แหล่งรวมลิเบอร่าน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย notcomeng, 29 ต.ค. 2014

1. notcomeng

notcomeng อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    ในพันทิพเนี้ย ถ้ามีใครตั้งกระทู้อะไรที่เกี่ยวกับความเป็นไทย หรือต่างชาติเมื่อไหร่ พวกลิเบอร่านจะต้องรีบเข้ามาโยงให้ได้จริงๆนะเนี้ย
    อย่างกระทู้เนี้ย
    ----------------------------------------------------------------
    ทำไมใส่ชุดไทยเข้าเดินชมพระที่นั่งวิมานเมฆไม่ได้
    http://pantip.com/topic/32776810
    1414483538-2-o.jpgสวัสดีค่ะ วันนี้มีเรื่องข้องใจอยากถามผู้รู้

สองเดือนที่แล้วพานักเรียนต่างชาติไปเที่ยว เขาใส่กางแบบสามส่วน หรือสี่ส่วน เรียกไม่ถูกค่ะ ทางเจ้าหน้าที่บอกไม่สุภาพ ให้ซื้อผ้าคลุมยาวๆ ใส่ตลอดที่อยู่ในบริเวณพระที่นั่ง ซึ่งอันนั้นเข้าใจได้

แต่วันนั้นไปยังไม่อิ่มหนำกับความงดงามจึงคิดจะไปอีกโดยชักชวนคนข้างกายและนักเรียนต่างชาติใส่ชุดไทยประจำชาติ สมัยรัชกาลที่ 5 แต่ติดตรงที่ขาของโจงกระเบนจะยาวไม่ถึงที่ทางพระที่นั่งกำหนดไว้ จึงโทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่เมื่อวันจันทร์ (ลืมค่ะว่าเขาหยุดวันจันทร์) เจ้าหน้าที่ที่มาเข้าเวรบอกว่าใส่ไม่ได้ (ถึงแม้จะอธิบายว่าเป็นชุดราชประแนกับโจงกระเบนลูกไม้สมัยรัชกาลที่ 5) เพราะมีพวกที่ชอบมาถ่าย pre-wedding หรือโพสต์ท่าไม่สุภาพลงเฟซบุ้ค ให้โทรมาถามหัวหน้าอีกทีพรุ่งนี้ (หมายถึงวันอังคาร)

และแล้ว เช้าวันอังคารแห่งชาติ เราก็รีบโทรไปตั้งแต่ 8 โมงครึ่ง คำตอบที่ได้รับคือ ไม่ได้ ไม่อนุญาตให้ใส่ ถึงแม้เราจะถามเหตุผลว่า ทำไมทีเราไปต่างประเทษยังใส่ชุดฮันบก ใส่ชุดกิโมโน หรือชุดประจำชาติอื่นๆ ได้ แต่ทำไมชุดไทยของเราเองจึงใส่ไม่ได้

เหตุผลสั้นๆ ง่ายๆ ที่เจ้าหน้าที่พระที่นั่งวิมานเมฆ ไม่อนุญาตให้แต่งชุดไทยประจำชาติ ข้อย้ำนะคะ ชุดไทยประจำชาติ สมัยรัชกาลที่ 5 คือ
    เป็นเขตพระราชฐาน อยู่ๆ จะมาใส่ชุดไทยเดินเที่ยวชมไม่ได้ค่ะ ไม่อนุญาต ถ้าจะใส่ต้องทำหนังสือมา อนุญาตให้เฉพาะชุดสุภาพเท่านั้น

เราเลยบอกว่าแบบนี้เราก็ไม่อยากพานักเรียนต่างชาติมาอีกแล้วล่ะ แถมมีย้อนด้วยว่าไม่มาก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะคงมีแต่กลุ่มคุณที่อยากใส่ชุดไทยเข้ามาเที่ยวชม

นี่คนไทยต้องขออนุญาตที่จะแต่งชุดไทยในผืนแผ่นดินของตนเองกระนั้นหรือ แล้วแบบนี้จะให้คนไทยสร้างความภูมิใจในรากเหง้าของเราได้อย่างไร เศร้าว่ะค่ะ

น่าแปลก ที่อยากส่งเสริมให้คนไทยรักของไทย อนุรักษ์ของไทย ภูมิใจในความเป็นไทย แต่ใส่ชุดไทยเดินเที่ยวชมพระที่นั่งวิมานเมฆไม่ได้
    ไปใส่ชุดฮันบกชมพระที่นั่งเคียงบ็อกดีกว่า เนอะ

ล่าสุด ทำหนังสือเข้าไปขออนุญาตใส่ชุดไทยตามที่มีผู้แนะนำมา (จริงๆ ก็ไม่ค่อยอยากจะไปแล้วล่ะ แต่อยากลองให้ถึงที่สุด) ในเบื้องต้นได้คำตอบว่าไม่อนุญาตให้ใส่ชุดไทยค่ะ ถามว่าเพราะอะไรคะ คำตอบคือ แถ่น แทน แท้นนนนนนนน

เพราะเป็นข้อระเบียบที่เขียนไว้ค่ะขอย้ำอีกที นั่นคือคำตอบ เพราะพระที่นั่งวิมานเมฆเป็นเขตพระราชฐานไม่ใช่เป็นเพียงสถานที่ท่องเที่ยวทั่วไป (แต่เห็นคณะทัวร์หย้ายยยย ใหญ่ มาเป็นคันรถ ส่งเสียง บ๊งเบ๊งๆ เด็กวิ่งขึ้นลงบันได้กันโครมๆ ทั้งเด็กที่มากับทัวร์ และลูกหลานเจ้าหน้าที่ 5555) ต้องให้ผู้ใหญ่พิจารณาอีกทีว่าเห็นสมควรหรือไม่ (แล้วมันเกี่ยวอะไรกับใส่ชุดไทยวะคะ)

สรุปว่า คนไทย ใส่ชุดไทยประจำชาติเดินชมเขตพระราชฐานที่เปิดให้เข้าชมไม่ได้ แต่ทัวร์ต่างชาติส่งเสียงดังลั่นสามารถทำได้ อ่อ ไม่ง้อคนไทย สนใจ แต่ทัวร์จีน โคตะระภูมิใจ

------------------------------------------------------------------------------------
    จขกท ที่ตั้งกระทู้มาเหมือนคนพาล แยกแยะประเด็นไม่ออก แต่ดีที่กระทู้นี้มีคนที่ตอบแบบเข้าท่าเยอะ แต่ จขกท ก็ยังจะตีมึนกลับไปที่คำตอบของเจ้าหน้าที่ที่นั่น ออกตัวแรงแต่ไม่ยอมรับซะงั้น :rolleyes:
    แต่ละที่เค้ามีกฏมีระเบียบอยู่แล้ว ยังจะไปโยงโน่นโยงนี่ ที่ประเทศอื่นทำได้ ทำไมที่ไทยจะทำไมได้ ตรรกะป่วยจริงๆอ่ะ จริงๆมันก็มีหลายอย่างที่ทำที่ต่างประเทศไม่ได้ แต่ทำที่ไทยได้ ทีงี้ไม่ตั้งกระทู้ หึหึ

ปล. ลิเบอร่านก็ยังชอบกระทู้แบบนี้อยู่ มีให้เห็นพอสมควร :D

อาบังคนเหนือ และ HiddenMan ถูกใจ.
  2. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    มันไม่ได้ใส่ไปเพื่อรักษาความเป็นไทยครับ มันใส่ไปเพื่อหาเรื่องเอามานินทา ผมว่ามันรู้ข้อห้ามหรืออาจจะเคยทำแล้วโดนห้ามมาก่อนแล้วด้วยซ้ำ

คือถ้าทำตัวแบบคนปกติเขาทำไม่ได้ ไม่เคารพเจ้าหน้าที่ดูแลรักษากฎ แบบนี้มันก็เป็นอนาคิสท์แบบหนึ่งนะครับ ผมว่าเจ้าหน้าที่ควรจะกระทืบมันให้จมกองเลือดตรงนั้นให้สมกับที่มันเป็นอนาคิสท์วอนนาบีหน่อยนะครับ

3. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เฮ้อ! ถ้าประเทศนี้มันอยู่ยากนัก จะไปอยู่ที่ไหนก็ไป ไปๆ

อาบังคนเหนือ และ notcomeng ถูกใจ.
  4. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    แล้วสงสัยนะครับ ไอ้ที่อ้างใส่กิโมโน ใส่ชุดโคดบิดามารดาในต่างประเทศได้เนี่ย อ้างทำไมในเมื่อมันอยู่ในประเทศไทยไม่ได้อยู่ญี่ปุ่นหรือเกาหลี

อนาคิสท์วอนนาบีชอบโหนต่างชาติ จึงสมควรโดนกระทืบด้วยอนาคิสท์

5. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    มันจะเป็นจะตายกันหรือไง

อาบังคนเหนือ และ notcomeng ถูกใจ.
  6. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    พวกนี้ไปอยู่ที่อื่นไม่ได้หรอก ปัญญาไม่ถึง ไม่มีใครเขาเอาไปเป็นภาระประเทศหรอก

7. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ไม่ได้จะสนับสนุนแนวคิดของ จขกท(ในพันทิปหรอกนะครับ)
    แต่ผมสงสัยแค่ว่าข้อบังคับที่ว่าห้ามใส่นี่ทำไมถึงห้ามน่ะครับ มันสั้นเกินไปไม่สุภาพ ถ้าเป็นแบบนั้นสามารถระบุไปได้มั้ยว่า ถ้าจะเป็นโจงกระเบน หรือ ชุดไทยที่ว่าต้องกำหนดขนาดกำกับด้วยว่าต้องมีความสั้นยาวแค่ไหนก็ว่ากันไป
    มันได้บรรยากาศกว่านะครับที่เดินชมสถานที่ทางประวัติศาสตร์แล้วได้ความรู้สึกร่วมไปกับสถานที่ด้วยแค่นั้นแหละ
    แถมยังเป็นการโปรโมตวัฒนธรรมไปด้วยอีก

ผมก็เลยแค่สงสัยว่าทำไมถึงมีกฎข้อห้ามแค่นั้นแหละครับ

8. me999

me999 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    21 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    47
    จอมขวัน ชั้นในแดง นำมาเป็นประเด็นออกอากาศแล้วนะเออ.....

notcomeng และ อาบังคนเหนือ ถูกใจ.
  9. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เค้าไม่ได้ห้ามแต่งชุดไทยเข้าครัช
    เค้าห้ามคนบ้าเข้าตะหาก

วิท และ notcomeng ถูกใจ.
  10. notcomeng

notcomeng อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830
    ถ้าถามถึงว่ากฏข้อห้ามนี้ทำไมถึงมี ผมว่าต้องขุดกันเยอะหน่อยเลยล่ะครับ ผมไม่ได้เข้าข้างเจ้าหน้าที่ที่นั่นนะครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วไม่รู้ว่าจำเป็นแค่ไหนถึงจะต้องรู้ที่มาของกฏ แต่กฏบางอย่างถ้าเปลี่ยนแล้วดีก็น่าเปลี่ยน แต่ถ้าเปลี่ยนเพื่อบางคนบางเหตุการณ์หรือเปลี่ยนแล้วจะนำมาซึ่งความวุ่นวายทั้งหลายในต่อๆไป ก็ไม่มีใครอยากจะเปลี่ยนหรอกครับ(ในกรณีนี้ผมไม่แน่ใจว่าเพราะพวกถ่ายเว็ดดิ้งหรือเปล่า) >:)

ปล. ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเจาะจงใส่ชุดไทยที่นั่น ที่อื่นก็สามารถใส่ได้ตั้งหลายที่โดยไม่มีใครห้าม และก็มีบรรยากาศของความเป็นไทยด้วย แต่...ทำไมต้องเป็นที่นั่น :D

11. มนุษย์ตูดแดง

มนุษย์ตูดแดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    648
    ผมก็พอเข้าใจนะครับ แต่ถ้าถามย้อนกลับไป ก็จะเป็นคำถามว่าแล้วทำไมที่นั่นต้องห้ามล่ะครับ :D
    น่าจะทำให้เหมือนเป็นสถานที่รณรงค์ไปเลยก็อาจจะทำได้ด้วยซ้ำ ให้เช่าชุดด้วยก็ได้อะไรแบบนี้ (อันนี้ผมก็คิดไปเรื่อยเปื่อยน่ะนะครับ)
    ปล ถ้าเป็นพวกพรีเว็ดดิ้งจะมาถ่ายก็คิดเป็นอีกอัตราไปก็น่าจะทำได้นะผมว่า ...

notcomeng likes this.
  12. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    3 สิ่งที่ลิเบอร่านชอบพูดถึง แต่ไม่เคยตอบได้ว่าคือใคร
    1. ชนชั้นนำ
    2. อำมาตย์
    3. elite

13. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ผมแค่ข่องใจว่าทำไมพวกร่านชอบไปเป็นอาจม

หรือมันคิดว่าอาจมหมาลัยมันด่าคนเสร็จ แล้วอ้างวิชาการได้

14. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    อ้างเสรีภาพทางวิชาการ อ้างว่าจัดเสวนาวิชาการ ชอบพูดคนเดียวไม่ต้องมีคนแย้ง และรับประกันได้ว่าจะมีเด็กรุ่นใหม่ ๆ มาให้ล้างสมองทุกปี

15. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

16. bird

bird อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    607
    เท่าที่ทราบ.การแต่งกายเมื่อเข้าชมพระที่นั่ง ให้แต่งกายสุภาพ
    สุภาพสตรี....สวมเสื้อมีแขน กระโปรงคลุมเข่า หรือ กางเกงขายาว
    สุภาพบุรุษ...สวมเสื้อมีแขน กางเกงขายาว...

และการเข้าชม ในส่วนของพระที่นั่ง จะเดินเป็นระเบียบ เพราะ
    การเข้าชมจะมีเจ้าหน้าที่พาชม เป็นรอบ ๆ และห้ามถ่ายภาพด้านใน

ลองเข้าไปดูแล้วกัน...
    http://www.thaiweekender.com/index.php/vimarnmek/Page-2.html

แล้วนี่การแต่งกายค่ะ..
    http://www.vimanmek.com/index.php/regulations

Share This Page