แรงไปมั๊ยครับ ที่ผู้ว่าฯ แจ้งจับคอลัมน์ 'ผู้จัดกวน'? ...

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย suraphan07, 7 May 2015

1. suraphan07

suraphan07 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,284
    จากข่าว...
    -------------------------------------------------- -------------------------------------------------
    ‘สุขุมพันธ์’แจ้งจับคอลัมน์‘ผู้จัดกวน’หมิ่นประมาทเรื่องปลักตะไคร้ไล่ฝน
    Screen Shot 2015-05-07 at 16.56.11.png
    เมื่อวันที่ 7 พ.ค. ที่สถานีตำรวจนครบาลชนะสงคราม นายวสันต์ มีวงษ์ ที่ปรึกษาผู้ว่าฯกทม. และโฆษกประจำตัวของผู้ว่าฯกทม. พร้อมด้วยนายณัฐนันท์ กัลยาศิริ ผู้ช่วยเลขานุการผู้ว่าฯกทม. เดินทาง เพื่อแจ้งความดำเนินคดีข้อหาหมิ่นประมาท แก่หนังสือพิมพ์เอเอสทีวีผู้จัดการรายวัน คอลัมน์ผู้จัดกวน ฉบับวันที่ 6 พ.ค. 2558 พาดหัวข่าว ‘สุขุมพันธุ์’ระดมสาวพรหมจรรย์ปักตะไคร้ไล่ฝน และเนื้อหาในข่าวที่ไม่เป็นความจริง สร้างความเสื่อมเสียให้แก่ ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าฯกทม. ไม่เพียงเท่านั้นข้อความดังกล่าวยังได้มีการเผยแพร่ผ่านทางเว็บไซต์ผู้จัดการออนไลน์อีกด้วย

นายวสันต์ กล่าวว่า ได้แจ้งความดำเนินคดีหมิ่นประมาทแก่หนังสือพิมพ์เอเอสทีวีผู้จัดการรายวัน คอลัมน์ผู้จัดกวน ฉบับวันที่ 6 พ.ค. 2558 ที่เสนอข้อมูลข่าวที่ไม่มีมูลความจริงตามมาตร 326 ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ และมาตร 328 ความผิดฐานหมิ่นประมาท ซึ่งกระทำโดยการโฆษณาด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนตร์ ภาพหรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฏไม่ว่าด้วยวิธีใดๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือบันทึกอักษร กระทำโดยการกระจายเสียง หรือการกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ลงบันทึกประจำวันและแจ้งให้ผู้บังคับบัญชาทราบเพื่อออกหมายเรียกผู้ที่เกี่ยวข้องเข้ามารับทราบข้อกล่าวหาต่อไป

"การแจ้งความดำเนินคดีครั้งนี้เป็นครั้งแรกในรอบ 6 ปีที่ผู้บริหารกทม.ฟ้องร้องดำเนินคดีกับสื่อมวลชนที่พยายามเสนอข่าวที่ไม่มีความจริง สร้างความเกลียดชังให้แก่ผู้ว่าฯกทม. เพื่อเป็นการปกป้องชื่อเสียงของม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ และป้องกันไม่ให้มีการดำเนินการให้ข่าวในลักษณะนี้อีก กทม.ขอให้สื่อมวลชนทุกท่านในการนำเสนอข่าวทุกครั้ง ต้องมีกรอบและจรรยาบรรณในการนำเสนอข่าวให้มีข้อเท็จจริงที่ถูกต้อง และต้องไม่ละเมิดสิทธิของบุคคลคนอื่น"นายวสันต์ กล่าว
    http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=1430986700
    -------------------------------------------------- -------------------------------------------------

ลิงค์ต้นเรื่อง …
    http://www.manager.co.th/Pjkkuan/ViewNews.aspx?NewsID=9580000051251

2. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    แรงไปครับ

3. Octavarium

Octavarium อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    แรงแต่ก็สมควรครับ

ปู่ยง และ apollo ถูกใจ.
  4. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    แตะตัดขา ปชป
    อวยยิ่งลัก
    คืองานหลักของแป๊ะครัช
    ศัตรูของศัตรูคือมิตร

apollo และ ปู่ยง ถูกใจ.
  5. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ยอมรับว่าที่ผ่านมา การด่า ล้อเลียน เป็นความผิดนะครับ ผิดฐานหมิ่นประมาท
    แต่เจ้าตัวหรือตัวแทนของเจ้าตัวไม่ได้เอาเรื่อง

apollo และ ปู่ยง ถูกใจ.
  6. สี่ขาพาเพลิน

สี่ขาพาเพลิน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    2 Apr 2015
    คะแนนถูกใจ:
    56
    ผู้ดีกรุงเทพ โดนนิดหน่อยไม่ได้ ติดความเป็นศักดินา จนแก้ไม่ออก
    คนอื่นเขาเจอหนักกว่านี้ ยิ่งฝั่งตรงข้ามปชป ยิ่งเจอหนัก

7. Octavarium

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ฝั่งตรงข้ามปชป ก็ไปฟ้องร้องเอาผิดสิครับ ถ้าไม่ได้ดีแต่ปาก :rofl:

apollo, maya, suraphan07 และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ว่าฝั่งตรงข้ามปชป ยิ่งเจอหนักจนต้องขอความเป็นธรรมกับดีเอสไอ
    DSI รับเป็นคดีพิเศษ โพสต์รูปนายกฯ คู่ป้ายเสือสิงห์กระทิง....
    http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9560000101068

apollo, HiddenMan, Kiriwian และอีก 5 คน ถูกใจ
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    นี่ก้อ แหม เอิ้กๆๆๆๆ

suraphan07, ปู่ยง และ Redbuffalo010 ถูกใจ
  10. Octavarium

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    831
    ฝั่งตรงข้ามปชป ผมเห็นมีเรื่องอะไรนิดหน่อยมันก็กระทบชิ่งไปด่าผู้ว่า กทม ได้ทุกเรื่องนะครับ เช่นไอ้ตัวนี้ ควรโดนเหมือนกัน...

apollo, bookmarks, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    รูปมาจากเพจแมวไข่ต้ม ส่วนจ่าก็แชร์ไม่คิด จะติดหางเลขไปด้วยสิน่า

12. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    สนับสนุนครับ

13. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ไม่ฟ้อง หรือหาเรื่องฟ้องไม่ได้ ยกกรณีที่เขาพูดแล้วไม่จริงมาหน่อยซิครับ

14. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    แค่แจ้งความดำเนินคดีครับ คนอื่นที่รู้สึกว่าถูกสื่อละเมิดก็ควรใช้สิทธิ์อย่างคุณชายเช่นกัน

บ้านเรามีสื่อรับจ้าง สื่อเฉพาะกิจมากมาย

สื่อแท้ไม่ต้องกลัว ถ้าแสดงออกด้วยความบริสุทธิ์ใจก็ไปชี้แจงได้

นี่ยังดีนะ ถ้าเป็นรัฐบาลในอดีตอาจมีการอุ้มใส่รถตู้เอาไปสอบสวนด้วยวิธีพิเศษก็ได้

apollo และ suraphan07 ถูกใจ.
  15. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ผมว่า ถ้อยคำมันจริงจังไปนะครับ ดูไม่เหมือนแหย่เล่นพอขำ
    โดนซะบ้างก็ดีครับ

จับภาพหน้าจอ 2558-05-08 เวลา 11.08.36.png

maya และ suraphan07 ถูกใจ.
  16. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    สมัย ว 5 โฟร์ซีซั่น
    เอกยุทธ์จะพูดอะไรจริงๆ ยังถูกปิดปากจากหมาที่ไหนก็ไม่รู้ได้นี่ครับ

suraphan07 likes this.
  17. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    โดนอะไรเหรอครับ ผู้ร้ายกรุงเทพโดนกระทำตามกฎหมายก็ถูกแล้วจะบ่นอะไรครับ

Share This Page