โอบามาเยือนเวียดนาม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 25 May 2016

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

จำไว้ยันลูกหลาน อยากให้อเมริกันมาใช้ไทยเป็นฐานทัพโจมตีเพื่อนบ้าน

2. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    แต่ว่ามี counterexample ก็คือประเทศที่มีฐานทัพสหรัฐตั้งอยู่ อย่าง เกาหลีใต้ ญีปุ่น มีเศรษฐกิจที่เจริญรุดหน้า อย่างที่คนไทยต้องบอกว่า.. องุ่นเปรี้ยว ก็แค่เสนอความเห็นต่าง ไม่ได้ตั้งใจประชดประชันหรอกนะ

3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมหมายถึง อย่าให้เป็นฐานไปโจมตีเพื่อนบ้านครับ กรณีเกาหลีใต้ ญี่ปุ่น เขามีความจำใจในฐานะประเทศแตกยแก กับผู้แพ้สงคราม

4. stormtrooper

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ไฟร์ฟอกซ์มันเป็นอะไรไปละเนี่ย

5. stormtrooper

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ไทยเราต้องพึ่งพาสหรัฐฯ มั้ยครับ ในช่วงสงครามเย็น ผมว่าเราต้องหาพันธมิตรนะ มันไม่เกี่ยวเท่าไหร่หรอก ที่ว่าเกาหลีใต้เกิดสงครามในประเทศเขา หรือกรณีญี่ปุ่นที่แพ้สงคราม เรื่องราวในประวัติศาสตร์น่ะ จะเอาการคาดเดาของเราที่รู้ไม่รอบด้าน แล้วไปตัดสินคงไม่ได้หรอก ผมว่าผู้นำของเราในขณะนั้นตัดสินใจถี่ถ้วน เอาประโยชน์ของชาติเป็นที่ตั้งแล้วหละ

อู๋ คาลบี้ และ Anduril ถูกใจ.
  6. stormtrooper

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ประเทศที่เป็น ‘เพื่อนบ้าน’ อย่างลาว กัมพูชา เราสนมั้ยว่าเค้าอยู่ดีมีสุขหรือเปล่า จริง ๆ แล้วเราไม่สนหรอก ไม่ต้องไปพูดถึงเวียดนาม ประเทศที่เคยเอารถถังมาวิ่งใกล้ ๆ ชายแดนเราเลย ลองถามลิ่วล้อเจ๊กในเว็บสภากาแฟดูซิ เค้าสนเวียดนามมั้ย เค้าก็แค่เอาศพคนเวียดนามมาหากิน เท่านั้นเอง

ปู่ยง likes this.
  7. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เชื่อเถิด เวียดนามจะได้ประชาธิปไตยเร็วๆนี้

8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917

Share This Page