ไม่รู้ว่าวันพรุ่งนี้จะเป็นข่าวมั้ยครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 26 Jul 2015

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    http://pantip.com/topic/33969163

เชื่อไหมครับ มีปัญหาที่ร้ายแรงกว่าปัญหาที่เราเผชิญอยู่ตอนนี้ซะอีก

อย่างงครับ มันมีควาหมายก็ได้ ไม่มีก็ได้

2. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมเคยโดนหมากัด พอไปถามหาเจ้าของเพื่อรับผิดชอบ คนแถวนั้นบอกหมาจรจัด

เบื่อพวกให้อาหาร แต่ไม่รับผิดชอบ ถ้าหมาไปกัดใครหรือไปขี้ไปเยี่ยวสกปรก ไอ้พวกโลกสวยไปตามเก็บมั๊ย?

Alamos, อู๋ คาลบี้ และ thai4u ถูกใจ
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :cool: เปลี่ยนจากการสงสารหมาจรจัดแล้วให้อาหาร มาเป็นช่วยกันบริจาคสร้างหรือทำสถานที่พักพิงให้ดีขึ้นดีกว่าครับ
    ใครรักหมาก็ช่วยกันไป หมาก็มีที่หลบแดดหลบฝน อาหารกิน ได้รับการรักษา ทำหมัน ไม่ไปเพ่นพ่านกัดใคร
    แก้ปัญหาหมาจรจัดที่ไม่มีเจ้าของ เพื่อไม่ให้ขยายพันธุ์แบบควบคุมไม่ได้ต่อไป

ส่วนการป้องกันอีกด้านก็ต่อไปใครเลี้ยงหมาก็ให้ลงทะเบียนเป็นเจ้าของ ยินยอมรับผิดชอบกรณีที่หมาไปทำอันตรายต่อผู้อื่น
    ถ้าหมาหายก็ต้องแจ้งความ ถ้าเอาไปทิ้งก็ต้องมีบทลงโทษ หรือถ้าเลี้ยงไม่ไหวก็ต้องหาสถานที่รับเลี้ยงแบบถูกต้อง

ชายน้ำ, thai4u, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  4. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    คนพวกนี้รักหมามว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

มากซะจน อะไรที่ขวางเขา

เขาจะต้าน ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ จนกระทั่งถึงขั้นสาบแช่งเรยซะด้วยซ้ำ

จนไม่น่าเชื่อว่านี่คือ พฤติกรรมของคนรักสัตว์

thai4u, อู๋ คาลบี้, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  6. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ทำแบบ ที่ ญี่ปุ่น ซิครับ หมาจรจัด โดนจับได้ รมแก๊ส เพื่อทำลายอย่างเดียว

bookmarks likes this.
  7. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ยุ่งกับหมา หมางับปาก โนคอมเหม็น

8. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ไม่ใช่ครับ ผมไม่ได้หมายความอย่างนั้น

9. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    ประเด็นคืออะไรครับ คุณควันหลง

10. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    กลัวจะมีคนโจมตี แบบตอนนังโง่ ไปภาคเหนือ แล้วมีการกำจัดหมาน่ะเหรอครับ

bookmarks likes this.
  11. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    "The greatness of a nation and its moral progress can be judged by the way its animals are treated",

Mahatma Gandhi.

12. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ถ้าไม่เข้าใจ ก็ปล่อยผ่านไปเถอะคร๊าบบ เรื่องนี้มันคิดไปได้หลายทาง ครั้นจะใช้ชี้ทาง ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ

ปู่ยง likes this.
  13. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เห็นสมศักดิ์ เจียมเอาประเด็นนี้ไปเล่นอยู่

หนูอ้อย และ ปู่ยง ถูกใจ.
  14. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เกิดจะรักหมาขึ้นมาซะงั้น
    เวลาขี้หมากองตามถนน ไม่เห็นมีใครไปเก็บกวาด

Alamos, thai4u, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    อ่านผ่านๆ จัับบางส่วนได้ประมาณนี้

หมาไม่จรจัด
    แค่ไม่มีเจ้าของ
    แถมยังฉีดยาทุกตัวนะ

มีบางคนรักหมาจนเกลียดคน

มีบางคนตาสว่างหนักซะจนต้องโหนหมา

คห.น่าสนใจ 57,111,121-2
    ที่เหลือไม่ได้อ่านต่อครับ

ปล. กระทู้พาให้นึกถึงกรณีคนอพยพหรือต่างด้าวเข้าเมืองที่ผ่านๆมา
    แต่ไม่ใช่ว่าเอาเขามาเทียบกับหมานะครับ ขออภัย

Last edited: 27 Jul 2015
  16. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    รักสัตว์จนเสียสติก็ไม่ไหว

17. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    เห็นตัวอย่างจะๆ ข้างบ้านนี่หละ จอดรถปุ๊บ กอดหมาจูบหมาทันที
    แต่แม่ตัวเองนั่งหัวโด่ ไม่เห็นจะทักจะไหว้สวัสดี หรือเข้ามากอดเลย
    เห็นแล้วเพลีย.....

อู๋ คาลบี้ และ Alamos ถูกใจ.
  18. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริงๆ ที่เคยเจอหมาไล่กัดเวลาขี่จักรยานมาตลอดนี้ แทบไม่มีหมาจรจัดเลย หมาเลี้ยงล้วนๆ แต่เลี้ยงแบบหมาจรจัด ปล่อยตามมีตามเกิด ให้เดินไปทั่ว

19. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    บางทีเลี้ยงอีท่าไหนไม่รู้ หมาไปทำคนอื่น ไม่สนใจ ไม่รับผิดชอบ
    พอคนอื่นไปทำหมา รีบห่วงทันที ซึ่งก็ไม่ผิดหรอก แค่เห็นแก่ตัวเท่านั้นเอง

Alamos likes this.

Share This Page