ในที่สุดน้าเชก็บันลุอุดมการณ์อีกหนึ่งเรื่อง...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เช Neverdie, 20 Jul 2015

1. เช Neverdie

เช Neverdie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ที่สุดก็ผลักดันจนสำเร็จ... บันลุอุดมการณ์ไปอีกหนึ่งเรื่องครับ

ต่อจากนี้ไป ใครที่สันดานเป็นอ้ายขี้โกง - อีขี้โกง มาตั้งแต่กำเนิด

โทษสูงสุดคือ "ประหารชีวิต" ตามกฏหมาย ปปช. ใหม่นะครับ

หนาว!มีผลแล้ว กม.'ป.ป.ช.' จนท.รัฐ'ทุจริต'โทษประหาร | เดลินิวส์
    „หนาว!มีผลแล้ว กม.'ป.ป.ช.' จนท.รัฐ'ทุจริต'โทษประหาร“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/politics/334350

งานนี้น้าเชฟินฝุดๆ อิอิอิ....

ขอบคุณครับลุงตู่

Last edited: 20 Jul 2015
  2. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ต้องถามว่าในความเป็นจริง ศาลจะกล้าสั่งลงโทษประหารหรือถึงจะผิดจริงก็เถอะ เป็นผมผมไม่กล้าครับ อาจจะเพราะผมไม่ชอบโทษประหารอยู่แล้วด้วย :worried:

3. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ถ้าไม่ทำอย่างนี้ อีกหน่อยประเทศเราก็คงเทียบได้ระดับเดียวกับ ซิบบับเว อูกานดา ระวันด้า โรมาเนีย ฯลฯ ชัวร์ครับ
    แต่ถ้าทำแบบนี้ แล้วตุลาการท่านกล้าๆหน่อย ให้เหมือนระบบประหารชีวิตของจีน ไม่เกินห้าปีนับจากนี้ ระบบสังคมของเราจะไปยืนระดับเดียวกับ เยอรมัน ฝรั่งเศส เดนมาร์ค ฯลฯ และล้ำหน้าสหรัฐแน่นอน ภายในไม่เกินห้าปีนับจากนี้ครับ มาคอยยลกัน

อิอิอิ... ฟินฝุดๆ ..:D:D:D

ปู่ยง, หนูอ้อย, architeer และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    การสั่งประหารให้เกิดขึ้นหรือไม่คงต้องดูหลายอย่าง แต่ท่แน่ ๆ ข้าราชการหลายคน

คงต้องคิดหนักเพราะฐานความผิดเพิ่มขึ้น และมีสัญญาณบ่งบอกว่าเอาจริง แต่ต้องดูกันต่อไป

คิดไปคิดมาก็ดีเหมือนกันผมว่าคงมีปลาใหญ่ทะลึ่งขึ้นเหนือน้ำให้จับได้อีกหลายตัว :giggle:

ปู่ยง, Anduril และ เช Neverdie ถูกใจ
  5. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    ยังไม่สุดน้าเช ต้องให้ออกกฎ ยื่นแบบภาษีเงินได้เปรียบเทียบกับ ยื่นบัญชีทรัพย์สิน ถ้า ยื่นภาษี เงินได้น้อย ทรัพย์สินเพิ่มเยอะ ชี้แจงไม่ได้ ยึด และจับยัดคุกให้หมด

kokkai, Annekun, AlbertEinsteins และอีก 7 คน ถูกใจ
  6. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    แต่หากว่ามีเพื่อนสมาชิกร่วมอุดมการณ์ท่านใดมีความเห็นคัดค้านมาตรการนี้ ก็ได้โปรดชี้ให้ผมดูหน่อยนะครับว่ายังมีปัญหาอะไรในประเทศนี้บ้าง ที่ไม่ได้มีสาเหตุรากเหง้าของปัญหามาจากปัญหาการทุจริตคอร์รัปชั่นโดยเจ้าหน้าที่รัฐ ผมอยากเห็นครับ

AlbertEinsteins, ปู่ยง, Roilee Panmile และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    อันนี้ในกฏหมาย ปปช.มีอยู่แล้วครับ งานนี้พวก อบต. อบจ. ขี้ครอก สุนัขขี้เรื้อนที่แอบแฝงตัวมาทำมาหาแดรกในวงราชการ ต้องแจ้งบัญชีทั้งสองอย่างตามกฏหมายใหม่ครับ

อีกนิดนึง ตามกฏหมาย ปปช.ใหม่นี้ เจ้าหน้าที่ ปปช.พกปืนได้ เข้าจับกุมก็ได้ด้วยครับ

kokkai, สับปรับ, ปู่ยง และอีก 4 คน ถูกใจ
  8. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    แถม...

กฏหมายใหม่ที่เพิ่มโทษประหารชีวิตนี้ คดีจะไม่มีหมดอายุความครับ...

หมายความว่าไง..

ก็หมายความว่างานนี้สงสัยว่าน้าแม้วของผม คงจะต้องหนีหัวซุกหัวซุนไปตลอดชีวิตแน่ๆครับ งานนี้ ....

9. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ยิ่งถ้า กม.ใหม่ผ่านได้ เรื่องยกเลิกเอกสิทธิ์คุ้มครอง สส. สว. และตัดสิทธิ์ ผู้ถูกถอดถอน ต้องคดี ห้ามลงเลือกตั้งได้นี่ สุดยอดครับ
    เห็นนักการเมืองดิ้นกันน่าดู น่าจะถาม ปชช.อย่างเราเนอะว่า เห็นด้วยหรือเปล่า ;)

10. foyfon

foyfon สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    174
    เห็น นายกเทศ นายก อบต แถวๆบ้านปลดหนี้กันคนละหลายๆล้าน แถมรวยขึ้นกันทุกคน แบบนี้จะตามเอาผิดได้ไหมครับ

อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  11. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    เอาจริงๆนะครับ ถ้าเรื่องเอกสิทธิ์คุ้มครอง สส. สว.ถูกยกเลิกเมื่อไหร่ ผมรับประกันว่าจะไม่เห็นพวกสุนัขขี้เรื้อนนักการเมืองหน้าเดิมๆอีกเลย เอาเข้าจริงในบันดานักการเมืองที่มีอยู่ อาจจะเหลือแค่คุณอภิสิทธิ์แค่คนเดียว

ยังมีระบอบการเมืองการปกครองที่ไหนอัปรีย์จันไรเท่านี้อีก จ่ายเงินเพื่อเข้าไปโกง โกงเสร็จมีเอกสิทธิ์คุ้มครอง นี่แหละที่ผมเรียกไอ้ระบอบเหี้ยๆนี้ว่า "ระบอบประชาธิไตยเลื่อนลอยหมาเช็ดแม่ของพวกสุนัขขี้เรื้อน"

อาวุโสโอเค, Annekun, temp และอีก 4 คน ถูกใจ
  12. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    น่าจะออกกฎหมาย ตัดสิทธิ์คนที่ซื้อสิทธิ์ ขายเสียง ห้ามใช้สิทธิ์ในการลงเลือกตั้งและมีสิทธิ์เลือกตั้งตลอดชีวิตด้วย ก็จะดีมากๆ

kokkai, อาวุโสโอเค, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  13. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ตอนนี้ได้ยินแว่วๆว่าพวกนักการเมืองกาสรขี้เรื้อนกับนักการเมืองสุนัขขี้เรื้อนกำลังโวยวายกันเรื่องแจ้งบัญชีทรัพย์สิน-หนี้สินเป็นเท็จ โดนตัดสิทธิ์ตลอดชีวิตครับ

แค่นี้น้าเชก็ฟินได้เป็นวันๆแล้วครับ อิอิอิ ...

14. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    จริงครับ เอกสิทธิ์นักการเมือง ผมเห็นด้วยให้ยกเลิกให้หมด เว้นแต่อยู่ขณะปฏิบัติหน้าที่ โดยไม่มีความเกี่ยวข้องกับประชาชนอื่น

เช่น เดินทางด้วยรถส่วนตัว อนุญาตให้ขี้ข้าหมอบ คุกเข่ารับใช้แทบเท้าได้
    แต่นอกรถ ถนนที่ใช่ร่วมกับคนอื่นๆ ห้ามมีรถตำรวจนำ ห้างมีช่อง vip
    เครื่องบินฟรีไม่ได้ อยากหรูหรา ต้องจ่ายค่าเฟิร์สคลาสเอง
    กฏหมายทุกข้อ ในฐานะนักการเมือง ผู้มีสิทธิ์บัญญัติหรือสร้างกฏหมายเหล่านั้นได้ด้วยตัวเอง
    ดังนั้น การลงโทษด้วยกฏหมาย ต้องคูณสองไปทุกข้อ เพราะออกกฏเอง ต้องรับผิดชอบมากกว่าคนอื่น

การเดินทางดูงาน ห้ามมีลุกเมียมาเกี่ยวข้อง อยากไป ก็จ่ายเอง
    ไม่มีบำนาญ เพราะไม่ใช่ข้าราชการประจำ เป็นแต่เพียงลูกจ้างชั่วคราวของประชาชน

ทำผิด ถึงขั้นถึงชั้นศาล ต้องระงับการทำงาน หยุดการจ่ายเงินเดือน จนกว่าจะมีการพิสูจน์ทราบผ่านไป
    จึงจะได้เงินเดือนคืนย้อนหลังได้

เอาแม่งตั้งแต่ สส หางแถว ถึงระดับนายกไปเลย

15. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    อีกหน่อย....

อ้ายพวกสุนัขขี้เรื้อน - อีพวกสุนัขขี้เรื้อน ที่กระมิดกระเมี้ยนออกมาคัดค้านโทษประหารนี้ แบบไม่ค่อยเต้มปากเท่าไหร่นั้น มรึงไม่รับรู้สภาพปัญหาของประเทศนี้เลย เช้าชามเย็นชาม โดยเฉพาะ อ้าย - อี สนุขขี้เรื้อนที่ออกมาบอกว่ากฏหมายนี้แรงไป แปลว่ามรึงขี้เรื้อนเต็มตัว

ผมฟันธงว่า อ้าย - อี พวกนี้นี่แหละทุจริตขี้โกงตัวพ่อ ทุจริตขี้โกงตัวแม่ น่าจะลากอ้าย - อี พวกนี้มาเชือดไก่ให้สุนัขขี้เรื้อนทั้งหลายได้ดูเป็นตัวอย่าง

เริ่มด้วยกระบวนการล่อซื้อเป็นลำดับถัดไป ได้ตัวแล้ว ทีนี้ก็ลากมันมาตัดหัวไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่าง

16. conservative

conservative อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    250
    กลัวว่า ประชาธิปไตยกลับมา แล้วก็เกิดการแก้ กฎหมาย ตอนตีสามตี่สี่อีกน่ะสิครับ

17. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ไม่ต้องห่วงครับ วันข้างหน้าถ้ามีพวกนักการเมืองสุนัขขี้เรื้อนออกมาแก้กฏหมายนี้ตอนดึกๆ ก็เท่ากับมันสารภาพออกมาเองว่ามันเป็นคนทุจริตคอร์รัปชั่น แบบนี้ประหารชีวิตได้ทันทีโดยไม่ต้องรอให้ศาลมีคำพิพากษาครับ

Gop, kokkai, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  18. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    คร่าวๆ ตามกฏหมายเดิม ถ้าทรัพย์แปรสภาพไปเป็นอย่างอื่นแล้วจะไม่มีมาตรการไปตามเอาคืน หรือตามเอาคืนได้ยากมาก แต่ตามกฏหมายใหม่ สมมุติว่าทรัพยืที่ได้จากการทุจริตเป็นเงินสดแล้วถูกแปรสภาพโดยนำไปซื้อที่ดิน ปปช.ก็จะตามไปยึดที่ดินผืนนั้นได้ด้วยครับ ประมาณนี้ตามที่ผมเข้าใจ

อาวุโสโอเค และ foyfon ถูกใจ.
  19. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    อีกเหตุผลนึงที่สะใจมากๆก็คือข้อความที่บัญญัติใว้ในกฏหมายว่า "เจ้าหน้าที่รัฐ เจ้าหน้าที่รัฐต่างประเทศ เจ้าหน้าที่องค์การระหว่างประเทศ" อันนี้แหละมันสะใจจริงๆ วันข้างหน้าถ้าไอ้แยงกี้หรืออ้ายพวกเจ๊กในรัฐสิงคโปรมันใช้คนของมันมาจ่ายสินบนให้พวกสุนัขขี้เรื้อนในวงราชการของเรา ทีนี้เราก็ไปลากตัวมันมาขึ้นศาลไทยได้ ได้เห็นกฏหมายไทยสั่งยิงเป้าอธิบดีในหน่วยงานของอเมริกัน หรือสั่งประหารชิวิตรัฐมนตรีสิงคโปร์ข้อหาให้สินบนแก่สุนัขขี้เรื้อนที่แอบแฝงตัวในวงราชการของไทยได้ซะที

kokkai, อาวุโสโอเค, temp และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมก็ไม่เห็นด้วยเรื่องประหาร แต่อยากเปลี่ยนเป็นริบทรัพย์10เท่าของที่โกง และคดีไม่มีอายุความ รวมทั้งห้ามรอลงอาญา

21. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    แต่เรา ต้องไม่ลืมนะครับ ว่าเป็นดาบสองคม หรือกฎหมายในมือใคร
    ก็เปรียบเหมือนอาวุธหละครับ อยู่ในมือคนดี บ้านเมืองสงบสุข
    แต่ถ้าอยู่ในมือคนชั่ว แม้แต่อาวุธ ยังเอาไปอาบยาพิษ เพิ่มอีก

กฎหมายโบราณสมัย ฟันคอริบเรือน หรือ ประหารเจ็ดชั่วโคตร บางครั้งก็เป็นภัยกับคนดี
    เมื่อถูกกลั่นแกล้ง และกล่าวหา ในหนังละคร มีสอนใจเยอะแยะ

กลัวเหลือเกินครับ ว่าจะตกไปอยู่ในมือบางพวก เหมือนที่เคยเป็นมา
    ปัจจุบัน สังคมฟอนเฟะ นับถือกันที่เงินตรา ใช้จับจ่ายซื้อได้เกือบหมดทุกอย่างแล้ว

ต้องไม่ลืมว่า ทุกอย่างมีขั้นตอน ถ้าอำนาจอยู่ในมือ คนไม่ดี คงถูกแทรกแซงแน่ครับ
    ดูกรณี ตัวอย่างการถอดยศ ทักษิณ กล้ามั้ยครับ มีใครกล้า ???
    เพราะองค์กรต่างๆ ถูกครอบงำหมดแล้ว

22. Words of the Buddha

Words of the Buddha อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,860
    :rolleyes: ไม่คัดค้านขอรับ แต่ประเด็นไม่น่าจะเกี่ยวแค่เพิ่มโทษให้สูงขึ้น...

... ที่ผ่านมาโทษติดคุก ยึดทรัพย์ บลาๆ... ปวศ. เกือบร้อยปี ปชต.แบบไทยๆ โกงแดร๊กกันทุกยุคทุกสมัย ปชช.รู้ แต่รัฐฯแม่มไม่รู้รึไง... จับแม่มได้กี่ตัว? กระพ๊มว่าประเด็นมันอยู่ที่ผู้มีอำนาจรับผิดชอบ และกระบวนการที่ต้องรวบรัดและรวดเร็วกว่านี้มากกว่านะขอรับ

Anduril, อาวุโสโอเค, เช Neverdie และอีก 1 คน ถูกใจ.
  23. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ดัน

เช Neverdie likes this.
  24. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    กฎหมายเข้ม คนบังคับใช้ตามกฎหมายก็ต้องเข้มด้วย
    ให้มันรู้บ้างว่าเงินที่โกงคนอื่นมันเป็นของร้อน ครอบครองไปชีวิตก็ไม่มีความสุข

อาวุโสโอเค และ เช Neverdie ถูกใจ.
  25. Abraxas

Abraxas สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    20 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    80
    ถามเพื่อนที่เป็นพัสดุเค้าบอกไม่สนใจ เพราะยังไงก็มีช่องทาง(โกง)

อีกอย่างพวกที่มาประมูลงานก็มีแต่ขาประจำทั้งนั้น

เวรกกรรม

ปู่ยง, เช Neverdie, Anduril และอีก 4 คน ถูกใจ
  26. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    วันพลาดมันต้องมี เชื่อว่าส่วนใหญ่เลื่อยขากันเองเพราะผลประโยชน์ไม่ลงตัว
    ส่วนใหญ่แล้วตัวเล็กมักรับกรรม เพราะตัวใหญ่กินไร้ร่องรอยไม่ให้มีหลักฐานมัด
    แต่ถ้าเชื่อเรื่องบาป บุญ คุณ โทษ ทำเลวกรรมติดจรวด ตามทันในชาตินี้
    บางทีไม่เกิดกับตัว แต่ไพล่ไปเกิดกับลูกหลาน
    ไม่ก็บั่นทอนเกิดกับสุขภาพเห็นอัมพฤกษ์อัมพาตกันไม่น้อย

เช Neverdie, Anduril, อาวุโสโอเค และอีก 2 คน ถูกใจ
  27. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    เห็นอาจารย์วิชา มหาคุณ บอกว่า ตอนนี้รัฐบาลเผด็จการของพวกนายพล ได้เพิ่มอัตรากำลัง สายเลือดใหม่ ส่งมาให้ ปปช. เต็มที่(หลายร้อยนาย ทั้งจากฝ่ายกฏหมาย ฝ่ายปฏิบัติการ ฯลฯ) จากก่อนนี้ที่เคยขอจากรัฐบาลในระบอบประชาธิปไตยเลื่อนลอยหมาเช็ดแม่ โคดแม่พวกรัฐบาลสุนัขขี้เรื้อนในระบอบประชาธิปไตยของพวกกาสรแดงมันส่งมาเพิ่มให้คราวละไม่กี่สิบคน คราวนี้มาพร้อมงบประมาณเพื่อการกวาดล้างการทุจริต งานนี้ไอ้พวกขี้โกงมันได้สะอื้นแน่ครับ

ปู่ยง, kokkai, conservative และอีก 6 คน ถูกใจ
  28. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ปัญหารากเหง้ามาจากเทพทักษิณ
    ผมแพ้ไม่ได้
    ถ้าผมไม่มีความสุข
    ก็อย่าหวังว่าคนไทยจะมีความสุข

29. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    มันจะ ฟิน เกินไปไหม :( :( :rofl: :rofl:

เช Neverdie และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  30. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    อ้าย-อี ไพร่ขี้เรื้อนจอมโกง ยังไงมันก็เป็นอ้าย-อี ไพร่ขี้เรื้อนจอมโกงอยู่วันยันค่ำครับ เหมือนสุนัขขี้เรื้อน ยังไงมันก็เป็นสุนัขขี้เรื้อนอยู่วันยันค่ำ แต่ที่ผมคาดหวังจากมาตรการนี้ก็คือป้องกันไม่ให้คนดีๆต้องหลุดไปเป็นอ้าย-อีไพร่ขี้เรื้อนจอมโกงเพราะคนรอบข้างมันเป็นขี้เรื้อนจอมโกงกันหมด เมื่อคนดีๆไม่หลุดไปเป็นอ้าย-อีขี้โกง อ้าย-อีขี้โกงมันก็จะเริ่มหนักใจ เพราไม่รู้ว่าคนดีๆที่ไม่หลุดไปเป็นอ้าย-อีขี้โกงพวกนี้ เขาจะกลับมามอบความตายให้ด้วยโทษประหารชีวิตเมื่อไดยามได สนุกครับงานนี้ อิอิอิ .. ฟินต่อ ...

31. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    นมัสการครับหลวงพี่....

ก็อย่างที่หลวงพี่เห็นตลอดมานะครับว่าโยมทุ่มเทผลักดันเรื่องนี้มานมนานแค่ไหน วันนี้สมใจโยมแล้ว ขอโยมฟินเวอร์ๆหน่อยนะครับ นมัสการ ....

อิอิอิ

32. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    อ่านผ่านๆว่า มีการแก้กฎหมายให้รวดเร็วขึ้นแล้ว ระยะเวลาจนสรุปฟ้องไม่นานเกิน 1 ปีนะครับ ไว้จะลองหาลิ้งค์มาประกอบ :)

Words of the Buddha, อาวุโสโอเค, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  33. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เรื่อง งบประมาณ
    นายสรรเสริญ ระบุด้วยว่า ที่ผ่านมาสำนักงาน ป.ป.ช. ได้ตั้งคำขอเฉลี่ยปีงบประมาณละ 1,935 ล้านบาท และได้รับการจัดสรรเฉลี่ยเป็นเงิน 1,068 ล้านบาท คิดเป็น 55.19 เปอร์เซ็นต์ ของงบประมาณคำขอ เป็นที่น่าสังเกตว่าสำนักงาน ป.ป.ช. มักได้รับการจัดสรรงบประมาณเกิน 50 เปอร์เซ็นต์เพียงเล็กน้อย จึงจำเป็นที่สำนักงาน ป.ป.ช. ต้องทบทวนอย่างจริงจังเพื่อให้การขับเคลื่อนยุทธศาสตร์ชาติฯ ระยะที่ 2 เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพว่า สาเหตุใดงบประมาณที่ได้รับการจัดสรรจึงน้อยกว่าคำขอค่อนข้างมาก ซึ่งสาเหตุสำคัญอาจเกี่ยวข้องกับการวิเคราะห์คำขอของสำนักงาน ป.ป.ช. ที่ผลกระทบจากการดำเนินโครงการตามที่สำนักงาน ป.ป.ช. เสนอมีผลต่อภาพรวมไม่มากเท่าที่ควร หรือการดำเนินโครงการปราศจากทิศทางที่แน่นอน ส่งผลให้ไม่ได้รับการตอบรับจากรัฐบาลเท่าที่ควร
    http://www.isranews.org/isranews-news/item/32948-sansern_888_01.html
    ..............................................................................
    รู้สึกว่า ยุคยิ่งลักษณ์ถูกตัดงบเหลือ 300 ล้านบาทมั้งครับ ไม่แน่ใจนะครับ

หนูอ้อย และ เช Neverdie ถูกใจ.
  34. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    หลักกฎหมาย ไม่มีผลย้อนหลังที่เป็นโทษต่อจำเลยไม่ใช่หรือครับ

เช Neverdie และ bookmarks ถูกใจ.
  35. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ในแง่รายระเอียดนะครับ...

คดีที่ศาลตัดสินก่อนมีกฏหมายนี้ แน่นอน จะไปเอาผิดย้อนหลังไม่ได้ ถ้าหนีคำพิพากษาไปพอหมดอายุความก็กลับมาใหม่ได้ อันนี้ไม่ว่ากัน (คดีที่ดินรัชดาของน้าแม้ว เป็นต้น ก็อย่างที่เห็นกัน น้าแม้วแกแพลนว่ารอให้หมดอายุความ แล้วแกจะกลับมาใหม่)

แต่คดีที่ศาลยังไม่ได้มีคำพิพากษา หรือที่กำลังจะมีคำพิพากษา อันอยู่ในกรอบของกฏหมายใหม่เต็มๆ ถ้าหากว่าจำเลยหลบหนี เมื่อมีคำพิพากษาออกมาแล้ว (คดีปล่อยกู้แบ็งค์กรุงไทยโดยทุจริตของน้าแม้ว เป็นต้น) ทีนี้ต้องหนีไปชั่วชีวิตครับ ไม่ได้กลับมาผุดมาเกิดอีกเลย ตายทั้งเป็นชัดๆครับ

เรื่องนี้ก็ทำเอาผมฟินยาวไปอีกเรื่อง อิอิอิ..

kokkai likes this.
  36. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    แปลกจังเลยนะครับ ฝ่ายผู้อยากเป็นประชาติ๊บไตย ไม่เห็นออกมาดีใจ สนับสนุนเลย มีแต่ฝ่ายที่ชอบเอาปืนกดหัวที่ออกมาสนับสนุน ออกมาดีใจกันถ้วนหน้า หรือว่าประชาติ๊บไตยแต่ปาก แต่ใจชอบคอร์รัปชั่น

37. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ประชาติ้บตัย ในความหมายของพวกกาสรแดง หมายถึงความมีอิสระเสรีภาพในการโกงการทุจริตทุกรูปแบบ ตัวอย่างเช่นการเข้าปล้นร้านเซเว่นกลางวันแสกๆในช่วงการชุมนุมของเหล่ากาสรแดงของน้าแม้วเป็นต้น

ดังนั้น การมีกฏหมายประหารชีวิตในคดีทุจริต ย่อมเป็นที่เข้าใจของเหล่ากาสรแดงได้ว่านี่คือไม่เป็นประชาติ้บไตย (เพราะตูไม่สามารถปล้นหรือโกงได้โดยอิสระเสรี)

เมื่อเป็นดั่งนี้ย่อมเป็นที่เข้าใจกันได้โดยทั่วไปว่าบันดาเหล่ากาสรแดงต้องไม่มีความสุขกับกฏหมายนี้แน่ๆครับ

38. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    ผมว่ามันฝ่ายประชาธิปตังค์ มากกว่า :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

39. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ที่ผมฟินยาวตามคุณเชฯไม่ได้ เพราะตีความการย้อนหลังไม่เหมือนคุณเชฯ
    คือผมเข้าใจว่าคดีที่เกิดก่อนกฎหมายนี้มีผลบังคับใช้ จะเอากฎหมายนี้มาใช้เพื่อให้โทษเพิ่มแก่จำเลยไม่ได้
    คดีของแม้วไม่ว่าฟ้องไปแล้วตัดสินแล้ว หรือยังไม่ฟ้อง หรือฟ้องแล้วแต่ยังไม่ตัดสิน
    ล้วนเป็นเหตุการณ์ที่เกิดก่อนกฎหมายนี้ออกมาทั้งสิ้น
    ผมจึงตีความว่าจะย้อนเพิ่มโทษให้แม้วไม่ได้ ยกเว้นแม้วทำผิดคดีใหม่หลังกฎหมายนี้มีผลบังคับใช้

http://www.laslaws.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538722841&Ntype=2

ไม่รู้ว่าผมตีความผิดไปหรือปล่าว อิ....อิ....จริงๆอยากฟินยาวเหมือนคุณเชฯ :(

40. เช Neverdie

สมัคร:
    5 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,938
    ที่จริงแล้วก็ถูกครับ แต่ประเด็นใหญ่ผมไม่ได้มองที่อ้ายเชี่ยแม้วตัวเดียว จุดใหญ่ใจความก็คือปกป้องคนดี คนซื่อสัตย์สุจริต ไม่ให้ต้องตกไปเป็นสุนัขขี้เรื้อน เมื่อคนรอบข้างบางส่วนกลายเป็นสุนัขขี้เรื้อนไปแล้ว จะได้มีความยับยั้งชั่งใจมากขึ้นครับ

41. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    งบประมาณ ของ ปปช แต่ละปี 1200 กว่าล้านครับ ยุคยิ่งลักษณ์ก็ไม่สามารถตัดได้

แต่การดำเนินการของ ปปช ยุคยิ่งลักษณ์ ลำบากกว่าปกติ เช่นเดียวกับศาล เพราะโดน

สมุนบริวารยกพลมาล้อมทำให้ไม่เป็นอันต้องทำงานกัน

อู๋ คาลบี้, kokkai, เช Neverdie และอีก 1 คน ถูกใจ.

Share This Page