“ใครได้ตามสัญญา"? by สมจิตต์ นวเครือสุนทร

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 21 May 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล ลองอ่านดูครับ น่าสนใจมาก แต่ถ้ามีปัญหาบอกนะครับจะแก้ให้

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ตะหงิดๆ กลิ่นตุๆ โชยมาให้ได้กลิ่น คกก ปรองดอง ตั้งขึ้นมาเพื่ออะไร เข้าไปหาเสื้อแดงกันถึงในคุก ออกมาด่าคนไม่นิรโทษกรรมให้ ว่าไม่ลองเข้าไปอยู่ในคุกดู แล้วก็ไปโผล่ออกรายการเสื้อแดง หึหึ หมากเกมส์นี้ กปปส เงิบครับเงิบ

apollo, JSN, Thai de Lion และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    Oh! it does hurt if ..

Redbuffalo010, Thai de Lion และ bookmarks ถูกใจ
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    หนูหลบแมวก็หลับ หนูมาเดี๋ยวแมวก็ตื่นเอง ผมไม่เชื่อว่าเงินจะซื้อได้ทุกอย่าง ผมสงสัยจนเลิกสงสัยไปแล้ว Let it be ...

5. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    สมจิตต์ ต้องถามตัวเองด้วยว่า คสช ฉีก รัฐธรรมนูญ 50 คุณพอใจหรือไม่ หรือพอใจแค่ตอนแรก แต่ต่อมารู้สึกว่าเขาทำอะไรไม่ได้ดังใจก็เลยไม่พอใจพาลไปคิดว่าการฉีก รัฐธรรมนูญ 50 เข้าทางทักษิณ

ถามตัวเองด้วยว่า การร่างรัฐธรรมนูญ การปฏิรูปประเทศ นั้น คสช ควรเข้าไปก้าวก่ายชี้นำหรือไม่ หรือคุณอยากให้เขาเข้าไปก้าวก่ายชี้นำ แล้วถ้าเขาทำอย่างนั้น คุณจะด่าเขาไหม เขาอุตส่าห์ตั้ง คณะกรรมาธิการยกร่างรัฐธรรมนูญ ตั้งสภาปฏิรูป ขึ้นมาสนองความต้องการของประชาชน ผิดถูก ดีชั่วอย่างไร ควรไปว่ากันตรงนั้น และตอนนี้มันก็ยังไม่จบสิ้นกระบวนการ คุณก็มาตั้งข้อระแวงสงสัย คสช ว่า หนึ่งปีเขาเป็นตามที่คุณคิดหรือ ผมว่าหนึ่ีงปี เขาทำอะไรมากกว่าที่คุณคิดเยอะ ลองไปทบทวนดูให้ดี ๆ

ทักษิณไม่แตะ คสช คุณก็เอาไปตั้งแง่สงสัย คุณคิดแคบไปหรือเปล่า เรื่องทักษิณนี่คุณพูดจาเหมือนเป็นสาวกสนธิเลย การที่ทักษิณไม่แตะ คสช เพราะเขาฉลาดไง สิ่งที่ทักษิณแสดงออก เขาไม่ได้แสดงให้คุณดู แต่เขาแสดงให้สังคมโลกดู ถ้า คสช ไปไล่ล่าทักษิณ อย่างที่คุณหรือสาวกสนธิต้องการ คุณคิดว่าสังคมโลกเขาจะมองอย่างไร เขาจะมองว่ามันเป็นตามล่าตามล้างกันทางการเมือง แท้จริงแล้วทักษิณน่าจะถูกกลั่นแกล้งอย่างที่เขาพยายามประโคมข่าวอยู่ตลอดเวลานั่นแหละ

ทุกคนอยากให้ประเทศชาติมันดี มันเจริญก้าวหน้าทั้งนั้นแหละ แต่ความดีในความรู้สึกของเรากับความดีในความรู้สึกของคนอื่นมันเหมือนกันหมดหรือเปล่า แล้วถ้าเราจะผูกขาดความดีในความรู้สึกของเราอยู่ตลอดเวลามันจะไปรอดหรือ มันควรใช้เหตุใช้ผลมากกว่านะ

อู๋ คาลบี้, kokkai, apollo และอีก 5 คน ถูกใจ
  6. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ทักษิณ มันก็ประโคมข่าวมาตลอดว่ามันโดนกลั่นแกล้ง ถึงไม่ไล่ล่า มันก็ไปประโคมข่าวอยู่แล้วว่ามันโดนกลั่นแกล้ง แม้แต่ไปพูดที่เกาหลีเร็วๆ นี้ ทำกฎหมายให้เป็นกฎหมายไม่ได้ อย่าอ้างครับว่า จะปฎิรูป ถ้าไล่ล่าแค่ตัวกระจ๊อก หางแถว แล้วบอกว่า ทำหน้าที่ได้ดี จบครับ

อู๋ คาลบี้, apollo, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เพียงแค่รอดู หรือ IF Tomorrow Never comes หยอดเพลงซะหน่อย

8. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ทักษิณ พยายามโฆษณาตัวเองให้สังคมโลกเห็นว่าตนเองถูกกลั่นแกล้ง ขนาด คสช ยึดอำนาจน้องสาวตัวเอง ก็ยังพูดจาทำนองเหมือนเชียร์ คสช เพราะเห็นแก่ประเทศชาติอยากให้ประเทศชาติสงบสุข นี่คือสิ่งที่ที่สังคมโลกมองเห็น ส่วนคนไทยมองเห็นทักษิณเป็นอย่างไร สังคมโลกเขามองไม่เห็นหรอกครับ เพราะเขาดูจากข่าวที่ทักษิณโฆษณาตนเอง การยึดพาสปอร์ตทักษิณ มันได้แค่ความสะใจ แต่ผลเสียจะตามมาเยอะ โดยเฉพาะรัฐบาล คสช ไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง ถูกกดดันจากยุโรปและอเมริกาตลอด แล้วจะไปทำเพื่อความสะใจโดยไม่คำนึงถึงว่าสังคมโลกเขาจะมองอย่างไร มันก็เหมือนฆ่าตัวตายเองนั่นแหละ เพราะขนาดขอให้เขาส่งตัวเป็นผู้ร้ายข้ามแดน ยังถูกบ่ายเบี่ยงมาตลอดมันก็มองเห็นได้แล้วว่าต่างชาติเขามองอย่างไร

สมัย ปชป เป็นรัฐบาลก็เคยไล่ล่ามาแล้วแต่ก็ไม่ได้รับความร่วมมือจากต่างชาติ ทำได้แค่ทักษิณลำบากในการเดินทางไปไหนมาไหนเท่านั้น นั่นขนาด ปชป เป็นรัฐบาลมาจากการเลือกตั้งนะครับ ตอน ปชป เป็นรัฐบาลก็ถูกด่าอย่างนี้แหละ ว่าไม่ไล่ล่าทักษิณ ไม่ยึดพาสปอร์ตทักษิณ แล้วพอยึดไปแล้วเป็นไงละครับ ทักษิณมันก็อยู่ของมันเหมือนเดิม แต่กลับทำให้ทักษิณดูมีความน่าเชื่อถือมากขึ้นว่าถูกกลั่นแกล้ง

ผมว่า รู้ทันทักษิณ ต้องรู้ทันจริง ๆ ถ้ารู้ทันไม่จริง ระวังทักษิณมันหลอกเอานะครับ

อู๋ คาลบี้, Apichai, JSN และอีก 4 คน ถูกใจ
  9. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ลุงตู่ใช้ทั้งรัฐศาสตร์และหลักกฎหมาย

ผมว่าถ้าใช้กฎหมายอย่างเดียวพังแน่ๆ

เรื่องล่าทักษิณรัฐบาลอภิสิทธิ์ก็ทำไม่ได้

หลายเรื่องก็ถูกใจ กปปส ครับ

อู๋ คาลบี้, ปู่ยง, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    เห็นด้วย
    ผมรอได้ ให้ทักษิณ ตายไปเอง
    ปัญหาในประเทศ มีมา 10 ปี แล้ว
    รออีกก็ไม่น่าเกิน 10 ปี
    ไม่น่ามีอะไรแย่กว่าที่ผ่านมาแล้ว
    อย่าไปสร้างเงื่อนไขใหม่
    และ ยอมให้ทักษิณกลับประเทศได้
    ในสภาพ ไร้ลมหายใจ เท่านั้น

อู๋ คาลบี้, ปู่ยง, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397
    แต่สงสัยประเด็นเดียว ทำไม กฎหมายเลือกตั้งผู้ว่า ไม่ผ่าน มันไม่ดีหรอ

12. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ผมเชื่อว่า ทักษิณ ถือไพ่เหนือกว่า แต่ก็ทิ้งลงมาไม่ได้
    และเชื่อว่า ลุงตู่ รู้ว่าต้องเล่นอย่างไร ให้ชนะ ... ไม่ให้ทักษิณ ทิ้งไพ่ตายลงมาได้... บางที เวลา ก็ช่วยให้ ทักษิณ ป่วยตายไปก่อนก็ได้

แสงธูป และ ปู่ยง ถูกใจ.
  13. LeoMan

LeoMan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    39
    ตอนมีเลือกตั้ง มีสิทธิตรวจสอบ สามารถตั้งคำถาม ก็เป่านกหวีดกัน จน ไม่มีเลือกตั้ง

สมจิตต์ คิดว่า ตอนนี้ เราปกครองด้วยระบอบอะไรครับ
    เมื่อใช้ระบอบนี้ สมจิตต์จะมาตรวจสอบหาอะไร หรือสงสัยใคร เพื่ออะไร ไปทำไมครับ

หรือ จะเกิดอาการ "ตาสว่าง" ...

14. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เลือกตั้งที่หาเสียงประมาณว่า ทำได้ทันทีไม่ต้องกู้ เนี่ย ผมไม่เอาด้วยหรอก

15. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    คุณสมจิตต์ ก็ตรวจสอบหมดทุกรัฐบาล ไม่จำเป็นนี่ว่ารัฐบาลที่มาจากรัฐประหาร เขาจะห้ามตรวจสอบ

por, อู๋ คาลบี้, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ผมจำไม่ผิด บิ๊กตู่ไม่ได้ห้ามตรวจสอบนี่ครับ คุณสมจิตต์ก็ตรวจสอบในฐานะสื่อ

por และ bookmarks ถูกใจ.
  17. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    บางทีเราก็ต้องเพลาๆข้อเรียกร้องส่วนตัวบ้าง

ผมว่าลุงตู่ทำดีที่สุดแล้ว หนึ่งชีวิตของผู้ชายคนหนึ่งได้ตอบแทนบุญคุณบ้านเกิดเมืองนอนจนเกินคุ้ม

อู๋ คาลบี้, ปู่ยง, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ตั้งคำถามกับสมจิตต์แบบนี้เพื่ออะไร สงสัยครับ ?
    ตรวจสอบทุกรัฐบาลเป็นสิทธิของทุกคนนี่ครับ

รัฐบาลเลือกตั้งชุดก่อน ตั้งคำถามอะไรมา บุคคลระดับรัฐมนตรี ไม่รู้เรื่องกันเลยสักแอะ
    แถมฝ่ายสนับสนุนรัฐบาลยังเคลมว่ารัฐบาลมาจากการเลือกตั้งอย่างเดียว
    ไม่ไปตรวจสอบ ติเตียนรัฐบาลที่ตัวเองเลือกเลย ผิดก็ว่าไปตามผิดสิครับ

Last edited: 22 May 2015
    bookmarks, por และ JSN ถูกใจ

Share This Page