โอมมมเพี้ยงง...เรือดำนํ้าจงมาาา....

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย ควันหลง, 26 Dec 2014

1. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    บิ๊กป้อม ชงทัพเรือเสนอซื้อเรือดำน้ำ

รองนายกรัฐมนตรีเปิดการประชุมแผนความมั่นแห่งชาติทางทะเล ชงทัพเรือเสนอซื้อเรือดำน้ำ ระบุให้บูรณาการการทำงานร่วมกันทุกหน่วยงาน เตรียมให้กองทัพเรือเสนอซื้อเรือดำน้ำให้คณะรัฐมนตรีพิจารณา

วันที่ 26 ธ.ค. พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นประธานเปิดการประชุมเพื่อชี้แจงแผนความมั่นคงแห่งชาติทางทะเลปี 2558-2564 โดยนายอนุสิษฐ คุณากร เลขาธิการสภาความมั่นคงแห่งชาติ พลเรือเอกไกรสร จันทรสุวาณิชย์ ผู้บัญชาการทหารเรือ ร่วมงานด้วย

โดย พล.อ.ประวิตร กล่าวว่า การป้องกันและรักษาผลประโยชน์ของประเทศทางทะเลมีความสำคัญมาก โดยเฉพาะมูลค่าทางเศรษฐกิจ ที่จะมีแนวโน้มสูงขึ้นทุกวัน การเฝ้าระวังภัยคุกคาม อาทิ การลักลอบค้ามนุษย์ การลักลอบขนสินค้าหนีภาษี อาชญากรข้ามชาติ จึงจำเป็นต้องบูรณาการและสนธิกำลังของทุกภาคส่วน เพื่อร่วมกันช่วยแก้ไขปัญหา

ทั้งนี้ ในการรักษาความมั่นคงทางทะเล จำเป็นต้องมีเรือดำน้ำ เพื่อช่วยเฝ้าระวังในด้านความมั่นคง ซึ่งต้องรอสอบถามรายละเอียดจากผู้บัญชาการทหารเรือ หากเห็นว่าควรมีเรือดำน้ำก็สามารถเสนอให้ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีพิจารณาได้.

อ้างอิง : http://www.thairath.co.th/content/471369

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ลำเล็กๆ อานุภาพพอสมควร ไม่จำเป็นต้องใหญ่โต

3. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    อ่าวไทยน้ำมันตื้นนะครับ แค่ 70 เมตร เอง เรือดำน้ำจะมีประโยชน์มั้ย ต้องคิดให้ดีนะครับ เงินงบประมาณช่วงนี้มีความสำคัญมาก อย่าเห็นช้างขี้แล้วขี้ตามช้าง

4. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    แล้วฝั่งอันดามันล่ะคะ คือ อันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ แค่อยากรู้

5. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ตื้นๆนี่แหละครับ ที่หลบซ่อนสุดยอดของเรือดำนำเชียวหล่ะ เพราะโซนน่ามันจะสะท้อนกับพื้นทะเล แล้วแยกได้ลำบากว่าอันไหนเป้า อันไหนพื้นทะล ไม่นานมานี่เรือดำนำรัสเซียไปสอดแหนมที่อ่าวของสวีเดน สวีเดนระดมเรือเป็นร้อยๆลำออกตามหา แต่หายังไง ก็หาไม่เจอ

และที่สำคัญ เรือดำนํามันปฎิบัติการนอกประเทศได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องแล่นในอ่าวไทยอย่างเดียวสักหน่อยสักหน่อย

แล้วเวียดนามนับเป็นช้างมั้ยครับ :rock:

6. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    โอมมมเพี้ยงงๆๆๆ
    ซื้อฮ.ด้วยนะ เอาไป 500ลำเลย ก็เอาแบบธรรมดาๆชนิดที่ตก ยากมากกกกกกกกก
    ผมอนุมัติไปแล้ว
    ฮ.ตกทีเสื้อแดงมันเย้ย อายมัน
    แล้วยังมีว่ามันแอบอ้าง หาว่า........ยังงั้นยังงี้

7. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เราก็เคยมีเรือดำน้ำนี่ครับ ทำไมจะอยากมีอีกไม่ได้
    1. ร.ล.มัจฉาณุ ลำที่สอง
    pximg.gif2. ร.ล.วิรุณ
    pximg.gif3. ร.ล.สินสมุทร
    pximg.gif4. ร.ล.พลายชุมพล
    (ปล. เรือหลวงมัจฉาณุ ลำที่หนึ่ง เป็นเรือในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว)

8. สับปรับ

สับปรับ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    574
    เห็นด้วยครับ เอาเรือดำน้ำขนาดเล็กซักฝูง และศึกษาเผื่อประกอบเอง

9. Tad

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ผมออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้ชำนาญการอะไรหรอก แต่ออกความเห็นเพราะอยากจะรักษาผลประโยชน์ผลประโยชน์ประเทศชาติให้มากที่สุด ไม่อยากให้เอาเงินจำนวนสูงๆไปจ่ายสุรุ่ยสุร่ายในขณะที่คนจน รากหญ้าบ้านเรายังลำบากอีกมาก แต่ถ้าท่านมีเหตุผลที่ดี มีหลักฐานสนับสนุนว่าเราจำเป็นที่จะต้องมีเรือดำน้ำให้ได้ไม่งั้นประเทศจะไปไม่รอดก็สุดแล้วแต่ครับ

10. Wisary

Wisary อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    263
    70 เมตร นั่นคือค่าเฉลี่ย ไม่ใช่ทุกพื้นที่จะลึก 70 เมตรเท่ากันทั้งหมดนะครับ
    อีกทั้งพื้นที่ทางทะเลของประเทศเรามีประมาณ 350,000 ตารางกิโลเมตร การค้นหาเรือดำน้ำในพื้นที่ขนาดนี้
    ไม่ใช้เรื่องง่ายๆ เลยครับ อ่าวไทยที่ว่าตื้นๆ หากมีเรือดำน้ำเข้ามา ใช่ว่าขึ้นเครื่องบินไปแล้วจะมองลงมาด้วยตาเปล่าจะเห็นได้เสียที่ไหน
    มีไว้ขู่บ้างก็ดีครับ ไม่ใช่ให้เดินเข้ามาเคาะประตูบ้านได้โดยสะดวกแบบปัจจุบัน

หากติดตามข่าวจะเห็นว่า รอบบ้านเรา หลายๆ ประเทศก็สั่งซื้อเรือดำน้ำเข้าประจำการเป็นว่าเล่น หากมีกรณีพิพาทกันเขาเอาเรือดำน้ำเข้ามาปิดอ่าวสักลำสองลำ กว่าเราจะหาเจอ กองเรือของเราคงเสียหายหนักทีเดียว

ปู่ยง, kokkai, padd และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ปี สองปี ก่อน ก็มีเรือดำนำ้ของสหรัฐ ชั้น ลอสแอนเจลีส (นิวเคลียร์) เข้ามาจอดที่ท่าเรือสัตหีบ อยู่ สองครั้ง ครั้งละลำ ลองหาข้อมูลดู เพราะชั้น ลอส แอนเจลีส เป็นเรือดำน้ำขนาดใหญ่

12. Tad

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ขอทราบเหตุผลหน่อยครับ ว่าความจำเป็นที่เราต้องมีเรือดำน้ำให้ได้ (เมื่อคำนึงถึงความจำเป็นด้านอื่นที่เราจำเป็นต้องใช้งบประมาณอันเดียวกันนี้)

13. phat21

phat21 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    35
    ผมไม่ได้หวังให้เรือดํานํารบในอ่าวไทยหรอกผมหวังเรือดํานําออกปฏิบัติหน้าที่นอกอ่าวไทยได้ไปถึงมหาสมุทรแปซิฟิกและทะเลจีนใต้คอยรังหควานโจมตีเรือรบที่จ้องมาปิดล้อมอ่าวไทย

14. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    กองทัพเรือเรา ค่อนข้างอ่อนในการปราบเรือดำนนํ้า มีเรือฟริเกตปราบเรือดำนํ้าจริงๆแค่ 2 ลำ เป็นเรือชั้น Knox มือสองที่ค่อนข้างเก่าจากสรอ. แม้เราจะมีจุดแข็งที่มีเรือจักรี ที่สามารถใช้เป็นฐานในปฎิบัติการปราบเรือนํ้าดำนํ้าได้ดี แต่นับว่าเป็นเรื่องยาก สำหรับการตรวจหาเรือดำนํ้าจากเรือผิวนํ้า หรืออากาศยานอยู่ดี

ถ้ามองกำลังรบเพื่อนบ้านจะพบว่า เวียดนาม มีเรือดำนํ้าชั้น Kilo เข้าประจำการแล้ว 3 ลำ และกำลังสั่งอีก 3 ลำ รวมเป็น 6 ลำ พม่ามีแนวโน้มที่จะจัดหาในระยะเวลาอันใกล้นี้ ส่วนมาเลเซียมีเรือดำนํ้าชั้น Scorpion เข้าประจำการแล้ว 2 ลำ

และตราบใดที่ยังมีชาติมหาอำนาจมายุ่งวุ่นวายในภูมิภาคนี้ ความไม่แน่นอนในภูมิภาคนี้ ก็ยังมีอีกมากครับ

Last edited: 26 Dec 2014
  15. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ประชดป่ะเนี้ยย :rofl:

16. Tad

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ทุกอย่างที่เราทำแบบนั้นต้องมีค่าใช้จ่ายนะครับ ผมคิดว่าสูงด้วย ประเทศเล็กๆอย่างเราควรทำมั้ย

17. Tad

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    ขอบคุณครับที่ช่วยให้ความรู้

18. padd

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    http://atcloud.com/stories/21619
    เหตุการณ์ญี่ปุ่นยกพลขึ้นไทย
    ช่วงนี้ดูๆประเทศยักษ์ใหญ่ทั้งหลายแยกเขี้ยวเข้าใส่กันแล้ว น่าลุ้นระทึกว่าจะมีสงครามใหญ่หรือไม่
    ตอนสงครามโลกครั้งที่สอง ถ้าไทยเราเป็นอยู่ฝ่ายแพ้นี่ จะสาหัสแค่ไหนนะ

19. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อนุมัติไปนานแล้วนี่ เจ๊บอกมา:emo:

หรือจะเถียง
    --------------------------
    . น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ให้สัมภาษณ์ว่า "ในส่วนของเรือดำน้ำผ่านเรียบร้อยแล้วค่ะ ส่วนของแบล็กฮอว์กนั้นยังติดเรื่องของเทคนิคเรื่องของรายละเอียดราคาเท่านั้น ก็ให้ไปหารือกับทางด้านของสำนักงบฯ ใหม่ค่ะ" นายกฯ กล่าว
    -----------------------------

20. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ถ้าเป็นนายกหญิง ก็จะบอกว่า

ให้ทหารเรือเค้าเถอะค่ะ

21. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    แล้วเ เรือดันน้ำ ของปรูละค่ะ

22. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    บางคนอาจถามว่า จะเอาไว้รบกับใคร :)

23. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    การจะสร้างเรือดำน้ำ ไม่ยากครับ
    แต่ถ้าเอาแบบดำแล้วโผล่ขึ้นมาได้ ยากมาก

24. padd

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    นั่นสิคะ ประเทศเล็กๆอย่างเราใครจะนึกว่าจะได้รบ
    แต่สมัยร. 5 เรือรบหลวงก็ได้โชว์ฝีมือกับฝรั่งเศษ
    สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง เค้ารบกันตั้งไกล ยังเจอญี่ปุ่นยกพลขึ้นบกจนเกือบจะได้ไปอยู่กับฝ่ายแพ้สงคราม

ถ้าไม่มีโจรขโมย การล้อมรั้วก็ถือว่าสิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์ เช่นบ้านเรือนในอเมริกา แต่ในเมืองไทย ทุกบ้านมีรั้วรอบขอบชิด
    ขนาดนั้นยังโดนกันเป็นว่าเล่น :rofl: แต่ถึงอย่างไรก็น่าจะดีกว่าวัวหายแล้วค่อยมาคิดมั้งคะ เอ๊ะ หรือจะด่าดี ว่าทำไมไม่เตรียมตัวไว้ทั้งที่มีหน้าที่

25. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เวียตนามสั่งต่อเรือดำน้ำชั้น Varshavyanka (NATO เรียกว่า Kilo) จากรัสเซีย ทั้งหมด 6 ลำ ส่งมอบแล้ว 3 ลำ ขณะที่ลำที่ 4 กำลังอยู่ในขั้นทดสอบดำน้ำ เรือดำน้ำชั้นKilo มีความเร็วเรือสูงสุด 20 ไมล์ทะเล/ชม, ดำได้ลึก 300 ม. พร้อมลูกเรือ 52 นาย. ติดตั้งท่อปล่อยตอร์ปิโด 6 ท่อ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 533 mm, จากความสามารถในการพรางตัว ผู้เชี้ยวชาญของ NATO จึงเรียกเรือดำน้ำนี้ว่า "หลุมดำในมหาสมุทร"
    Screen Shot 2014-12-27 at 10.00.42 AM.png
    เรื่อดำน้ำลำที่ 4 ของเวียตนามที่กำลังอยู่ในขั้นทดสอบดำน้ำ

26. สับปรับ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ต่อให้พรางตัวดีแค่ไหน ผมเชื่อว่าคนไทยสามารถดักจับได้ ถ้ามีเรือต้นแบบไว้ศึกษา คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก

27. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ใครๆก็มีเรือดำน้ำ :(:(:(

ปี 1967, อินโดนีเซีย เป็นประเทศแรกในกลุ่มอาเซียนที่มีเรือดำน้ำชั้น Whiskey ของรัสเซียเข้าประจำการ ต่อมาปี 1978, อินโดนีเซียได้เปลี่ยนมาเป็นเรือดำน้ำเครื่องยนตร์ดีเซลของ เยอรมัน
    ปี 2012, กระทรวงกลาโหมอินโดนีเซียมีแผนเพิ่มเรือดำน้ำขึ้นเป็น 12 ลำภายในปี 2020 จำนวนเรือดำน้ำ 12 ลำนี้ คือจำนวนจำเป็นขั้นต่ำสุดในการปกป้องเส้นทางเดินเรือทะเลของอินโดนีเซีย
    ทั้งนี้อินโดนีเซียได้สั่งต่อเรือดำน้ำ U-209 จากเกาหลีใต้ จากบริษัท Daewoo Shipbuilding and Marine Engineering และ PT PAL Indonesia คาดว่าจะส่งมอบได้ในปี 2015-16
    ขณะเดียวกัน อินโดนีเซีย ยังมีแผนการจัดซื้อเรือดำน้ำเก่า ชั้น Kilo ของรัสเซีย ซึ่งเรือดำน้ำชั้นนี้สามารถติดตั้งขีปนาวุธความเร็วเหนือเสียง Yakhont หรือ Klub-S ขีปนาวุธซึ่งสามารถยิงจากใต้น้ำโจมตีเป้าหมายที่ห่างไกลได้ถึง 400 km. อีกทางเลือกหนึ่งคือการจัดซื้อเรือดำน้ำใหม่จากเกาหลีใต้ ซึ่งเรือดำน้ำใหม่นี้ มีความเหมาะสมกับท่าเทียบเรือที่มีอยู่ในปัจจุบันของอินโดนีเซีย

เดือน พ.ย.2013, สิงคโปร์ ได้แจ้งว่า สิงคโปร์ได้เซ็นสัญญาสั่งต่อเรือดำน้ำเครื่องยนตร์ดีเซลและติดตั้งระบบอากาศอิสระ (AIP)ชนิด 218SG จำนวน 2 ลำ จากบริษัท ThyssenKrupp Marine Systems เยอรมัน เพื่อทดแทนเรือดำน้ำรุ่นเก่าชั้น Challenger 4 ลำ และจะเข้าประจำการร่วมกับเรือดำน้ำชั้น Archer (เป็นเรือดำน้ำชั้น Vastergotland ของสวีเดน) ที่มีอยู่แล้วของสิงคโปร์ คาดว่าจะส่งมอบได้ในปี 2020

มาเลเซีย Malaysia ได้สั่งซื้อเรือดำน้ำ ชั้น Scorpene จากฝรั่งเศสเมื่อปี 2002 ได้ตั้งชื่อว่า RMN Tunku Abdul Rahman และ RMN Tun Abdul Razak และได้ทะยอยเข้าประจำการเมื่อปี 2007 และปี 2009 ในเดือน พ.ค.2012, มาเลเซียได้เซ็นสัญญาต่อเรือดำน้ำกู้ภัยจากสิงคโปร์

เดือน มิ.ย. 2013, พม่า ได้เจรจากับเจ้าหน้าที่ระดับสูงของรัสเซียเรื่องสั่งซื้อเรือดำน้ำชั้น Kilo จำนวน 2 ลำ พร้อมทั้งจัดส่งทหารเรือ 20 นาย เข้ารับการฝึก ณ ศูนย์ฝึกเรือดำน้ำ PNS Bahadur ที่ประเทศปากีสถาน

ส่วน ฟิลิปปินส์ hilippines, เรือดำน้ำยังคงเป็นแค่ความฝัน

28. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    เวียดนามกำลังมีข้อพิพาททางทะเลนะครับ อย่าลืม

29. เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    529
    ฟิลิปปินส์ไม่ต้องซื้อเองหรอก เกิดเรื่องอะไรเดี๋ยวพ่อมะกันช่วย

30. padd

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    อัยยะ สิงคโปร์ก็สั่งซื้อเรือดำน้ำด้วยเหรอเนี่ย

"ไทยนี้รักสงบ"

31. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แต่
    แต่ก็โดนวางทุ่นระเบิดดักไว้ได้นะครับ

สับปรับ likes this.
  32. สับปรับ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    574
    มาเมืองไทย ติดอวนปู อวนปลาได้ร้องกันบ้างหละ

33. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    แต่เราก็ไปดักเค้าได้เหมือนกันครับ ถ้าไม่มีเรือดำนํ้า เราจะทำไม่ได้ครับ

padd likes this.
  34. สับปรับ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    574
    เชื่อมั้ย....เรื่องทะเล คนไทยไม่แพ้ใคร แม้กระทั่งหอยอยู่ในดิน เอาไม้กระทุ้งดินยังรู้เลยว่าตัวเล็กหรือใหญ่ เอาหูแนบไม้พายยังรู้เลยว่าข้างล่างมีฝูงปลาอะไร กะอีแค่เรือดำน้ำ คนไทยได้ศึกษาซักพัก คร้านจะล่าเอามาทำปะการังเทียม

ปางนู, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  35. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ไปวางดักสุมสี่สุมห้าไม่ได้ครับ เพราะเดี๋ยวเรือสินค้าเราแล่นไปเองก็เหนี่ยวนำให้มันทำงานได้
    การวางทุ่นระเบิดนั้นหมายความว่า ฝ่ายวางต้องรู้ว่าเส้นทางไหนปลอดภัย แล้วให้เรือฝ่านตัวเองเดินในเส้นทางนั้น

36. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ทะเลบอลติคลึกแค่ 70 เมตร น้อยกว่าอ่าวไทยอีก
    เมื่อเดือนก่อน สวีเดน หนึ่งในเจ้าของเทคโนโลยีเรือดำน้ำที่เงียบที่สุดในโลก ยังโดนลองของมาแล้วจากเรือดำน้ำไม่ทราบสัญชาติ
    ระดมเรือรบและยานใต้น้ำทั้งประเทศมาค้นหาเรือดำน้ำไม่ทราบสัญชาติ สุดท้ายก็เหลว
    ข่าวนี้เป็นข่าวดังมากที่สุดในวงการทหารเมื่อเดือนที่แล้ว

kokkai และ padd ถูกใจ.
  37. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    เรือดำน้ำ มันไม่ใช่หอย มันไม่อยู่เฉยๆ ให้จับไงละ
    เรื่องเรือดำน้ำนะ ศึกษษมานานแล้ว เชิญอเมริกาเอาเรือดำน้ำนิวเคลียร์มาซ้อมด้วย
    ขนาดเรือดำน้ำนิวเคลียร์ขนาด 6000 ตัน และเสียงดังมากที่สุด (มากกว่าเรือดำน้ำดีเซล-ไฟฟ้าหลายเท่า) ไทยยังหาไม่พบ
    แถมที่น่าอายกว่านั้นคือ เรือดำน้ำแอบอยู่ใต้เรือที่ค้นหานั้นละ ถ่ายรูปมาเย้ยให้ดูด้วย

สับปรับ และ kokkai ถูกใจ.
  38. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    เรือดำน้ำในอาเซียน

39. สับปรับ

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    574
    ก้อมันไม่มีให้ศึกษานี่ครับ จะรู้ได้ไงว่าเคล็ดลับมันคืออะไร มันแพ้ทางอะไร ขนาดงูยังแพ้ตะขาบเลย

40. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    เค้าศึกษากันมาแล้วครับ เรือดำนํ้าแพ้เรือดำนํ้าด้วยกันครับ

สับปรับ likes this.
  41. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เรื่องวางทุ่น ไม่จำเป็นต้องเรือดำน้ำหรอกครับ เรือพิฆาตก็ได้ครับ
    เรื่องทุ่นระเบิดเนี่ย แน่นอนความเสี่ยงที่ฝ่ายเดียวกันจะโดนก็มีครับ แจ้งพิกัดให้เรือของเราทราบ ทุ่นระเบิดมันไม่เลือกหน้าครับ ในสงครามโลกครั้งที่ 1 เรือโรงพยาบาลที่ชื่อว่า Britannic ซึ่งเป็นเรือลำน้องของเรือ Titanic ชนทุ่นระเบิดจมนอกชายฝั่งกรีก
    ถ้าทำสงครามจริง เรือสินค้านี่แหละเป้าหมายเรือดำน้ำครับ
    แต่ผมก็เห็นด้วยว่าบ้านเราควรจะมีเรือดำน้ำประจำการสักทีครับ

42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จะบ้าเหรอครับ ถ้าไปควานหาในน่านน้ำสากล แล้วโจมตีเขา ได้เกิดสงครามจริงๆแน่ อยู่ดีไม่ว่าดีไปหาเรื่องเขา ที่พูดเนี่ยจะไปรบบนเรือดำน้ำมั้ย

43. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    เรื่องทุ่นระเบิดนี่ ไปวางในบ้านเขาดีกว่าแยะครับ แต่มันต้องแอบเข้าไปครับ ถ้าเราลอบไปวางดักฝ่ายตรงข้ามได้ มันจะหนวงเหนี่ยวการใช้ทะเลของฝ่ายตรงข้ามได้ เพราะเขาต้องเคลียร์ทุ่นระเบิดก่อน

สงครามยุคใหม่ เรือดำนํ้าจะถูกใช้เป็นกำลังรบที่เข้าไล่ล่ากองเรือผิวนํ้า และเรือดำนํ้าของข้าศึก ก็ได้ครับ เพราะเทคโนโลยีพัฒนาไปจากยุค WWII มากทั้งการติดต่อสื่อสาร การติดตามกองเรือฝั่งตรงข้าม ทำได้ดีกว่าแต่ก่อนมาก ไม่ต้องไปแล่นดักเพื่อฟลุ๊ค เหมือนสมัย WWII

Last edited: 30 Dec 2014
  44. Ricebeanoil

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    การวางทุ่นระเบิด มันวางได้หลายวิธีครับ จากเรือดำน้ำก็ได้ เรือผิวน้ำก็ได้ เครื่องบินก็ได้
    แต่ถ้าวางในเขตทะเลของตัวเองจะวางแบบไหนก็ได้ แต่ถ้าไปวางในเขตคนอื่นก็อีกเรื่องหนึ่ง
    ถ้าไม่มีเรือดำน้ำ จะไปวางในเขตคนอื่นมันก็เสี่ยงที่จะโดนตรวจพบแล้วโดนสวนกลับได้
    สมมุติเครื่องบินหรือเรือผิวน้ำไปวาง ในสถานการณ์สงครามต้องมีการเปิดเรดาห์อยู่ตลอด การโดนตรวจเจอก็มีโอกาสสูง
    แต่เมื่ออยู่ใต้น้ำ ไม่มีเรดาห์มาตรวจจับ การวางทุ่นระเบิดย่อมทำได้ง่ายกว่ามาก
    ไปดูการวางทุ่นจากเรือผิวน้ำกัน

45. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
  46. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    เห็นพี่ทหารๆ เค้าบอกว่าซื้อจีนแบบถูกๆ แล้วเอามาก็อปทำเอง ที่ผ่านๆมา
    ไทยเราก็ก๊อป ปืน ปืนใหญ่ ไปหลายกระบอกแล้ว ส่วนแบบซื้อมาใช้ประจำ
    เลือกรัสเซีย ไม่ก็ในกลุ่มนาโต้ครับ

แต่เรือดำน้ำ???? เอ้าเชื่อมั่นกันหน่อยดิ

47. Solid Snake

Solid Snake อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,225
    ต้องดูสเปคกับของแถมก่อน ถ้ามีการถ่ายทอดเทคโนโลยีก็น่าสน

48. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    อย่าได้คิดไปแตะของจีนแดง ยังจำเรือลาดตระเวนที่เอามาสมัยเชาวลิตได้ไหมครับ

49. ควันหลง

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    เท่าที่ทราบปืนใหญ่ไม่มีนะครับ เคยซื้อจากจีนมาใช้ แต่เก็บไว้สำรองสงครามไปหมดแล้ว

ตอนนี้ขนาดเรือฟรีเกต เรายังต่อเองไม่ได้เลย ดีที่สุดเราทำ คือเรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง ซึ่งเครื่องไม้เครื่องมือยังไม่พร้อมดีเลยครับ ด้วยบุคลากร กับความชำนาญที่เท่ามี การต่อเรือดำนํ้าใช้เอง ต้องว่ากันอีก 20 ปีนู้นหล่ะครับ

เรื่องคุณภาพระยะสั้น ไม่ค่อยเป็นห่วงเท่าไรครับ ใหม่ๆคงจะดีหมด แต่อาวุธจีนค่อนข้างมีปัญหาความน่าเชื่อถือในระยะยาว โดยเฉพาะอาวุธมีระบบเทคโนโลยีซับซ้อนหน่อย

stormtrooper likes this.
  50. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อันดามันไงครับ ตรงนั้นค่อนข้างลึก

Share This Page