ไทยกับลาว มันเกิดอะไรขึ้นครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 8 Dec 2014

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ช่วงหลังๆมาเนี้ยครับ ผมรู้สึกได้เลยว่า คนลาวมีส่วนหนึ่งที่ไม่ชอบคนไทย อคติอยู่ลึกๆ ดูเหมือนจะมีไม่น้อยด้วยนะครับ เพราะผมไปเจอกระทู้ดลใจรกระทู้หนึ่งหรอกครับ มันมีอีกหลายเรื่อง จนตอนนี้ เริ่มรู้สึกว่ามันไม่ธรรมดาแล้วนะ

คือ มันเรื่องนี้มันจริงมั้ยครับ แล้วถ้าจริง มันเกิดอะไรขึ้นครับ

http://pantip.com/topic/32913598

padd และ Familie ถูกใจ.
  2. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    เรื่องแบบนี้คงได้แต่ทำใจละครับ ลิ้นกับฟันใกล้กันยังไงมันก็ต้องกระทบกระทั่งกันเป็นธรรมดา
    มันไม่สำคัญหรอกครับ ว่าเค้าจะมองเรายังไง
    แต่สิ่งที่ต้องกลับมาคิดคือ เราเป็นอย่างที่เค้ามองเราหรือเปล่า ถ้าไม่ก็ไม่ต้องสนใจ ถ้าใช่ก็ปรับปรุงตัว

3. วิท

วิท อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    298
    ในบรรดาประเทศที่อยู่ติดกับไทยมีชาติไหนบ้างที่มองเราในแง่ดี???

ลาวไม่ชอบไทย
    มาเลย์มองเราเป็นคู่แข่ง
    กัมพูชานี่ศัตรูถึงขั้นรบกันเมื่อไม่กี่ปีก่อน
    แต่แปลกที่พม่ากลับไม่เคยมีกระแสว่าไม่ชอบไทย มีแต่เคยได้ยินมาว่าคนพม่าอยากที่จะเป็นอย่างไทยและมองเราเป็นเป้าหมาย เคยมีรายการทีวีไปถ่ายทำที่พม่าไปสัมภาษณ์คนพม่า กลับกลายเป็นว่าพม่าคนนั้นชอบคนไทยและมีมุมมองเป็นบวกกับประเทศไทย

Apichai, Anduril, ปู่ยง และอีก 9 คน ถูกใจ
  4. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ผมไปอ่านตามลิ้งค์ที่ให้มาแล้วครับ
    ยอมรับว่าไม่เคยรู้เรื่องมาก่อนเลย ว่ามีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้น
    โดยเฉพาะเพจลาวมองไทย
    แต่ละท่านเข้าไปตอบได้ดีครับ

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  6. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    คนไทยยังมีเวลาเหลือไปกัดกะเพื่อนบ้านด้วยเหรอ
    แค่กัดกันเองในบ้านวันๆก็หมดเวลาแระ
    ข้างบ้านก็ดราม่านิดๆหน่อยๆโดนเป็นไม่ได้
    บ้านเราก็เป็นห่วงกันจังกับค้าขายชายแดน
    โดนปิดด่านทีไรวิ่งไปอ้อนวอนเค้าไปทั่ว
    ทั้งๆที่รู้ว่าหลังด่านนั้นมีแหล่งคอยสูบเงินจากคนไทย
    คิดไปไกลๆกันดีกว่า
    ถ้าจะ AEC กันจริงๆ คุยกันภาษาอังกฤษก็ได้
    ประเทศไหนในโลกเค้าติดต่อกันด้วยภาษาลาวกะเขมรว่ะ
    ถ้าไม่อยากค้าขายด้วยเพราะพูดภาษาพ่องเมรึงไม่ได้ก็ไปซื้อที่อื่น

7. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    อ่านจากเม้นท์ที่ตอบๆกันกระทู้นี่ ไม่สงสัยหรอกค่ะ ที่คนลาวจะไม่ชอบ และอาจจะยิ่งชังมากขึ้นไปด้วย (อ่านคร่าวๆแค่สิบกว่าเม้นท์ค่ะ)
    แต่อย่างว่าล่ะค่ะ ขนาดพวกเรากันเองก็ยังทะเลาะกันไม่เสร็จเลย :whew:

Anduril และ ปู่ยง ถูกใจ.
  8. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ความจริงอาจจะโหดร้าย แต่ลาวก็ไม่ได้ชอบไทย และไทยก็ไม่ได้ชอบลาว มานานแล้ว ไทยกับลาวยังเคยรบกัน จริงๆ ในอาเซียนไม่มีใครรักเราเลย มันเป็นเรื่องยาวนานตั้งแต่สมัยโบราณทีี่ประเทศไทยสร้างอาณาจักรและรบรากับประเทศเพื่อนบ้านที่คอยมารุกรานหรือเราไปรุกรานเขา จนมาถึงยุคทันสมัยที่เราเป็นพันธมิตรกับอเมริกาและช่วยเขารบกับชาวบ้านอีก ในขณะรอบข้างเป็นคอมมี่เกือบหมด และไทยเป็นประเทศที่อยู่กึ่งกลาง พูดง่ายๆ คือโดนรุมกินโต๊ะ ถึงจะสงบศึกกัน แต่เบื้องลึกก็มีธรรมเนียมหรือการปลูกฝังให้เกียจชังกัน เหมือนไทยชอบพูดว่าทำไมถึงแพ้ลาว

9. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ส่วนหนึ่งก็มาจากการเสี้ยมนะครับ หลายๆเรื่องลาวหรือไทยเป็นคนพิมพ์ยังไม่รู้เลย

10. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    หลักสูตรประวัติศาสตร์ลาว ด่าไทย สาดเสียเทเสียมาตั้งแต่ ป.3 คนลาวโดนเสี้ยมให้เกลียดไทยมาแต่เล็กแต่น้อยเลย เพื่อผลประโยชน์ของพรรคลัดลาวเอง แต่คนลาวคงอินเกินไปหน่อย เลยฝังใจมาตามด่า ตามราวีคนไทย ในยุคปัจจุบันด้วย เพียงแค่ไม่แสดงออกตรงๆ สมัยก่อนคนไทยไม่ค่อยรู้ แต่เดี๋ยวนี้ สื่ออินเตอร์เนทเข้าทั่วถึง คนไทยก็เริ่มรู้แล้ว แล้วก็เริ่มแอนตี้ลาวกันมากขึ้น

อารมณ์ประมาณญี่ปุ่น แม้จะทำตัวสุภาพบุรษแสนดีขนาดไหน โดนเกาหลีด่ามากๆ ก็ปรี๊ดแตก ไม่กินเส้นกันจนได้นั่นแหละ

เรื่องนี้สำคัญนะครับ เกี่ยวกับความมั่นคงภายในราชอาณาจักรด้วย ผมเคยโพสเตือนหลายทีแล้ว ว่าคนลาว คนเขมร โรคจิตบางประเภท ชอบแสร้งเนียนไทย มายุยงให้คนไทยทะเลาะกัน เนียนไทยมาเหยียดคนอีสาน เสี้ยมกรุงเทพฯให้แตกแยกกัน หวังให้เกิด สปป. ล้านนา จริงๆ เพื่อรวมกับลาว แล้วที่เห็นพวกล้มเจ้าเพิ่มจำนวนขึ้นอย่างมากมายนั้น แท้จริง มีคนลาว คนเขมร มาเนียนกันเพียบ ตัวอย่างที่เห็นชัดๆ ก็ไอ้ด๊อก ริชาทด์??? ลาวนั่นไง แต่มันไม่ได้มีแค่ไอ้ด๊อกนั่นคนเดียวหรอกนะ ยังมีลูกๆ ลาวตามมาเป็นฝูงเลย

ผมเงิบไปหลายทีแล้วครับ เคยตามสืบหาตัวพวกล้มเจ้า 3 คน ปรากฎว่าแท้จริงเป็นคนลาว 2 คน คนเขมร 1 คน
    เข้ามาเนียนไทย ซะอย่างงั้น

temp, เพื่อนร่วมชาติ, Bayonet และอีก 14 คน ถูกใจ
  11. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    โดยส่วนตัวผมว่า มีชายแดนติดกันเคยมีเรื่องราวกระทบกระทั่งกันมาในอดีตผมว่าก็ไม่แปลกที่จะมีแนวคิดประเภทนี้แทรกซึมอยู่นะครับ

แต่ทั้งนี้ เรื่องประวัติศาสตร์ อุปนิสัยชนชาติ กับ ผลประโยชน์ทางการค้า มันก็ต้องแยกกันนะครับ

ไม่อยากให้นับเป็นญาติพี่น้องก็โอเค เราก็ไม่ต้องไปสนใจ มองกันแต่ความสัมพันธ์ในเชิงคู่ค้าแค่นั้นก็ได้
    ส่วนกีฬา ท่องเที่ยว ถ้ามันอยู่ด้วยกันลำบากนัก ก็ให้ทางการลาว ห้ามคนไทยเข้าประเทศมันซะเลยก็ได้ครับ
    จะได้เปิดหน้ากันไปเลยว่าไม่ชอบ ไม่อยากมีความสัมพันธ์กันอะไรก็ว่ากันไป

ปล แต่แอบงงนะ เกลียดไทยแต่ก็เสพย์สื่อไทย เป็นอะไรมากมั้ยเนี่ย ...

Anduril, อู๋ คาลบี้ และ maya ถูกใจ
  12. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมแปลกใจที่ริเบอร่านชอบผสมโรงด่าคนไทยด้วยกันเองมากกว่า ไม่รู้ทำไมเนอะ:snooze:

13. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความคิดเห็นที่ 43
    ask_tom

2 ธันวาคม เวลา 13:08 น.
    ดูจากกระทู้เก่า ของนาย "คนเก่าจริง" คงจะเป็นเด็กลาวได้ทุนมาเรียนที่กระบี่ สาขาบัญชี แถมอยากจะหางานในไทยอีกด้วย มาอาศัยผืนแผ่นดินไทย และยังคิดร้ายต่อไทย ต่อคนไทย สุดยอดนะครับลาววว กลับบ้านท่านไปเถอะครับ

14. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ตรงๆเลยนะ
    - คนลาวด่าไทย คนลาวยกย่อง ชื่นชม
    - คนไทยเผลอหลุดนิดหน่อย เช่นกาละแมร์ (ที่จริงเธอพูดว่าเรา) โดนสื่อไทย+คนลาว ถล่มด่า จนต้องออกมาขอโทษทั้งที่ไม่ผิด

ในระบบความสัมพันธ์แบบกลุ่ม ถ้าเรายอมมากไปเรากลายเป็นขี้ข้านะฮะ แถมไม่มีคนนับถือด้วย

ถ้าถ้ากล้าโวยวาย กล้าลุย นั่นเขานับถือเป็นพี่ใหญ่ในกลุ่มฮะ หงอมากเขาจะเรียกขี้ข้าเอา

ก็ไม่เข้าใจว่า สื่อไทย โซเชียลไทย จะไปหงออะไรกับเพื่อนบ้านมากมาย

Last edited: 8 Dec 2014
  15. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ให้พี่ใหญ่จีนจัดการดีกว่าครับ :D

16. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คห.ที่30
    http://pantip.com/topic/31568712
    ความคิดเห็นที่ 30
    บอกตรงๆ งงกับความคิดของคนไทยบางคน คือมันดูโลกสวยและอ่อนแอ เอามากๆ
    ช่อง 7 เสนอข่าวผิด คนลาวทั้งประเทศด่าทั้งช่อง 7 ทั้งคนไทย ลามไปถึงพระเจ้าแผ่นดิน เป็นที่สนุกสนานของคนลาวกันใหญ่

กลับกัน

พอมีคลิปนักร้องแนวหน้าของลาว ด่าคนไทย พาดพิงไปถึงซึนามิที่ภูเก็ต
    คนไทยโลกสวยบางคนกลับบอกว่า ไม่ควรเผยแพร่ กลัวกระทบความรู้สึกคนลาว ทำไมคนไทยถึงดูถูกเหยียดหยามคนลาว

ถามหน่อยครับ พวกคนไทยโลกสวย คุณรู้มั้ยว่าลาวเค้าเกลียดคนไทยแค่ไหน ผมว่าคุณไม่รู้หรอก เพราะคุณอ่านภาษาลาวไม่ออก
    คุณก็มัวแต่คิดว่าคนลาวเป็นคนดี ใสซื่อ ตามที่มันสร้างภาพ หารู้ไม่ว่าลับหลังมันด่าคนไทยกันอย่างสนุก คอยสาปแช่งให้ประเทศไทยล่มจมอย่ตลอด

นี่คำแปลที่ไอ้ Bob Freeman นักร้องลาวมันพูดไว้ในคลิป เทิดทูนคนลาวมันเข้าไปเถอะ
    หัดไปดูที่มันโพสต์ด่าคนไทยบ้าง
    ส่วนอันนี้ไม่เกี่ยวกับช่อง 7 แต่คนลาวมันวิจารณ์การเมืองไทย ก็งงเหมือนกันว่ามันจะ สอใส่เกือกกับการเมืองไทยทำไม
    ลาววิจารณ์การเมืองไทยอย่างกับเป็นการเมืองประเทศตัวเองเลยด้วยซ้ำ คนไทยรู้กันบ้างมั้ย
    http://pasalao.activeboard.com/t56433578/topic-56433578/ <--- ลองเข้าไปอ่านดู แต่คนไทยโลกสวยส่วนใหญ่คงอ่านไม่ออก เลยไม่รู้ว่าคนลาวมันด่าอะไรใช่มั้ย

maya, Alamos และ -3- ถูกใจ
  17. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    พอเข้าใจแล้วครับว่าทำไมถึงมีเว็บอย่าง internetfreedom ขึ้นมา แต่ก็อยากให้เข้าใจว่าคนลาวดี ๆ มีเยอะกว่าแน่นอนครับแต่เสียงไม่ดังเท่าคนพวกนี้แค่นั้นเอง

gaiser, อู๋ คาลบี้, maya และอีก 7 คน ถูกใจ
  18. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมไม่แน่ใจว่าคนลาวดีๆมีเยอะกว่าครับ ดูอย่างเรื่องบอลครับ
    http://sport.sanook.com/48551/เฟซบุ๊กลาววิจารณ์แรง-เกรียงไกร-แข้งม.อาเซียนไทยสุดไร้สปิริตชมคลิ/

แต่เรื่องจริงคือ
    http://board.postjung.com/648679.html
    หลังจากชี้เเจงเเล้วพอสรุปเนื้อหาสำคัญๆได้ดังนี้

ไม่เข้าใจ ทำไมรัฐบาลลาว เค้าเกลียดคนไทยถึงขนาดนั้น เวลามีอะไรคนไทยก็ช่วยเหลือเค้าตลอด อบรมวิชาการ ซีเกมส์ก็งบรัฐบาลไทยอยู่ไม่น้อย สร้างสะพานมิตรภาพ แต่มีชอบออกข่าวให้ประเทศไทยเสีย ๆ หาย ๆ ตลอด คือ เหมือนกับว่า ...จะ sensitive เกินไปมั้ย? สัส

เกี่ยวกับเรื่องกีฬาฟุตบอลนักศึกษาชาติอาเซียนที่กรุงเวียงจันทน์เมื่อวันก่อน ทำไมสื่อของลาวไม่พูดบ้างว่า

- ทำไมถึงต้องต่อเวลาถึง 10 นาที ในขณะที่โดนไทยนำ 1-0 (แต่ก็ไม่วายโดนไทยยิงตุงเข้าไปอีกลูก)

- ทำไมไม่พูดถึงแฟนบอลลาวพฤติกรรมถ่อยที่ปาขวดน้ำลงมาในสนามตรงที่สตาฟฟ์โค้ชไทยนั่งอยู่ จนทำให้เกมส์หยุดตั้ง 5-6 นาทีโดยใช่เหตุ (ไม่นับที่โห่ใส่เพลงชาติไทยอีกด้วย)

- ทำไมไม่พูดถึงโค้ชทีมชาติลาวที่ตะโกนใส่นักเตะไทยว่า "บักควาย" ถ้านี่เป็นผู้ใหญ่ที่แค่อยู่มานานกว่าชาวบ้านเท่านั้นเอง แต่สมองไม่พัฒนาเลย เเละนี้คือเหตุผลที่นักเตะลาวชีหน้ากกรมการลาว เพราะว่ากรรมการคนนี้ได้ด่า ก่อนว่า บักควาย

- เด็กหามเปลปฐมพยาบาลที่พูดใส่นักเตะไทยว่า "โยนมันเลย โยนมันเลย" ทั้ง ๆ ที่นักเตะไทยบาดเจ็บอยู่ ...

- สื่อลาว ออกข่าวว่า นักเตะไทยทำห้องสกปรก ทั้ง ๆ ที่ดูในรูป ก็มีแต่กระป๋องเบียร์เท่านั้นที่เกลื่อนจริง ๆ คือ .... ไม่รู้จะพูดยังไง กัดไม่ปล่อยจริง ๆ ไม่เป็นอาชีพแล้วโรงแรมจะมีแม่บ้านไว้ทำอะไร

กรณีประเด็นไทยลาวนี่มันซับซ้อน หลายเรื่อง ผมเองก็รู้สึกว่า ทางเราก็เป็นฝ่ายเริ่มก่อนก็ไม่น้อย แต่ทางโน้นเองก็ sensitive เกินไปหน่อย ขนาดแค่ดาราไทย "เป้ อารักษ์" แค่พูดว่า สาวไทยสวยกว่าสาวลาว ยังโดนคนลาว (บางคน) ด่ากันถึงขั้นไม่เผาผีเลยทีเดียว

กรณีทางประวัต้ศาสตร์ก็เช่นกัน แน่นอนว่าเราทำเค้าเจ็บไว้เยอะ แต่ทำไมตอนลาวมาเผาโคราช ประวัติศาสตร์เค้าไม่พูดบ้าง คือ ที่พูด ๆ มาทั้งหมดนี้ ผมไม่ได้ต้องการจะเป็นศัตรูกับคนลาวนะครับ แต่ผมในฐานะคนไทยที่รักชาติ รักศักดิ์ศรีตัวเองคนนึง ทนไม่ได้กับพฤติกรรม ที่คนลาวมีต่อไทย

ขอฝากไว้จริง ๆ คนลาวในเวปกิวล์คนไหน ทำงานหน่วยงานราชการลาว ฝากไปบอกผู้ใหญ่ทางโน้นด้วย

ขอย้ำอีกครั้ง ที่เขียนบทความนี้มา ไม่ได้หมายถึง "คนลาวทั้งประเทศ" แต่อย่างใด กิวล์เองมีแฟนเป็นคนลาว มีเพื่อนเป็นคนลาวเยอะแยะ ที่เขียนมาทั้งหมดนี้ หมายถึง รัฐบาลลาว และสื่อของลาวที่ชอบแอบลอบกัดประเทศไทย เท่านั้น หากมันทำให้ท่านไม่สบายใจ ผมต้องกราบขออภัยทุกท่านไว้ ณ ที่นี้

//////////////////////////////////////////
    ผมว่าคนไทยพยายามมีมารยาท และรักคนลาวมากนะ แต่ผลที่ได้คืออะไร?

Last edited: 8 Dec 2014
    jinxz และ -3- ถูกใจ.
  19. มนุษย์ตูดแดง

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ก็ปรากฎการณ์คล้ายๆกันกับบ้านเรานะ เรื่องจะเชื่อหรือไม่เชื่อว่าคนดีเยอะกว่าหรือเปล่า กับบ้านเมืองเราน่ะครับ
    คนไม่ดีเสียงดังกว่าเสมอ

padd likes this.
  20. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ถ้าคิดว่าลาวส่วนน้อยที่อคติกับไทย นั่นพลาดแล้วครับ:blush:

http://pantip.com/topic/31026539

โยธกา และ -3- ถูกใจ.
  21. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ผมว่า คนไทยอีสานบางคน รวมหัวกับคนลาว ยุแยงตะแคงรั่วครับ เคยดูยูทูป คนไทยอีสาน น่าจะเป็นเสื้อแดง และเป็นครูด้วย จะขอแยกเอาอีสาน ไปรวมกับลาว ที่มาถือป้ายขอแยกประเทศนั่นก็น่าจะมาจากการยุยงส่วนหนึ่ง เรื่องนี้ต้องมองลึกๆ ทีเดียว คนไทยขายชาติมันมีจริงๆ ครับ

Anduril, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  22. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://pantip.com/topic/31026539

อู๋ คาลบี้, padd, -3- และอีก 1 คน ถูกใจ.
  23. Gop

Gop อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    361
    ตอนผมอ่านประวัติศาสตร์ไทยเกี่ยวกับพม่าเผากรุงศรีฯ ผมยอมรับว่าความรู้สึกเกลียดชังพม่ามันพุ่งขึ้นมาทันที ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าลาวได้สอนประวัติศาสตร์เกี่ยวกับกรุงเวียงจันท์ไว้อย่างไร ถ้าสอนเหมือนเมืองไทย ก็คงไม่แปลกอะไรที่เค้าจะไม่ชอบเรา เพราะไทยเองได้ทำลายเวียงจันท์ลงแบบไม่ต่างอะไรกับพม่าที่ทำลายกรุงศรีอยุทธยา

อย่างไรก็ตาม ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผู้บริหารประเทศทั้งลาวและไทยได้ตระหนักถึงเรื่องนี้แค่ไหน ผมคิดว่าถึงเวลาแล้ว ที่ทุกประเทศใน AEC จะต้องมองเพื่อนบ้านอย่างเป็นมิตร เพราะต่อจากนี้การรวมเป็นเขตเศรษฐกิจเดียวกันจะส่งผลดีกับทุกฝ่ายได้ก็ต่อเมื่อทุกประเทศช่วยเหลือกันและกัน ไทยเองก็ต้องการแรงงานลาว ลาวก็ต้องการรายได้จากการท่องเที่ยวและการลงทุนจากประเทศไทย บรรยากาศไม่ดีแบบนี้ ผมว่าจะเจ็บกันทั้งคู่ ไม่เข้าท่าเลย

อู๋ คาลบี้ และ kokkai ถูกใจ.
  24. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: คนลาวไม่ชอบไทยจริงหรือ?... เอาสมการง่ายๆสมัยไปทำงาน...

... ลูกน้องผู้ชายร้อยละ 99 โสด, ไม่โสด แกล้งโสด... ได้แฟนที่นั่นกันถ้วนหน้า... โดยแฟนเองก็รู้ "สถานะ" ของลูกน้องทุกคนดี
    ... ร้อยละ 99 ที่เคยคุยด้วยอ้างประวัติศาสตร์ฉบับลาวเท่านั้นเหมือนกันเรื่องเจ้าของเค้าถูกคนไทยรุกราน... (ซึ่ง ปวศ.ไทยก็ว่าอย่างนั้นนะ น่าจะจริง... เรารุกรานเขา)
    ... ร้อยละ 99 ที่ว่าข้างต้น นั่งตำจอกกอดคอหัวทิ่มอยู่ด้วยกันกับคนไทย ตอนคุยเรื่อง ปวศ. ก็ไม่เห็นเค้าลุกมาเตะปากกันเพื่อล้างแค้นแทนเจ้า...
    ... ร้อยละ 99 ถ้าให้แต่งงานแล้วย้ายมาอยู่เมืองไทย... พร้อมทุกเมื่อ... เพราะมี "โอกาส" มากกว่าอยู่ที่บ้าน
    ... ร้อยละ 99 ของคนไทยที่ไปมีแฟนต่างชาติ ตอนปิดแคมป์ เหมือนนิยายน้ำเน่าดีๆนี่เอง... ฯลฯ

... และเมื่อเวลาผ่านไป... ก็เลือนหายไปตามฝุ่นในสายลม...

25. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    แปลกนะครับ ลาวเกลียดไทย เขมรเกลียดไทย เพราะเคยตกเป็นเมืองขึ้นของไทย แต่ไม่ยักจะเกลียดฝรั่งเศส จนตอนนี้ ก็ยังคิดว่า ฝรั่งเศสเป็นนายอยู่

kokkai, โยธกา, อู๋ คาลบี้ และอีก 1 คน ถูกใจ.
  26. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมไม่เคยรู้จักคนลาวเลยสักคน
    แต่เท่าที่เคยคุยกับนายจ้างคนไทยที่ต้องใช้แรงงานต่างด้าว
    มักพูดตรงกันว่า แรงงานจากลาว จะมีปัญหาน้อยกว่า พม่า
    ยกเว้นพวกที่อยู่นาน(พวกรอบจัด) ไม่ว่าชาติไหน(เขมร ลาว พม่า) จะมีปัญหาพอๆกับแรงงานไทย
    อู้งาน ขี้เกียจ ทำมึน(แกล้งฟังไม่รู้เรื่อง)
    ส่วนเรื่องดูถูกคนไทยผมว่าน่าจะไม่ใช่
    แต่อิจฉาว่าประเทศเรา เจริญกว่า เลยตีมึนด่าคนไทย เพื่อระบาย อาจจะเป็นไปได้มากกว่า(มโน..ล้วนๆนะครับ)

ParaDon likes this.
  27. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    อย่าสนใจ ชาติเดียวกันแท้ ยังมีเสื้อเหลืองเสื้อแดง ไม่ชอบกัน สัมมะหาอะไรกับคนชาติอื่น ไม่ชอบเราก็ช่างหัวมัน สก็อตยังไม่ชอบอังกฤษ ,บาร์เซโลน่า ยังไม่เอา เรียลแมดริด มนุษย์ขี้เหม็น ก็เป็นอย่างนี้แหละ ฮิๆ

padd, โยธกา, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  28. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ถ้าคิดถึงอดีตเเล้วเมื่อไหร่จะก้าวหน้า เหตุการณ์มันผ่านไปเเล้วมัวจมปลักกันอยู่ได้ เช่น พม่าบุกอยุธยาในปี พ.ศ. 2310 ถามคนไทยทุกคนว่าเเค้นพม่าไหม ผมเชื่อว่าคนไทยเเค้นพม่าเเน่นอน เเต่ที่ผมเเค้นมากที่สุดคือคนไทยที่ทรยศ ไม่สามัคคีกัน จนทำให้เสียกรุง มันเป็นบทเรียนให้คนไทยทุกคนได้ตระหนักถึงความรู้รักสามัคคี จะฝ่าพ้นอุปสรรคนานับประการไปได้ ลาวยังดีกว่ามอญเยอะ คือมีเเผ่นดิน มีเอกราช เเต่มอญนี้ เคยมี

29. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถึงว่า ริเบอร่านจะเป็นจะตายกับค่านิยมคนไทย 12 ประการ

แค่ข้อแรกก็ทำไม่ได้แล้ว
    เพราะพี่แกชังชาติ(ชังชาติตัวเอง เชิดชูชาติอื่นจนเกินเลย+โลกสวย) หมิ่นศาสนา ด่ากษัตริย์ ให้ดู

30. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ปัญหาทั้งหลายทั้งปวง เกิดมาจากสื่อเสี้ยม
    ขอย้ำนะครับว่า สื่อเสี้ยม คิดดูแล้วกันว่า
    ประเทศเราไม่มีสื่อมวลชนอย่างมติชน ข่าวสด
    ไทยรัฐ(คอลัมนิสต์บางตัว) หรือสื่อโซเชียลอย่าง
    พันทิป ผู้จัดการ ฯลฯ อะไรทำนองนี้ บ้านเมืองเรา
    คงเดินหน้าไปไกลกว่านี้ มีคำถามย้อนกลับไปยัง
    สื่อเสี้ยม พวกนั้นว่า ทุกวันนี้พวกคุณทำประโยชน์
    อะไรให้แก่ประเทศชาติที่พวกคุณได้เกิด ได้อาศัย
    ทำมาหากินมาชั่วชีวิตของพวกคุณ บอกได้คำเดียว
    สื่อเสี้ยมพวกคุณมันก็แค่กาฝากกากเดนสังคมประเภทหนึ่งเท่านั้น

temp, สับปรับ, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  31. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ดูว่าผมประเมินลาวสูงไปหน่อย ไปเจอเว็บหมิ่นเจ้าที่มีภาษา ลาว ที่มีการปลุกระดม เท่าที่เห็นมี คลิป
    1 DJ. ชุนโฮ
    2 โด่ง อรรถชัย
    3 สุรชัย แซ่ด่าน(ที่ได้รับการพระราชทานอภัยโทษ ในมาตรา 112 เเต่ไม่สำนึก)
    มีการหมิ่นมาตรา 112 เป็นภาษาลาว ผมควรจะทำยังไงดีครับ

Last edited: 9 Dec 2014
  32. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    คนลาวที่ผมรู้จัก ส่วนมาก มากกว่า ร้อยละ ๙๐ เป็นคนดีมีน้ำใจ มีธรรมะครองตน มีทัศนะคติที่ดีกับคนไทย
    ส่วนคนไทยที่ไปอยู่ลาว ไปทำมาหากินที่ลาว ผมไปเจอมาครอบครัวหนึ่ง ครอบครัวนี้ไม่ค่อยรักประเทศไทย ไม่รักเจ้า ไม่รู้ว่าหนีคดีมาจากเมืองไทยหรือเปล่า อิอิ

kokkai และ padd ถูกใจ.
  33. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติในสังคมโซเชียลนะ มันเลอะเทอะเหมือน ๆ กันทุกประเทศนั่นแหละ คงอยู่ที่ตัวเรามากกว่าว่า อ่านแล้วเราคิดอย่างไร รู้สึกอย่างไร ซึ่งแต่ละคนก็คงคิดไม่เหมือนกัน เพราะมันมีทั้งลาวเกลียดไทยจริง มีทั้งลาวจริง ลาวปลอม ลาวร่วมมือกับไทยด่าไทยเอง สารพัดแหละครับ แต่มันจะจริงหรือปลอมก็แล้วแต่ มันอยู่เราทั้งนั้นว่าเราให้คุณค่ากับความเห็นของคนเหล่านี้มากน้อยแค่ไหน ถ้าใครชมเราแล้วเราเคลิ้มมาก เราก็คงชอบคนชมมาก ถ้าใครด่าเราแล้วเราโกรธมาก เราก็คงเกลียดคนด่ามาก มันเป็นธรรมดาครับ อยู่ที่ตัวเราล้วน ๆ เลย

ผมว่าเขาด่าเรา มันก็คงไม่ต่างกับที่เราด่า อเมริกา ด่าประเทศตะวันตก หรืออีกหลาย ๆ ประเทศนั่นแหละ ถ้าพวกนั้นอ่านภาษาไทยออก ก็คงนั่งกัดฟัดกรอด ๆ เหมือนเราตอนนี้แหละ เราด่าประเทศพวกนั้น เราจะเข้าใจผิดเข้าใจถูกก็ไม่รู้แหละ แต่รู้ ๆ ก็คือไม่ชอบมันด้วยเหตุต่าง ๆ นานา แต่มันก็ไม่ได้หมายถึงคนไทยทั้งประเทศ ด่า

ขอบเขตการด่าของเรา ผมมองว่าอาณาเขตมันกว้างขวางไปทั่วโลกมากกว่าประเทศไหน ๆ เลยนะครับ ถ้าจำกันได้ตอน ปชป เป็นรัฐบาล ท่านฮุนเซ็น โกรธหัวฟัดหัวเหวี่ยง กล่าวหาว่า ท่านอภิสิทธิ์ ให้ท้ายสนธิ ด่าฮุนเซ็นผ่านดาวเทียมไปทั่วโลกเลย ซึ่งเรื่องแบบนี้ มันเกิดจากสภาพการปกครองที่อาจมีความแตกต่างกัน แต่เขาไม่เข้าใจ เขามองว่า มันด่ากูซะขนาดนี้เอ็งยังเฉย จะบอกว่าไม่รู้เห็นเป็นใจได้ไง ทั้ง ๆ ที่ ท่านอภิสิทธิ์ ท่านสุเทพ ท่านฮุนเซ็น ต่างก็ถูกสนธิ ด่าจนมึน พอ ๆ กันนั่นแหละ

เพราะฉะนั้น เรื่องแบบนี้ ควรเอาตัวเราเป็นที่ตั้งครับ อย่าหลงไปตามกระแสที่เขาตอบโต้กัน ไม่ว่าจะเป็นไทยกับลาว หรือไทยกับไทย ก็แล้วแต่ เพราะถ้าเข้าไปในกระแสแล้วมันจะมองไม่เห็นอะไร เพราะมันมีแต่ ฝุ่น ที่มันมีแต่ฝุ่นเพราะคนที่เถียงกันส่วนใหญ่ไม่มีใครรู้ใครเห็นเหตุการณ์ ไม่รู้ว่ามันจริงหรือไม่จริง และที่สำคัญก็คือ ไอ้คนที่มาเปิดประเด็นนี่ เป็นใครก็ไม่รู้ แต่ที่รู้ ๆ ก็คือแห่ตามกันไปจนฝุ่นฟุ้งนั่นแหละ

อู๋ คาลบี้, kokkai, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  34. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    ถามตัวเองละกัน ว่าเรามองประเทศเพื่อนบ้านประเทศไหนดีกว่าเรา หรือมองเขาด้วยความนับถือมั่ง

ผมตอบแมน ๆ เลยว่า ไม่มี อย่างดีผมก็มองแบบกลาง ๆ

อย่างเลวก็มองแบบดูถูก หมั่นไส้ เหม็นขี้หน้า

แล้วจะคาดหวังให้ประเทศอื่นเคารพนับถือเราไปทำไม

Takob, padd และ Thai de Lion ถูกใจ
  35. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    ปัญหากับประเทศเพื่อนบ้าน มันกระทบกระทั่งกันทุกประเทศละครับ ที่มีพรมแดนติดกัน

ต่อหน้าก็ ยิ้มๆ ลับหลัง ก็ จ้วงแทงกันตลอด มีแต่ไทยนี่ทำตัวใสซื่อไปหน่อย

padd และ bookmarks ถูกใจ.
  36. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ผมเชื่อว่าคนไทย เป็นหนึ่งในชนเผ่าที่ฉลาดที่สุดบนโลกครับ แต่ด้วยแผ่นดินที่อยู่สงบสุขมานาน ทำให้คนประมาทในการดำรงชีพ ไม่แสวงหาวิธีเอาตัวรอดเหมือน ญี่ปุ่น ฮอลแลนด์ ประเทศอื่นๆเขาเลยอิจฉา นินทาบ้างไรบ้าง บางประเทศก้อจ้องจะเก็บเกี่ยวทรัพยากรของไทย แต่ทำไงได้ คนไทยถูกปลูกฝังให้บูชาคนรวยซะแล้ว ก้อเลยต้องเป็นเหยื่อ

37. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ว่ากันตามตรงนะ AEC ไม่ได้เกิดมาจากฉันทามติ ร่วมกันของทั้ง 10 ประเทศ
    แต่เกิดจากบางประเทศที่ได้ประโยชน์แล้วพยายามจะยัดเยียดให้มันเกิดขึ้น

Last edited: 10 Dec 2014
  38. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    เป็นไปได้มั้ย ถ้าเถ้าแก่หมูไก่ เขาไปชักชวนประเทศต่างๆให้เปิดการค้าเสรี แล้วเขาจะทำฟาร์มพันธสัญญาหรือร้านสะดวกซื้อเหมือนที่ทำในไทยโดยอ้างว่า จะเอาเทคโนโลยีมาเผยแพร่แต่ต้องแลกกับ การเปิดประเทศเสรี เพราะตลาดยังสดใหม่

39. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    "ลาว" มันคงเก็บกดครับ
    มีเรื่องเล่าขำขันในเวียตนามว่า "ลาว" บ่นน้อยใจชาวเวียตนามว่า "อะไรดีๆ อะไรอร่อยๆก็ต้องของไทย" "อะไรไม่ดี ไม่อร่อยก็ต้องของลาว" เช่น "ยาเส้น" ซึ่งมีกลิ่นฉุน ในเวียตนามเรียกกัน"ยาเส้นลาว" รองเท้าแตะ ก็เรียกว่ารองเท้าลาว ส่วนมะพร้าว"น้ำหอม" ก็เรียกว่า"มะพร้าวสยาม"

kokkai likes this.
  40. มนุษย์ตูดแดง

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    แล้ว ลาว ที่ว่ามีท่าทีแอนตี้ เวียตนามบ้างมั้ยฮะ หรือแค่หมั่นไส้ไทยอย่างเดียวเหมือนเดิม?

padd likes this.
  41. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    หลังจากลาวเปลี่ยนเป็นคอมมิวนิสต์ ความสัมพันธ์ระหว่างลาวและเวียตนามเป็นไปด้วยดีครับ เอกชนและรัฐบาลเวียตนามไปลงทุนในลาวอาจจะแซงหน้าไทยไปแล้ว รัฐบาลเวียตนามเองก็พยายามเอาใจลาวเพื่อไม่ให้เอนเอียงไปหาจีน ส่วนเขมร เวียตนามก็ไม่ชอบขี้หน้าเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้แสดงออกนอกหน้า

42. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    เรื่องของบ้านพี่เมืองน้องเรื่องสำคัญไม่ใช่ เขาจะรู้สึกแบบไหน จะคิดกับเราอย่างไร หรือเราจะทำให้เค้ารักเราได้อย่างไร
    นั่นไม่สำคัญเลยครับ เหนือสิ่งอื่นใด คือความมั่นคงในประเทศของเราครับ การที่คนลาวเนียนไทย มายุยงคนไทย
    ให้แตกกัน มันกระทบความมั่นคงครับ สำคัญมาก เกินกว่าการมานั่งโลกสวย บอกว่า " ไม่มีอะไร เรื่องปกติของเพื่อนบ้าน"

padd และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  43. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    ที่เวียงจันทน์นี่คนเวียดนามหรือลาวเชื้อสายเวียดนามเยอะมากครับ เคยได้ยินเขาพูดกันว่าลาวกับเวียตเป็นพี่น้องกัน ฟังแล้วแทบอยากกระโดดถีบแม่ง ทีแบบนี้ไม่คิดกันล่ะว่าใครพี่ใครน้อง พอคนไทยพูดทำมาเคือง แทบจะโดนคนเวียดนามยึดประเทศอยู่แล้วยังไม่สำนึก

emujack, อู๋ คาลบี้, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  44. ariya

ariya สมาชิกใหม่

สมัคร:
    15 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    0
    จริงๆแล้วไม่มีไรมากหรอกครับรัฐบาลเขารู้ดีว่าคนลาวนั้นใจใฝ่ใฝ่กับไทยมากแต่รัฐบาลลาวนั้นกลัวเวียดนาม จึงพยายามหยิบยกประวัติศาสตร์เจ้าอนุวงศ์ขึ้นมาเพื่อบรรจุไว้ในตำราเรียนไห้ลาวรุ่นใหม่โกรธเกลียดไทยไม่ไห้มาฝักใฝ่หาไทยแต่รัฐบาลลาวพูดไม่หมดและคนลาวก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะหือกับรัฐบาลของเขาด้วย หากถามคนลาวว่าชาติใหนที่สืบเชื้อสายมาจากต้นตระกูลเดียวกันคนลาวจะตอบว่าคนไทย เพราะหน้าตาเหมือนกันพูดภาษาเดียวกันตัวหนังสือเหมือนกันนับถือศาสนาเดียวกันขนบทำเนียมเหมือนกันหมดแต่ทางการลาวบอกว่าเวียดนามคือพี่น้องแต่หน้าตาก็ไม่เหมือนกันภาษาก็ไม่ใช่ยิ่วนิสัยใจคอนี่คนลาวเกลียดเวียดนามมากเพราะนิสัยเอาแต่ได้ขี้โกงสุดๆ หากถามคนลาวสิบคนว่าชอบใครมากกว่า บอกได้เลยครับแปดคนบอกว่าเลือกไทยมากกว่าซึ่งทางการรู้ข้อนี้มานานแล้วเลยต้องปลูกฝังโดยเฉพาะประวัติเรื่องเจ้าอนุวงศ์แต่รัฐบาลลาวพูดไม่หมดไม่เคยบอกว่าเมื่อก่อนมันเป็นผืนแผ่นดินเดียวกันไม่ได้แยกกันแบบนี้ตอนลาวเป็นเอกราชใหม่ๆสองประเทศมีอาณาเขตชัดเจนแต่ในทางปฏิบัติแล้วเหมือนเป็นประเทศเดียวกันเพราะทั้งสองประเทศเดินทางประมาหาสู่กันได้โดยไม่ต้องขอหนังสือเดินทางใดๆทั้งนั้นแต่พอเปลี่ยนแปลงการปกครองลาวเริ่มเปลี่ยนไปมีการหยิบยกเรื่องสงครามเก่าขึ้นมาแล้วบรรจุไว้ในตำราเรียนสร้างความเกลียดไห้คนรุ่นใหม่ของลาวแต่คนรุ่นเก่าหน้านั้นเขาไม่ได้มีความรู้สึกแบบนี้อย่าลืมว่าไทยลาวเคยรวมประเทศเข้าด้วยกันถึงสามครั้งแล้วและในคำทำนายของลาวได้เขียนไว้ชัดเจนว่าไทยกับลาวจะถูกรวมกันอีกครั้งในที่สุดนี่ตามคำทำนายเขา ทางกสรลาวคงกลัวคำทำนายนี้มาก ซงมันไมมีเหตุผลอะไรมายืนยันแค่คำทำนายเขาคงมองดูคนของเขาแล้วว่าปล่อยไว้ไม่ดีแน่ทางออกดีที่สุดจึงหยิบเรื่องเจ้าอนุวงศ์ขึ้นมาผมไปลาวบ่อยและได้รู้คำนายนี้ในเอกสารที่เขาได้บันทึกและมีการถ่ายทอดคำพูดต่อคำพูดกันมา จริงแล้วต้นตระกูลคนไทยเช่นไทยใหญ่เชียงตุง พูดภาษาเหนือเหมือนกันนับถือพระเจ้าแผ่นดินองค์เดียวกันแต่กับต้องเป็นประขากรเมียนม่าตลกสิ้นดีส่วนลาวกลายเป็นประเทศเอกราชดีกว่าชาวไทยที่อยู่ทางภาคตะวันตกมาก ต้องบอกก่อนนะครับว่าเมื่อก่อนเชียงตุงเชียงใหม่ลาวไทยมันคือประเทศเดียวกันไม่ได้แยกกันแบบนี้แต่เราต้องยกคืนไห้เขาเพื่อที่เราจะได้ไม่ต้องแพ้สงครามโลกครั้งที่สองน่าเสียดายที่พี่น้องเราต้องโดนหั่นออกไปแบบนี้ คิดในแหง่ดีขอไห้มีมหาบรุษเกิดขึ้นมาสักคนแล้วรวมพวกเราเข้าด้วยกันอีกครั้งคงดี จะได้เลิกเกลียดกันเสียที แค่คิดนะพี่น้องเฉยๆการเมืองทำไห้คนบ้าท่าจะจริง

45. ไศเรนทรปัสถ์

ไศเรนทรปัสถ์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    เมืองทางเหนือแต่ไหนแต่ไรก็ขึ้นตรงกับพม่าอยู่แล้ว เขตของไทยมันถึงแค่ภาคเหนือในบางส่วน

ประเทศลาวเปราะบางมากเพราะพลเมืองส่วนใหญ่เป็นชาวเผ่าและม้ง หากจะทำให้ลาวหายไปจากแผนที่ก็ง่ายนิดเดียว คืนอำนาจให้ชาวเผ่าและเอาคนจากพม่าเข้าไปช่วยชาวเผ่าเพื่อคานอำนาจกับลาวและม้ง ไม่เกินสิบปีลาวก็จะหายไปจากแผนที่โลก

46. Redbuffalo010

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เมืองเหนือบางส่วนต้องเป็นของพระเจ้ามูลแม้วแน่นอน

47. ไศเรนทรปัสถ์

ไศเรนทรปัสถ์ สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    34
    หมายถึงเมืองขี้ข้าของพม่าอย่างนั้นหรือ อันนั้นเป็นของกษัตริย์พม่าไม่ใช่ของเจ้ามูลเมือง

48. น้ำหวาน

น้ำหวาน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    79
    ใช่ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่า พวกที่ว่าการศึกษาไทยมันตกต่ำ หรือว่า เด็กไทยไม่เก่งภาษาอังกฤษนี้ มันพวกเสี้ยมหรือว่าพวกหากินทางการศึกษา

49. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    นักการเมืองของแต่ละประเทศยุแย่ ยิ่งพักหลังมีคนไทยบางส่วนอยากแยกประเทศด้วยแล้ว บางคนก็มีปม อย่างเรียกพวกเดียวกันว่าลาวด้วยกันแต่พอคนถิ่นอื่นเรียกลาวบ้างจะกลายเป็นคำดูถูกทันทีทั้งที่เขาไม่ได้ดูถูกอะไรเลยก็มี

50. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    เกรียนประเทศไหนก็มีครับ

Share This Page