ไม่เสียของแล้วครับ ขอบคุณ คสช.และข้าราชการของพระราชา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย hey guys, 26 พ.ย. 2014

1. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ผมพอใจแล้วครับ
    ผมได้เห็นแล้วว่า การแอบอ้างสถาบันไปดำเนินการไม่ว่าเรื่องใด ไม่ว่าจะเพิ่อวัตถุประสงค์ใด เป็นความผิดใน อาญา ม.112 และสามารถฟ้องร้องดำเนินคดีได้จริง
    และเป็นครั้งแรกที่ผมได้เห็นการฟ้องร้องดำเนินคดีม.112ยิ่งด้วยกรณีแอบอ้าง ต่อข้าราชการระดับสูง โดยรัฐบาลที่มาจากคสช.
    ขอให้เป็นคดีตัวอย่างที่สามารถเอาผิดได้ถึงที่สุดด้วยเทอญ นี่เป็นภารกิจที่สำคัญสูงสุดครับ
    เฉลิมพระชนมพรรษาปีนี้ คงจะเป็นปีที่พระองค์จะได้ทรงมีความสุขใจขึ้นมาก

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

DarkSwan, Bayonet, ชาวสวน และอีก 9 คน ถูกใจ
  2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    การแอบอ้างเบื้องสูง ใช้เบื้องสูงเป็นโล่กำบังในการทำอะไรที่ไม่ชอบมาพากลก็เป็นเรื่องที่ไม่สมควร

ผมนึกออกแล้วว่า นอกจากการดูหมิ่น หมิ่นประมาท แสดงความอาฆาตมาดร้ายต่อพระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาท และผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ ก็ควรจะเพิ่มความผิดเกี่ยวกับการแอบอ้างสถาบันพระมหากษัตริย์เพื่อหาผลประโยชน์ทางมิชอบด้วย เพราะใน ป.อาญา ม. 112 ไม่ได้ระบุไว้

หรือว่าความผิดแบบนี้มีอยู่แล้วในกฎหมายฉบับอื่น นอกจากเรื่องการดึงสถาบันพระมหากษัตริย์ประกอบการหาเสียงเลือกตั้งที่ กกต. เคยห้ามไว้

hey guys, Bayonet, ชาวสวน และอีก 4 คน ถูกใจ
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ถ้าทำจริง ยกให้

hey guys, DarkSwan, ชาวสวน และอีก 2 คน ถูกใจ

Share This Page