50 ปี วันชาติสิงคโปร์

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย อู๋ คาลบี้, 9 Aug 2015

1. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    http://www.dailynews.co.th/foreign/340544
    สิงคโปร์ฉลองวันชาติครบรอบ 50 ปี

อันนี้ข่าวอีกมุมหนึ่ง
    http://www.now26.tv/view/52129/สิงคโปร์ฉลอง-50-ปีวันชาติท่ามกลางการเมืองเปลี่ยน.html

สิงคโปร์ฉลอง 50 ปีวันชาติท่ามกลางการเมืองเปลี่ยน
    วันที่ 09 สิงหาคม 2558
    Morning News

สิงคโปร์ฉลองครบรอบ 50 ปี การประกาศเอกราชในวันนี้อย่างยิ่งใหญ่ โดยมีทั้งขบวนพาเหรดของกองทัพสิงคโปร์ ดอกไม้ไฟ และวีดิโอรำลึกถึงอดีตนากยรัฐมนตรีผู้ก่อตั้งประเทศนายลี กวน ยูผู้ล่วงลับอย่างยิ่งใหญ่อลังการ ท่ามกลางผู้เข้าร่วมงานทั้งชาวสิงคโปร์ และเหล่าผู้นำจากประเทศต่างๆกว่า 250,000 คน

อย่างไรก็ตาม เบื้องหลังการเฉลิมฉลองเอกราชปีนี้ คือการห้ำหั่นกันของฝ่ายการเมือง ที่ฝ่ายค้านหวังจะใช้โอกาสที่ประชาชนเริ่มรู้สึกไม่ไว้วางใจรัฐบาลมากขึ้นกุมความได้เปรียบ ในการเลือกตั้งก่อนกำหนด ที่คาดว่าจะมีขึ้นในเดือนกันยายนนี้ และกดดันให้รัฐบาลผ่อนคลายการควบคุมทางการเมือง ซึ่งทำให้พรรคกิจประชา หรือพีเอพีครองอำนาจยาวนานมาถึงทุกวันนี้

สิงคโปร์ ก่อตั้งขึ้นเป็นประเทศเมื่อวันที่ 9 สิงหาคม ปี 2508 หลังถูกขับออกจากการเป็นส่วนหนึ่งของสหพันธรัฐมาเลเซีย ด้วยความสัมพันธ์ที่ลุ่มๆ ดอนๆ ในช่วงที่มีการรวมประเทศนาน 2 ปี แต่สิงคโปร์กลับพัฒนารุดหน้าอย่างก้าวกระโดดแซงประเทศเพื่อนบ้านอย่างมาเลเซียและอินโดนีเซีย

อย่างไรก็ดี ความสำเร็จของสิงคโปร์ แลกมาด้วยความสูญเสียของประชาชนที่ถูกควบคุมการแสดงความเห็นอย่างเข้มงวด ซึ่งนักวิเคราะห์มองว่า นายกรัฐมนตรีลี เซียน ลุง อาจยุบสภาเพื่อเลือกตั้งภายในเดือนกันยายนนี้ โดยอาศัยช่วงเวลาของการเฉลิมฉลองเป็นแรงส่งในการสนับสนุนให้พรรคพีเอพีของเขาครองอำนาจได้ต่อไป

แต่นายลี ต้องเผชิญกับความท้าทายหลายอย่างในขณะนี้ ทั้งปัญหาค่าครองชีพ, นโยบายคนเข้าเมือง, ค่าใช้จ่ายด้านสาธารณสุขที่สูงขึ้น และปัญหาความเหลื่อมล้ำที่สูงติดอันดับโลก

ปัญหานโยบายคนเข้าเมืองสร้างปัญหาให้กับพรรคพีเอพีมากที่สุด หลังรัฐบาลเห็นปัญหาอัตราการเกิดต่ำจึงเปิดกว้างให้ผู้อพยพเข้าสิงคโปร์ได้ง่ายขึ้น ทำให้ประชากรสิงคโปร์เพิ่มจาก 4.17 ล้านคนในปี 2547 เป็น 5.47 ล้านคนเมื่อปีที่แล้ว ในจำนวนนี้เป็นผู้อพยพมากถึง40%

------------------------------------------------------------------------------
    เข้าไปดูรูปบรรยากาศในงานตามเว็บข่าวต่างๆ ยิ่งใหญ่อลังการ เพราะงานนี้เป็นงานสำคัญของชาติ
    นายกฯ ของเราก็ร่วมงานด้วย ในหลวงท่านก็มีพระราชสาส์นแสดงความยินดีถึงประธานาธิบดีสิงคโปร์ด้วย

ขนาดเพิ่งได้รับเอกราชมาแค่ 50 ปี ยังฉลองกันมากมายขนาดนี้
    ผมนึกถึงพวกขวางโลก ลิเบอร่านวอนนาบีในบ้านเรา ที่มีแนวคิดชังชาติจริงๆ

JSN, อาวุโสโอเค, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เมื่อลุงตู่ไปเป็นเสื้อแดง :giggle:
    http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1439118413

ชมภาพ - บิ๊กตู่ สวมเสื้อแดง ร่วมงานครบรอบ50ปี วันชาติสิงคโปร์
    วันที่ 09 สิงหาคม พ.ศ. 2558 เวลา 18:33:13 น

นายกฯ สิงคโปร์ มองเผินๆ คล้ายผู้บริหารค่ายเพลงยักษ์ใหญ่ย่านอโศกของบ้านเราอยู่เหมือนกัน

3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    :D:D

4. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    [​IMG] [​IMG]
    ส่วนท่านนายกของเราก็ใช่ย่อย หน้าดันไปคล้ายอดีตเจ้าชายค่ายเพลงลูกทุ่งท่านหนึ่งแฮะ
    งานนี้ประยุทธ์สร้างสรรค์ เพลงดีมีคุณภาพ อีกแล้วครับท่าน :giggle::giggle::giggle::giggle::giggle:

อู๋ คาลบี้ และ ppneer ถูกใจ.
  5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    แม้ว ก็อยากไปอ่า
    ลูกโอ๊ค! จัดการโพสต์ให้หน่อย

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ยังหาภาพมาโฟโฟ่ฉ็อปม่ายล่าย

7. ์NooK

์NooK สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    เขาไม่ไป ก็ไม่เอาภาพมาลง ไม่เห็นแปลก อย่าเอาบรรทัดฐาน วิธีปฎิบัติ กะหลัว กะลา แบบซาหริ่ม

ที่ชอบใช้โฟโต้ชอบแต่งภาพ กุข่าวบ้าง ศีลธรรมไม่มี ไร้ความละอาย หิริโอตัปปะไม่มี
    ไปคิดว่าคุณโอ๊ค จะทำสิคะ

Last edited: 10 Aug 2015
  8. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ทำไม ไม่เชิญชวน ท่านที่ปรึกษากิตติมาสัก ที่ต้องการของนานาประเทศไปด้วยLha.

9. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เอาตัวอย่างมาให้ชมครับ โอ๊คกุข่าวลอบฆ่าทักษิณ :giggle:
    โอ๊คFB อ้าง มีแผนลอบสังหารทักษิณ ที่ท่าขี้เหล็ก

พานทองแท้ FB อ้าง มีแผนลอบสังหาร ทักษิณ จากขาประจำ ที่ท่าขี้เหล็ก ประเทศพม่า 10 พ.ย.นี้ แขวะ พร้อมเอาดอกไม้ ธูป เทียนไปกราบขอให้เลิกยุ่งกับพ่อเสียที...

เมื่อวันที่ 4 พ.ย. มีรายงานว่า นายพานทองแท้ ชินวัตร บุตรชาย พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี โพสต์เฟซบุุ๊ก อ้างว่า มีบุคคลคิดแผนลอบสังหาร พ.ต.ท.ทักษิณ ในวันที่ พ.ต.ท.ทักษิณ จะเดินทางมาที่ จ.ท่าขี้เหล็ก ประเทศพม่า 10 พ.ย.นี้ โดยมีกำหนดการจะพบกับกลุ่มคนเสื้อแดงหลายพันคนที่จะเดินทางไปพบกับพ.ต.ท.ทักษิณ

ทั้งนี้ นายพานทองแท้ยังระบุอีกว่า หากบุคคลดังกล่าวยังไม่คิดล้มเลิกแผนการนี้ ตนเองจะนำดอกไม้ ธูปเทียนไปกราบขอให้เลิกยุ่งกับคุณพ่อผมสักที

สำหรับเนื้อหาในเฟซบุ๊กดังกล่าว มีรายละเอียดดังต่อไปนี้

"ผมได้รับทราบอย่างไม่เป็นทางการจากเจ้าหน้าที่ไทยที่คอยประสานงานกับทางพม่า ว่าผลการสอบสวนในเบื้องต้นอาวุธต่างๆ โดยเฉพาะจรวด RPG ที่ยึดมาได้ที่ฝั่งท่าขี้เหล็กนั้น ถูกจ้างวานโดยคนไทย เตรียมมาเพื่อใช้งานที่เจดีย์จำลอง ในวันที่ 10 พ.ย. ซึ่งตรงกับคิวที่คุณพ่อผม และมวลมิตรเสื้อแดง จะไปทำบุญร่วมกันพอดีครับ

2-3 วันที่ผ่านมา ผมพึ่งโพสต์ถึงแผนปฏิบัติ 3 ขั้น ของผู้ที่อยู่เบื้องหลังเหตุการณ์ต่างๆ ซึ่งจ่ายักษ์ 1 ในผู้ต้องหาคดีคาร์บอมบ์ให้การสารภาพ และผมถือว่าเป็นการกระทำที่ทำให้ประเทศไทยวุ่นวาย ถอยหลังลงคลอง ดังเช่นทุกวันนี้ คือ

1. จัดม็อบขับไล่รัฐบาล ถ้าไม่สำเร็จก็ทำขั้นต่อไป คือ
    2. ลอบสังหารนายกฯ ทักษิณฯ ซึ่งคำให้การระบุว่า มีการกระทำถึง 4 ครั้ง ถ้าไม่สำเร็จก็ทำขั้นต่อไป คือ
    3. ให้ทหารทำการปฏิวัติ และให้ พล.อ.สุรยุทธฯ เป็นนายกฯ

ผ่านมาไม่ถึงสัปดาห์ ที่ผมบอกว่าลอบสังหารถึง 4 ครั้ง คงจะต้องเพิ่มเป็น 5 ครั้ง ซึ่งเมื่อประมวลสถานการณ์ทั้งหมดในช่วงนี้ ทั้งใน กทม.และที่ท่าขี้เหล็ก ขอยืนยันว่าแผนปฏิบัติการครั้งใหม่ ได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว เบื้องหลังสั่งการก็คือ ขาเก่าเจ้าประจำ คนดี คนเดิม

แน่นอนว่า เจ้าตัวย่อมปฏิเสธ ไม่ยอมรับว่าอยู่เบื้องหลังหรอกครับ แต่ถ้าผมไม่พูดไม่ทักกันตรงๆ แบบนี้ ก็คงจะมีครั้งที่ 6-7-8 อีกเรื่อยๆ จนกว่าคุณพ่อผมจะตายจากไป ก็ทั้งคนนำม็อบ ทั้งกลุ่มคนร่วมม็อบ มันชี้ชัดขนาดนี้ ชายชาติทหารก็ยังปฏิเสธได้อยู่ และผมขอบอกว่าคนดีคนนี้ ไม่สนหรอกครับว่าจะมีคนอื่นบาดเจ็บล้มตายไปด้วยอีกกี่ร้อยกี่พัน ขอเพียงแค่ให้เป้าหมายถูกทำลายก็เป็นพอ

ผมเขียนต้นฉบับอันแรก ทีมงานอิดๆ ออดๆ ไม่อยากเอาขึ้นโพสต์ครับ บอกแรงไปให้ผมแก้ไขให้ใหม่ แก้ใหม่เป็นโพสต์นี้ก็ว่ายังแรงอยู่ กลัวสื่อไม่กล้าลง จนผมต้องบอกว่า ก็ลองพ่อง (พ่อคุณ) โดนลอบฆ่า 5 หนดูมั่งดิ แล้วจะยังต้องพินอบพิเทาเกรงใจคนสั่งอยู่หรือเปล่า (วะ)

ถ้างั้นเอาเป็นว่า หากยังไม่เลิกเล่นแรงกันแบบนี้ ผมจะต้องเอาดอกไม้ธูปเทียนไปกราบถึงที่ทำงาน ขอให้เขาเลิกยุ่งกับคุณพ่อผมสักที ดีมั้ยครับ"
    ที่มา http://update66.com/page.php?id=1352066230

apollo, อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ
  10. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    วางถุงกาวก่อนค่ะลุง รู้ได้อย่างไรว่ากุ พูดยาว สรุป ชี้ประเด็นให้เห็นชัดว่ากุ ไม่เป็น หรือค่ะ

11. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ให้มันไปจริงก็ไปดิ ไปงานไหนก็เข้าหลังบ้าน กลับก่อนเวลา รีบไปรีบกลับ น้ำชากาแฟก็ไม่ได้ยกดื่มกับเขา เจ้าภาพก็กระอักกระอ้วน ถ่ายรูปก็ไม่เคยได้จับมือกับเจ้าภาพ น่าภูมิใจซิท่า
    อนึ่ง
    นายกสิงคโปร์โตกคนนี้หรือเปล่าที่หัวเราะใส่นายกไทย เวลาเธอกล่าวว่า แต๊งกิ้ว3ไทม์

แสงธูป, ปู่ยง, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141

กล่าวร้ายผู้นำประเทศอื่น
    เดี๋ยว ไปปรับปรุงแนวคิดได้เลย ค่ะ

13. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    วางถุงกาวแล้วอ่าน รู้ได้อย่างไรว่าจริง อ้างจากเจ้าหน้าที่คนไหน พูดก็พูดได้ ง่ายจะตาย

apollo, bookmarks และ หนูอ้อย ถูกใจ
  14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    กุข่าวแบบว่า มาร์คตั้งรัฐในค่ายทหาร กุข่าวแบบว่า เอามาร์คขึ้นศาลโลก หรือเอาข่าวเก่ามาเล่นเป็นข่าวใหม่แบบควายแดงนะเหรอครับ ด่าใครระวังเข้าตัวนะครับ
    ว่างๆแวะกระทู้นี้สิครับ ไม่ได้รับกระแดะไปถ่ายรูปว่าได้รับเชิญ
    เขาคนตายแล้วจะไม่มีเงา
    https://สภากาแฟ.net/threads/ว่าแล้ว-ต้องเป็นทีมงานเดียวกันแหง๋ๆ-โอ๊ค-เผย.2236/

15. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    อย่าเพิ่งรีบหางโผล่สินู๋ 5555 ดันหาว่าลุงเมากาวได้ไง เพิ่งเริ่มเปิดประเด็นเอง

ข้อมูลลุงยังมีอีกเยอะ ของแบบนี้ต้องช่วยกันหากินสิ ว่าแต่ได้กี่บาทแล้วล่ะ :giggle:

apollo, bookmarks, หนูอ้อย และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไปปรับปรุงสมองตัวเองก่อนดีกว่านะครับ หัดรู้จักผิดชอบชั่วดีให้เป็นก่อนนะครับ

apollo, bookmarks, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  17. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141

ตัวอย่างนะ ไอ้หนู JSN เห็นแล้วสรุปได้เลยว่ากุ ค่ะ
    ดูตัวอย่างนะคะ
    ไม่ใช่แถไปเรื่อย ไม่เคยตอบตรงๆ
    แล้วหัวเราะแบบบ้าๆ บอๆ ทำเป็นเหนือชั้น
    แต่ดูเหมือนไร้สติ สติแตก ตลกบ้าๆ บออ

น่าสงสาร มากค่ะ

18. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตัวอย่างนี้ขอที่มาหน่อยครับหนู ก๊ากๆๆๆๆ สร้างความน่าเชื่อถือหน่อย

apollo, อู๋ คาลบี้ และ bookmarks ถูกใจ
  19. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ไม่อยากยุ่งกับ ไอ้หนู สมอง กลวง JPN เลย ไม่เคอยตอบอะไรได้
    ไร้สาระ สุดๆ

กระจอกคน จริงๆ ค่ะ

20. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ผมพร้อมไปนะครับ แต่ขอรู้ไชร์คนสอนหน่อยนะครับ จะได้เตรียมตัว เตรียมยาไปให้พอ

21. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เหรอ ผมคงไม่กระจอกเท่าคุณหรอกครับ คุณโดนผมถามกลับแค่นี้ทำไมตอบไม่ได้
    แล้วไอ้รูปเนี่ยเอามาจากไหน ขอที่มาหน่อย เพจนี้เวลาแสดงหลักฐานที่มาชัดเจน ไม่ใช่คิดจะใส่ร้ายก็ทำ
    สมองกลวงแล้ว ช่วยอยู่เฉยๆนะ อย่าโชว์โง่ให้มากกว่านี้

bookmarks likes this.
  22. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    กลับไปสงสารตัวเองเถอะครับ ที่โง่ สมองกลวง อ่านหนังสือไม่ออก ผมตอบไปตั้งหลายครั้ง ไม่เห็นคุณตอบกลับผมซักที
    เข้าใจควายแดงโง่แล้ว เวลาตอบไม่ได้ต้องยกตนเหนือกว่าแก้เงิบ จริงมั้ย
    เข้ามาโพสท์อะไรบ้าๆบอๆไร้สาระไปวันๆนี่สนุกนักเหรอครับ
    หัดทำตัวให้เป็นประโยชน์บ้าง จะได้ไม่เปลืองอากาศ

นิจนิรันดร์ และ bookmarks ถูกใจ.
  23. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    แหกหูแหกตา ดูบ้าง ไอ้หนู

24. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    สลิ่มเงิบ
    แชร์กันว่อนว่า Tammy Duckworth ส.ส.อเมริกันเชื้อชาติไทย เขียนจดหมายต่อว่าต่อขานประธานาธิบดีโอบาม่าเกี่ยวข้องกับวิกฤติการเมืองในประเทศไทย

แท้จริงเป็นจดหมายจากสลิ่มไทยนามว่า วนิณา สุจริตกุล เขียนลงความเห็นไว้ใน The Nation

สลิ่มแชร์กันทั่วกว่า 2000 แชร์ เงิบ-มั๊ยล่ะ

25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แหกอะไรครับ ขอที่มา

26. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
  27. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เจ๊ หัวข้อเรื่องเกี่ยวกับ 50 ปีวันชาติสิงคโปร์นะ ถ้าจะเล่นเรื่องแทมมี แยกกระทู้ดีไหม คือคนแก่ งง น่ะ

เช Neverdie, apollo, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เงิบอะไรเหรอครับ อ่านเนื้อข่าวนี้นะ เอามาจากสำนักข่าวที่คุณพูดถึง
    http://politic.tnews.co.th/content/80531/
    ที่มาเป็นที่มาเดียวกับกระทู้นี้ในพันทิพย์
    http://pantip.com/topic/31551903
    ลองคลิ๊กเข้าไปดูสิ มีแค่ tag เนื้อหา หัวข้อข่าวไม่ได้พูดถึง แทมมี่เลยสักนิด

เช Neverdie และ bookmarks ถูกใจ.
  29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เถียงไม่ได้แถไปเรื่องอื่นเฉย

apollo, bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  30. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    apollo, bookmarks และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  31. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141

ก็มันไม่จริงนะสิไอ้หนู JPN
    แต่สลิ่มเอาไปเขียนมั่วว่าอย่างนี้ อ่านนะคะหนู อ่าน

32. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อืม.........ติดธุระ ไม่ได้กลับมานาน แต่เกรียนในบอร์ดนี้ไม่มีอะไรเปลี่ยนเลยแฮะ

33. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141

วรวิทย์ โกมลฐิติกานต์มหามวลชนใจเดียวกัน

"ส.ส.Tammy หญิงเหล็กอเมริกันเชื้อสายไทย วิพากษ์พิษทักษิณ" แปลจากจดหมายถึงประธานาธิบดีโอบามา เกี่ยวกับวิกฤตทางการเมืองของประเทศไทย - ตอบโต้ ไมเคิล เทิร์นเนอร์ ลงชื่อโดย วณิณา สุจริตกุล (ก็คือส.ส.อเมริกันเชื้อสายไทย อดีตทหารกองทัพสหรัฐฯที่ขาขาดต้องใส่ขาปลอม เคยมาเมืองไทยเมื่อปีที่แล้ว ---------------- 17 มกราคม 2014 ท่านประธานธิบดีที่นับถือ ข้าพเจ้าเขียนมาเพื่อโต้แย้งจดหมายของ ไมเคิล เทิร์นเนอร์ สมาชิกสภาคองเกรส ซึ่งเขียนถึงท่านเมื่อวานนี้ ซึ่งเรียกร้องให้ท่านแสดงการคัดค้านอย่างเปิดเผยต่อการเคลื่อนไหวคัดค้านรัฐบาล และสนับสนุนการเลือกตั้งในวันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2014 ด้วยความเคารพอย่างยิ่งที่ต้องบอกว่า จดหมายของเทิร์นเนอร์ สมาชิกสภาคองเกรส ได้ชี้นำอย่างผิดๆ และแสดงให้เห็นถึงความไม่เข้าใจต่อวิกฤตทางการเมืองของไทย ในฐานะที่ข้าพเจ้าเป็นนักกฏหมายที่เรียนจบจากสหรัฐฯ และก็เป็นพลเมืองทั้งของสหรัฐฯและประเทศไทย ข้าพเจ้าเป็นผู้รักระบอบประชาธิปไตย และในความเป็นจริง ข้าพเจ้าก็ได้ร่วมเป็นอาสาสมัครในกลุ่มช่วยเหลือผู้ออกเสียงเลือกตั้ง ทำหน้าที่แจ้งข่าวสารต่อชาวอเมริกัน ในการลงทะเบียนเพื่อออกเสียงเลือกตั้ง แจ้งหลักฐานที่จำเป็นต่อการไปใช้สิทธิ์ออกเสียง ตลอดจนการรวบรวมหลักฐานการใช้สิทธิ์เพื่อให้แน่ใจว่าคะแนนเสียงของพวกเขาจะถูกรวบรวมอย่างถูกต้อง ผู้ออกมาประท้วงต่อต้านรัฐบาลไทยก็เป็นฝ่ายนิยมระบอบประชาธิปไตยเช่นเดียวกัน การเคลื่อนไหวมิใช่เพื่อทำลายระบอบประชาธิปไตยของประเทศไทย หากแต่เพื่อขจัดอำนาจการปกครองที่กดขี่และเป็นเผด็จการให้พ้นไปจากประวัติศาสตร์ไทย ในประวัติศาสตร์ที่ผ่านมาก็ได้แสดงให้เห็นแล้วว่า มีจอมเผด็จการมากมายก็มาจากการเลือกตั้งแบบประชาธิปไตย ซัดดัมฮุนเซนก็ได้รับคะแนนเสียงเลือกตั้งมา 100% ฮูโก้ชาเวซ ซึ่งท่านเรียกกันอย่างเปิดเผยว่าเป็นเผด็จการอัตตาธิปไตยนั้น ก็ได้รับเลือกตั้งมาจากเสียงส่วนใหญ่เช่นเดียวกัน

34. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่านนะครับหนู อ่านนะครับ ขอที่มารูปแรกหน่อย อ่านชัดเจนนะ ไม่ต้องข้าม
    แต่เอ๊ ผมก็ไม่เคยพูดนะ ว่าสลิ่มไม่เคยพลาดข้อมูล แค่บอกว่า ด่าใครระวังเข้าตัวนะ

งั้นผมทำแบบนี้บ้างนะ เห็นคุณพาออกทะเล ผมพาออกบ้าง มาร์คตั้งรัฐบาลค่ายไหน

35. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ทีอย่างนี้ละโวยวาย จนชาวบ้านเขาลืมไปแล้ว ระวังจะเป็นควายแดงจับผิดหยุมหยิมนะ :giggle:

apollo และ JSN ถูกใจ.
  36. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ลุงแสดงความคิดหน่อยค่ะ ว่าสลิ่มควรบิดเบือนหรือไม่ ถ้าไม่ควร ก็ช่วยเตือนกันว่าอย่าทำ มันไม่สมควรค่าาาา

37. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    โอ๊ย เขาเตือนกันตลอดครับ และ ข้อมูลพลาดแค่นั้น เพราะ Tnews ไม่ได้บอกว่า แทมมี่ส่งจดหมาย ไม่ได้เอาข่าวเก่ามาเล่นใหม่เพื่ออ้างว่าเพิ่งเกิดแบบควายแดงทำหรอกครับ เช่นข่าวนี้
    http://chaoprayanews.com/blog/socialtalk/2015/07/14/โซเชียลถล่มหมัดเหล็ก-ไ/
    แม้แต่แกนนำ
    หนูแดงความคิดหน่อยนะ ว่าควายแดงบิดเบือนหรือไม่ ถ้าไม่ ก็ช่วยเตือนกันว่าอย่าทำ มันไม่สมควรน้าาาาาา

38. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    เอางี้ คนแก่รำคาญ ควายหยุมหยิม เขาก็เอาขึ้นเวที กปปส ทุกคนก็รู้กันทั่วว่าไม่ใช่

ดูคลิปที่เขาขึ้นเวที กปปส ที่ราชประสงค์ :giggle:

hillton(ปาล์มาลี), apollo และ JSN ถูกใจ
  39. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    น่าแยกประเด็นออกไปนะ ดูเหมือนมองกันคนละมุมนะ ใจรมๆนิด อาจปรับความเข้าใจได้ แยกคุยดีกว่ามั่ยยยย

40. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    (สลิ่ม) ใครๆ ก็รู้
    ลุงว่าอย่างนั้น

เมื่อสลิ่มที่รู้ว่ามันไม่ใช่ ยังเอาไปบิดเบือน แชร์กันไปทั่ว
    เรียกว่าอะไร คะลุง รู้ว่าผิดแล้วยังทำ มันไร้จิตสำนึกชัดๆ

ใช่ใหมลุง ขาาาา

41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    พอเขารู้ก็เลิกแชร์กันแล้วจ้า อย่าเอาสันดานชั่วๆของตัวเองมาตัดสินคนอื่นนะจ้า
    ไม่ใด้ทำสันดานแบบนายเวรซะหน่อย
    เอางี้นะ หนูกลับไปตอบเรื่องโอ๊คกุข่าวก่อนนะ

เรื่องนี้เชิญหนูแยกไปตั้งกระทู้นะครับ

42. อาวุโสโอเค

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ข่าวออกลือออกตั้งแต่ต้นเดือน ม.ค. 57 ทาง กกปส เขาสืบเสาะจนเอาตัวจริงมาขึ้นเวที

แถมยังบอกอีกว่าเป็นใคร จริง ๆ ลุงว่า น่าจะเอาตัวกำลังตีข่าวตอนนี้น่ะพยายามบิดเบือน

ด่ามันว่า ไร้สำนึก อ่านหนังสือไม่ออกดีไหม
    :giggle: ขนาดรู้ความจริงยังทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้

apollo และ JSN ถูกใจ.
  43. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    คุณต้องมีทักษะ โวหาร มากว่านี้ จะใช้ระดับ เบสิค
    มากล่าวคำหยาบ หรือ คำแทนตัว ซึ่งเขาไม่นิยมใช้ ในการเป็นทางการ ในทางสาธารณะ มันไม่เหมาะ

มันบ่งบอกถึง ก้นบึ้งในจิตใจ เวลา ไม่สามารถควบคุม อารมณ์ ฝ่ายต่ำ
    เถียงไม่ได้ ไม่มีเหตุผล อย่าตี อก ชกตัว ขาขี้ฟ้า แบบเด็กน้อยเลย

pinkpanda, apollo และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  44. redfrog53

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    มองสิงกิต พื้นที่ไม่ได้มากน้อยกว่า ภูเก็จ มากนัก คนมากก้อเป็นคนต่างชาติแยอะ ส่วนหนี่งอยู่นอกเขตพัฒนาฯ จัดเกรดแยกกลุ่มเลยLha การกินต้องมีการจัดสรรค์ อาหารในซุปเปอร์ฯ ยังต้องคัดไว้แจกกิน การเรียนต้องแข่งขีน ทำงานนี้ไม่มีแบบ Thai Only แน่นอน คำว่า หมูมาแล้ว ที่ชอบเรียกคนมาช้อปป์ ไม่มีแล้ว เพราะอะไร ????

45. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ควายแดงหลอกกันเอง ครื้นเครงในกะลา รู้ทั้งรู้ว่า go6 อ่านว่าโกหก แต่ก็ยังเอามาแชร์ รู้ว่าผิดแล้วยังทำ มันไร้จิตสำนึกชัดๆ
    อะไร๊อะไร Nippon อ่านว่านิพนธ์นะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
    ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก

46. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ตอบเขาไม่ได้ ดิ้นไปแทมมี่เลย

47. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    JPN นี่มันโง่ ซ้ำซาก จริงๆ
    เขากุข่าวก็แสดงประเด็นมาซิว่า ตรงใหน
    ไม่ใช่มาเห่า แง้ว แง้ว

หนูก็ยกตัวอย่างมา ข้อมูลมา ให้เห็นชัดเจนว่ากุ ว่ามั่ว มันเป็นอย่างไร
    JPN แสดงให้เห็นซิค่ะ ว่า โอ๊ก กุ ข่าวตรงใหน เพราะอะไร แย้งเลยค่ะ รอดูจนหมดใจ ถอดใจ กับไอ้หนู JPN แล้ว

มีอะไรในหัว ในสมองบ้างใหม ไอ้หนู JPN เฮ้ออออออ น่าสงสาร ค่ะ

48. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมถามไปแล้วไม่เห็นเหรอว่า เอาแหล่งข่าวมาจากไหน เชื่อถือได้หรือเปล่า ที่บอกว่าจากเจ้าหน้าที่ แล้วเจ้าหน้าที่คนไหนหล่ะ เพราะ สมช.ตอนแรกไม่รู้ ตอนหลังมาเออออ
    ดันไปยกตัวอย่างมั่วๆมา เฮ้อ เพลียกับสมองหนูจริงๆ
    "ผมได้รับทราบอย่างไม่เป็นทางการจากเจ้าหน้าที่ไทยที่คอยประสานงานกับทางพม่า ว่าผลการสอบสวนในเบื้องต้นอาวุธต่างๆ โดยเฉพาะจรวด RPG ที่ยึดมาได้ที่ฝั่งท่าขี้เหล็กนั้น ถูกจ้างวานโดยคนไทย เตรียมมาเพื่อใช้งานที่เจดีย์จำลอง ในวันที่ 10 พ.ย. ซึ่งตรงกับคิวที่คุณพ่อผม และมวลมิตรเสื้อแดง จะไปทำบุญร่วมกันพอดีครับ"
    สรุป ที่มาก็ไม่แน่นอน แหล่งข่าวก็ยืนยันไม่ได้ น่าเชื่อถือแค่ไหนก็ไม่รู้ กุมั้ย บอกมีลอบสังหาร 4-5 ครั้ง พูดอ่ะมันพูดได้ แต่โอ๊คไม่เคยแสดงหลักฐาน แบบนี้ขึ้นศาลก็แพ้คดีครับ

49. ์NooK

สมัคร:
    8 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    141
    ขอความคิดเห็น ชัดๆ ไม่ใช่ แถ แง้วๆๆๆๆ น่าเบื่อ จริงๆ ค่ะ ไอ้หนู JPN
    พอเถอะ สมเพช ค่ะ

50. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมเพิ่งแก้ใหม่ไปอ่านสิ
    ผมถามไปแล้วไม่เห็นเหรอว่า เอาแหล่งข่าวมาจากไหน เชื่อถือได้หรือเปล่า ที่บอกว่าจากเจ้าหน้าที่ แล้วเจ้าหน้าที่คนไหนหล่ะ เพราะ สมช.ตอนแรกไม่รู้ ตอนหลังมาเออออ
    ดันไปยกตัวอย่างมั่วๆมา เฮ้อ เพลียกับสมองหนูจริงๆ
    "ผมได้รับทราบอย่างไม่เป็นทางการจากเจ้าหน้าที่ไทยที่คอยประสานงานกับทางพม่า ว่าผลการสอบสวนในเบื้องต้นอาวุธต่างๆ โดยเฉพาะจรวด RPG ที่ยึดมาได้ที่ฝั่งท่าขี้เหล็กนั้น ถูกจ้างวานโดยคนไทย เตรียมมาเพื่อใช้งานที่เจดีย์จำลอง ในวันที่ 10 พ.ย. ซึ่งตรงกับคิวที่คุณพ่อผม และมวลมิตรเสื้อแดง จะไปทำบุญร่วมกันพอดีครับ"
    สรุป ที่มาก็ไม่แน่นอน แหล่งข่าวก็ยืนยันไม่ได้ น่าเชื่อถือแค่ไหนก็ไม่รู้ กุมั้ย บอกมีลอบสังหาร 4-5 ครั้ง พูดอ่ะมันพูดได้ แต่โอ๊คไม่เคยแสดงหลักฐาน แบบนี้ขึ้นศาลก็แพ้คดีครับ
    ตอนแรก เสธ.แมวพูด
    http://www.innnews.co.th/shownews/show?newscode=414571
    ผ่านไปไม่นาน เป็ดเหลิมพูด
    http://www.thairath.co.th/content/303992

์NooK และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.

Share This Page