ใครบอกได้บ้างว่า ทำไมโลกเราจึงได้เป็นแบบนี้?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 22 Jan 2016

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เกือบทุกประเทศในโลกใบนี้ ไม่ว่าจะปกครองโดยระบอบใด
    จะมีคนรวยอยู่กระจุกนิดเดียว แต่มีคนจนอยู่เยอะแยะมากมาย
    ช่องว่างตรงนี้ ยิ่งเวลาผ่านไป ก็ยิ่งถ่างออกมากยิ่งขึ้น
    และที่น่าแปลกใจยิ่งกว่านั้นคือ
    คนรวยมหาศาลระดับต้นๆของโลก กลับเป็นคนในประเทศที่ปกครองโดยระบอบประชาธิปไตย
    ที่ทุกคนเชื่อว่าเป็นระบอบการปกครองที่ดีที่สุด
    --------------------------------------------------------------------------------------
    http://www.posttoday.com/world/news/411024

2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ความเห็นแก่ตัวของมนุษย์

Anduril, อาวุโสโอเค, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    โลภ

อาวุโสโอเค, kokkai และ Alamos ถูกใจ
  4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เจอคนแบบนี้ ในโลกแบบนี้ แย่มากครับ
    ปล. เล่นซักหน่อยกลัวตกเทรนด์

5. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คนนิยมด่าตัวเอง มีตั้งแต่นักการเมืองลงมา ... ไม่ต้องแปลกใจ
    วาทกรรมที่บอกว่าสังคมดัดจริต ก็ไม่เคยพ้นตัวเอง
    ไม่ใช่เตือนตัวเองนะ แต่ประจานพฤติกรรมที่ตัวเองทำเอง

อาวุโสโอเค, kokkai และ Alamos ถูกใจ
  6. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ประเทศพวกเขาไม่มีนายกปราบโกงรึเปล่าครับถึงเป็นแบบนั้น :rolleyes:

Alamos, kokkai, JSN และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    งั้นก็ยอมรับซินะครับว่านายกคนปัจจุบันดีกว่าที่คุณคิด
    ไงครับ ไม่คิดจะตอบคำถามผมกระทู้ที่แล้วหรือครับ

8. IndyDekdee

IndyDekdee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    382
    คนกลาง..ตอบได้ฉลาดมากครับ 1 ไลค์เลย.

9. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    สงสัยใช่ครับ เพราะประเทศนี้มี พวกโกงถึงกำลังดิ้นพราดๆๆๆ เอาประชาชนมาเป็นตัวประกันอีกไงครับ

stormtrooper, ปู่ยง, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    บางทีก็อดคิดไม่ได้ว่า คงมีกติกาบางอย่าง ของสังคมมนุษย์ที่ผิดพลาดอยู่
    และไม่เคยได้รับการแก้ไข
    จึงทำให้เกิดการเหลื่อมล้ำได้มากขนาดนี้ :cry:

11. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มันจะยิ่งเลวร้ายขึ้นเมื่อ AI มา:sweating:

บรรษัทข้ามชาติอยากลดต้นทุนอยู่แล้ว ถ้ามีAI รับรองเขาใช้แน่นอน

Alamos likes this.
  12. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ที่น่ากลัวคือ มันเป็นภัยเงียบ มนุษย์เลยไม่รู้สึกต่อต้าน เหมือนรู้สึกต่อต้านพวกเชื้อโรคหรืออาวุธร้ายแรง

Alamos likes this.
  13. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    มีขี้ข้าเยอะ ผิดถูกหลับหูหลับตาได้
    โง่

14. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    โลภ เห็นแก่ได้ ไม่แบ่งปัน

ฟักแม้ว และ kokkai ถูกใจ.
  15. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    กิเลสครับ ธุรกิจใดก็ตาม ที่ทำมาหากินกับกิเลส มองเห็นจุดอ่อนที่เป็นกิเลสของมนุษย์ ธุรกิจนั้นก็จะร่ำรวย เช่น
    - อินเตอร์เน็ตที่เราใช้ ความเร็วก็เพียงพอแล้วสำหรับการใช้งานทั่วไป แต่กิเลสคนต้องการให้เร็วขึ้นไปอีก ความพอดีจึงถูกมองข้าม
    - มนุษย์ ต้องการบุญ ต้องการขึ้นสวรรค์ชั้น7 จึงต้องทำบุญเยอะๆ ทำกับเจ้าลัทธิ องค์กรหลอกเงินทำบุญจึงเกิดขึ้น ร่ำรวยไปตามๆกัน
    โป้งๆๆชิตังเมๆๆ รวยๆๆๆ สาธุ
    - ร้านอาหารบุฟเฟ่ แสดงให้เห็นถึงธุรกิจที่หลอกล่อกิเลสของคนชัดเจนที่สุด กินกันจนท้องแตก เพื่อให้คุ้มที่สุด

เยอะแยะตาแป๊ะครับ ถ้าอิงกับกิเลสคน ทำอะไรก็รวยครับ ที่สำคัญคือคนเราก็ปล่อยให้กิเลสครอบงำจนเกินพอดี เงินก็เลยไหลออกจากคนที่อยู่กับกิเลส ไปเข้ากระเป๋าคนที่มองเห็นกิเลสของเรา บ้านเราแม้วก็มองเห็นกิเลสจุดนี้ของคนไทย เลยหยิบเอามาใช้ มาล่อให้คนไทยเสพติดจนถอนตัวไม่ขึ้น เราถึงติดหล่มจนถึงทุกวันนี้ไงครับ

16. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    โปรแกรมบอล เสาร์-อาทิตย์นี้

วันเสาร์, 23 มกราคม 2016
    พรีเมียร์ลีก
    19:45 นอริช ซิตี้ vs ลิเวอร์พูล
    22:00 แมนเชสเต้อ ยูไนเต็ด vs เซาแธมป์ตั้น
    AFC Championship U23
    20:30 เกาหลีใต้ vs จอร์แดน
    23:30 UAE vs อิรัก
    ลาลีก้า
    22:00 มาลาก้า vs บาร์เซโลน่า
    ลีกเอิง
    23:00 ปารีส แซงแชแมง vs อองเชร์

วันอาทิตย์, 24 มกราคม 2016
    กัลโช่เซเรียอา
    เอ็มโปลี vs เอซี มิลาน
    อินเตอร์ มิลาน vs คะปิ เอฟซี 1909
    พรีเมียร์ลีก
    เวสต์แฮมยูไนเต็ด vs แมนเชสเต้อซิตี้

17. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    รอให้ทำมะกลายเปิดครบ 10,000 สาขาทั่วโลก
    แล้วโลกเราจะดีขึ้นเองครับ

kokkai likes this.
  18. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    หรือจริงๆแล้ว ไม่ว่าเผ่าพันธุ์มนุษย์ จะเป็นสัตว์ที่ฉลาดที่สุด
    สร้างกฏเกณฑ์ สร้างระเบียบ สร้างศาสนาขึ้นมามากมาย เพื่อให้เกิดความยุติธรรมในสังคมมนุษย์มากที่สุด
    แต่เราก็ยังหนีกฏแห่งธรรมชาติไม่ได้
    "ผู้เข้มแข็งเท่านั้น ถึงจะอยู่รอด"
    "คนโง่ย่อมเป็นเหยื่อของคนฉลาด"

Alamos และ กีรเต้ ถูกใจ.
  19. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    " ธรรมมะไม่กลับมา โลกาจะวินาศ"

Alamos และ กีรเต้ ถูกใจ.
  20. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    นโยบายหาเสียงของพรรคการเมืองแบบฉาบฉวย เลี้ยงไข้ความยากจน เลยขายได้ไงครับ

Alamos และ kokkai ถูกใจ.
  21. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    62คนแรก บางทีต้องดูดีๆนะครับ บางครั้งเป็นแค่มูลค่าในสินทรัพย์เสี่ยง เช่นพวกหุ้น

อย่าง มาร์กเจ้าของเพสบุ๊คมีหุ้นมูลค่า 1.6ล้านล้านบาท(เกือบเท่างบประมาณประจำปีประเทศไทย)

แต่ถามว่าถ้าเขาขายหุ้นทั้งหมด จะได้เงินเท่านี้มั๊ย? ซึ่งถ้าคิดตามหลักการแล้ว ผมว่าถ้าเขาขายทิ้่งจริงๆมูลค่าหุ้นที่ขายได้ลดลงเกินครึ่งแน่นอน

แต่คนส่วนใหญ่ในโลกไม่ได้เล่นหุ้น ดังนั่นทรัพย์สินส่วนมากจะเป็นในรูปที่ดิน เงินสด มากกกว่า

Anduril, Alamos, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  22. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ความเป็นจริงคือคนมีเงินและอำนาจหยิบมือเดียวเท่านั้นที่ครองโลก ไม่ว่าจะในระบอบการปกครองแบบไหนก็ตาม

ดูจะชัดเจนในระบอบการปกครองแบบอำนาจเบ็ดเสร็จ แต่ในระบอบเสรีประชาธิปไตยก็ไม่ได้แตกต่างจากระบอบเผด็จการเลย

ระบอบเสรีประชาธิปไตยเสียอีกที่ทำให้คนสำคัญผิดว่าตนมีอำนาจควบคุมทุกสิ่งทุกอย่างโดยผ่านการออกเสียงเลือกตั้ง

เป็นเรื่องลวงโลกครับ เพราะโครงสร้างทางกฏหมายยังเอื้อคนรวยไม่เปลี่ยนแปลง อัตราการถือครองทรัพย์สินจึงยังกระจุกตัวอยู่ในคนกลุ่มเดิม

แถมยังมั่นคงยิ่งขึ้นด้วยซ้ำ

Anduril, Alamos, kokkai และอีก 2 คน ถูกใจ
  23. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    จะว่าไปแล้วมันก็เป็นธรรมดาของโลกครับ สมัยโบราณก็มีนามเศรษฐีเป็นที่เลื่องลือว่าทรัพย์มหาศาลมากมาย

เช่นในสมัยพุทธกาลก็ปรากฏนามหลายท่านเช่น อนาถบิณฑิกะเศรษฐี ผู้ซื้อสวนเจ้าเชตุ จากพระเจ้าปเสนทิโกศล

ร่ำรวยมหาศาล ทุกวันนี้ที่โลกวุ่นวายเพราะบางคนในกลุ่มผู้ร่ำรวยเหล่านี้กลับไม่มีสำนึกของการแบ่งปัน กลับใช้

อำนาจเงินแห่งตนกอบโกยให้มากที่สุด จึงทำให้โครงสร้างของภาวะการเป็นอยู่ของคนบนพื้นโลกนี้บิดเบี้ยวไป

Anduril, temp, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  24. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    เป็นไปตามทฤษฎีพาเรโต้

25. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    กิน กาม เกียรติ

26. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    บอกตรงๆว่าไม่เคยได้ยินคำนี้ เลยลองหาในอากู๋
    เห็นว่าน่าสนใจดี เลยยกมาบางตอน
    ----------------------------------------------------------------------------------------
    3.การนำกฎ 80/20ไปใช้อย่างมีคุณธรรมจริยธรรม

คนรวยจำนวน 20 %ของคนทั้งประเทศและมีทรัพย์สินหรือก่อให้เกิด GDP รวมกันคิดเป็น 80 % ของทรัพย์สินหรือรายได้มวลรวมประชาชาติของคนทั้งประเทศ ….แต่ ถ้าเรายึดหลักเศรษฐศาสตร์เพียงอย่างเดียว(ไม่มีคุณธรรม,จริยธรรม) ไปให้ความ สำคัญและสนับสนุนธุรกิจของคนรวยเพียงอย่างเดียว ผลลัพธ์ จะออกมาเป็นตัวอย่างและ บทเรียนอย่างที่เราเคยเห็นในวิกฤติเศรษฐกิจฟองสบู่แตก ความเสียหายมากกว่า 80 % จึงมีสาเหตุมาจากสาเหตุจากกลุ่ม 20 % เท่านั้น

http://www.kwamru.com/27

Anduril likes this.

Share This Page