โธ่เอ้ย......นึกว่าพอจะมีจริยธรรม

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 20 Apr 2016

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สังเกตุดูตรงวันที่นะครับ
    ยื้อจนสุดฤทธิ์จริงๆ

ผู้สื่อข่าวสำนักข่าวอิศรา (www.isranews.org) รายงานว่า เมื่อเวลาประมาณ 16.30 น. นายสรยุทธ สุทัศนะจินดา พิธีกรชื่อดัง โพสต์ข้อความผ่านอินสตราแกรม @sorrayuth9111 ซึ่งมีผู้ติดตามประมาณ 1.5 ล้านบัญชี ว่าตั้งแต่เย็นนี้ ผมขอยุติการทำหน้าที่พิธีกร เพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบกับช่อง 3 เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย ขอบคุณครอบครัวช่อง 3 ขอบคุณแฟนข่าว ขอบคุณทุกกำลังใจ จนกว่าเราจะได้พบกันใหม่ครับ

สรยุทธ สุทัศนะจินดา

3 มีนาคม 2559

http://www.isranews.org/isranews-news/item/45242-3hd01sor.html

การประกาศยุติการทำหน้าที่พิธีกรรายการข่าวทางสถานีโทรทัศน์ทีวีสีช่อง 3 ของ นายสรยุทธ สุทัศนะจินดา พิธีกรเล่าข่าวชื่อดัง ที่ถูกศาลชั้นต้นพิพากษาจำคุก เป็นเวลา 13 ปี 4 เดือน ในความผิดฐานสนับสนุนพนักงาน บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ทุจริตเงินโฆษณาส่วนเกิน จำนวน 138 ล้านบาท เมื่อวันที่ 3 มี.ค.2559 ที่ผ่านมา มิได้มาจากปัจจัยที่ถูกกระแสกดดันในโลกออนไลน์ ของนักวิชาการ และคนในวงการวิชาชีพสื่อมวลชนหลายคน ที่เรียกร้องให้นายสรยุทธ และช่อง 3 สร้างสรรค์บรรทัดฐานใหม่เรื่องจริยธรรมให้กับคนในวงการสื่อ รวมถึงการประกาศถอนตัวของผู้สนับสนุนรายการ
    หากแต่เป็นผลมาจากการที่ บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ได้ทำหนังสือแจ้งถึงกรรมการผู้จัดการบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด (ช่อง 3) เมื่อวันที่ 2 มี.ค.2559 เพื่อขอให้ช่อง 3 ระงับการดำเนินรายการต่างๆ ทางสถานีโทรทัศน์ทีวีสีช่อง 3 ของนายสรยุทธ โดยทันที
    http://www.isranews.org/investigative/investigate-private-crime/item/46364-ืnews01_46364.html

Anduril, ridkun_user, อาวุโสโอเค และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    สงกรานต์ก็เห็นไปถ่ายทำถึงบ้าน สรุปแล้วไม่จริงใจทั้งบริษัท

Anduril, อาวุโสโอเค, conservative และอีก 3 คน ถูกใจ
  3. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    มันไปเรียนวิชาหน้าด้านมาจากพวกเผาไทยน่ะ

kokkai และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  4. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ถ้าต่อมสำนึกยังมีอยู่ ตอนที่ออกคงมีคำขอโทษบ้างละครับ แต่ก็เห็น ๆ กันอยู่ว่า ไม่มี แล้ววันนี้ก็เฉลยออกมาแล้ว

kokkai likes this.
  5. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ตอนนั้นคงคิดว่า ถ้ากรูขอโทษ เท่ากับ กรูยอมรับผิดออกอากาศน่ะซี

Anduril, kokkai และ emujack ถูกใจ
  6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    คือสรยุทธหน้าด้านก็เรื่องหนึ่ง

แต่ผมชื่นชมอสมท.นะ ที่ส่งจดหมายลงวันที่ 2 มีนาคมถึงช่องสามให้ระงับการออกอากาศของสรยุทธทันที

ถ้าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับสื่อฯเช่นอสมท.ยังพอมีมาตรฐานทางจริยธรรม ประเทศไทยน่าจะไม่สิ้นหวังครับ

gaiser, Anduril และ kokkai ถูกใจ
  8. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เปลี่ยนรัฐบาลใหม่ ไม่รู้ยังรักษาจริยธรรมได้เหมือนเดิมหรือปล่าว :cry:

Share This Page