แดงอ่านไม่จบ มโนเองว่าลุงตู่จะล้ม30บาท

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 2 Jul 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เสื้อแดงมันโหมกระแสใหญ่ว่าลุงตู่จะยกเลิก ตัวอย่างเช่น

แม้แต่ไอ้จ่าที่เป็นหมอ แล้วบ่นอยู่ทุกวันว่าเหนื่อยยังออกมาปกป้อง30บาท

คือลุงตู่เขาบอกว่าโครงการนี้มีปัญหา เงินไม่พอจ่าย และเขาจะพยายามแก้ปัญหา ไม่ได้จะยกเลิก แล้วดูไอ้จ่าเขียน สรุปว่ามันก็รู้ว่ามีปัญหา ต้องแก้ไข แล้วจะออกมาบ่นเพื่อ?

ไทยคงเลิกไม่ได้หรอกครับ มีแต่ต้องเกิดวิกฤติแบบกรีซแล้วโดนเจ้าหนี้บีบนั่นแหละ อันนี้พูดตรงๆเลย

2. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204

ต้องยอมรับความจริงว่า ของฟรีไม่มีในโลก เพราะไม่มีอะไรที่ได้มาโดยไม่ต้องลงทุน

3. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็เป็นซะแบบนี้แหละ โครงการทักกี้กับปู มีแต่ถลุงเงิน ไม่วางแผน ไม่รับผิดชอบ ทำให้พวกบ้าเชื่อว่ารัฐมีเงินเหลือเฟือ แต่ไม่เคยคิดว่าทำไหม คนที่เป็นนายกตามหลังไม่ค่อยมีเงิน กลับหาว่าเขาขี้โกง

4. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    จริงๆที่วงการหมอทะเลาะกันเรื่องนี้ไม่ใช้อะไรหรอก คือเงินมันน้อย เขาก็บีบจ่ายทุกทาง คนสั่งให้เงินมาน้อย คนทำก็หน้าเขียวกันไป

http://pantip.com/topic/32773003

อย่างเคสตัวอย่างในpantip มีเส้นพอควร ลัดคิวได้ ที่แรกว่าจะใช้30บาท แต่สุดท้ายยังยอมจ่ายเอง เพราะคิวมันยาว ถ้ารอคือตายแน่ๆโรคร้ายมันลามเร็ว (แต่จ่ายจุฬาถือว่าถูก แค่หลักแสน)

คนทำงานไม่ได้หน้า แถมคนไข้เกรียนๆเยอะที่มาจ่องจับผิด แต่คนได้หน้าคือนักการเมือง เอามาหาเสียงได้ทั้งตระกูล

5. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ถึงอ่านจบ มันก็จะมโนแบบนี้อยู่ดีครับ...

6. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    คือ ไม่สนใจข้อเท็จจริง หรือ ไม่สนใจที่จะอ่าน มากกว่า ขอด่าไว้ก่อน

7. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    สังเกตกระบวนการเป็นตั้งแต่หัวขบวนยันท้ายขบวน

8. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เต้นเอ๋ย บวกลบกำไรขาดทุนจำนำราคาข้าวยังไม่เป็น แล้วบอกได้ไงว่ารพ.ไม่ขาดทุน

emujack, Anduril, เผด็จการที่รัก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  9. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    โครงการนี้จริงๆทำให้คนรวยมาแย่งที่คนจน เช่นคนรวยมีเงินไปหาหมอคลีนิค แต่เวลาผ่าตัดหรือทำอะไรเยอะๆก็มาใช้ที่โรงบาล ทำให้คิวยาวเหยียด ทนไม่ไหวก็ตายล่วงหน้าได้เน้อ

10. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

สปสช ซับซ้อนยิ่งกว่านิยาย

11. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    พอจะรู้แล้วทำไมลุงตู่ปลด สปสช.

http://www.thairath.co.th/content/508667

12. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ล้มไปเถอะ
    อย่าให้เป็นภาระลูกหลาน
    อยากรักษาดีถูกหรือฟรี
    ผมว่าทำนโยบายประชาชนซื้อประกันแบบประกันสังคมดีกว่า
    หัวละสามพันหก ตกเดือนละสามร้อยต่อหัวต่อคน
    งบรัฐบาลปีละหกหมื่นถึงแสนล้านใช้สร้างบุคคลากรและอินฟราสตรัคเจอร์เป็นหลัก
    สร้างโรงพยาบาลแบบเมกกะโรงพยาบาล
    จังหวัดละสองหรือสามโรงพยาบาล ให้เสร็จภายในสามหรือสี่ปี
    โรงพยาบาลเล็กๆก็ลงทุนเครื่องมือเครื่องไม้
    งบบางส่วนอุดหนุนให้เกิดอุตสาหกรรมสินค้าทางการแพทย์ผลิตในประเทศ
    เพื่อให้สามารถลดต้นทุนบางส่วนได้
    บุคคลากรแพทย์ก็สร้างเพิ่มอีกเลยอีกสักห้าพันคนต่อปีหรือหมื่นคนต่อปี
    บางส่วนก็สนับสนุนเงินต่อหัว เช่นกองทุนออกสองพัน รัฐออกเพิ่มห้าร้อย เป็นต้น
    เงินรัฐจะค่อยๆลดสัดส่วนลงจนเหลือศูนย์ในสิบปี
    เตรียมการไว้สิบปี กองทุนใหญ่โต บุคคลากรพร้อม สถานที่พร้อม

Last edited: 5 Jul 2015
    Anduril likes this.
  13. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ไปดูคลิปลุงตู่สัมภาษณ์เต็มๆ กันเลยครับ

จากกรณีกระแสข่าว ว่ามีการลงนามให้ นพ.ณรงค์ สหเมธาพัฒน์ ย้ายกลับดำรงตำแหน่งปลัดกระทรวงสาธารณสุข ว่า เป็นการลงนามในข้อสรุป โดยให้ไปดำเนินการต่อให้ชัดเจนมากขึ้น และถ้ามีความชัดเจนมากขึ้น ก็ให้กลับไปอยู่ในตำแหน่งเดิม โดยตนมอบหมายให้นายวิษณุ เครืองาม รองนายกรัฐมนตรี ไปดูแลในเรื่องดังกล่าว เพราะนายวิษณุ เป็นรองนายกรัฐมนตรีที่ดูแลฝ่ายกฎหมาย โดยให้ไปนำผลสอบสวนมาวิเคราะห์ว่าจะสรุปอย่างไร เพราะมีการสรุปว่ามีเหตุการณ์ไม่ปกติในกระทรวงสาธารณสุข แต่ไม่ได้ระบุชัดเจนว่ามีความผิดอะไร เพราะปัญหามีความซับซ้อนในส่วนของกระทรวงสาธารณสุข และข้าราชการมีความเห็นต่างกัน ซึ่งต้องมีการหาข้อยุติให้ได้

เมื่อถามว่าในเรื่องของสปสช.จะมีทางออกที่ดีหรือไม่ หลังจากที่เกิดความขัดแย้งค่อนข้างรุนแรงในองค์กร นายกรัฐมนตรี กล่าวว่า รัฐบาลกำลังลดความขัดแย้ง ตนเป็นคนทำ แต่บางคนทำให้เกิดความขัดแย้ง มีการขยายความกันไม่จบ อย่างไรก็ตาม เรื่องสปสช.ก็ต้องมาแก้ไขเพื่อให้เกิดการยอมรับทั้ง 2 ฝ่าย เพราะทุกวันนี้ทั้งแพทย์ชนบท หมอสาธารณสุข และอีกหลายหมอ วุ่นวายกันไปหมด ส่วนเป็นเพราะเงินงบประมาณในส่วนนี้มีมากเกินไปหรือไม่ จึงทำให้เกิดปัญหานั้น

"ที่ผ่านมารัฐบาลไม่สนใจ และรัฐบาลไม่ใส่ใจในเรื่องของงบประมาณสาธารณสุขมันไม่พอ ไม่พอเพราะอะไร? เพราะท่านไปทำ...อะไรละ รักษาทุกโรคไงเล่า มันเป็นไปได้ไหมเล่า? ผมไม่อยากจะพูดตรงนี้นะ มันเป็นโครงการประชานิยม แต่มันไปทำให้ประชาชนได้รับ ผมก็ไปอะไรไม่ได้ แต่เรามีความพร้อมหรือยัง เฉลี่ยแล้วคนละ 2,900 บาท เนี่ยมันพอไหมละ? รักษาพอไหมละ โรงพยาบาลเขาจะรับไหวไหม? 2,900เนี่ย ทุกโรคอะไหวไหมเล่า? โรงพยาบาลเขาก็จะเจ๊ง เจ๊งแล้วมันก็จะทำอะไรไม่ได้ทั้งหมด แล้วรัฐบาลก็ต้องไปหางบ สปสช.มา ก็มาเพิ่มให้แค่นั้นเอง เงินจำนวนนี้มันก็ มองดูเหมือนมาก แต่เอาไปหาร ประกบ ไปเพิ่มแล้ว มันก็นิดเดียว ผมถามว่าประเทศไทยพร้อมไหมละ เขามี 190 ประเทศ เขายังไม่ทำเลย ทำกีประเทศละแบบเนี่ย? เนี่ยรัฐบาลเนี่ย ใครละทำมา? แล้วผมล้มได้ไหมละ มันไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง มันบิดเบือน ทุกเรื่องอะ วันนี้ก็ยังเป็นภาระอยู่อย่างนี้ แล้วก็มาเรียกร้องๆ แล้วจะเอาอะไรกับผมละ วันหน้าเนี่ย อีกไม่กี่ปี โรงพยาบาลจะเจ๊งทั้งหมดละ แล้วจะทำไงละ? แล้วก็ชื่นชมกันเข้าไป คนคิดๆอันนี้ขึ้นมา ผมไม่พูดอย่างอื่นได้ไหมละท่านก็กลับมาเล่นงานผม คนรวยก็มีขีดความสามารถ มันต้องดูแลคนจน วันนี้ทั้งคนจน คนรวย ต้องดูแลเท่ากันหมด ใครจะดูได้ เราเป็นประเทศมหาอำนาจรวยขนาดนั้นหรือ? เข้าใจตรงนี้บ้าง แต่ผมไม่ไปฝืน ผมไม่ยกเลิก ยกเลิกไม่ได้อยู่แล้ว" นายกกล่าว

HiddenMan, Anduril และ หนูอ้อย ถูกใจ
  14. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
  15. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ไอ้นี่ก็อีกตัว ไม่อ่านให้ดีแล้วมโนไปเอง

16. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ทำไหมถึงเป็นแบบนั้นหรือครับ ก็เพราะจูงใจให้คนเก่งๆมาทำงาน หลายอย่างที่ทำเหมือนเอาใจราชการ จริงๆเพื่อรับคนเก่งมาทำงาน แต่ก็เรียกได้สูญเปล่า ถามว่าทำไหมระบบราชการสมัยนี้ถึงห่วย ก็เพราะคนเก่งทำงานไม่ทน รับไม่ได้กับเริ่มต้นแค่เก้าพันแต่ทำงานอย่างทาส ถึงจะเอาสวัสดิการมาล่อก็ไม่อยู่ ส่วนมากก็เลยได้ข้าราชการดีๆ ไม่ก็ชั่วไปเลย แล้วไม่พูดละว่าทักกี้กับปูก็ได้สิทธินั้นเหมือนกัน

JSN และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  17. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    มุ่งเน้นพูดถึงแต่เรื่องของข้าราชการ ไม่วิจารณ์ถึงเรื่องประชาชนบ้างล่ะครับ
    ที่เค้าบอกไม่ค่อยมีเงินดูแลรักษาสุขภาพประชาชน คุณมีความคิดเห็นอย่างไร

18. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถ้าพูดถึงประชาชน ถามหน่อย ประชากรในประเทศ 100 % เสียภาษีไหม โครงการ 30 บาท มาจากเงินภาษี นั้นก็แปลว่าเงินของคนที่จ่ายภาษีก็ถูกนำมาช่วยเหลือคนที่ไม่ได้จ่ายด้วย ถามหน่อยจะเอาเงินที่ไหนมาหมุนเวียน เหมือนจำนำข้าว ซื้อมาไม่ได้ขาย จะเอาเงินที่ไหนมาหมุนเวียน เขาไม่เคยพูดว่าคนจนไม่มีสิทธิ คนจนตายไม่เป็น แต่เขาพูดถึงการหมุนเงินว่ามันทำให้โครงการไปไม่รอด สมมติว่าเขาล้มเลิกโครงการจริง ก็ไม่ได้แปลว่าเขาจะทอดทิ้งผู้ด้อยโอกาส แต่อาจหาวิธีใหม่ที่ดีกว่ามาช่วยเหลือก็ได้

19. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ถือว่าเป็นภาพสะท้อนที่ดีนะ
    ผมถึงบอกเอาเข้ากองทุนประกันสังคมให้หมดทั้งประชาชนทั่วไปและราชการ
    แฟร์ดี ทั้งเฉลี่ยทุกข์สุขระหว่างประชาชนยากดีมีจนชาวนา ชาวสวน เอกชน ราชการ จ่ายให้หมด
    งบประมาณที่เหลือไปสร้างระบบโครงสร้างรองรับ
    เจ็ดสิบเจ็ดจังหวัด ลงสักจังหวัดละหมื่นล้านเป็นศูนย์รักษาระดับเมกกะ
    จ่ายภายในหกปี ตกสิบกว่าจังหวัดต่อปี
    ตกปีละแสนสามหมื่นล้าน มีเอ็มอาร์ไอมีแล๊ปมีอะไรให้ครบ
    รับผู้ป่วยระดับหมื่นเตียงสองหมื่นเตียงไปเลย

JSN likes this.
  20. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ของฟรีไม่มีในโลกครับ
    อยากใช้ต้องจ่าย
    อยากได้ของดีต้องจ่ายให้สมน้ำสมเนื้อ
    จ่ายสามสิบบาทจะเอาบริการระดับทองฝังเพชรก็เกินไป
    คนไข้มีหลายร้อยคนหมอสามสี่คนรอนานก็โวยวาย
    หมอรักษาจนตายก็ฟ้องหมอหาว่ารักษาไม่ดี
    ฟ้องเรียกค่าเสียหาย กลายเป็นเอาศพมาหากิน
    ทีแดรกเหล้า สูบบุหรี่จนมะเร็งถามหา แว๊นหาอุบัติเหตุกันเอง
    เจ็บตัวไปรักษาฟรีจ่ายน้อย ไม่บ่นด่าตัวเองบ้าง
    ไม่รักษาสุขภาพตัวเองแต่จะให้คนอื่นรักษาให้หายให้ได้
    งอมืองอตีนกันจนเคยตัว แบมือขออย่างเดียว
    งบประมาณเขาก็ต้องใช้กับอย่างอื่นด้วย

Alamos likes this.
  21. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    มีความคิดแมวๆ ก็ได้ความคิดแมวๆแบบนี้ออกมา
    ข้าราชการพ่อแม่ลูกเมียรักษาพยาบาลฟรี เรียนฟรี เช่าบ้านฟรี เดินทางฟรี
    เบิกตะบี้ตะบันฟรีได้หมด ทำไมมีในโลกครับ???
    เงินเดือน เงินที่นำมาให้ ในการฟรีเหล่านี้ มันไม่ใช่เงินของคนที่คุณพ่นถึงหรือไง

22. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ไม่มีความคิด ความรู้ หรือมีความคิดหมาหมาคอยหาเรื่องสนับสนุนตัวเอง
    เขาเป็นสวัสดิการที่รัฐให้เพิ่ม เพราะราชการเงินเดือนน้อยกว่าเอกชน
    เป็นข้อจูงใจให้คนมาทำงานราชการ ถ้าอยากได้ก็ไปเป็นข้าราชการ
    อายุเท่ากันตำแหน่งใกล้กัน
    เอกชนเขาเงินเดือนเจ็ดหมื่นก็มี แสนนึงก็มี
    ข้าราชการบางคนยังเงินเดือนแค่สามหมื่น บวกค่ารักษาหมื่นสอง
    รายได้ก็ยังไม่เท่าเอกชน แถมทุกคนมันไม่ได้ใช้ทุกปีนะ มันค่าเฉลี่ย
    ค่าเช่าบ้านค่าเรียนค่าเดินทางเขาก็มีกฏมีเกณฑ์
    เอกชนบางที่เขาก็ให้ถ้าคุณไปทำงานประจำต่างจังหวัด
    หัดเปิดกะลาดูโลกบ้างนะ

Alamos likes this.
  23. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    สวัสดิการที่ได้ ที่ว่ามา แล้วมันฟรีไหมครับ ฟรี หรือ ไม่ฟรี ??

24. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    งั้นถามเจ้าพระยาหน่อย ถ้าไม่มีสวัสดิการ ทำงานได้เงินเดือนน้อยกว่าเอกชน แล้วจะเป็นข้าราชการไปทำไหม ยังงั้นไปทำงานเอกชนไม่ดีกว่าเหรอ

25. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ไม่ฟรีครับ
    เพราะถือว่าเป็นส่วนนึงของรายได้เขา ทำให้เขาตัดสินใจมาทำงาน
    ถ้ารัฐเสนอเป็นส่วนนึงของเงื่อนไขการจ้างงาน
    รัฐจะต้องกันงบประมาณส่วนนี้ครับ

ถ้ารัฐไม่เสนอเป็นส่วนนึงของการจ้างงาน อย่างนี้ให้ฟรีครับ

คุณสับสนอะไรหรือป่าว

26. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ข้าราชการทำงานหนัก แต่เงินเดือนน้อย ข้าราชการเองก็ต้องจ่ายภาษีนอกจากแวตเข่นเดียวกันกับอาชีพอื่น เปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกครับ
    ถ้าประชาชนอยากได้รัฐสวัสดิการต้องจ่ายภาษีเพิ่มครับ แต่พอมีข่าวว่ารัฐเสนอให้เก็บภาษีนั่นนี่โน่นนู่น ก็ออกมาโวยวายกันหาว่าขูดรีดบ้าง หาว่ามาเฟียบ้าง บางตัวบอกว่าเช่าที่เขาอยู่ก็มี บางคนภาษีก็ไม่จ่าย แต่อ้างว่าตัวเองจ่ายแวต แล้วเรียกร้องจะเอาสารพัด ใครจะประเคนให้ได้ทั้งหมดครับ

อู๋ คาลบี้ และ AlbertEinsteins ถูกใจ.
  27. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    งั้น ประชาชนก็ไม่ได้รักษาฟรีสิครับโครงการนี้
    เพราะถือว่าเป็นส่วนนึงของรายได้เขา ทำให้เขาอยากจ่ายภาษี
    เงินที่นำมาดูแลรักษาสุขภาพเค้า ก็เงินจากภาษีเค้าเอง
    จะบอกได้ไงเค้ารักษาฟรี

28. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แล้วจ่ายไปมากน้อยแค่ไหน ทำไมเรียกร้องจัง
    คุณไอน์สไตน์ก็บอกชัดนะว่า
    อยากได้ของดีต้องจ่ายให้สมน้ำสมเนื้อ

29. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ควายคิดควายๆเท่านั้นที่คิดได้
    นายเวรมั่วอีกแล้วข้าราชการเขาเรียนฟรีเหรอ นายเวรคิดว่าเบิกได้หมดเหรอ เขาให้เบิกได้แค่ไปทำงานนอกสถานที่ ค่ารักษาพยาบาลที่เบิกได้เพราะเป็นสวัสดิการที่มาจากภาษีเขาเองด้วย เงินเดือนก็น้อย
    หรือนายเวรยังเชื่อว่าข้าราชการไม่ได้จ่ายภาษี

30. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    กรรมการขอเป่าฟาวครับ

สมัครงานข้าราชการ กับ หน้าที่เสียภาษีมันคนละเรื่องกัน

นิจนิรันดร์ และ JSN ถูกใจ.
  31. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ใช่ คนละเรื่อง แต่ที่นำมาพูดเทียบเคียงกัน เพื่อให้เห็นเรื่องสวัสดิการของข้าราชการ และสวัสดิการของประชาชน

32. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แบบนี้เรียกมั่วครับ

33. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็บอกไปแล้วว่าสวัสดิการนั้นเป็นเหมือนแรงจูงใจให้คนมาทำงานราชการ คนสมัยก่อนก็ไม่ได้มีสวัสดิการอะไรมากมาย มีแต่บำเน็จบำนาญ คนสมัยใหม่ต่อมาเริ่มคิดว่าไม่คุ้ม เพราะทั้งบำเหน็จบำนาญ กว่าจะได้นานมากจนกว่าจะเกษียร (อายุ 60ปี) ซึ่งถ้าตายก่อนก็ไม่ได้อะไรเลย บำเหน็จได้เงินก้อนงวดเดียว ไม่น้อย แต่ก็ไม่มากพอจะทำอะไรได้บ้างในยุคนี้ ส่วนบำนาญได้เดือนละ 500 ตลอดชีวิต แต่ถ้าตายเร็วก็ไม่คุ้ม เงินเดือนกับตำแหน่งก็ใช่ว่าจะได้มาง่าย ต้องทำประเมินหรือเรียนเพิ่มเติมด้วย ถามว่าถ้าทุกคนคิดว่าทำราชการไม่คุ้มจนไม่มีใครทำหน้าที่นี้เลย แล้วใครจะมาดูแลประชาชน ใครจะเป็นคนเก็บภาษีคนมาช่วยคนที่ไม่มีรายได้

foyfon และ JSN ถูกใจ.
  34. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    55555
    ควายโง่ไม่ได้มาด้วยเรื่องบังเอิญ
    ถ้าแค่นี้ยังไม่รู้เรื่องเงินเดือน สวัสดิการ แรงจูงใจในการเข้าทำงาน
    เรื่องพื้นฐาน
    แถมแสดงความโง่ขั้นเทพ แถดริ๊ฟคร่อมราง
    บอกเงินรักษาต่อหัวถือเป็นรายได้ประชาชน แถมเป็นแรงจูงใจเสียภาษี
    ทุกวันนี้ประชาชนไม่ค่อยเสียภาษีเงินได้เลย ดันอ้างจูงใจให้เสียภาษี

อ้อ อย่าอ้างภาษีมูลค่าเพิ่มนะ

กรูขรำ

35. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ทำไมจะอ้างภาษีมูลค่าเพิ่มไม่ได้ครับ เงินภาษีส่วนนี้ไม่ใช่เรอะที่นำไปใช้จ่ายในประเทศ
    ไปเป็นงบดูแลรักษาสุขภาพ ถ้าตัดโครงการนี้ออกไป ถามว่ามีใครเต็มใจอยากจ่ายภาษีไหมตรงนี้ไหม

36. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ไอ้ตอนจำนำข้าวมีคนเขาไม่เต็มใจจ่ายภาษี... ทำไมโดนเสื้อแดงด่ากันนะ

37. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    คนสองคนนี้ใช่ไหมครับที่ไม่เต็มใจจ่ายภาษี
    ไม่เต็มใจจ่ายภาษี แสดงว่าไม่อยากช่วยชาวนากันหรือครับ:rolleyes:

[​IMG][​IMG]

38. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779

:D แล้วรัฐบาลช่วยชาวนายังไง?

39. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    กู้มาขอครับ:)

40. HiddenMan

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D แล้วทำไมไม่จ่ายให้ชาวนาล่ะ...

เพิ่ม... จ่ายให้ตรงเวลาด้วย

41. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เงินภาษีมูลค่าเพิ่มทั้งหมดไม่ได้มาจากการบริโภคของประชาชนทั้งหมด
    มาจากการบริโภคทางการค้ามากกว่าครึ่ง มาจากการบริโภคประชาชนไม่เท่าไหร่
    แถมเงินภาษีที่เก็บได้ก็ต้องเฉลี่ยให้งบอื่นไม่ใช่แจกรักษาสุขภาพ ทั้งเงินเดือนข้าราชการ งบทำถนน งบการศึกษา อีกมากมาย
    เช่นคุณซื้อของเดือนละสี่พัน ภาษีมูลค่าเพิ่มแค่ 280 บาท ปีละ 3360 บาท
    ถนนก็จะเอา อยากมีข้าราชการบริการ อยากมีเงินจ่ายจำนำข้าว
    อยากมีเงินสร้างรถไฟฟ้า อยากมีเงินสร้างสะพาน อยากมีเงินเลือกตั้ง 5555
    เงินต่อหัวโครงการสามสิบบาทก็ประมาณเกือบสามพันบาท ก็หมดแล้ว

คนทำงานประมาณเกือบสิบล้านคนเขาจ่ายทั้งเงินภาษีบุคคลธรรมดา จ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มมากกว่าตั้งเยอะ กลายเป็นว่าถูกเบียดเบียนเงินเอาไปเป็นค่ารักษา จ่ายเงินให้นโยบายหาเสียงโง่ๆ แทนที่จะทำประโยชน์อย่างอื่น พอจับได้ไล่ทันก็ไม่สงสารคนจน ต้องเอื้อเฝื้อเผื่อแผ่ ต้องให้มีศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ ท่องมาเป็นคาถากันผีเลย

คุณจะเต็มใจไม่เต็มใจก็ต้องจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่ม ยกเว้นคุณไม่บริโภค
    เหมือนพวกผมคนทำงานกินเงินเดือน ยังไงก็โดนหักภาษีบุคคลธรรมดา
    แต่จ่ายน้อย แต่จะเอากลับมากๆ ก็ช่วยไปจ่ายเงินภาษีบุคคลธรรมดาด้วย
    มัวแต่นั่งงอมืองอเท้าผลาญเงินแบมือขอเงินกันอย่างเดียว

อู๋ คาลบี้, Anduril, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  42. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    พูดกันตรงๆ ความน่าเชื่อถือมันต่างกันครับ รัฐบาลที่มีประวัติเบี้ยวหนี้ ใครอยากจะให้กู้อีกครับ
    ช่วยชาวนาช่วยแน่นอนครับไม่ต้องไปตัดต่อคำพูดใส่ร้ายใครด้วยครับ ก่อนกปปส.ทำไมไม่จ่าย

43. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ้างไม่ได้ครับ เพราะทุกคนจ่ายหมดครับ แล้วไม่คิดจะทำส่วนอื่นด้วยเหรอครับ จะให้ทุ่มงบลงตรงนี้อย่างเดียวเหรอครับ
    ถ้านายเวรไม่เต็มใจจ่ายภาษี นายเวรแค่ไปอยู่ป่าเก็ยของป่ากิน

Share This Page