" ไม่ให้เกียรติกันอย่างนี้ก็ไม่ต้องมาคุยกัน "

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Garfield, 20 Mar 2015

1. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407

สุดๆไปเลยครับท่าน

ชายน้ำ, khunpream, thai4u และอีก 8 คน ถูกใจ
  2. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ตกใจหัวทู้เลย อิ อิ เก๊ายิ่งขวัญอ่อนอยู่

kokkai และ Garfield ถูกใจ.
  3. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ขออภัยด้วยครับ พอดีอ่านจบแล้วหงุดหงิดอย่างแรงไม่รู้จะบรรยายยังไงดีเลยก๊อบหัวเขามาแปะเลย

thai4u, bookmarks และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  4. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ดิฉันรู้สึกป่วยกับทัศนติของโรงเรียนสาธิตปทุมวัน
    http://pantip.com/topic/31724552

ลองอ่านกระทู้ดูครับ แล้วจะรู้ว่ารุ่นใหม่ๆบางตัวมันหลงกระแสลิเบอร่านจริงๆ

Familie, โยธกา และ Garfield ถูกใจ
  5. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คำโบราณๆหลายๆอย่าง ไม่เคยล้าสมัย เพราะสั่งสมมาจากประสพการณ์จริง
    "คางคกขึ้นวอ"
    "เสมียน ใหญ่กว่านายอำเภอ"
    :devil:

thai4u, ต้นหอม, ปู่ยง และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมนึกว่าเป็นข่าวนายกฯโมโหใครซะอีก :p

ปู่ยง และ Garfield ถูกใจ.
  7. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    เท่าที่อ่านดู พวกนี้ตอนอยู่คนเดียวก็ว่าบ้าแล้ว พออยู่ในโลกออนไลน์ที่มีพวกเดียวกันเยอะๆแบบใน pantip นี่ยิ่งบ้าคลั่งกว่าเดิมแถมโยงไปมั่วกับเรื่องอื่นๆได้อย่างไม่น่าเชื่อ

8. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    เค้ากำลังเล่นกลกับความคิดของตัวเองอยู่
    ลองดูรูปครับ

MIRO, kokkai, por และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ผมรีบเข้ามาดูเลยว่าใครเป็นคนพูด
    ปรมาจารย์กล้วยไม้ของบ้านเรานี่เอง
    หรือว่าคนรุ่นใหม่ไม่รู้จักแก

ถึงไม่รู้จักแกก็เห็นแก่มารยาทบ้าง

kokkai, ปู่ยง, Familie และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    อาจรย์ปู่โดนซะแล้ว ทางเยอรมันเคลียร์กันเองละกัน

kokkai, pat lada, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    มันคิดว่าต้องง้อมันครับ อย่าว่าแต่เจ้าหน้าที่เลย ยามสถานทูตเยอรมัน มารยาทยังทราม

thai4u, pat lada, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  12. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    จริงๆผมอยากให้ข่าวนี้กระจายไปเยอะๆเลย เพราะดูแล้วสถานฑูตประเทศนี้มีข่าวแบบนี้มานานแล้ว เหมือนคนร้องเรียนไปยังไงก็ไม่เคยสนใจ พวกขี้ข้าชาวไทยในนั้นจะกล้าทำแบบนี้ได้ยังไงถ้าเจ้าหน้าที่ชาวเยอรมันของสถานฑูตไม่ปล่อยผ่าน ถ้าข่าวนี้แรงพออาจทำให้ทางเยอรมันต้องวางตัวใหม่ซึ่งจะเป็นผลบุญให้กับคนไทยคนอื่นๆที่จะต้องไปติดต่อหลังจากนี้ด้วย

kokkai, pat lada, temp และอีก 3 คน ถูกใจ
  13. Tana Won

Tana Won สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    61
  14. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    สงสัยต้องรวมกันถือป้ายไปประท้วงหน้าสถานฑูตมัน ข่าวจะได้ไปถึง รมต.กระทรวงต่างประเทศเยอรมัน

ปู่ยง และ Garfield ถูกใจ.
  15. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ผมว่าแกป่วยจริงครับ
    ไม่ใช่แค่รู้สึก
    กฎระเบียบของบ้านเค้า คุณไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้าไป
    กฎระเบียบของคูณ ก็มีคนไม่เห็นด้วยเหมือนกัน
    เลือกเอาที่เหมาะกับตนเอง
    อย่าไปเอาเสื้อของคนทั้งโลกมาใส่
    หรือเอาเสื้อของตัวเองไปยัดเยียดให้คนอื่นใส่

kokkai, เผด็จการที่รัก, temp และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    คิดว่าหนุ่มน้อยคนนั้น คงถือว่าตนเองทำงานในสถานที่สำคัญ มีสิทธิ์พิเศษ นั่งหัวโต๊ะ มีการศึกษาหรูหรา
    แต่ในสายตาผม คนประเภทนี้ " คบไม่ได้ " และผมเกลียดลูกน้องประเภทนี้มากที่สุด

Kiriwian, kokkai, thai4u และอีก 3 คน ถูกใจ
  17. Tana Won

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    61
  18. Tana Won

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    61
  19. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    กุมเป้าให้ฝรั่ง แล้วมากร่างใส่คนไทยด้วยกัน

Kiriwian, kokkai, pat lada และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

khunpream, Familie, thai4u และอีก 6 คน ถูกใจ
  21. วิท

วิท อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    298
    เจ้าหน้าที่รายนี้ตักเตือนไม่พอ อย่างนี้ต้องไล่ออกเท่านั้น

22. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ได้ทำงานสถานฑูตเยอรมัน มันใหญ่แค่ไหน....

chackrapbong และ Garfield ถูกใจ.
  23. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ที่ขี้ข้าพวกนี้กล้าทำตัวถ่อยๆได้เพราะรู้ว่าคนที่ไปขอวีซ่าต้องยอมไม่กล้าหือพวกมันไม่งั้นอาจจะมีปัญหาได้ อย่างมากก็ได้แต่ไปร้องเรียนเงียบๆทีหลัง ซึ่งผมเชื่อว่าเจ้าหน้าที่ชาวเยอรมันก็ต้องรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่ไม่เคยใส่ใจ ก็แสดงว่าสันดานไม่ต่างกัน หรืออาจจะเหยียดคนไทยด้วยซ้ำ

Kiriwian, Familie, อ่อนโลก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  24. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    อูยยย...แต่ละ คคห….
    ----------------------------------------- -----------------------------------------
    Screen Shot 2015-03-21 at 08.55.45.png
    Screen Shot 2015-03-21 at 08.54.35.png
    ----------------------------------------- -----------------------------------------
    อยากเห็นหน่าค่าตา รวมถึงชื่อแซ่ ชาติวงศ์ตระกูล
    ของไอ้พวกขี้ข้าหน้าออฟฟิศ ที่ได้ขึ้นวอที่สถานทูตนี้จังเบย...

จะได้จดจำไว้...:cool:

Last edited: 21 Mar 2015
    Familie, kokkai, Garfield และอีก 2 คน ถูกใจ
  25. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    เป็นผมนะ รู้เลย....ตัดเงินเดือน ยึดเมีย แล้วไล่ออกจากงานเลย....

Garfield และ saranart ถูกใจ.
  26. Sarakan

Sarakan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    674
    เป็นขี้ข้าฝรั่งเข้าหน่อย แล้วโก้ และทำตัวกร่าง ดูถูกเหยียดหยามได้แม้กระทั่งชาติและเผ่าพันธุ์ของตัวเอง
    คนพวกนี้ อยู่ไปก็รกแผ่นดิน
    สถานฑูตฯ เองก็คงจะสนับสนุนและส่งเสริมให้ไอ้หมอนี่ให้มันแสดงพฤติกรรมอย่างนี้ด้วยก็ได้
    เพราะไม่อย่างนั้นมันก็คงจะถูกจัดการให้ออกจากงานไปนานแล้ว
    คงไม่ชุบเลี้ยงให้ได้อยู่ปฏิบัติงานเพื่อเป็นเกียรติเป็นศรีฯ แก่สถานฑูตฯ อยู่อย่างนี้หรอก

Familie, thai4u, Garfield และอีก 1 คน ถูกใจ.
  27. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    โอ๋ มา มะ มา จะ เรียกขวัญให้ เอา มหาพิธี พิธีใหญ่ กลาง เล็ก เด๋วจัดให้ นะจ๊ะ นะจ๊ะ

Takob, Garfield, pat lada และอีก 1 คน ถูกใจ.
  28. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ผมไม่มีเช็ค 100 ล้าน เอาเงินสดได้ไหมครับหลวงพี่ :party:

Takob, kokkai, Garfield และอีก 2 คน ถูกใจ
  29. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ตัดเงินเดือนไล่ออกยังพอทน แต่ว่า เอ่อ....ยึดเมียนี่ :mad:

Garfield likes this.
  30. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    "คนไทยกระจอกอย่างพวกเมิง กรูจะพูดจายังไงก็ได้ เพราะกรูอมไข่ฝรั่งมาแล้วนะเว้ยยยยยย"

:D:D:D

31. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    พูดตามตรงนะ

ผมไม่ติดใจนะ ที่ หนุ่มคนนี้

ไม่เคารพว่า ศ.ระพี เป็นคนมีชื่อเสียง

เพราะเนื่องจาก การทำหน้าที่ ควรทำอย่างเท่าเทียมกัน

แต่ที่ผมติดใจคือ คนไทยด้วยกัน

มันไม่มีธรรมเนียม เคารพผู้สูงอายุ

ตั้งแต่เมื่อไหร่กัน

ผมเอง เป็นคนเชื้อสายจีน ถ้าเจอ คนข้างบ้าน

สูงอายุกว่า ไหว้วาน ให้ทำอะไรให้

ก็ต้องรีบกุลีกุจอ ไปทำให้ละ เค้าอุตส่าห์ มาขอร้อง

แล้วเค้าก็รุ่นเดียวกับ พ่อแม่เรา ละนะ

เรียกว่า มันเหมือนเป็น เรื่องปกติ ในการดำเนินชีวิตนะ

ถึงเค้าจะไม่ได้เป็นญาติกับเรา ก็เหอะ

เออ เท่าที่ฟังจากคุณกลศ เจ้าหน้าที่คนนี้

ไม่ให้เกียรติ ผู้ใหญ่กว่าเลย

อาจถือว่า ตนเองจบสูง เลยได้เป็นเจ้าหน้าที่ สถานฑูต หรือเปล่า

แต่อันที่จริง พอเจอเหตุการณ์ ศ.ระพี

ไม่ขอรับ เอกสาร ก็ดูหวาดกลัว จะมีปัญหาเรื่องงาน

ก็แสดงว่า แกเป็นคน ประเภท " ไม่แน่จริง "

หรือกล้าเฉพาะ กับคน " ไม่กล้าด้วย " แบบนี้หรือเปล่า

นี่ล่ะ ทำไมผมถึง ต้องบอกว่า

คนเราต้องไม่ใช่เคารพ คนที่ฐานะ

แต่อย่างน้อย อาวุโส ควรต้อง ให้เกียรติบ้าง

ไม่อย่างนั้นอีกหน่อย เด็กรุ่นหลัง

มาตวาด ใส่คุณ หรือ เยาะเย้ยคุณบ้าง

เวลานั้น จะมานั่งคิดย้อน มันก็คง ไม่ช่วยอะไรแล้ว

kokkai, maya, อ่อนโลก และอีก 5 คน ถูกใจ
  32. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เงินสด สิ ดี นะจ๊ะ ๆๆ ไม่ต้องมีหลักฐานให้ตาม เอิ้กๆๆๆๆๆ

Familie, kokkai, Garfield และอีก 2 คน ถูกใจ
  33. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    งานดี เงินดี แต่ใช่จะคนทำจะดีด้วย

Garfield likes this.
  34. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    หลายสถานฑูตก็เป็นแบบนี้ เคยไปขอวีซ่าไปอเมริกา ต้องไปยืนเข้าแถวเหมือนในรูป
    แถมวีซ่าไม่ผ่านเงินไม่คืนด้วยนะ:envy:

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามันไม่คิดจัดสถานที่ให้ดีกว่านี้หรือ สถานฑูตจีนดีกว่าเยอะ

ปล. คนเท่ากันตรงไหน มันมองประเทศไทยเป็น#@!@#@!

สับปรับ, kokkai และ Garfield ถูกใจ
  35. Garfield

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
  36. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    เออ!! เอากะสถานทูตมันดิ เอกสารเตรียมมาไม่ครบต้องด่าแม่งเลย
    มารยาทในการบริการไม่มีก็ไม่ต้องมาเป็นให้เมื่อยหน้า
    แสดงกักขฬะแบบนี้สมควรโดนลงโทษทางวินัย

แล้วอย่าว่าแต่สถานทูตเล้ย เจอกะตัวที่ทำงานนี่หละ
    เด็กจบใหม่ๆ เด่วนี้ความเคารพนบน้อมต่อผู้ใหญ่ไม่มี คิดว่าข้าแน่ รู้ทุกเรื่อง
    เข้ามาคุยทีนึงยืนค้ำหัว พูดไปตบโต๊ะไป จนบางครั้งอยากถีบให้หงาย ไม่มีมารยาทซะเลย
    พ่อแม่ไม่สั่งไม่สอน หรือว่าเป็นที่สันดอน

37. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    โถๆๆ ลากดำนาที่น่าสงสาร ถ้าเป็นนางกระบังลมอดีตเมียไอ้แม้วโดนแบบนี้ สถานทูตเมิงโดนระเบิดปาใส่
    โดนยำเละ ตายห่านยกสถานทูตละ

38. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    สงสัยทำงานสถานฑูตนานเกินไป แหม่ แต่ทำงานนานๆ นี่น่าจะซึมซับนิสัยฝรั่งบ้างนะครับ ไม่ใช่กลายเป็นขี้ข้าฝรั่ง :rofl:

39. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เฟซของคุณธงรบจัดหนักไว้หลายยก หาส่องเอาเองละกัน

40. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ที่แปลกใจตรงที่ว่า ให้ ผช. ออกไป แล้วยังไม่รู้เหรอ เป็นท่าน อจ. ระพี
    ถ้าเข้ามาเพื่อเจตนากระทำต่อท่าน สมควรปลดออก ไปเลย!

41. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อ่านแล้วงงว่าทำไมเสื้อแดงชอบลากเอาต่างชาติมาด่าคนไทยด้วยกัน

กราบฮุเซนแดงมันบอกคนไทยนิสัยอ่อนน้อม ไหว้ผู้ใหญ่

ศ.จ.ระพี โดนถอนหงอก แดงมันบอก ท่านไม่ทำตามกฎ

kokkai likes this.
  42. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    :mad: แบบนี้แสดงว่าโกรธนะครับ ไม่ใช่ดีใจ (เผื่อลืม) :p

43. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อย่าน้อยก็ยังดีที่โดนกันทุกคน:D

44. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
  45. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อ่านแล้วงง ปรกติ มันพูดมึง-กู กับอาจารย์ที่มันเรียน(มธ) และพ่อแม่มันหรือเปล่า

เพราะมันพูดว่าคนเราควรได้รับการปฎิบัติเหมือนๆกัน

มันใช้สรรพนามกับศจ.รพี ว่ามึง ถ้ามันไม่ได้ใช้กับอาจารย์มัน และพ่อแม่มัน แสดงว่าย้อนแย้ง

Familie likes this.
  46. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เอกสารที่เตรียมมานะครบ แต่มันมีการเรียกเพิ่มเติม

47. Solid Snake

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    อ.ปู่ผิดที่เป่านกหวีดแค่นั้นแหละครับ

48. chackrapbong

chackrapbong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,297
    ....มันใช้สรรพนามกับศจ.รพี ว่ามึง ถ้ามันไม่ได้ใช้กับอาจารย์มัน และพ่อแม่มัน แสดงว่าย้อนแย้ง

ชีวิตของแต่ละคนเป็นไปตามการสะสมจริงๆ แต่ละคนก็เป็นแต่ละหนึ่งไม่เหมือนกันเลย
    ผู้ที่สะสมอุปนิสัยที่ดีก็จะมีความแตกต่างไปจากผู้สะสมมาไม่ดี จะคิด ไตร่ตรองในสิ่งที่ควรหรือไม่ควร
    ก็ย่อมไม่เหมือนกัน

วิจารณ์ผู้ใหญ่อย่างหยาบคาย
    นี้ก็แสดงให้เห็น ถึงสภาพครอบครัวและสิ่งแวดล้อมที่เติบโตมาตามการสะสม

ลิงที่โง่...จะโง่ต่อไปหรือสะสมปัญญา

49. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าเจ้าหน้าที่คนนี้ไม่ไฝ่หาความรู้รอบตัว เลยไม่รู้จักและไม่เห็นความสำคัญของท่าน
    เหมือนอดีตนายกเรานั่นแหละครับ เรียกผิดเรียกถูก เพราะไม่รู้
    (แต่เรื่องไม่มีสัมมาคารวะ อันนั้นผิดเต็มๆ)

50. khunpream

khunpream สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    189
    ผมยอมใจท่าน อาจารย์และเลขาที่ยังใจเย็นตอบคำถามมันได้ถึงปานนั้น
    ถ้าหากเป็นผม....อาจได้ไปนั่งกินข้าวที่ห้องกรง เพราะลุกเตะปากขี้ข้าสถานทูตนั่นแล้ว

Share This Page