืดโยงกับประชาชน เป็นประชาธิปไตยเต็มใบ >> ประชาธิปไตยของนักการเมืองน่ะซี

__________________________________,

ในแผนสิงคโปร์ 2030 ระบุว่าอีก 15 ปีข้างหน้า สิงคโปร์ต้องการคนเรียนทฤษฎีรัฐศาสตร์แค่ 8 คน เขาบอกว่าไม่มีประโยชน์ ไร้สาระ

คนสิงคโปร์คิดปรับปรุงกติกาเป็น เขาบอก

ประเทศอื่นๆก็เป็นเช่นนั้น

ไม่อ้างเพลโต้ โสเครตีส อาร์คีมีดีส อาร์คิลิส และเทพซูสเหมือนไทย ที่ไร้วิวัฒนาการ คิดเองไม่เป็น เพราะเรียนแบบท่องกันมา

ใครทำงานกับคนอื่นที่ไม่ใช่คนพรรคตัวเองไม่ได้ นอนอยู่บ้านก็ได้นะ จะไม่เป็นภาระต่อลูกหลาน คนเค้าเบื่อมาก

ยังปรับปรุงพรรคให้แข็งแรงไม่ได้ ไล่พวกฮาร์ดคอร์ออกไปไม่ได้ อย่าหวังว่าจะแก้ปัญหาประเทศได้

ยุคนี้ต้องการคนทำมาก พูดน้อย

ปัญหาคือ

จะมีเงินใช้กันมั้ยนี่ ถ้าอยากได้เงินก็ทนทนเอา ยอมหลับตาให้โกงได้พอสมควร แต่ต้องไม่เยอะนะ
    ---------------------------
    ต้องมีกติกาป้องกันไม่ให้ประเทศไทยเป็นซีเรียครับ
    .................................................................................................
    ตอนร่าง รธน.ใหม่ก็อ้างว่า มีส่วนได้-เสีย ไม่ขอเข้าร่วม พอเริ่มร่างแล้วก็เรียกร้อง จะทำประชามติยอมเสียเงิน-เสียเวลา ตอนนี้ร่างรธน.เสร็จแล้วก็งอแง เรียกร้องให้คว่ำ รธน. อีก อ้างประชาชนตลอด
    จนถึงตอนนี้ผมเริ่มคิดว่า เราจำเป็นต้องมีนักการเมืองไหม

maya, Tonky, kokkai และอีก 7 คน ถูกใจ
  2. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    เดี๋ยวผมอ้าง เลนิน เหมา ทร็อตสกี้ สตาลิน ฯลฯ ขึ้นมาบ้าง ไอ้พวกนักการเมืองสุนัขขี้เรื้อนในระบอบประชาติ้บตัยเลื่อนลอยหมาเช็ดแม่พวกนี้จะได้หนาวกันบ้างละครับ

Thai de Lion, kokkai, emujack และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    จะอ้างใครมาผมก็ไม่สนครับ เพราะผมตามแนวท่านพ่อปรีดีอย่างเดียว

์NooK, Thai de Lion, kokkai และอีก 5 คน ถูกใจ
  4. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ยอมแพ้ครับ ใครจะไปสู้ "บิดาแห่งการปฏิวัติรัฐประหาร(ที่ไม่ประสพความสำเร็จ)" คนแรกของประเทศไทยแบบท่านมหาศาสดาเทพปรีดีได้ แม้แต่อริสโตเติ้ล ก็ไม่อาจเทียบครับ

Thai de Lion, conservative, kokkai และอีก 5 คน ถูกใจ
  5. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมซื้อไขควงแบบหลายหัวและมีไฟฉายส่อง เวลาจะไข
    สะดวกดี เพราะหัวหลายๆ หัวมันแค่พับลงไป จะใช้หัวไหนก็งัดขึ้นมา
    วันนึง ผมทำตกลงพื้น ส่วนที่เป็นสวิทช์ด้านหลังแตกกระจาย
    ใช้ไฟฉายไม่ได้ แต่ไขควงยังพอใช้

ผมทนใช้ไปอีก 2-3 ครั้ง มีโอกาสไปโฮมโปร เลยไปซื้ออันใหม่มาใช้ดีกว่า

ไขควงของผม เป็นเครื่องมือสารพัดประโยชน์
    แต่ไขควงไม่ใช่พ่อผม ที่เมื่อมันพัง ผมจะต้องรักษาเอาไว้
    ถ้าซ่อมไม่ได้แล้ว แม้ประโยชน์บางอย่างจะยังพอมี
    แค่ผมเสียเงินอีก 199 ซื้ออันใหม่มาใช้ มันก็ได้ประโยชน์ครบถ้วนอย่างที่ต้องการ
    เงิน 199 ไม่ใช่เงินเยอะแยะ ที่จะทำให้ผมจนลง หรือรวยขึ้นถ้าจะประหยัดไว้
    แต่ทำให้ผมได้ไขควงอันใหม่ที่ดี ประโยชน์ครบถ้วน ผมยอมซื้อใหม่ครับ

เมื่อเครื่องมือมันพัง เราควรคิดถึงการซ่อมแซม
    แต่หากซ่อมแล้ว มันยังไม่ดีขึ้น
    เราก็ควรหาใหม่ เพื่อการใช้งานที่มีประสิทธิภาพ
    เครื่องมือก็คือเครื่องมือ มันคือเครื่องช่วย ใช้งานในเหตุอื่นๆ
    ไม่ใช่มีเครื่องมือ แค่ให้รู้ว่าเรามีเครื่องมือ มีเอาไว้ แต่ใช้ไม่ได้
    มันไร้สาระ

คนจำพวกที่ เป็นแค่เครื่องมือ
    กำลังร้องแรกแหกกระเฌอให้เราพยายามรักษามันไว้
    ทั้งที่มันพังไปนานแล้ว โยนๆ แม่งทิ้งไปเถอะครับ

ชายน้ำ, Thai de Lion, kokkai และอีก 11 คน ถูกใจ
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    สองคนนี้เล่นไรกัน

kokkai, เช Neverdie และ แสงธูป ถูกใจ
  7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มีความเชื่อลึกๆว่าผ่าน ประชามตืเนี่ยผมว่าเป็นการวัดกันไปเลยว่า ประชาชนยังเอานักการเมืองอีกหรือไม่

Anduril และ เช Neverdie ถูกใจ.
  8. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    มันก็ต้องผ่านแน่ๆอยู่แล้ว ภายใต้การกดขี่ของพวกเผด็จการท็อปบู้ต และปากกระบอกปืน ใครจะกล้าหือ ....

ปล.ออกตัวแทนนักเลือกตั้งในระบอบประชาติ้บตัยเลื่อนลายหมาเช็ดแม่ฮะ หลังจากรัฐธรรมนูญฉบับนี้ผ่านประชามติไปแล้ว มันต้องเห่าแบบนี้แน่นวล อิอิอิ ....

Anduril และ JSN ถูกใจ.
  9. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ไม่ได้เล่นขอรับ พวกผมแค่ต่อต้านรัฐธรรมนูญที่ไม่ยึดโยงประชาชน และนิยมการเลือกต้ังขอรับ
    อยากให้"บิ๊กตู่" เป็นนายยกฯนานๆ

apollo และ Anduril ถูกใจ.
  10. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    นอกจากไม่ยึดโยง ผูกมัด(ตราสังค์)ประชาชนแล้ว แถมยังเป็นรัฐธรรมนูญที่ออกแบบโดยพวกเผด็จการท็อบบู้ตและปากกระบอกปืน โดยไม่ให้สิทธิเสรีภาพ (แก่นักการเมืองในการโกงกิน แย่งชิงอำนาจ เพื่อกอบโกยโกงกินมูมมาม) ดังนั้นในฐานะที่ผมเป็นนักซื้อเสียงในระบอบประชาติ้บตัยเลื่อนลอยหมาเช็ดแม่นี้มาช้านาน รัฐธรรมนูญของพวกเผด็จการท็อปบู้ต(แต่ซื่อสัตย์สุจริต)ฉบับนี้ ผมไม่อาจรับได้ครับ

Tonky, JSN, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    อ่านคอลัมถ์ ลุงเปลว แล้วโดนใจเข้ากับกระทู้เลยขอนำมาลงให้อ่านครับ
    จะบ้าประชาธิปไตยถึงไหน?'
    เห็น สปช.เจี๊ยวมาหลายวัน ฝ่ายหนึ่งรับ อีกฝ่ายจะคว่ำ เห็นแล้วก็อนิจจัง

นี่ขนาดสภาเผด็จการแท้ๆ ชี้เอาหัวนั้น-หัวนี้ มาตั้งเป็นสมาชิกสภาปฏิรูป ทุกคน คือทั้งคนชี้ คนถูกชี้ รวมทั้งประชาชน ก็เป็นที่เข้าใจกันได้ว่า เมื่อมารวมกันทำหน้าที่ในสถานการณ์นี้ ด้วยสามัญสำนึกซึ่งละไว้ในฐานที่เข้าใจตรงกันว่า........

ล้วนเป็นกลุ่มคนที่มีเจตนา-มีเป้าหมาย เป็นไปในทิศทางเดียวกัน มารวมตัวกัน เพื่อภารกิจเฉพาะหน้าอย่างหนึ่ง....

คือใช้จิตสำนึกวิญญูชน ทำหน้าที่ยับยั้งการพังถล่มของตลิ่งชาติ ที่นักการเมือง "ระบบเลือกตั้ง" ชักลากประเทศจ่อปากเหว จะหล่น-มิหล่นแหล่!
    แล้วมันเรื่องอะไร ร่างรัฐธรรมนูญที่ออกแบบเพื่อสกัดกั้นการพังชาติแท้ๆ บางพวก-บางคน กลับออกฤทธิ์-ออกเดช จะคว่ำทิ้งซะงั้น?

นี่ขนาด "ลากมาแต่งตั้ง" นะ!
    ๖ กันยานี้ ไม่ใช่วันวัดชะตารัฐบาล คสช. วัดชะตาร่างรัฐธรรมนูญ มันไม่มีความหมาย ไม่สำคัญเลย

หากแต่ มันเป็นวัน ถลกกำพืด ตีแผ่ธาตุแท้-สันดาน ของ สปช.บางคน-บางพวก ให้ประชาชนได้ "รู้เช่นเห็นชาติ" โดยตรงมากกว่า!

แต่งตั้ง ยังโมหะ-อัตตา ขนาดนี้!?

ถ้าเลือกตั้งเข้ามา มันจะกิน-จะขี้ แต่ละก้อน-แต่ละคำ มันไม่ละเมอแต่คำว่า...ประชาชนเลือกผมมา ผมเป็นตัวแทนประชาชน ผมมาจากการเลือกตั้ง
    แล้วก็ยัดหะบ้านเมือง เหมือนที่ผ่านมากันบรรลัยไปอีกหรือนี่?

ผมจะบอกให้อย่าง บอกกับทุกคนว่า.....

วันนี้ ขณะนี้ ที่จะเป็นอนาคตในทศวรรษ และศตวรรษต่อไป เงยหน้าสำรวจความเป็นไปสังคมโลกวันนี้ซิ

มันยุคประชาธิปไตยกินได้........

หรือกำลังเป็นยุค "โลกาวินาศ" ล้างชาติ-ล้างโลก?

แต่ละประเทศทั้งโลก ต่างตัวใคร-ตัวมัน ระบบอะไรก็ได้ ทฤษฎีอะไรก็ได้ ที่ทำให้ประเทศชาติของเขาดำรงอยู่ได้ ประชาชนของเขาดำเนินชีวิตอยู่ได้ ไม่ต้องบ้านแตก-สาแหรกขาด

นั่นคือระบบ-ระบอบดีที่สุด ถูกต้องที่สุด!
    http://www.thaipost.net/?q=จะบ้าประชาธิปไตยถึงไหน
    .............................................................................................
    ยิ่งอ่านข่าว สปช.แต่ละคนที่ออกมาให้ความเห็นแล้ว ทุเรศจริงๆครับ ไม่ต่างอะไรกับนักการเมืองเลย ยิ่งเป็นแบบนี้ยิ่งไม่อยากเลือกตั้งไปอีกนาน

kokkai, maya, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ขอให้ผ่านครับ

Anduril likes this.
  13. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    โลกนี้มันผิดเพี้ยนไปหมดแล้ว
    ปกติก็มีสลิ่มเทียม คนกลางเทียม นายกเทียม
    กระทู้นี้ยังจะแจ้งเกิด ควายแดงเทียม ลิเบอร์ร่านเทียมกันอีกเหรอครับ :rolleyes:

ขอร้องล่ะอย่าให้ผมสับสนไปกว่านี้เลย :giggle: :D

14. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    หุหุหุ มะคืนที่คนเห็นรถถังหลายคันมาแรลลี่บนถนนด้วยแหระ

มะมีอัลไลหร็อกกกก เขาก็แค่สับเปลี่ยนกำลังกานเท่าน้านนนนน

Kanjanee Valyasevi

ตอนนี้มีรถแบบนี้วิ่งอยู่แถวสะพานควายเยอะ หลายคัน 23.24น. วันที่6 กย.58 สงสัยเอาไปสับเปลี่ยนที่ไหนไม่ทราบ

ภาพวันนี้ของปีที่แร้ว

15. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ไปเปลี่ยนยางเติมลม หรือป่าวววว??

อู๋ คาลบี้, apollo และ Anduril ถูกใจ
  16. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    เขาเตรียมไว้จัดแสดงงานวันเด็กปีหน้าหรือเปล่าครับ
    เห็นลุงตู่รักเด็กปีหน้าต้องยิ่งใหญ่เพื่ออนาคตของชาติ
    ต้องจัดหนักให้อลังการ

อู๋ คาลบี้, apollo และ Anduril ถูกใจ
  17. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    หนูอ้อย และ apollo ถูกใจ.
  18. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ไม่ผ่าน ก้อร่างใหม่ นายกฯ ลุงตู่ อยู่นานหน่อยไม่เป็นไร

maya และ apollo ถูกใจ.
  19. apollo

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    อันนี้ถูกจายยยยยยยยยยยยยยยยย

kokkai, อู๋ คาลบี้, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  20. apollo

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    มีพวกมั่วนิ่มมาแร้ว

ภากร นครกุลเชษฐ์

เช้าวันนี้กลุ่มเครือข่ายปกป้องประเทศแจกเอกสารไม่เอาร่างรัฐธรรมนูญที่หน้ารัฐสภา

เจ้าหน้าที่ตำรวจออกมาห้ามกลุ่มเครือข่ายปกป้องประเทศ แจกเอกสารไม่เอาร่าง รธน. หน้ารัฐสภา !!!

21. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Suratsawadee Giftthip
    สปช. ภาพประวัติศาสตร์(อีกแล้ว) ก่อนลงมติรับ-ไม่รับร่าง รธน. เวลา 10 นาฬิกานี้ @ThaiPBS @KHA_TII

ซ่อนกลิ่น ส้มจี๊ด กระดังงา.
    สดจากห้องประชุมรัฐสภา ขณะนี้กำลังจะเริ่มแล้ว การลงมติรับหรือไม่รับร่างรัฐธรรมนูญ โดยการลงมติจะใช้วิธีขานชื่อตามลำดับอักษร
    เพื่อให้ สปช. ขานว่าจะรับ ไม่รับหรืองดออกเสียง ‪#‎วิทยุและโทรทัศน์รัฐสภา‬

22. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
  23. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Kanok Ratwongsakul Fan Page
    เปิด "เนชั่นทีวี" ตอนนี้ ดูการโหวตชี้ชะตาร่างรัฐธรรมนูญ ขึ้นคะแนนให้ดูแบบเรียลไทม์ "ไม่เห็นชอบ" (ไม่รับร่างฯ) ยังสูงกว่าตั้งแต่เริ่มโหวต

24. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Arm Worawit
    @ArmUpdate

นันทวัฒน์ บรมานันทน์ ไม่เห็นชอบ- นวรัตน์ พงษไพบูลย์, ประชา เตรัตน์, ประดิษฐ์ เรืองดิษฐ์,ประมนต์ สุธีวงษ์ เห็นชอบ

25. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
  26. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
  27. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ThaiPBS retweeted
    1m
    Thai PBS News @thaipbsnews

10.48 น. สปช.ลงมติรับ-ไม่รับ #ร่างรัฐธรรมนูญ ถึงลำดับที่ 147 เจิมศักดิ์ ปิ่นทอง งดออกเสียง, ชัย ชิดชอบ-ธรณ์ ธำรงนาวาสวัสดิ์ ไม่เห็นชอบ

28. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    สุริยะใส กตะศิลา @Suriyasai
    พล.ร.อ.พระจุณ ตามประทีบ เป็นนายทหารคนแรกและอาจเป็นคนเดียวที่เห็นชอบร่างรัฐธรรมนูญ

29. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Noch Hautavanija @NochPH
    ฟังรับร่างไปเรื่อยๆ จะพบว่า คนที่ "ไม่เห็นชอบ" ส่วนใหญ่คือ สปช.ที่เป็น ทหาร ตำรวจ !

30. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Arm Worawit @ArmUpdate
    วันชัย สอนสิริ ไม่เห็นชอบ-พารณ อิศรเสนา ณ อยุธยา,ไพบูลย์ นิติตระวัน,รสนา โตสิตระกูล วสันต์ ภัยหลีกลี้,วิวัฒน์ ศัลกำธร,วุฒิสาร ตันไชย เห็นชอบ

31. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    รัฐธรมมนูญที่เขียนในระบอบเผด็จการยังไงผมก็ยอมรับไม่ได้ เพราะไม่ได้มาจากประชาธิปไตยครับ ถึงผ่านวันนี้ผมก็จะลงประชามติไม่รับ จนกว่าซักวันที่มีรัฐบาลจากประชาธิปไตยมาเขียนรัฐธรรมนูญผมถึงจะยอมรับ

temp, อู๋ คาลบี้, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  32. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
  33. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เสียงขาดแล้วครับ ไม่รับ

conservative, Anduril และ redfrog53 ถูกใจ
  34. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    KhanitthaThepphajorn @joize_nna
    เสียงสปช.ไม่เห็นชอบร่างรธน.ทะลุ124เสียงแล้ว-ผลเบื้องต้น ร่างรธน.ไม่ผ่าน สปช. # NNA

35. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    chalieo khongtug @man_Rw
    ปิดฉากแล้ว สปช.เสียงข้างมากเกิน 124 เสียงคว่ำร่างรัฐธรรมนูญไปแล้ว #Nationtv pic.twitter.com/bADxvVUfhZ

36. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    สุริยะใส กตะศิลา @Suriyasai
    สปช.มีมติไม่เห็นชอบร่าง รธน. 135 ต่อ 104 คะแนน

37. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    จบแล้วคับ คนดูยังไม่ได้ดูกลเลย เล่นวนขายสาลิกาลิ้นทองกันอย่างเดียว เสียเวลามุงจิง ๆ คับ :smoke:

38. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    somroutai @jin_nation
    (เบื้องต้น) ทหารทุกคน "ไม่รับร่างรธน." ยกเว้น พล.ร.อ.พะจุณณ์ ตามประทีป คนสนิทพล.อ.เปรม รับ #nna

tudthairath @tud_TRNEWS
    สปช.มีมติ 134 ไม่รับร่างรธน./รับร่าง 104 /งดออกเสียง 6 #ไทยรัฐ

Pat_ThaiPBS @Pat_ThaiPBS
    คว่ำ..ร่าง รธน.! สปช.เกินครึ่ง ขาน
    "ไม่เห็นชอบ" ร่าง รธน. (10:57) #ThaiPBS pic.twitter.com/yPz3qfNlcg

39. apollo

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    ขอบคุณทักษิณ & ควายแดงทั้งหลาย

ที่ออกมาส่งเสียงเห่าหอนให้ "คว่ำ"

เขาเรยจัดให้

ทีนี้แหระ นายกฯลุงตู่อยู่ยาวววววววววววววววววววววว

:clap::clap::clap:

40. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เย้ เย้ เย้

41. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เย้! ประเทศไทยเริ่มจะสามัคคีกันแล้ว 555

ParaDon และ Anduril ถูกใจ.
  42. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    เป็นไงล่ะ ไอ้พวกเผด็จการทหาร มาอีกก็คว่ำอีก บอกเลย

foyfon, Strangerman และ ridkun_user ถูกใจ
  43. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อืม ก็สมใจแล้วนี่

44. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ลุงตู่อยู่ยาว ไชโย

45. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    เฮ้อ...สงสารลุงตู่จังอยากวางมือแต่วางมือไปเลี้ยงหลาเขาจะทรมานลุงตู่ไปถึงใหนใจร้ายใจดำกันจัง
    คราวนี้ลุงตู่อาจจะต้องอยู่ยาวสงสัยต้องร่างใหม่สัก4-5รอบถึงจะถูกใจทุกคน.....ใจร้ายสุดๆ
    เอาที่สบายใจเลยครับยังไงผมก็ชอบรัฐบาลชุดลุงตู่มากว่ารัฐบาลจากนักการเมืองขี้ฉ้อปราบคอรัปชั่นให้หมดแล้วค่อยไปก็ได้นะลุงตู่
    กลัวอย่างเดียวลุงตู่จะเบื่อชิงลาออกไปซะก่อน:)

Last edited: 6 Sep 2015
  46. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    พิทักษ์สิทธิ์ฯนะเหนี้ยยยยย!!! ชอบธรรม กะ ไม่ชอบธรรม ยังแยกไม่ถูกเลย!

47. Sarakan

Sarakan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    674
    โอววววว์ มาแล้วเหรอ ไอ้สุนัข รับใช้ แห่งองค์กร หิวแม่งไรว้อย

อู๋ คาลบี้ และ emujack ถูกใจ.
  48. เราคือขี้ข้าแม้ว

เราคือขี้ข้าแม้ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    635
    ขอประกาศจุดยืนในฐานะควายแดงครับ
    ถ้ามาถึงขั้นประชามติยังไงผมก็จะคว่ำครับ จะลงประชามติครั้งที่1000ผมก็จะคว่ำ
    ให้เผด็จการประยุทธ์ร่างรัฐธรรมนุญใหม่สัก100ปีให้เหนื่อยตายไปเลย ระหว่างนั้นก็เป็นนายกแก้ขัดไปพลางๆ
    ย้ำนะครับว่าผมไม่อยากเห็นประยุทธ์ครองอำนาจ แต่ในเมื่อร่างไม่ผ่านจึงต้องจำใจหยวนๆให้อยู่ต่อนานๆละกัน :inlove:
    ----------------------------------------------------------------
    ขอบคุณที่มาhttp://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1441511336

ปล.คาดว่าลุงตู่ต้องอยู่ยาวอย่างน้อยๆก็ปี60แล้วล่ะครับ:rofl:
    ควายแดงพยายามจุดกระแสพฤษภาทมิฬreturnให้ได้นะ:giggle:

มุ้งมิ้ง, Anduril และ Garfield ถูกใจ
  49. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    คนที่โดนละเมิดสิทธิคือลุงตู่ต่างหาก
    ลุงตู่ประกาศแล้วร่างฯผ่านก็เลือกตั้ง
    ลุงตู่ก็วางมือ
    แต่นี่ทำเหมือนจะแกล้งให้ลุงตู่ทำงานหนักต่อไปไม่ให้หยุดพักผ่อนหลังเกษียณ
    ใจคอจะให้แกหอบหลานมาเลี้ยงที่ทำเนียบหรือไงพวกใจดำ

Thai de Lion, Anduril, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  50. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    Abhisit Vejjajiva
    "ผมขอเรียกร้องให้ทุกฝ่ายใช้โอกาสนี้ปรับปรุงรัฐธรรมนูญที่จะนำไปสู่การปฏิรูป เก็บสิ่งที่ดีไว้และแก้ไขจุดอ่อน" อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ๖ ก.ย.๕๘

Suratsawadee Giftthip
    ความเห็นของท่านอดีตนายกฯ และหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ หลังสปช.โหวตไม่รับร่างรธน.
    ..เห็นด้วยอย่างที่สุดค่ะ เก็บสิ่งที่ดีๆ ไว้ และแก้ไขจุดอ่อน...

Thanyakorn Aramrueangpongsa
    หลายคนด่าคนที่ชื่ออภิสิทธ์แต่ผมกลับบอกทุกคนที่ด่าว่าแกมองการเมืองได้ทะลุ ยังจำคำพูดแกได้อยู่เลยครับ สปช. คว่ำร่างนี้แล้วร่างใหม่ขึ้นมา แต่ให้คงของดีเอาไว้ส่วนอันไหนที่ไม่ดีแก้ใหม่เสียแล้วค่อยทำประชามติ นายกก็อยู่ต่อได้นานขึ้น

ตรงตามที่แกพูดไว้ทุกประการ

Thai de Lion, เสียของ, Anduril และอีก 7 คน ถูกใจ

Share This Page