ใครจะไปเที่ยว ญี่ปุ่น ควรอ่านครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Apichai, 15 May 2015

1. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042

ผมไปเที่ยวญี่ปุ่น กับ ภรรยา และ เพื่อนภรรยาร่วม มหาวิทยาลัย
    เป็น ทริป ในฝัน แต่ไปแล้ว น่าผิดหวัง
    ญี่ปุ่น เป็นประเทศน่าเที่ยว น่าศึกษา
    แต่ คนที่ไปด้วย ทำให้รู้สึก อับอาย แบบ ที่เขียนไว้ใน FB
    จนผมเอง ต้องแยกตัวเอง ออกห่าง ด้วยความรู้สึกว่า
    ไม่น่าจะเอาตัวเอง ในฐานะคนไทย มาอยู่ตรงนี้เลย

Bayonet และ โยธกา ถูกใจ.
  2. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ผมว่าไม่ใช่เฉพาะนักท่องเที่ยวไทย หรือ จีน แต่น่าจะมีอีกหลายประเทศที่เป็นแบบนี้
    อย่างชาวเวียตนามเองเค้าก็โจมตีคนของเค้าที่มาสร้างความอับอายในไทย ถึงขนาดภัตตาคารบางแห่งที่ให้บริการบุฟเฟต์ต้องขึ้นป้ายบอกให้ตักแต่พอทาน เป็นภาษาเวียตนาม
    นี่ขนาดในประเทศเค้านะครับ

3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ทุกสิ่งทุกอย่างมีดีมีไม่ดีผสมกันอยู่ ได้สิ่งดีมันก็ต้องติดสิ่งไม่ดีมาด้วย มีรายได้จากการท่องเที่ยวมันก็ต้องมีเรื่องเฟะๆมาบ้าง บริษัทนำเที่ยวต้องเป็นเจ้าภาพอบรมธรรมเนียมให้เข้าใจกัน แต่จะกล้ามั๊ยกับลูกค้า

4. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    ญี่ปุ่น เป็นเสือลำบาก
    เศรษฐกิจ ตกต่ำ เป็นสิบปี
    ยอมกล้ำกลืน ศักดิ์ศรี เปิดประเทศ แบบ ฟรีวีซ่า
    คนญี่ปุน ก็อดทนจริง ผู้นำว่าอะไร ก็ว่าตาม ไม่มีปริปาก

http://terrabkk.com/news/10-ข้อพึงรู้สำหรับการเดิ/

kengdragon และ ต้นหอม ถูกใจ.
  5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  6. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ก็จริงนะครับ
    เวลาเราจะไปเที่ยวที่ไหน เราจะหาข้อมูลกันหมด
    เพราะมีทั้งภาษาของที่นั่น, ภาษาอังกฤษ หรือกระทั่งภาษาไทยให้ได้อ่าน
    เรารู้หมด จะกินที่ไหนอร่อย กระเป๋าแบบนี้ซื้อร้านไหน เมืองไหน ถนนไหน
    นั่งรถสายอะไรไปร้านนั้นร้านนี้ ควรต่อราคาเท่าไหร่ ราคาเมืองไทยเท่าไหร่
    ถ้าไปเดือนนั้นเดือนนี้ ราคาจะถูกกว่าเดือนอื่นๆ
    เรารู้หมด

แต่เราแทบไม่เคยศึกษาวัฒนธรรมประเพณีอะไรของเขาเลย
    เว้นแต่ถ้ามันมีอะไรที่เป็นการแสดงโชว์

Bayonet, อู๋ คาลบี้, Apichai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ทำใจกลางๆ พึ่งกลับมาจาก Fukuoka ครับ ค่าใช้จ่าย ถูก กว่า HK ะและ Singapore มากครับ และ คากว่า ปีนี้ จะไป เมืองนี้อีกครับ

ตามร้านอาหาร ดังๆอก็มี เมนูไทย เต็มไปหมดเลยครับ

Last edited: 16 May 2015
  8. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    ผมก็กลับมาจาก fukuoka ไป 8 วันโอเคนะ เวลาไปต่างประเทศไม่ใช่คิดว่าเขาฟังเราไม่รู้เรื่องแล้วจะทำบ้าบออะไรก็ได้ มันไม่ใช่นะเวลาด่าเขาด่าประเทศเลยไม่ได้ด่าเราคนเดียว ไปกินบุฟเฟ่ปูมาก็สั่งทีละตัวไม่อิ่มก็สั่งเพิ่ม แถมราคาคิดเป็นเงินไทยแล้วไม่ได้แพงกว่าบ้านเราเลยละ

plunk likes this.

Share This Page