โถ ปรัชญาปราชญ์เสื้อแดง ผมนี้ตั้งกระทู้เลย

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย hey guys, 3 Feb 2015

1. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    วันหนึ่ง นานมาแล้ว

ผมนั่งกินข้าวกับป้า...... กินกันไป คุยกันไป สองคนป้าหลาน

ก็คุยเรื่องนั้นเรื่องนี้ไปเรื่อย มากหน่อยก็เรื่องการเมือง เรื่องบ้านเมือง

คุยเรื่องบ้านเมือง คุยเรื่องตัวบุคคล คุยเรื่องพรรคการเมือง
    พอมาถึงเรื่องปัญหาของบ้านเมือง ก็ปัญหาด้านการเมืองแหละครับ

ผมถามคุณป้า.........ว่า บ้านเมืองเป็นแบบนี้ คุณป้าคิดว่าไง

คำตอบที่ผมได้รับคือ ไม่คิดแล้ว แก่แล้ว เป็นเรื่องของคนรุ่นพวกเธอที่จะคิดจะทำ

คำตอบสั้น แต่ลึกนัก ทุกอย่างกระจ่างแจ้ง
    .....................

นานมาแล้วนี่ไม่เคยเข้าใจเลยสินะ ไอ้ที่ทำมาอย่างกับเป็นปราชญ์เสื้อแดงนะนะก็นานนะสิ
    คุยเรื่องบ้านเมือง คุยเรื่องตัวบุคคล คุยเรื่องพรรคการเมือง ก็คุยไปเรื่อย
    แหม่พอคำว่าสั้นๆว่าเลิก นะมันลึกมันซึ้งมากเลยเหรอ
    คำนี้มัน 2500กว่าปีแล้วนา โถ กระจ่างแจ้งทุกอย่าง
    เอาเฮอะ ถ้าคุณจะบอกว่ายังไม่แก่ก็ทำไป
    แต่บอกให้ อะไรที่ทำให้ฝ่ายตัวเองเป็นที่เกลียดชัง เลิกเฮอะ
    ทำไปได้ไง
    เอาละสลิ่มเป็นพวกเรียกหาทหาร ถ้าจะด่ากันก็แค่นั้นเองยอมให้ด่าก็แค่นั้น
    แต่คุ้มกันไหมไอ้ที่ทำแล้ว พวกตัวเองเป็นพวก
    ทำลายชาติ สถาบัน เตะพระ ไม่รับรัฐธรรมนูญ ไม่รับกฏหมาย ไม่รับทุกองค์กรการเมืองและสังคม พวกคิดล้มล้าง ตั้งกองกำลังอาวุธ แบ่งแยกประเทศ ขี้ข้านายทุนขี้โกง นับถือต่างชาติ
    ยิ่งเคลื่อนไหวยิ่งเป็นทุกสิ่งทุกอย่างที่เป็นภัยสังคมทั้งนั้น ไม่จบไม่สิ้นจนจำไม่ไหว จนสรุปไปเลยว่าทำแต่เรื่องเอี้ย
    ดูต่อไปสิ มันยังจะแสดงตัวตนออกมาเรื่อยๆแบบคนดีๆคิดไม่ถึง
    อยากรู้ว่าถามตัวเองบ้างไหมว่าทำแบบนั้นแล้วมันจะชนะหรือเปล่า
    หรือว่าชั่งมัน ทำลายทุกฝ่ายให้พินาศ เหลือแต่พวกตัวเอง คือชนะ ประชาธิปไตยชนเผ่าเดียว ว่างั้น

พวกมันทำได้ทุกอย่างจริงๆ ผมนี้ คิดถึงทหารเลย

มิติใหม่, JSN, padd และอีก 3 คน ถูกใจ
  2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    ถูกใจมาก

hey guys likes this.
  3. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คนแก่ไม่คิดเรื่องการเมืองเป็นเหตุผลที่ผิด ยกตัวอย่างเช่น

โจเซฟ โรบิเนตต์ "โจ" ไบเดิน จูเนียร์ เป็นรองประธานาธิบดีแห่งสหรัฐอเมริกาคนที่ 47 อายุ72ปี

เสื้อแดงไม่ยอมใช้สมองตอนอายุมาก ระวังมันฝ่อไปหมด

4. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ทหารแก่ ไม่มีวันตาย...

chackrapbong, hey guys, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  5. padd

padd อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,139
    ไม้เรียว บางครั้งก็จำเป็น
    เด็ดขาดก็ว่า เผด็จการ
    อ่อนข้อ อนุโลมให้หน่อย ก็บอกอ่อนแอ

ไม่ได้ดั่งใจก็ดิ้นพร่าน พาลไปทุกอย่าง

Bayonet, hey guys, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    คิดมากทำไม เชื่อแกนนำอย่างเดียวพอ

hey guys, อาวุโสโอเค และ JSN ถูกใจ
  7. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ผมยังจำข่าว ที่ราชประสงค์ ตอนเขาเตรียมการ เอารถ ขสมก. พากลับบ้าน
    ส่วนใหญ่ ที่เหลือ คือ คนแก่

ถ้าจะถาม เขาก็จะตอบว่า อยากโดนฆ่าให้ตาย เพื่อให้ได้ 7.5 ล้าน ให้ลูกหลานใช้ มันก็แค่นั้น
    อย่างอื่น ความร่มเย็น เป็นสุข อนาคต ประเทศชาติ จะเป็นยังไง ไม่รู้

ประชาธิปไตย ที่เขาพาไป ที่เขาพาพูด ที่เขาพาเข้าใจ ก็ว่า กันไปตามนั้น
    เงินแจก รายวัน ก็ใส่พก ใส่ห่อไว้ มีหาย ขโมย กันบ้าง ประปราย

มันก็แค่นั้น มันคือ ปรัชญาชีวิต
    เขาพาทำอะไร เขาสั่งโหนใคร หรือ ด่าใคร ก็ต้องทำ

หรือ แก้ผ้า ก็ทำได้

hey guys และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  8. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    บ้านเรายังมีสมาชิก สนช. อายุมากที่สุด
    สมพร เทพสิทธา ปลายปีนี้แกก็อายุ 90 ละครับ

ชัย ชิดชอบ ก็เป็นประธานสภาฯ ตอนอายุ 80

9. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    กราบหลวงลุงครับ
    ผมมโนว่าหลวงลุงเป็นคนแก่อะครับ แต่เป็นผู้ที่น่านับถือมากครับ
    ท่านเลิกในสิ่งที่พระพุทธบอกให้เลิก เพียรในสิ่งที่พระพุทธเจ้าแนะให้ปฏิบัติ ไม่เกี่ยวกับเรื่องอายุเลย
    สาธุ

เว้นความชั่ว ประพฤติดี มีใจสอาด หัวใจง่ายๆของพุทธคือแบบนี้มา2500กว่าปี
    เจ้าเสื้อแดงคนนั้นมันไม่กระจ่างแจ้ง
    พอนางป้าเสื้อแดงบอกแก่แล้วเลิก มันดันเห็นว่าลึกซึ้งปานขุดออกมาจากก้นหัวใจมัน
    ด้วยความที่มันเป็นเสื้อแดง ไม่นับถีอคำสอนของพุทธ
    มันตัดตอนตามนิสัยเสื้อแดง หวังโจมตีให้ป๋าเปรมเลิกอ้างว่าแก่แล้ว อันเนื่องมาจากป๋าพูดเรื่องคนโกง
    ไม่ต้องคิดก็ด่ามันได้ว่ามันจะเดือดร้อนอะไรกับคนโกง

ที่น่าพูดถึงเจ้าคนนั้น เพราะเดี๋ยวนี้ มันเติบโตในเว็บเสื้อแดงจนเหมือนเป็นปราซญ์เสื้อแดงที่มีสาวกติดตามเรียกว่าบูชาก็ละกันแทบจะเป็นหัวหน้าร่วมกับอีกคนหรือ2คน จากที่เมื่อก่อนเป็นแค่ลูกน้องคอยเอาใจรุ่นใหญ่ พอรุ่นใหญ่หายไป ก็พวกนี้แหละเลื่อนระดับขึ้นมา

ไม่ได้อิจฉาครับ แค่สะใจว่า เสื้อแดงมันคงเหลือแค่ พันธ์นี่
    ได้เจอในเว็บว่ากันว่าเจ้านั่นมันขี้เหล้า เมาได้ที่ละของขึ้น ชอบมาด่าสลิ่มในเว็บ
    เหม็นตด เหม็นสำรอก เมาแล้วแทนที่จะอาบน้ำนอน

ตรงไหนวะที่แปลว่าแก่แล้วเลิก

"อานนท์ บางทีพวกเธอพึงมีความคิดเช่นนี้ว่า ปาพจน์(ศาสนา) เมื่อพระพุทธองค์ดับขันธปรินิพพานแล้ว ไม่ควรดำริว่าพระศาสดาของเราปรินิพพานแล้ว ศาสดาของเราไม่มี ข้อนี้พวกเธอไม่พึงคิดเช่นนั้น ด้วยแท้จริงแล้ว ธรรมก็ดี วินัยก็ดี ที่เราแสดงแล้วและบัญญัติไว้แก่พวกเธอแล้ว ธรรมและวินัยอันนั้น จักเป็นศาสดาของพวกเธอโดยกาลล่วงไปแห่งเรา แทนเรา"

เมื่อถึงยามสุดท้ายของคืนนั้น พระพุทธองค์ก็ทรงประทาน ปัจฉิมโอวาท ดังความว่า

"อัปปมาเทนะ สัมปาเทถะ"

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย อันว่าสังขารทั้งหลาย ย่อมมีความเสื่อมสลายไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลายจงยังกิจทั้งปวงอันเป็นประโยชน์ของตน และประโยชน์ของผู้อื่นให้บริบูรณ์ด้วยความไม่ประมาทเถิด ”

ผมนี้ สาธุหลวงลุงเลยครับ

Share This Page