แผ่นดินไทยอยู่ยากขึ้นทุกวัน ทุกวัน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย นักล้างป่าช้า, 25 Jan 2015

1. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45
  2. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ไปอยู่ดูไบสิ

Tatiana, phoebus, -3- และอีก 7 คน ถูกใจ
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เอารูปท่านมาประกอบ ทำได้เหมือนท่านหรือเปล่า แปะอะไรไม่เข้าเรื่อง

อู๋ คาลบี้, Tatiana, LazyLemon และอีก 8 คน ถูกใจ
  4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ยิ่งคนชั่วลดลงเท่าไหร่ คนปกติยิ่งอยู่ง่ายมากขึ้นเท่านั้น... จะยกเว้นก็แต่คนชั่วที่เหลือ ที่จะอยู่ยาก

Tatiana, maya, Familie และอีก 6 คน ถูกใจ
  5. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ว่าแต่ ล้างป่าช้าไปทำอะไรผิดล่ะถึงบอกว่าอยู่ยาก :inlove: ไปร่วมโกงจำนำข้าวมาเรอะ

แนะนำให้อยู่ง่าย รีบไปเป็นพยานสิ

Tatiana, มิติใหม่, แสงธูป และอีก 5 คน ถูกใจ
  6. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตั้งแต่บรรพบุรุษเรารวบรวมดินแดนเป็น"ประเทศ"
    คนไทยยังไม่เคยแตกแยกรุนแรงเท่าสมัยตระกูลชิน เข้ามาเล่นการเมือง

อู๋ คาลบี้, Tatiana, maya และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    มันอยู่ยากตรงไหนว๊ะ
    ยังเห็นเอ็งนั่งเล่นเน็ทโกหกไปวัน ๆ เหมือนเก่าเป๊ะ

Tatiana, khunpream, มิติใหม่ และอีก 5 คน ถูกใจ
  8. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อยู่ยากยังไงวะ

เอ้าปิดกระทู้ได้ ป่าช้าชิ่งอีกแล้ววววววว

9. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ช่วยป่าช้าหน่อย เด๊ยวเบิกตังค์ไม่ได้ :rofl:

"ธิดา" ลั่น ไม่ชอบธรรม สังคมไม่สงบสุข ชี้ บางฝ่ายถูกครอบงำด้วยอนุรักษ์นิยมสุดโต่ง
    วันที่ 25 มกราคม พ.ศ. 2558 เวลา 11:29:32 น.

นางธิดา ถาวรเศรษฐ ประธานที่ปรึกษาแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) แสดงความคิดเห็นเห็นขต่อทิศทางการเมืองไทย ภายหลัง น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ถูกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ (สนช.) ลงมติถอดถอนกรณีข้อกล่าวหาทุจริตโครงการรับจำนำข้าว เมื่อวันที่ 24 มกราคม ว่า

การพูดถึงเรื่องการ "ปรองดอง" เป็นเรื่องที่ไม่มีประโยชน์ ไม่สามารถที่จะมาปรองดองอยู่บนพื้นฐานของความไม่ถูกต้องได้ เพราะฉะนั้นพูดถึงเรื่องความถูกต้องและความชอบธรรม เพราะหากสังคมนี้ไม่มีความยุติธรรมในเรื่องของกฎหมายและไม่มีความชอบธรรม ก็ไม่สามารถที่จะอยู่กันได้อย่างสันติสุขอย่างแน่นอน เพราะหมายถึงการสร้างความไม่พึงพอใจให้แก่ผู้ถูกกระทำและเห็นความอยุติธรรม ทำให้เกิดความคิดที่จะต่อต้านสิ่งที่ไม่ถูกต้องและยกระดับขึ้นมา คำว่าปรองดองจึงไม่สามารถที่จะพูดกันได้ เพราะสิ่งที่ทำเป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้ และสังคมจะเดินหน้าไปได้อย่างไร

สิ่งที่เป็นห่วงคือ ฝ่ายที่ขัดขวางระบอบประชาธิปไตยได้ถูกครอบงำด้วยแนวความคิดอนุรักษนิยมสุดโต่ง และไม่ได้คำนึงถึงกระบวนการที่เหมาะสม ไม่ได้แข่งขันในหลักการและเหตุผล กลับนำความคิดสุดโต่งมาตั้งธงจนเกิดความเสียหายแก่ประเทศ และสร้างความโกรธแค้นแก่ประชาชนเป็นอย่างมาก ตอนนี้ฝ่ายอนุรักษนิยมจะต้องพิจารณาว่าถูกครอบงำโดยกลุ่มสุดโต่งจริงหรือไม่ แม่น้ำทั้ง 5 สายของ คสช.ได้ถูกครอบงำโดยกลุ่มสุดโต่งอนุรักษนิยมหรือไม่ นี่คือสิ่งที่น่าเป็นห่วงอย่างยิ่ง

ตอนนี้ต้องให้ประชาชนมองเห็นถึงสิ่งที่กำลังเกิดขึ้นและร่วมด้วยช่วยกันนปช.ไม่สามารถชี้นำได้คงต้องรอให้หนังฉายจบก่อน ให้ประชาชนรู้ว่าสิ่งที่คณะรัฐประหารต้องการคืออะไร และเป็นความต้องการของพวกเขาหรือไม่ ให้ประชาชนตัดสินใจเองว่าจะต้องทำอย่างไรต่อไป คงไม่สามารถแสดงบทบาทได้เกินกว่าความเป็นจริงของเราได้ ประชาชนเท่านั้นที่จะเป็นผู้ชี้ขาด จะต้องมองเห็นด้วยตัวเอง
    ที่มา http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1422160033&grpid=00&catid=00

Tatiana, แสงธูป, Familie และอีก 1 คน ถูกใจ.
  10. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    อีธิดาที่ไปฟ้องศาลโลกน่ะถึงไหนแล้ว บอกความคืบหน้าหน่อยดิ

bookmarks likes this.
  11. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    แผ่นดินไทยอยู่ยากขึ้นทุกวัน (สำหรับคนชั่ว)

อู๋ คาลบี้, Tatiana, LazyLemon และอีก 5 คน ถูกใจ
  12. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    เป็นเรื่องน่าดีใจนะครับ :D

Tatiana, LazyLemon และ kokkai ถูกใจ
  13. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    พวกโลกสวยมันชอบพูดประเทศนี้เป็นของคนไทย
    ไม่เว้นกระทั้งแม้ว่าคนๆนั้นจะเป็นคนชั่วก็ตาม

14. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    คนดีๆเขาอยู่กันไม่ลำบากอะไร (เหมือนกฏอัยการศึก) เเต่ไอ้คนบางประเภทเช่น เป็นผู้มีอิทธิพลทางการเมือง มีโจรอยู่ในซุ่ม มีปืน 10 ล้านกระบอก มีพี่ M79 อยากได้อยากมีจนเคยตัว เช่นป่าไม่ ทรัพยากรธรรมชาติ การโกงชาติในรูปแบบต่างๆ พอไม่ได้ดั่งใจก็เป็นอย่างที่สมาชิกทุกท่านเห็น

อู๋ คาลบี้, kokkai และ Familie ถูกใจ
  15. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
  16. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
  17. Familie

Familie อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,753
    ถ้าแผ่นดินผืนนี้มันอยู่ยากนัก ก็ไปหาที่อยู่ใหม่เถอะครับ ไม่มีใครบังคับ
    ผมดีใจนะครับ ที่มีบางคนบางพวกออกมาพ่นว่า แผ่นดินนี้มันอยู่ยาก
    บางคนออกมาบอกว่า เจ็บจนชิน ก็ด้านเสียอย่างงั้นมันคงชินละครับ
    แต่ว่านะ คนพวกนี้ไปอยู่ที่ไหน ก็สร้างแต่ปัญหา
    เพราะ จิตวิญญาน เขาไม่สมประกอบ

18. แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    63
    จขกท.เป็นรัยมากป่าว ถ้าจะแขวะใครหรืออะไร ช่วยใส่เนื้อหาบ้างสิ. ลอยๆอย่างนี้เค้าเรียกเพ้อเจ้อนะจ๊ะ แล้วเอารูปท่านพุทธทาสมาลงนี่ลามปามนะ

อู๋ คาลบี้, Tatiana, Alamos และอีก 3 คน ถูกใจ
  19. phoebus

phoebus อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    สำหรับจขกท. มันไม่ใช่แค่เมืองไทยหรอกที่อยู่ยาก

แต่ทุกที่ในโลกนั่นแระ

ฉะนั้น ตาย ๆ ไปเหอะ

ดีสุดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

:D:D:D:D:D

bookmarks, Tatiana และ Alamos ถูกใจ
  20. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    เป็นทั้งเจ้านายถึงลูกน้องเลยเว้ย ลอกกระทั้งชื้อกระทู้ที่ผมตั้งขึ้น มันจะไม่อยู่ยากได้ไงหละเเม่งโกงกันได้ขนาดนั้นพอถูกจับได้จะไม่ยอมรับอ้างประชาชน อ้างปรองดองบ้าบอ

Tatiana likes this.
  21. นักล้างป่าช้า

นักล้างป่าช้า สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    26 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    45

22. emujack

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    ไม่ต้องนำท่านขึ้นมาอ้าง ผมว่ามันสายไปเเล้วหละ ถ้ารัฐบาลมีหิริโอตัปปะจะมีเหตุการณ์เเบบนี้ไหม

Last edited: 26 Jan 2015
  23. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ของมรึงเอามาใช้ผิดความหมายหว่ะ เอามาอ้างทางการเมืองหว่ะ

24. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ใครๆก็อยู่ยาก ด้วยกัน ก็ได้แต่เอาใจช่วยซึ่งกันในใจ
    ผมสนิทสนมคลุกคลีกับคนเสื้อแดงอยู่ไม่น้อย ทั้งเมื่อก่อน เมื่อนี้
    ผมเห็นสายตาเคร้าปนคับแค้นใจ ผมเห็นใจ สะเทือนใจ ที่สุด

นี่ต่างหาก คนที่อยู่ยาก
    จะเป็นด้วยวิธีทางใด ที่ผู้มีอำนาจจะช่วยกันได้ ผมดีใจมากๆ
    คอมฯที่จับปืนเรายังชักนำกลับมาอยู่ร่วมกันได้
    ฝากคนเสื้อแดงช่วยดูแลกันด้วยครับ จะขอบคุณจากใจจริงครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

มิติใหม่, bookmarks และ Tatiana ถูกใจ
  25. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อยู่ยากขึ้นทุกวัน

26. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    แล้วใครใช้ให้ จขกท อยู่ละครับ :D

27. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    อยู่ยากเพราะถ้าไม่ใช่เสื้อแดง ประท้วงทีไรโดนระเบิดทุกที

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เชิญจขกท.ไปตายได้ครับ ไม่มีใครห้าม

Share This Page