ไปทำอะไรมา ถึงได้รวยอย่างนี้

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย emujack, 5 Dec 2014

1. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ศาลฎีกาฯ พิพากษา “ณัฐกมล” ลูกสาวพลเอกคนสนิท “พล.อ.ชวลิต” อดีตนายกฯ ร่ำรวยผิดปกติ สั่งยึดทรัพย์ 68 ล้าน รวมถึงที่ ป.ป.ช. อายัดไว้ให้ตกเป็นของแผ่นดิน เจ้าตัว-ทนายไม่โผล่ฟังคำสั่ง

ผู้สื่อข่าวสำนักข่าวอิศรา www.isranews.org รายงานว่า เมื่อวันที่ 4 ธันวาคม 2557 ศาลฎีกาแผนคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง นัดพิพากษา คดีดำที่ อม.6/2557 มีอัยการสูงสุด (อสส.) เป็นผู้ร้อง น.ส.นฤมล หรือณัฐกมล หรือณฐกมล หรืออินทร์ริตา นนทะโชติ หรือนนทะวัชรศิริโชติ เป็นผู้ถูกกล่าวหา กรณีให้ทรัพย์สินที่เพิ่มขึ้นผิดปกติเป็นของแผ่นดิน

โดยศาลฎีกาฯ มีมติด้วยคะแนนเสียงเป็นเอกฉันท์ว่า ทรัพย์สินของผู้ถูกกล่าวหาตามคำร้องเป็นทรัพย์สินที่เพิ่มขึ้นผิดปกติ พิพากษาให้ทรัพย์สินของผู้ถูกกล่าวหาจำนวน 68,104,000 บาท ซึ่งรวมถึงทรัพย์สินที่คณะกรรมการ ป.ป.ช. มีคำสั่งยึดหรืออายัดไว้ชั่วคราวตามคำสั่งที่ 8-11/2556 ลงวันที่ 15 มกราคม 2556 พร้อมดอกผลตกเป็นของแผ่นดิน

ให้ผู้ถูกกล่าวหาส่งมอบทรัพย์สินหรือชำระเงินจำนวนดังกล่าวแก่กระทรวงการคลัง หากไม่ส่งมอบทรัพย์สินหรือไม่ชำระเงินให้บังคับคดีเอาจากทรัพย์สินอื่นของผู้ถูกกล่าวหา แต่ต้องไม่เกินมูลค่าของทรัพย์สินที่ศาลสั่งให้ตกเป็นของแผ่นดิน ให้ผู้ถูกกล่าวหาส่งมอบเอกสารสิทธิและเอกสารต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับทรัพย์สินหรือเงิน 68,104,000 บาท แก่กระทรวงการคลัง คำขออื่นนอกจากนี้ให้ยก

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า น.ส.ณัฐกมล รวมถึงทนายความไม่ได้เข้าร่วมฟังคำพิพากษา และไม่ได้ระบุเหตุผลในการไม่เข้ารับฟังคำพิพากษาในคดีนี้แต่อย่างใด

อนึ่ง ก่อนหน้านี้ คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) ได้ตรวจบัญชีแสดงรายการทรัพย์สินและหนี้สินของ น.ส.ณฐกมล นนทะโชติ กรณีเข้ารับตำแหน่งประจำสำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรี เมื่อวันที่ 6 พฤษภาคม 2546 กรณีพ้นจากตำแหน่ง เมื่อวันที่ 14 มีนาคม 2548 และกรณีพ้นจากตำแหน่งมาแล้วเป็นเวลา 1 ปี เมื่อวันที่ 14 มีนาคม 2549

คณะกรรมการ ป.ป.ช. มีมติเป็นเอกฉันท์ว่า จากการตรวจสอบทรัพย์สินและหนี้สิน ฟังได้ว่า น.ส.ณฐกมล มีทรัพย์สินเพิ่มขึ้นผิดปกติ รวม 3 กรณี ดังนี้

1.กรณีรับเงินมาจาก พล.อ.สัมฤทธิ์ นนทะโชติ (บิดา) ซึ่งเป็นเงินที่ พล.อ.ชวลิต ยงใจยุทธ (อดีตนายกรัฐมนตรี) มอบให้ พล.อ.สัมฤทธิ์ ไว้ใช้จ่ายตามโครงการต่าง ๆ จำนวน 40 ล้านบาท โดยอ้างว่าทรัพย์สินที่เพิ่มขึ้นมาจากเงินดังกล่าว รับฟังไม่ได้

2.กรณีขายบ้านเลขที่ 35/150-151 พร้อมที่ดินโฉนดเลขที่ 20470-20471 ต.บางตลาด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี จำนวน 16 ล้านบาท โดยอ้างว่าทรัพย์สินที่เพิ่มขึ้นมาจากเงินดังกล่าว รับฟังไม่ได้

3.กรณีรับให้เงินจำนวน 12 ล้านบาทเศษ จาก พล.อ.ชวลิต โดยอ้างว่าทรัพย์สินที่เพิ่มขึ้นมาจากเงินดังกล่าว รับฟังไม่ได้

จึงให้ส่งเอกสารทั้งหมดที่มีอยู่พร้อมทั้งรายงานผลการตรวจสอบไปยัง อสส. เพื่อดำเนินคดีในศาลฎีกาฯ เพื่อขอให้ศาลสั่งให้ทรัพย์สินของ น.ส.ณฐกมล ที่เพิ่มขึ้นผิดปกติตกเป็นของแผ่นดิน ตาม พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.2542 แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ 2) พ.ศ.2554 มาตรา 38 วรรคสอง

สำหรับ น.ส.ณฐกมล เป็นบุตรสาวของ พล.อ.สัมฤทธิ์ ซึ่งเป็นคนสนิทของ พล.อ.ชวลิต
    ที่มา http://www.isranews.org/investigati...4883-nattakamon_888.html#.VIAISZHQdi4.twitter

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    สุพจน์ ทรัพย์ล้อม ได้เงินจากวิธีไหน สาวคนนี้ก็คงไม่ต่างวิธีการกันหรอกครับ

อาวุโสโอเค, padd, กีรเต้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ยังมีอีกหลายคนที่สมควรถูกตัดสินแบบนี้

อาวุโสโอเค, kokkai และ padd ถูกใจ
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ลองจิ้มไปที่ข้าราชการ ที่มีตำแหน่งสูงๆดูสิครับ
    เขียนชื่อแล้วปิดตาจิ้ม ก็ยังได้ ผมว่าแทบจะไม่ผิดพลาดเลยละครับ :lipssealed:

5. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เมื่อไหร่ ท่านจะไปตรวจสอบทรัพย์สิน พยาบาลหน้าซาละเปาแถวเชียงใหม่มั่งอ่ะคับ

kokkai, padd และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  6. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

ถั่งโถมโหมแรงไฟ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    23
  7. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ถ้าโดนปฏิวัติซ้ำหวังว่าจะเห็นพวก 3 นิ้วหน้าเดิมออกมาอีกนะครับ...

padd likes this.
  8. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    กลุ่มที่ออกมาจากใจจริง อย่าง ดาวดิน หรือน้องๆนักศึกษาอื่นๆ ก็คงออกมาเหมือนเดิมละ
    แต่กลุ่มที่ตั้งชื่อซะหล่ออย่าง นปช. (แนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ) ที่ตอนนี้เงียบเป็นเป่าสาก ถ้าเกิดปฏิวัติซ้ำขึ้นมารอบนี้ อาจจะออกมาต้านก็ได้นะ แต่กลุ่มที่อวยท่านผู้นำตอนนี้เกิดปฏิวัติซ้ำขึ้นมา จะออกมาร่วมชู3นิ้วมั้ยน่า :devil:

9. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ผมละตลกกับวาทะกรรมของอดีดนายกคนนี้จริงๆ ทำบ้านเมืองจิ๊บหายคาตา และเหตุการณ์ยังสดๆร้อนๆผ่านไปไม่ถึง ยี่สิบปี แผลชีวิตหลายแสนคนยังไม่จางหาย ไม่รวมครอบครัวอีกหลายล้านชีวิตที่ต้องเปลี่ยนไป คนสู้ชีวิตสร้างเนื้อสร้างตัวด้วยลำแข้ง ฆ่าตัวตายไปกี่คน ตกงานกันกี่ครอบครัว นโยบายที่ทำล้วนเป็นแค่วาทะกรรมทางการเมือง อีสานเขียวอย่างนี้.. วัว-ควายพลาสติก อย่างนี้
    ขงเบ้งแห่งกองทัพ.. ท่านยังกล้าออกมาสู้หน้า ประชาชนผู้รับเคราะห์กรรมช่วงนั้นอีกเหรอ (ช่างด้.น.สะนี้) ในความเห็นผม ความสำนึกในความผิดพลาดแล้วถอนตัวออกจากวงการ ออกไปทำบุญแผ่ส่วนกุศล ให้ผู้รับเคราห์กรรม ท่านยังไม่เสี้ยวของนาย อำนวย วีรวรรณลูกน้องท่านเลย ..หลงไหลอยากได้อำนาจอะไรอีก ห้าปีมานี้มีใครสนใจท่านหรือเปล่า ที่ได้หัวโขนมานิดหน่อยก็เพราะความด้า..เท่านั้นไม่ใช่สามารถ

kokkai, อู๋ คาลบี้ และ padd ถูกใจ
  10. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    "ดาวดิน" สามนิ้ว กะลังหาทุนไปต่างประเทศ เดี๋ยว ยูเอ็นก็คงจะจัดการให้

11. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เค้าเรียกว่า"คนรกโลก"ครับ

12. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D กลุ่มที่มาจากใจจริงคงไม่หายไป... สาบาน? น้องๆนักศึกษากี่คนนะ 5-10 คนจะออกมา ส่วน นปช คงไม่ต้องพูดถึงถ้าท่านแม้วได้กลับมาวิธีไหนก็ไม่ต้านหรอก ส่วนกลุ่มอื่นไม่ต้องห่วงว่าเขาจะเลียนแบบ 3 นิ้วหรอกครับ เขามีนกหวีด ธงชาติ และรองเท้าผ้าใบแล้ว

13. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    ถ้าหายไปก็แสดงว่าไม่ใช่ของจริงไง:giggle:
    พูดถึงนกหวีดแล้วที่จุดติดได้เพราะคนต้องการต้าน พรบ. ตอนนี้มีข่าวจะออก พรบ. อีกแล้วไม่รู้จะได้ยินเสียงนกหวีดอีกหรือเปล่า :devil:
    ก็น่าเห็นใจคนเป่านกหวีดด้วยความจริงใจ ออกมาเป่านกหวีดด้วยใจล้วนๆเพื่อต้าน พรบ.กลับมีคนบางกลุ่มบางพวกนำกระแสตรงนี้มาทำความเสียหายต่อบ้านเมือง นำประโยชน์มาสู่กลุ่มตัวเอง ต่อรองให้สมประโยชน์กับอีกกลุ่ม โดนมองข้ามหัวไม่เห็นหัวเลย :mad:

14. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ยังดีที่ไม่มีใครเผาห้าง หรือศาลากลาง... แล้วมาประกาศว่าทำเพื่อประชาธิปไตย ตอนทุจริตไม่กลัว พอโดนตรวจสอบก็ยกพวกไปล้อมศาล พอคนต้านก็ร้องห่มร้องไห้ อย่างกับผัวทิ้ง

ส่วน พรบ. นิรโทษกรรม ก็ลองทำ "สุดซอย" เหมือนท่านปูดูแล้วกัน จะได้รู้ว่าเขาต้านจริงหรือไม่

Redbuffalo010 และ padd ถูกใจ.
  15. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    ที่ท่านว่ามาถูก ไอ้เรื่องเสื้อแดงทำอะไรไว้ก็ได้คดีอย่างงั้น แต่พวกที่มาเปลี่ยนเจตนาดีๆของคนที่ออกมาต้าน พรบ. พอได้ตามที่เรียกร้องแล้วคนที่หนุนต้าน พรบ.เขาพอใจแล้ว นำกระแสนี้มาปลุกระดม นำมาซึ่งความเสียหายต่อทั้งชีวิต ไม่ต่างจากเสื้อแดงเลย ถ่าท่านมองว่าอีกฝ่ายทำแล้วเลว แต่อีกฝ่ายทำแล้วดี แกล้งหลับตาไว้ข้างเดียวอันนี้ก็จนใจ :devil:
    สีเขียวยังไงมันก็คือสีเขียว นอกจากคนตาบอดสีมองเห็นไปเป็นสีอื่น :hi:

16. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่ได้ทำดีทั้งหมดครับ... คนที่ออกไปมีทั้งออกไปตามสิทธิ์ในการชุมนุม (ที่เสื้อแดงบอก) หรือพวกที่เกินเลยนอกลู่ซึ่งต้องจัดการตามกฏหมาย แต่อย่างน้อยก็ไม่พยายามสร้างความรุนแรงให้ไปถึงระดับนั้น และทุกคนที่ออกไปต้องพร้อมรับสิ่งที่ตามมาแบบไม่งอแง ไม่ขอยกเว้นกฏหมายเพื่อตัวเอง... ไม่ไล่ล่า ไม่ปิดล้อม กระบวนการยุติธรรมเพราะไม่อยากให้ตัวเองต้องรับโทษ

Redbuffalo010 likes this.
  17. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    ถ้าคิดว่า ม็อบเสื้อแดง กับ ม็อบ.กปปส(ตอนที่ม็อบกลายพันธ์ุจากกระแสต้าน พรบ.) ต่างกันขนาดนั้น ก็คงตัวใครตัวมันละท่าน 55+

18. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D มีทั้งส่วนที่เหมือน... มีทั้งส่วนที่ต่าง... ถ้าคิดว่าเหมือนกันขนาดนั้น ก็คงต้องตัวใครตัวมันเหมือนกันครับ... เดี๋ยวไหม้

19. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    เลวมาก เลวน้อย เลวนิดหน่อยมันก็คือเลว แต่ เลวกับดี นี่มันต่างขั้วกันเลยนะท่าน 55+

20. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ครับ ปล้น ปล้นฆ่า ปล้นฆ่าข่มขืน ปล้นฆ่าข่มขืนแล้วเผา มันก็เลวเหมือนกัน...

21. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    ดีใจนะ ที่ท่านคิดแบบนี้ได้ ตอนแรกแอบตกใจนะ คิดว่าแยก เลวกับดีไม่ออก 55+

22. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผมแยกได้ครับ... ถึงรู้ว่าเลว มันก็มีระดับ... บางคนอาจแยกไม่ได้ เพราะจะทำให้มันแตกต่าง

23. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    ถึงดีใจด้วยไง อ่านแรกๆคิดว่าแยกไม่ได้ เห็นการกระทำที่เรียกว่าทำเลวเป็นการทำดี ดีใจด้วยจริงๆนะ :giggle:

24. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไม่ต้องดีใจกับผมหรอกครับ... เก็บไว้เตือนตัวเองบ้างก็ดีครับ เดี๋ยวจะแยกไม่ได้เสียเอง

25. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    ยกที่ คิดว่าผมแยกไม่ออกมาซิ ผมว่า เสื้อแดงไม่ดีก็ว่ากปปสไม่ดีเหมือนกัน ไปหาโพสเก่าๆดูได้ ไม่ใช่ว่าเสื้อแดงไม่ดีแต่ กปปส.ดี นิหน่า ผมถึงดีใจกับท่าน เพราะอ่านข้อความท่านเหมือนแยกไม่ออก พอท่านบอกว่าแยกออก ก็เลยอดที่จะดีใจด้วยไม่ได้ น่ะท่าน:giggle:

26. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ผมไม่คิดแทนใครหรอกครับ... ผมแค่ให้คุณเก็บความดีใจนี้ไว้เตือนตัวเองแค่นั้น... ไม่ต้องดีใจกับผมหรอก

27. ถั่งโถมโหมแรงไฟ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    23
    ก็ท่านมาเตือนกระผม ก่อนเตือนก็น่าจะมีอะไรมายันทำนองว่า กระผมเนี้ย มีความคิดแบบนั้นซิครับท่าน ไอ้เรื่องดีใจห้ามผมไม่ได้หรอก ก็จากคิดว่าแยกแยะไม่ออก กลับมาแยกแยะออก มันน่าดีใจนี่ครับ ใช่ใหมละท่าน :giggle:

Share This Page