ในเมื่อคนไทยไม่ล่าแม่มด ฯร่านฯ เลยล่าแม่มดให้ดูซะเอง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 17 ต.ค. 2016

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  2. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    ตอนนี้เห็นแต่เรื่องตลก ที่ร่านพร้อมใจกันเชื่อและแชร์แบบไม่ต้องหาที่มา เช่น ขับมอเตอร์ไซต์เจอตบกลางสี่แยกเพราะใส่แจ็คเก็ตสีอื่น , นั่งรถเมล์โดนตบเพราะใส่หูฟังฟังเพลง, ขับรถสีแดงไปเติมน้ำมันเกือบโดนตบ บลาๆๆ

4. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    Kittitouch Chaiprasith

จ่านิวออกมาเล่าเรื่องทำนองว่าขึ้นรถไฟฟ้า
    ขนาดใส่เสื้อดำแต่ปักด้วยด้ายแดง ยังโดน
    "มนุษย์ป้า" (รักในหลวงจนเสียสติ) มาระราน

คำถามคือ เค้าคิดว่าคนไทยโง่มากเลยหรือ?
    เค้าคิดว่าคนในสังคมไทยเชื่อนิยายที่เค้าเล่า?
    เค้าคิดว่าคนอื่นในสังคมไม่ได้ออกจากบ้านช่อง
    จนไม่รุ้เลยหรือว่าสภาพนอกบ้านเป็นอย่างไร??
    ----------------------------

- วันก่อนผมขอรูปสภาพบรรยากาศบ้านเมือง
    จากเพื่อนๆ ซึ่งได้รับความช่วยเหลือจากหลายท่าน
    ก็ขอเอาสภาพทั่วไปในเมือง มาให้ดูกันสักนิดนะครับ
    คนปกติทั่วไปในสังคม เค้าไม่ได้มานั่งบ้าเรื่องสีเสื้อ
    (จะมีบ้างก็เป็นส่วนน้อยมากๆ) ไม่ว่างานพระราชพิธี
    หรือตามห้างสรรพสินค้า ตลาด ถนนหนทางทั่วไป
    เราก็ยังเห็นคนใส่เสื้อสี ปะปนกับคนแต่งขาว-ดำ

- ครั้นเมื่อกลับมามองในโลกออนไลน์แล้ว
    ดูเหมือนว่ามีคนกลุ่มหนึ่งจะพยายามปั่นกระแส
    ให้คนทะเลาะกัน โดยอุปโลกตัวละครมาสร้างเรื่อง
    หรือประเภท #เล่านิทาน แล้วแชร์ต่อกันไปจนเหมือน
    จนสังคมในโลกออนไลน์เป็นเหมือนพวกอุปทานหมู่

(เค้าเล่า คนนั้นบอกว่า คนนี้บอกว่า คนใกล้ตัวบอกว่า
    เพื่อนเล่าว่า เพื่อนเล่า คนที่ทำงานเล่าว่า บลาๆๆ....)

ตกลงเราจะอยู่กันแบบนี้จริงๆ ใช่ไหมครับ???
    อยู่กันแบบให้คนบางกลุ่มที่คิดว่าสังคมไทยนั้นโง่
    พอที่จะให้หลอกได้ จากการสร้างเรื่อง สร้างอวตาร
    มาปั่นกระแส แสดงความเห็นแรงๆ ให้คนเกลียดกัน

หรือเราควรเตือนสติตัวเองให้ไม่ตกเป็นเหยื่อคนเหล่านี้?

Tohchida, เสียของ, cantona004 และอีก 5 คน ถูกใจ
  5. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ร่านกับเผาไทยต้องทำงานหนักขึ้นนะครับ

แผนโหน 6 ตุลาฯ เพื่อจุดประเด็นเผาบ้านเผาเมืองรอบสามก็เป็นหมันไปแล้ว

แถมถามคนไทยวันนี้ว่าอยากได้ใครเป็นนายกฯหลังเลือกตั้ง คำตอบยิ่งแสลงใจร่านและเผาไทย

อีกหน่อยอาจต้องอ้างอนุสัญญาไซเตสมาปกป้องร่านและเผาไทย ให้อยู่กับสัตว์ประเภทใกล้สูญพันธุ์

Huligan, Kupb, เสียของ และอีก 5 คน ถูกใจ
  6. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
  7. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

8. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    พี่นายพลฯ ตอบที่ผมถามด้วยครับ....

Huligan และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  9. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    วิธีการไหม่ของพวกนี้สร้างเพจสร้างเฟชสร้างช่องยูทูปแม้กระทั้งเวบ
    หลอกให้คนไปติดตามกดไลค์กดแชร์ แต่ถ้าเฉลัยวใจสักนิดเขาไปดูหรือโพสต์เก่าๆ
    แม้กระทั้งสมาชิกของมันก็คนกลุ่มเดิมๆพวกเดิมๆ
    สงสารแต่พวกที่ชอบกดถูกใจกดติดตามจะโดนร่างแหถูกสอดส่องไปด้วย
    แต่ทำไงได้บางคนก็ชอบโพสต์ชอบกดไลค์กดแชร์จนเป็นนิสัย
    โดยไม่รู้เบื้องลึกเบื้องหลังหรือประวัติของคนพวกนี้ก็แล้วแต่เอาที่สบายใจแล้วกัน

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ในเฟซบุ๊ค เราเรียกพวก"โง่ตามกระแส"

11. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คนที่มีอคติกับเบื้องสูง สันดรานก็เป็นไปเช่นเดิมตามนั้น
    เก็บเบอร์โทรสายด่วนสุขภาพจิตไว้ใช้เองเถอะ คนชอบตัดแปะ ;)

12. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  13. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081

5555

เก็บไว้โทรฯเองเถอะตัดแปะ

แต่เบอร์นี้เขาน่าจะพูดไทยนะ เขาจะเข้าใจเอ็งหรือเปล่า

14. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ห่วยตูน
    วันก่อนเตือนเรื่อง สติ ระวังการยั่วยุ
    มาวันนี้เห็นแชร์กันสองเรื่อง
    -
    1 คลิปป้าคนนึง (มีข้อมูลเพิ่มเติมว่า สติไม่ดี) นั่งด่าสถาบันบนรถเมล์ จนคนบนรถทนไม่ไหว เรียกตำรวจมาเชิญลงจากรถ ป้าแกลงไปก็ยิ้มร่าสะใจ แล้วโดนเจ๊ที่ยืนรออยู่ตบไปเต็มปาก ต่อหน้าตำรวจซะตรงนั้น

2 เจ๊คนนึงใส่แดงทั้งชุด ไปนั่งลงนามถวายความอาลัย สงสัยแค่นี้ยังกลัวไม่มีเรื่อง ก็เลยมาแต่งหน้า ทาปาก ทำผม ตรงนั้นซะเลย ดีที่ไม่มีใครไปยุ่งด้วย
    -
    ที่ผมเตือนบนหน้าเพจ ตั้งแต่สองสามวันก่อน ก็เพราะงี้แหล่ะครับ มีคนพยายามสร้างสถานการณ์ให้คนไทยทะเลาะกันอยู่ อย่าหลงตกไปเป็นเครื่องมือ เพราะ มีคนรอถ่ายคลิป ถ่ายภาพ เอามาประโคมบนโซเชียลมีเดียอยู่ตลอดเวลา
    -
    เคสแรก โดนตบปากไปเต็มๆดอกนึง ดีที่โดนแค่นั้น ถ้าคนบนรถเมล์พร้อมใจกันรุมทำร้าย คงดูไม่จืด ภาพออกไปจะกลายเป็นผลเสียต่อคนรักสถาบันแค่ไหน
    -
    อดทน อดกลั้น มีสติ ครับ
    เจออะไรแบบนี้ แจ้งตำรวจให้ไปจัดการนะครับ
    อย่าตกเป็นเครื่องมือของผู้ไม่หวังดีต่อชาตินะ

-
    คนพวกนี้ เขาน่าสงสารครับ
    ไม่รู้จักความรักแบบคนไทยทั่วไป
    ไม่รู้จักความสุขเมื่อได้ระลึกถึงในหลวง
    สิ่งที่ควรทำคือ แผ่เมตตาให้เขาเลิกหลงผิด
    -
    ด้วยความห่วงใย

...........................................................
    พอเริ่มมีกระแสตีกลับว่า สร้างแม่มดเอง ผมกำลังคิดว่ากลุ่มร่านในกระลาต้องหาวิธีทำให้ภาพปรากฎออกมาให้ได้ คงจะจริงเสียแล้ว ตั้งสติกันให้ดีครับ โดยเฉพาะในระยะนี้

15. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ไม่แปลกใจหากจะมีคนสร้างแม่มดเอง ยำแม่มดเอง แล้วถ่ายคลิปเผยแพร่

สังหารมวลชนตัวเองเพื่อเอาศพไปแห่ ยังเคยทำมาแล้ว

gaiser, temp, Kupb และอีก 3 คน ถูกใจ
  16. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    จะไปเอาอะไรกะเดรัจฉานเสื้อแดงในบอร์ดนี้ละครับ
    ตั้งแต่ไอ้แม้วเดรัจฉานตัวพ่อ ที่พยายามหาคนตายตอนที่ชุมนุมสมัยมาร์คครั้งแรก แต่ก็ไม่เจอจนหน้าแตกไปรอบนึงแล้ว มาถึงตอนนี้ก็พยายามหาเหยิ่อให้พวกเหี้ยเสิ้อแดงได้กัดไดัแทะในสื่อโซเชียลครับ สันดานเสิ้อแดงพวกนี้ มันเดรัจฉานครับ แค่อาศัยท้องแม่คนมาเกิดในแผ่นดินไทยเท่านั้น

เสียของ likes this.
  17. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    "คนพูดโกหก ไม่ทำชั่วอื่น ไม่มี".

เสียของ likes this.
  18. apirat

apirat สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    11 Apr 2016
    คะแนนถูกใจ:
    19
  19. ชายน้ำ

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    gaiser และ เสียของ ถูกใจ.
  20. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    มันมีคนบางกลุ่มพยายามจะสร้างสถานะการณ์
    ช่วงนี้ใครจะทำอะไรที่ใหนเมื่อไหร่ต้องคิดก่อนเพราะสถานะการณ์มันเปราะบางง่าย
    ต่อการยั่วยุทางอารมภ์ มีแกนนำบางคนของมันพูดถึงวิธีการหลายๆอย่าง
    ข่าวแบบนี้ข่าวกรองเขาก็จะมีวอร์รูมอยู่คงไม่น่าพลาดที่จะรับรู้มันมีทั้งข่าวจริงและข่าวลวงห่วงแต่ว่า
    ถ้าวอร์รูมวิเคราะห์สถานะการณ์ช้าวิเคราะห์ผิดทางมันจะไปคนละเรื่องคนละอย่าง
    ฝ่ายตำรวจเขาทำอย่างเดียวตอนนี้คอยเกาะตามกระแสไปเรื่อยๆ
    ทหารยังงงๆจะเอายังไงแรงไปคนก็จะหาว่าบ้าอำนาจใช้อำนาจฟุ่มเฟือย
    ถ้าไม่ทำอะไรเลยเหตุการณ์ก็อาจจะบานปลาย

ทั้งนี้ทั้งนั้นคงหวังพึ่งได้แต่ทีมฉก.เท่านั้นแต่กำลังน้อยคงวิ่งทั่วประเทศไม่ไหวอีกเหมือนเดิม
    ท้ายสุดณ.เวลานี้ก็ต้องใช้เจ้าหน้าที่ในพื้นที่ปราบผู้มีอิทธิพลไปเรื่อยๆเพื่อเป็นการป้องปรามไปซักระยะหนึ่ง
    ส่วนประชาชนก็ต้องคอยเป็นหูเป็นตา ไม่ทำตัวให้ตกเป็นเหยื่อ ไม่สร้างภาระเงื่อนไขที่มีอยู่แล้วเพิ่มขึ้นอีกโดยไม่จำเป็น

Last edited: 18 ต.ค. 2016
    suraphan07 และ เสียของ ถูกใจ.
  21. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

ยาก ทางร่านเขารู้ว่าจี้ยังไงถึงเดือด เหมือน6ตุลาที่ร่านคอมมิวนิสต์โดนทุบนั่นแหละ

22. ParaDon

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    คนบางประเภทก็มีความสูขบนความเจ็บปวด
    พูดง่ายๆเหมือนพวกป่วยทางจิต
    อยากให้มีคนมามอบความเจ็บปวดทางร่างกายให้
    เลยพยายามทำทุกวิธีทางเพื่อให้ได้มันมา
    เหมือนพวกหมิ่นฯสุดท้ายคนพวกนี้
    ก็ต้องได้รับสิ่งที่พวกมันต้องการไม่งั้นมันไม่ยอมเลิกเชื่อ

23. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    โปรดใช้สติ กับเฟสฯนี้กันหน่อยน่ะครัช...:wait:
    Screen Shot 2016-10-18 at 14.27.53.png
    เห็นมานานแล้ว...อ้อมไปแอ้มมา...โพสต์ว่ากระทบชิ่งสถาบันฯ มาโดยตลอด
    ช่วงนี้ทำเป็นเปลี่ยนสี เปลี่ยนปก คงกลัวเจอคนที่ "ควบคุมสติ" ไม่ได้แหง๋ๆ...:wait:

Screen Shot 2016-10-18 at 14.33.05.png
    ภาพหน้าปกเก่า ของมันผมเซฟไว้
    เห็นเพราะเป็นบรรยากาศช่วงนี้ เลยไม่อยากนำมาลงให้ดูกัน...
    เกรงหลายๆคน จะคุมสติไม่อยู่...:finger:

ตอนนั้นแจ้ง ICT ไป 3-4 ครั้ง มันก็ไม่มีอะไรดีขึ้น...
    ถ้าจะไล่กันจริงๆ...สมาชิกของเฟสฯนี้ จำนวนมาก
    ก็เป็นไอ้พวกจ้องล้มเจ้ากันทั้งนั้น...:envy:

ดูเอาแล้วกัน ที่พวกมัน โพสต์ๆกัน...

Screen Shot 2016-10-18 at 14.38.33.png

24. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ส่วนตัวไม่ค่อยสนใจติดตามข่าวแชร์ๆกันมาเท่าไหร่ครับ
    ส่วนมากมักรู้ไม่จริง ข่าวป้าที่โดนตบก็เตลิดไปไกลแล้ว ที่แน่ๆคนตบผิดเต็มๆ แต่คนถูกตบ พูดจริงหรือเปล่า ? มีการแชร์ว่า คนพูดสติไม่ดี พูดเรื่องจักรๆวงศ์
    ก่อนหน้ามีความพยายามบอกว่าคนที่รักชาติ รักในหลวง ขาดสติ ถ้าไม่ตั้งสติกันให้ดี เราจะเป็นอย่างที่ พวกมัน ตั้งใจให้เป็น

ปู่ยง และ Tohchida ถูกใจ.
  25. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ควรมีสติ ไม่ควรทำแบบนี้ เลย ..... สลิ่มว่าไง

26. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ก็ทำในสิ่งที่ควรทำครับ กับฝ่ายที่คิดว่าไม่ควรทำเคยคิดว่าควรทำอะไรบ้างครับ เห็นแต่พอมีคนทำก็เอามาใช้ประโยชน์ ตั้งแต่ 6 ตุลา 19 มาแล้ว ตบมือข้างเดียวไม่ดังครับ ถ้าไม่มีคนที่เรียกตัวเองว่า "อาจารย์" ฝังหัวความคิดเด็กๆเพื่อประโยชน์ของพวกตัวเอง คนอย่างอั้ม หรือคนอื่นๆจะเกิดขึ้นมั๊ย? แล้วจะมีใครโกรธแค้นมั๊ย?

27. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมย่อมมาจากเหตุ ร่านอื่นๆเขารู้ว่าควรปลอมตัว แต่ร่านตัวนี้อยากสร้างผลงานเลยลงทุนเอาร่างจริงมาให้คนกระทืบ ดูมันโพสวอนโดนตีนซะก่อน

ไม่รักไม่ว่า ก็เงียบๆไปสิ จะมาโพสกวนเพื่อ?

28. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
  29. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
  30. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    อีเวรหมิ่นสถาบัน นี่เป็นพวกเดียวกับจ่านิว
    จ่านิว เป็นพวกเดียวกับนปช
    นปช เป็นสาขาของพรรคเผาไทย
    เผาไทย เป็นขี้ข้าของเดรัจฉานตระกูลกินที่วัด
    สรุป ไอ้แก๊งค์เผาประเทศไทยกับไอ้จัญไรกินที่วัด เป็นพวกหมิ่นสถาบัน

31. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    อย่าชี้โพรงให้เหี้ยครับ
    เสื้อแดงเหี้ยๆในนี้ยิ่งเยอะอยู่

ชายน้ำ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  32. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    งานถนัดร่าน เอารูปปลอมมาสมัครเฟสแล้วไปโพสให้เจ้าของรูปเดือนร้อน

อู๋ คาลบี้ และ Tohchida ถูกใจ.
  33. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ล่าเอง แถมมโนมั่วๆ ความรู้ด้าน IP มันมีมั่งมั๊ยเนี้ย

กดกี่ครั้่งพิกัดมันไม่เหมือนเดิมหรอก แม่งไปมโนว่าเป็นเขตทหาร โครตขำ

มีปัญญาแค่กด F5 ชัดๆ ความรู้ด้านคอมมันคงมีแค่นั่นแหละ F555555555555555

http://checkip.thaiware.com/?ip=+49.49.243.43

Last edited: 19 ต.ค. 2016
    Anduril likes this.
  34. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ประกาศยุติล่าแม่มด...แล้วครับ สงสัยเจอตอ.............

35. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ยุติเพราะมันโง่ครับ ไม่ใช้เจอตอ เก่งสุดก็ F5:clap:

36. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ถ้าใช้ผ่านมือถือเนี่ย ip อยู่กรุงเทพ ตัวอยู่จังหวัดไหนไม่รู้ 555 แถม ip เดียวใช้กันกี่คนก็ไม่รู้

37. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้ครับ
    แต่ลองเอา ไอพีที่เป็นเหยื่อ ไปเช็คตามลิ้งค์ ได้สถานที่สายไหมแฮะ

38. นอกคอก

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ทุกวันนี้แทบจะไม่มีใครได้ใช้ ip จริง ยกเว้นองค์กรเก่าๆอย่างกระทรวง มหาวิทยาลัย เป็นต้น หรือคิดง่ายๆถ้าผมไปต่อ wi-fi ร้านกาแฟ ip ก็เป็นของร้านกาแฟ แล้วจะไปทุบร้านเค้าเหรอ?

Last edited: 20 ต.ค. 2016
  39. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ชอบข้อ11ครับ

ถ้าผมจะมองว่า เจตนา หรือความพยายามที่จะยัดเยียด ข้อกล่าวหา"ล่าแม่มด"ให้กับผู้ที่"รักในหลวง"โดยไม่แยกแยะ นั่นคือการใส่ความกล่าวหาว่าผู้อื่นเป็นแม่มด นี่ต่างหากคือการล่าแม่มดที่แท้จริง

อู๋ คาลบี้ และ Huligan ถูกใจ.
  40. Huligan

Huligan สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 ต.ค. 2016
    คะแนนถูกใจ:
    170
    หาขวาจัดตัวจริงไม่ได้ เลยต้องสร้าง"ขวาเทียม"ขึ้นมาเอง
    เพื่อให้เป็นไปตามสมมติฐานควายๆของพวกตัวเอง :wait::wait:

Share This Page