'ไม่ให้ผู้ที่ถูกศาลพิพากษาจำคุก' สมัคร สส. คิดว่าไงครับ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 28 ต.ค. 2015

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    บังเอิญได้รับแชร์เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้า...
    -----------------------------------------------
    Screen Shot 2015-10-28 at 20.21.11.png
    ----------------------------------------------

อ่านแล้วเห็นว่า...น่าสนใจ และเห็นด้วยอย่างยิ่ง...
    เพื่อนๆ คิดเห็นกันเช่นไร เชิญได้ครับ...:cool:
    Screen Shot 2015-10-26 at 09.10.42.png

Kiriwian, conservative และ bookmarks ถูกใจ
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ขนาดคนทั่วไปจะสอบเข้าทำงานราชการ ยังมีข้อกำหนดว่า
    ไม่เคยต้องรับโทษจำคุกโดยคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุกเพราะกระทำความผิดทางอาญา
    เว้นแต่เป็นโทษสำหรับความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
    เลย

นี่เป็นถึง ส.ส. ซึ่งต่อไป บางคนจะต้องเป็นรัฐมนตรีว่าการและรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงต่างๆ
    ซึ่งเป็นผู้บังคับบัญชาระดับสูงของกระทรวงแต่ละแห่ง จะไม่ให้มีกฎเกณฑ์แบบนี้ได้ยังไง

bookmarks และ suraphan07 ถูกใจ.
  3. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    ^^^ ผมก็ว่า...มัน "คอมม่อนเซ๊นต์" น่ะ…:)
    สำหรับประเทศที่เขาพัฒนาแล้ว...:cool:

bookmarks และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  4. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ผมว่า รัฐธรรมนูญต้องเขียนก่อนว่า ข้าราชการการเมือง ต้องมีคุณสมบัติเบื้องต้นเดียวกับ ข้าราชการประจำ

อู๋ คาลบี้, kokkai และ suraphan07 ถูกใจ
  5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คงไม่มีใครมาแดรกดันแถวนี้ว่า ให้พระมาอยู่สภา หรอกนะ

suraphan07, bookmarks และ ปู่ยง ถูกใจ
  6. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    คุณสมบัติเบื้องต้นน่าจะใส่เหมือนที่คุณบอก
    แต่น่าจะมีเพิ่มเติมให้เข้มงวดขึ้นอีก เพราะพวกนี้ เข้ามาแล้ว มีอำนาจเหนือข้าราชการ
    ยิ่งถ้ามีตำแหน่งต้องเป็นผู้บังคับบัญชาข้าราชการ เช่น นายกฯ รมต. รมช. ยิ่งต้องกำหนดเพิ่ม
    เพราะพวกนี้คือตัวจักรสำคัญที่กำหนดทิศทางของประเทศ
    แต่ควรจะกำหนดอะไรเพิ่ม น่าจะสอบถามความเห็นจากหลายๆฝ่าย เพื่อจะได้ครอบคลุมได้ดี

คนกวาดขยะ, suraphan07, ชายน้ำ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    เป็นถึง สส บางคนได้เป็น รมต หัวหน้าส่วนราชการ แต่ดันอนุญาตให้พวกมีประวัติเข้ามาได้ ส่วนคนจะมาเป็นลูกน้องมีประวัติก็ไม่รับ มันเท่าเทียมกันตรงไหน

bookmarks และ kokkai ถูกใจ.
  8. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    มันเป็นกฎตายตัว ครับ นับแต่ มีบัญญัติ กฎหมายมา ในเรื่องช่อง ว่าง ช่องโหว่
    ถามว่า ถ้าเราปิด ช่องว่าง เหล่านั้น ได้มั้ยครับ
    คำตอบ ไม่ได้ครับ

เพราะจะมีผู้บริสุทธิ์ ในคดีความ ต่างๆ ที่ถูกใส่ร้าย ให้ร้าย มากมาย ถูกดำเนิน คดี

โลกเรา มันเป็นสีดำ เข้าไปทุกวันนะครับ

อู๋ คาลบี้ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  9. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    การดำเนิน คดีความ การพิพากษา
    ฟ้า ไม้ได้สั่ง นะครับ
    อยู่ที่ พยาน หลักฐาน กับ ระบบ ระเบียบ ต่างๆ ของ ศาล เช่น คำฟ้อง ความถูกต้อง ระยะ เวลา อายุความ

บางคดี จำเลย หรือ โจทก์ ในศาล ไม่ได้ กระทำผิดด้วยซ้ำ แต่ พยาน หลักฐาน มัดแน่น
    จากคำฟ้อง จากพยาน จากวันเวลา นัด หรือ อะไร ก็สุดแล้วแต่
    แล้ว คุณ จะให้ฟ้า ตัดสิน หรือ ครับ

10. ่johnyoter

่johnyoter สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    246
    กลัวคนเคยทำชั่วมาได้รับเลือกตั้ง ก็เลยต้องออกกฏห้ามลงสมัคร
    กลัวคนซื้อเสียงได้รับเลือกตั้ง ก็เลยต้องออกกฏห้ามซื้อเสียง
    .............. ออกฏก ๆ ๆ ๆ ซับซ้อนเข้าไปทุกที
    กลัวคนชั่ว ทุจริต ได้รับเลือกตั้ง ต้องออกกฏยังไงครับถึงห้ามเขาลงสมัครได้
    ยากเนอะ

แต่ถ้าคนเลือก เลือกกันมีวิจารณญาณ ก็ไม่ต้องมีกฏอะไรวุ่นวาย ก็ได้คนดีๆ
    ใช่ไหม

kokkai likes this.
  11. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เอาแบบง่าย ๆ เลย
    สส. ที่โดนใบแดง มีใครเคยจ่ายเงินชดเชยเลือกตั้งซ่อม
    หรือมีใครติดคุกมั่งมั๊ย

12. serialnu

serialnu สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    82
    ผมเห็นถึงข้อดีมากกว่าข้อเสียนะ เรื่องกลั่นแกล้งอาจจะมี แต่มองในองค์รวมแล้ว ผู้กำหนดบทบาทประเทศ ควรที่จะสะอาดไว้ก่อนดีที่สุด ถ้ายังเห็นใจจะกลายเป็นช่องโหว่แล้วจะโดนเจาะจนออกจากหลุมไม่ได้เน้อ

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  13. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ก็กำหนดไว้แล้วไม่ใช่หรือ แต่มามั่วกันตอนตีความ

Share This Page