ใครที่ชอบความทันสมัย ขอเชิญอ่านหน่อยนะครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 12 พ.ย. 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    พอดีผมเป็นพวกโลว์เท็คฯ อ่านข่าวนี้ก็ไม่รู้สึกกลัวอะไร
    ***มือถือยังใช้รุ่นเก่าๆ เคยเอาไปลืมใว้ที่สนง.ขนส่ง อิ....อิ.....มีคนเก็บใว้ให้(ขาย 200ก็ไม่มีใครเอา)
    ***บัตรเครดิตยกเลิกหมดไม่เหลือสักใบ มีเงินก็ซื้อ ไม่มีก็ไม่ซื้อ
    ***ATMยกเลิกหมดเหลือใช้เท่าที่จำเป็นอยู่แค่ 2 แบ็งค์
    ------------------------------------------------------------------------------------------
    Oopz! งานนี้ไม่ใช่แฮ็กเกอร์จีนหรือเกาหลีเหนือ แต่เป็นฝีมือของชาวอเมริกันกับอิสราเอลที่แฮ็กและจารกรรมข้อมูลลูกค้ากว่า 100 ล้านรายจากธนาคารและสถาบันการเงินต่างๆของสหรัฐฯ
    --------------------------------------------------------------------------------------------
    วันที่ 11 พ.ย.58 สำนักข่าว RT news ของรัสเซียพาดหัวข่าวว่า "โลกใหม่ที่กล้าหาญของการแฮ็ก: รัฐบาลกลางฟ้อง 3 หนุ่มข้อหาจารกรรมข้อมูลจากประชาชน 100 ล้านราย" (‘Brave new world’ of hacking: Feds charge 3 men for stealing data from 100 million)

อัยการรัฐบาลกลางสหรัฐฯเรียกคดีนี้ว่า "การจารกรรมข้อมูลด้านการเงินที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์" เมื่อเปิดเผยการดำเนินคดีกับชายสามคนที่ศูนย์กลางขององค์กรด้านอาชญากรรมแฮ็กข้อมูลที่มีหลายสาขา ผู้ต้องหาต้องติดคุกหลายสิบปี ส่วนอีกคนยังลอยนวล (and one is still at-large)

"การก่ออาชญากรรมที่ถูกดำเนินคดีแสดงให้เห็นว่าเป็นความโลกใหม่ที่กล้าหาญของการแฮ็กข้อมูลเพื่อผลประโยชน์" Preet Bharara อัยการแมนฮัตตันของสหรัฐฯกล่าวในแถลงการเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา "มันไม่ใช่เพียงแค่การแฮ็กเพื่อนำไปจับจ่ายใช้สอยอย่างเร่งด่วนทั่วไป แต่เป็นการแฮ็กเพื่อสนับสนุนกลุ่มเครือข่ายการก่ออาชญากรรมที่หลากหลาย นี่เป็นการแฮ็กในรูปแบบของธุรกิจ"

หนูอ้อย, Alamos และ bookmarks ถูกใจ
  2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    จริงๆใครจะว่าผมระแวงเกินเหตุก็เถอะ แต่ไม่เคยคิดมีเลย บัตรเครดิต บัตรเงินสด หรือ e-banking ถึงชาวบ้านจะชอบยุว่าสะดวกก็เถอะ มีล้ำสุดแค่สมาร์ทโฟนของ wiko ราคา 4500 เพราะงานที่ทำบีบให้ต้องใช้ (ติดต่อและส่งข้อมูลทางline, ถ่ายรูป) อยากใช้แบบ 999 มากกว่า

3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    PwC เผยเทรนด์ดิจิตอลแบงก์กิ้งมาแรง แนะนายแบงก์ปรับสู่ ‘ออมนิ แชนแนล’ ตอบโจทย์ผู้บริโภค

กรุงเทพฯ, 27 กุมภาพันธ์ 2558 — PwC เผยผู้บริโภคทั่วโลกหันมาใช้บริการดิจิตอลแบงก์กิ้งเพิ่มขึ้น ขณะที่การใช้บริการผ่านสาขาจะลดลงอย่างเห็นได้ชัดในปี 59 แนะธุรกิจแบงก์ตื่นตัวรับเทรนด์นำรูปแบบการหลอมรวมทุกช่องทางบริการให้เป็นหนึ่ง (Omni-channel) มาปรับใช้ในการดำเนินธุรกิจ เพื่อยกระดับประสบการณ์ที่ดีให้กับลูกค้า ชี้แบงก์ในเอเชียแปซิฟิกผู้นำเทรนด์ดิจิตอลแบงก์กิ้ง ขณะที่แบงก์ไทยต่างให้ความสำคัญไม่แพ้กัน พร้อมแนะนำแบงก์พัฒนาระบบรักษาความปลอดภัยของข้อมูลสารสนเทศ (Cyber Security) ควบคู่กัน เพื่อป้องกันอาชญากรรมทางคอมพิวเตอร์ที่กำลังคุกคามธุรกิจ
    http://www.pwc.com/th/en/press-room/press-release/2015/new-release-27-02-2015-th.html

-----------------------------------------------------------------------------------------------------
    เรา(ผมเอง) คงต้องยอมเป็นคนล้าสมัยแล้วละซิ :cry:
    เพราะยังไงก็ไม่เชื่อว่า ระบบนี้จะป้องกันขโมยได้

ต้นหอม และ Alamos ถูกใจ.
  4. Strangerman

Strangerman อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    885
    ผมก็ไม่มีสักใบ บัตรเครดิตเนี่ย ^^' ไม่เคยคิดจะทำ

kokkai และ Alamos ถูกใจ.
  5. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    บัตรเครดิตนี้ ส่วนตัวก้อเลิกใช้ เหลือเฉพาะใช้ซื้อของสำหรับครอบครัวใบเดียว
    จะเลิก โทรฯบ้าน TOT ก้อติดที่คนแก่ใช้ เดือนละ2-3หน เมื่อไรจะปรับปรุงให้ทันสมัย เก็บเดือนละ 100.-นะ
    มือถือ เครื่องละ 1500.- +ค่าเติมเงิน(20.-฿ /30วัน) เติมไว้ 300.- ก้อใช้เป็นปี

bookmarks และ kokkai ถูกใจ.
  6. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สงสัยสมาชิกเวปนี้ ไม่ใว้ใจระบบดิจิตอลกันหลายคน :p

7. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    บัตรเครดิต ผมก็ไม่มีสักใบ เคยคิดจะทำเหมือนกันตอนatmกับสมุดบัญชีหาย เห็นมีใบโฆษณาktcผมเลยถามพนักงานว่าถ้าจะทำต้องทำอย่างไรบ้าง บอกผมมาประมาณ10เงื่อนไข แต่พอเห็นการหมุนเวียนของบัญชีผมถามมาคำเดียวพี่จะทำเลยไม่ค่ะ ผมเสียความรู้สึกไปแล้วก็เลยบอกว่าผมแค่ถามดูเฉยๆๆไม่คิดจะทำหรอก เอ้อสังคมเดี๋ยวนี้มันดูยากเค้าดูกันแค่ตัวเลขในบัญชีกับการแต่งตัว

8. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ของผมแรกๆเปิดบัญชี ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ พอหลังๆ ฝากบ่อยๆเข้า เจอคำตอบเดิมๆว่า ทำประกันมั้๊ยค่ะ

kokkai likes this.
  9. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตั้งกระทู้มาเพื่อฝากเตือน คนที่มีเงินในบัญชีเยอะๆนะครับ
    อิ...อิ...ส่วนของผมเองมีแค่นิดหน่อย แต่ก็รู้สึกเสียดาย ถ้ามันโดนโจรไฮเท็คขโมยไป :D

10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ไม่มี ไม่ใช้ อิ อิ

kokkai likes this.

Share This Page