แก้อะไรไม่ออก โทษทักษิณไว้ก่อน

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เจ๋งเหม่งจ๋าย, 22 Apr 2016

1. เจ๋งเหม่งจ๋าย

เจ๋งเหม่งจ๋าย สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    ทุกวันนี้ผมเงียบมาตลอด ตั้งใจที่จะไม่ออกความคิดเห็นในเรื่องใดๆ และอยากให้ทุกฝ่ายตั้งใจแก้ไขปัญหาให้ประชาชน แต่อยู่ดีๆ ผมกลับถูกพาดพิงอย่างรุนแรง จนต้องเสียความตั้งใจ เลยต้องขอพูดสักครั้ง

การแก้ปัญหาของประเทศ ภายใต้รัฐบาลทหารของไทยในขณะนี้ มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นก็โทษคนอื่น โดยตนเองไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลย ไม่เคยทำอะไรผิด ตัวเองดีทุกอย่าง เช่นน้ำแล้งก็บอกว่า เป็นเพราะรัฐบาลก่อน ราคาพืชผลเกษตรตกต่ำ ขายไม่ออกอย่างยางพารา ก็บอกให้ไปขายดาวอังคาร บริหารประเทศแบบนี้ใครๆ ก็เป็นได้ครับ นายกรัฐมนตรีของประเทศไทย

รัฐบาลนี้ได้อำนาจมาจากการรัฐประหาร ได้เข้ามาปกครองประเทศแล้วร่วม 2 ปี ได้ทำประโยชน์อะไรเป็นชิ้นเป็นอัน ให้ชาวโลกเขาได้เห็นบ้าง ภาพลักษณ์ที่เผยแพร่ออกไป มีแต่การใช้อำนาจในการละเมิดสิทธิประชาชน และกฎหมายสากลอย่างไม่เคยเกิดในประเทศไทยมาก่อน เมื่อนานาอารยประเทศ และองค์กรสากลต่างๆ เขาเห็นว่าเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องเขาก็ออกมาเตือน เป็นเรื่องปกติทั่วไป ที่เกิดขึ้นในประเทศที่ผู้นำฯ ใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกต้อง

เมื่อผู้นำของประเทศเราไม่สนใจคำเตือน ประเทศอื่นเขาย่อมใช้มาตรการที่รุนแรงขึ้นครับ ไม่ว่าจะเป็นการระงับการค้าการลงทุน มาตรการปิดกั้นและกีดกันต่างๆ รวมถึงการย้ายถิ่นฐานการผลิตไปยังประเทศที่ 3 กระบวนการเหล่านี้ จะส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจไทยอย่างรุนแรง และโมเมนตัมนี้จะส่งผลกระทบต่อเนื่องไปอีกนานหลายปี..

แต่..แทนที่ผู้นำเราจะยอมรับความผิด แก้ไขปัญหาเหล่านั้น และทำให้มันถูกต้องเสีย กลับออกมาโทษว่า เป็นเพราะผมไปจ้างล็อบบี้ยิสต์ เพื่อล็อบบี้ประเทศต่างๆ ให้แอนตี้ บอยคอตประเทศไทย โถ..ช่างคิดไปได้

อยากจะบอกว่า ผมไม่จำเป็นต้องไปจ้างใคร ให้เสียเงินเสียทอง เพื่อประจานนายกฯ ไทย ให้เสียภาพลักษณ์ประเทศหรอกครับ ประวัติศาสตร์มีให้เห็นอยู่เสมอว่า เผด็จการฯที่ลุแก่อำนาจ ด่ากราดคนที่พูดจาไม่ถูกใจ ดูถูกคนยากจนว่าโง่ ใช้อำนาจเกินขอบเขต และปกครองประเทศโดยไม่เห็นหัวประชาชนนั้น ล้วนแล้วแต่แพ้ภัยตัวเองทั้งนั้น

อยากจะเป็นผู้นำประเทศ ถ้าอารมณ์ของตัวเองยังควบคุมไม่ได้ ใช้อารมณ์ด่ากราดผู้คนเพื่อเอาชนะ ตะคอกใส่นักข่าวให้เขาสงบปากสงบคำ และเขียนข่าวให้ถูกใจตน ทำแบบนี้บอกเลย อย่าหวังว่าจะทำให้คนส่วนใหญ่ของประเทศคล้อยตาม

ถ้าอยากรู้ว่าตัวเองแย่แค่ไหน ลองเอาเทปที่คุณพูดทุกวันมาฟังย้อนหลังดูซิครับ แล้วคุณจะรู้ว่า

"ไม่มีล็อบบี้ยิสต์ในโลกคนไหนที่จะมีความสามารถทำลายคุณได้ เท่ากับคุณทำลายตัวคุณเอง"

เพราะฉะนั้น เมื่อคุณมั่นใจว่าเป็นคนดี ก็จงก้มหน้าก้มตาเป็นคนชอบแก้ไขไปเถอะ อย่าทำตัวเหมือนที่ผ่านมาเลย

2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    นิสัยเดิมจริงๆ พอมีใครจับได้ว่าแยกร่าง จะบ้าโพสไม่หยุดไม่หย่อน พอกับนิสัยใจดำเลยแก้ไม่หาย สงสัยถ้าเว็บสภากาแฟปิดปรับปรุงหรือโดนแบนถาวรนี้คงลงแดงตาย เพราะเสพติดการตั้งกระทู้ใหม่

ปู่ยง likes this.
  3. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    จับหัวดูซิ มีอะไรงอกไหม กร๊ากๆๆ

4. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    มีครับ เส้นผมไง ถามคุณซิรู้ตัวไหมว่าขาดอะไรบ้างหรือเปล่า

5. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    นิสัยเดิมจริงๆ เข้ามาป่วนกระทู้ เขาคุยเรื่องนก ไอ้นี่มาคุยเรื่องหมา ไอ้เหี้ .. แล้วใครจะคุยกับมึง โง่เหนือหมาจริงๆ

6. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    เสื้อแดง ฝ่ายประชาธิปไตย : แก้อะไรไม่ออก โทษอำมาตย์, มือที่มองไม่เห็น, อำนาจนอกระบบ ฯลฯ ไว้ก่อน

gaiser, emujack, Maratiraj และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น่าสมเพชจริงๆขนาดต้องแยกร่างมาเป็นร่างถ่อยเพื่อด่าคนอื่น ก็ดี ทำให้รู้ว่าแยกร่างก็ยังแยกใจดำออกไม่ได้ ทำให้รู้ว่ามากร่างก็ตอบคำถามคนร่างเดียวไม่ได้

8. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    พรรคไหนทำไว้

9. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    กูเห็นแล้วที่มึงเขียนร่างแยกใครบ้าง กูเห็นก็ขำชิบหาย ปล่อยให้แม่งเชื่อไป กูชอบ อิๆ ไม่คุยกับมึงอีกแล้วนะ เลอะเทอะ ควาย

10. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ขี้ข้า 2 ตัวดันบอกไม่ตรงกันซะงั้น ตัวหนึ่งบอกว่าเจ้านายเงียบมาตลอด อีกตัวหนึ่งเอาข่าวมาบอกว่าเจ้านายพร้อมลุยแล้ว
    ทำอะไรเคยปรึกษากันบ้างไหมวะเนี่ย :rofl::rofl::rofl:

https://xn--12c4db3b2bb9h.net/threads/ทักษิณ-พร้อมลุย-ประกาศทวงคืนประชาธิปไตย-บอกเงียบมานานแล้ว.3954/

ต้นฉบับข่าว

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=1456064389

Last edited: 22 Apr 2016
    gaiser, apollo, ฟักแม้ว และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น เหมือนพรรคใหน

12. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    อ้าว ก็กระทู้นี้เอาเรื่องหมามาคุยไม่ใช่หรอ :D

ฟักแม้ว likes this.
  13. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมขำกว่าครับ เวลาเห็นคนดิ้น ด่าผม ไม่ตอบ ยิ่งทำให้รู้ว่าไร้น้ำยาจริงๆ

ชายน้ำ และ Kop16 ถูกใจ.
  14. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    เออ ไร้น้ำยา แล้วไงต่อ .. ไร้น้ำยา แล้วจะมาคุยกับกูทำไมวะ

15. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เหมือนจะแปลว่า ตู(เจ๋งเหม่งจ๋าย)ตอบอะไรไม่ได้ แล้วจะมาถามตูทำไม ตูแค่อยากแต่จะโพส

16. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    มันเกี่ยวอะไรกับการแก้ปัญหา???ที่เขาโทษทักษิณมันเรื่องป่วนไม่ใช่เรอะ สำคัญตัวเองผิดแล้วมั้ง

ปู่ยง likes this.
  17. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    อืม พอเหอะ ผมไม่ได้เข้ามาเล่นเพื่ออวดรู้ โชว์ภูมิ และไม่อยากทะเลาะกับใครมากด้วย เอาน่า เห็นพิมแหลกราน ไม่ได้โกดแค้นอะไรหรอก เดวจะมาคิดมาแค้นผมอีก เซ็งตาย

18. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    เห็นต่างบอกป่วน เออดีจริงประเทศนี้

19. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตลกดี ไม่ได้เข้ามาเล่นเพื่ออวดรู้ โชว์ภูมิ และไม่อยากทะเลาะกับใคร แต่อยากมาด่าดูถูกคนอื่นโดยไม่โดนตอกกลับ ซินะ เป็นอะไรครับ เตรียมใจจะมาดูถูกด่าคนอื่น แต่ไม่ได้เตรียมใจโดนตอกกลับหรือครับ

20. เจ๋งเหม่งจ๋าย

สมัคร:
    8 Feb 2016
    คะแนนถูกใจ:
    22
    ไปดูถูกใครเหรอครับ เขาด่าผม ผมก็ด่าเขา

21. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    "ไม่มีล็อบบี้ยิสต์ในโลกคนไหนที่จะมีความสามารถทำลายคุณได้ เท่ากับคุณทำลายตัวคุณเอง"
    โถ โลกสวยงามจริงคุณเอ๊ย เพราะล็อบบี้ยิสต์และสื่อแดงของทักษิณไง ทำให้คุณ ๆ เสื้อแดงในหัวมีแต่ความคิดที่ว่ามาตามเนื้อหาในกระทู้นั่นแหละ

โดนล็อบบี้ยิสต์ครอบงำโดยไม่รู้ตัว สมเป็นเสื้อแดงจริง ๆ

Maratiraj และ ฟักแม้ว ถูกใจ.
  22. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    แกก็คิดต่างไม่ใช่เหรอ คสช เค้ามาจับแกมั๊ย???

23. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เจ๋งเหม่งจ๋ายนี้ทำให้ตลกอยู่เรื่อย พรรคแมลงสาป เลียท๊อปบูต ม็อบจิ้งเหลือง เจ้าหนูจําไม นี้ไม่ใช่คำด่าใช่ไหมครับ งั้นผมเรียกเพื่อไทยว่าพรรคแมลงสาปได้ใช่ไหม

ฟักแม้ว likes this.
  24. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    เคยได้ยินแต่ "ถ้าศาลตัดสินว่าไอ้แมวผิด ให้โทษอำมาตย์ไว้ก่อน"
    นี่แหละหนา กรรมของคนที่โกงกินที่ของวัด กรรมของคนที่ยุให้เผาบ้านเผาเมือง กรรมของคนที่สนับสนุนคนล้มสถาบัน
    เผาจนไม่มีที่ซุกหัวนอนในแผ่นดินเกิด ผมเห็นอนาคตของคนตระกูลนี้แล้วว่า ไม่ตายดี

Alamos และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ.
  25. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  26. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เอ็งจะเอาความดี ผลงาน ที่ได้มาโดยการสร้างภาพ โฆษณาชวนเชื่อ ประโคมข่าว
    มาลบล้าง ความผิด ความทุจริต ศาลไม่รับฟังหรอครับ
    ประชาชนทั่ว ที่รู้ทัน การดำเนินงานต่างๆ ของทักษิณ เขาถ่มถุยครับ ยืมโน่นโปะนี่ ยึดทรัพย์นี่นั่น
    แล้วบอกเป็นผลงาน

พูดก็พูดไม่หมด พูดความจริงแค่ครึ่งเดียว
    "อนุมัติแล้ว ใช้หนี้ imf " แต่ไม่ได้บอกว่ายืมเขามาใช้หนี้ และใช้หนี้ก่อนเวลา

27. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    เจ๋ง ควรขยันเรียนให้มากๆ ก่อนนะ พิมพ์ผิด พิมพ์ถูก ถ้าคำไหนไม่แน่ใจว่าถูกหรือไม่ ก็ไปพิมพ์ลงใน google ก่อน
    พิมในที่นี้ ต้องเขียนเป็น พิมพ์
    โกดแค้น ต้องเขียนเป็น โกรธแค้น
    ยังไม่รวม สตง. นะ

ปู่ยง และ Alamos ถูกใจ.
  28. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ใครที่ฟังทักษิณพูดบ่อย ๆ จะรู้ว่าการใช้ถ้อยคำแบบนี้ไม่ใช่สำนวนของทักษิณโดยสิ้นเชิงครับ ว่าแต่เมื่อไหร่จะ "ก้าวข้ามทักษิณ" ซักทีครับเจ้าของกระทู้ :D

emujack, อู๋ คาลบี้, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  29. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    แก้อะไรไม่ออก ให้อ้าง ม.44 ไว้ก่อน

:rolleyes::rolleyes:

30. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    น่าเป็นทีมงาน ลูกไอซ์ นะ เมื่อก่อนครั้งหนึ่งมีคนจับได้ว่าส่งสัญญาณมาจากแถว ถ.พุทธมณฑลฯ4

31. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    มันมีแต่คนเฮี่ย กับ พวกกุ๊ย เท่านั้่นแหละ
    ที่ประกาศว่าตัวเองไม่มีความสุข เมืองไทยก็อย่าหวังความสงบ

gaiser likes this.
  32. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482

พันเอกปิยพงศ์ กลิ่นพันธุ์ ทีมโฆษก คสช.ตอบโต้นายทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ที่ระบุว่า คสช.เข้ามาทำงาน 2 ปี แต่ไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้นั้น ว่า คสช.ต้องการความไว้วางใจในการทำงาน ไม่ได้มาเล่นเกมทางการเมืองและมุ่งสู่อำนาจแต่อย่างใด

มีรายงานว่า คสช.เตรียมเปิดเอกสาร ที่ว่านายทักษิณ ได้ให้บริษัทบีจีอาร์ กอฟเวอร์เมนต์ แอฟแฟร์ (BGR Governmant Affairs) ล็อบบี้ยีสต์ อยู่บนหน้าเว๊บไซด์ของรัฐบาลสหรัฐอเมริกาปลายปี 2558 เพื่อพิสูจน์ความจริงว่ามีการจ้างบริษัทล็อบบี้ยีสต์หรือไม่

จากกรณีที่นายทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ออกมาปฏิเสธว่าไม่ได้ว่าจ้างล็อบบี้ยิสต์ เพื่อทำลายภาพลักษณ์ของประเทศไทย มีรายงานว่าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ หรือคสช. มีหลักฐานว่านายทักษิณว่าจ้างบริษัทล็อบบี้ยิสต์แห่งหนึ่ง ที่ประเทศอังกฤษ และมีบทความจากหนังสือพิมพ์ต่างประเทศระบุชัดเจนว่านายทักษิณเป็นลูกค้าของบริษัทล็อบบี้ยิสต์

นอกจากนี้ยังมีเอกสารยืนยันการว่าจ้างล็อบบี้ยิสต์ชื่อ BGR Government Affairs จากสหรัฐอเมริกา โดยแบบฟอร์มโชว์อยู่บนเว็บไซต์ของรัฐบาลสหรัฐอเมริกา เมื่อปลายปี 2558

ซึ่งคสช.ต้องการชี้ให้เห็นว่านายทักษิณ มีการจ้างล้อบบี้ยิสต์จริง และอยากให้ติดตามว่าหลังจากนายทักษิณโพสต์ข้อความแล้ว ต่อไปจะมีตัวละครทยอยออกมาพูดโจมตีรัฐบาลอีก

ขณะที่นายวิษณุ เครืองาม รองนายกรัฐมนตรี กล่าวถึงการแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับร่างรัฐธรรมนูญระหว่างการทำประชามติว่า จะหารือกับคณะกรรมการการเลือกตั้ง หรือกกต. เพื่อจัดทำรูปเล่ม สรุป กำหนดแนวทางสิ่งที่ควรกระทำหรือไม่ควรกระทำ ก่อนลงคะแนนเสียงประชามติ เพื่อเผยแพร่ให้ประชาชนทราบ

ส่วนการแสดงความคิดเห็นผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัวนั้น ยังไม่ทราบว่ามีความผิดหรือไม่ แต่หากคิดว่าสุ่มเสี่ยงก็ไม่ควรทำ เพราะแสดงว่ามีเจตนาทำผิดคำสั่งคสช. ดังนั้นจึงต้องระวังจะเข้าข่ายความผิดทั้ง พระราชบัญญัติประชามติ และคำสั่งคสช.

ขณะเดียวกันนายองอาจ คล้ามไพบูลย์ รองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวว่า ขณะนี้ยังไม่มีความเคลื่อนไหวที่อาจจะทำให้การลงประชามติต้องยกเลิกไป พร้อมเชื่อมั่นว่ารัฐบาลสามารถควบคุมสถานการณ์ได้ และขอเรียกร้องให้รัฐบาลจัดการออกเสียงประชามติอย่างโปร่งใส และได้รับการยอมรับ

Last edited: 24 Apr 2016
    Alamos likes this.

Share This Page