เฮ้อ....จะให้ไปเจรจากับทักษิณยังไง....งง

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 5 Jul 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    สปช.แนะ “บิ๊กตู่” ส่งคนคุย “ทักษิณ”

นายวันชัย สอนศิริ สมาชิก สปช.
    กล่าวถึงการนิรโทษกรรมตามแนวทางการสร้างความปรองดองของคณะกรรมการศึกษาการสร้างความปรองดองของ สปช. ที่มีนายเอนก เหล่าธรรมทัศน์ เป็นประธาน ว่า เมื่อแนวทางดังกล่าวเข้าสู่การพิจารณาของ สปช.ส่วนตัวจะอภิปรายสนับสนุนให้นิรโทษกรรมแก่ผู้ชุมนุมซึ่งต้องคดีที่เกิดจากมูลเหตุจูงใจทางการเมือง แต่ไม่เห็นด้วยกับการนิรโทษกรรมในคดีสั่งฆ่าประชาชนหรือเผาทำลาย
    นอกจากนี้ ยังขอยืนยันว่าการเจรจากับผู้มีอำนาจทุกฝ่ายในสังคมไทยเป็นเรื่องจำเป็นที่จะทำให้เกิดความปรองดอง แม้ที่ผ่านมานายกฯ จะออกมาปฏิเสธว่าไม่เจรจากับ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกฯ แต่การเจรจานั้นนายกฯ สามารถมอบหมายบุคคลใดไปทำหน้าที่แทนก็ได้และสามารถทำได้ทั้งในทางลับและทางแจ้ง
    http://www.thairath.co.th/content/509478

2. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    นายกตู่ควรส่งท่านยมไปเจรจาครับ

อาวุโสโอเค, โยธกา, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  3. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ไปคุยกับไอ้แม้วเพื่ออะไร ไม่เข้าใจ

อาวุโสโอเค และ kokkai ถูกใจ.
  4. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D ส่งสุนัขตำรวจไปครับ...

5. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมว่าน่าจะลองจ้างลอบบี้ยิสต์ดูนะ
    เอาแบบหวังผลครั้งเดียวรู้เรื่อง
    เห็นว่าบริษัทนี้ดังและประสบการณ์สูง
    เปอร์เซ็นต์สำเร็จสูง บริษัทสมิธแอนด์เวลสัน

6. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    อ.วันชัย โพสต์แล้วว่าไม่ได้พูดแบบนั้น นักข่าวมันจับแพะชนแกะเอง

7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมว่าจะได้เสียของ เพราะสปช.ชุดนี้ละมั๊ง
    ข้อเสนอของแต่ละคน เหมือนไม่ใช่คนไทย :banghead:

8. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    เขาก็วกมาถามว่าแล้วจะต้องให้นายกฯคุยกับทักษิณหรือเปล่า.. ผมก็ตอบไปว่าก็นายกฯเขาไม่คุยแล้วนี่ ก็ไม่คุย.. ผมก็เพิ่มเติมว่าการปรองดองนั้นมันต้องมีการคุย เมื่อนายกฯไม่คุย ใครจะไปคุยกับใครหรือจะคุยในที่ลับหรือที่แจ้งแล้วทำให้บ้านเมืองสงบเรียบร้อยก็ดีทั้งนั้น.. การคุยไม่เสียหายอะไร...
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    อ่านแล้วจะโทษนักข่าวเต็ม100 ก็ยากนะ
    ผมว่าท่านพูดไม่เคลียร์ เพราะมันเป็นการตอบในประเด็นที่ต่อเนื่องกัน ฟังแล้วอาจเข้าใจผิดได้

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  9. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    แต่ผมเชื่อ อ.วันชัยมากกว่าเชื่อสื่อฯ นะ

10. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  11. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    ผมว่า คนที่มีความคิดว่าถ้าจะปรองดองต้องไปคุยกับทักษิณ ไม่ว่าจะส่งตัวแทนไปคุย หรือให้ทักษิณส่งตัวแทนมาคุย ก็ตาม คุณคิดดีแล้วหรือยัง ถ้าบอกว่าคิดดีแล้ว ก็อยากถามว่าคุณคิดได้แค่นี้เองหรือ

ผมไม่ได้มีความผูกใจเจ็บอะไรทักษิณ และไม่สนหรอกว่าทักษิณจะต้องติดคุกหรือไม่ แต่ผมมองว่าการนิรโทษกรรมเพื่อให้เกิดการปรองดองนี่มันเป็นเรื่อง "ปัญญาอ่อน" และเมื่อจะนิรโทษกรรมตั้งแต่หัวยันหางแล้ว ยังมีการเสนอแนะให้ไปคุยกับทักษิณ หรือให้ทักษิณมาคุยอีก ยิ่งปัญญาอ่อนหนักเข้าไปใหญ่เลย ก็จะนิรโทษกรรมให้เขาอยู่แล้ว ยังอยากจะไปคุยเอาแก้วแหวนเงินทองอะไรอีกหรือ

ผมมองว่าเหตุผลที่อยากไปคุย มีอยู่ประการเดียวเท่านั้นคือ ไม่มั่นใจว่า นิรโทษกรรมปัญญาอ่อน จะสร้างความปรองดองได้จริงถึงอยากจะไปคุยกับทักษิณนักหนา แต่ไม่มองว่าต่างประเทศเขาจะมองอย่างไรที่รัฐบาลไทยไปเจรจาปรองดองกับทักษิณ ซึ่งถูกกล่าวหาว่าทุจริตคดโกงชาติ อยากให้เขามองว่าที่ทักษิณบอกว่าเขาถูกใส่ร้ายป้ายสี ถูกกลั่นแกล้งทางการเมือง คือเรื่องจริงใช่ไหม เพราะถ้าทักษิณทุจริตจริงตามที่ถูกกล่าวหา รัฐบาลจะไปเจรจาปรองดองกับทักษิณทำไม

ผมอยากถามกรรมาธิการชุดนี้ที่พยายามเหลือเกินที่จะนิรโทษกรรมเพื่อให้เกิดความปรองดองขึ้นว่า ทักษิณโดนข้อหาอะไรที่เกี่ยวกับการชุมนุม ผมให้โดนข้อหาที่ร้ายแรงที่สุดก็ได้คือ ข้อหากบฎ คุณคิดว่าทักษิณ สนหรือไม่กับข้อหานี้ กลัวหรือไม่กับข้อหานี้ ผมว่าถ้าไม่ปัญญาอ่อนเกินไปก็น่าจะคิดได้ว่า ทักษิณ ไม่สนหรอก และพร้อมทุกเมื่อที่จะมาต่อสู้คดีในศาล แต่ที่ทักษิณมาไม่ได้ และไม่พร้อมที่จะต่อสู้คดีในศาล มันคือข้อหาทุจริตที่ยาวเป็นหางว่าว ศาลตัดสินติดคุกไปแล้วก็มี รอขึ้นศาลอยู่ก็เยอะ แล้วคุณไปนิรโทษคดีเรื่องการชุมนุมโดยหวังว่าจะเกิดความปรองดอง คุณถามตัวเองหรือเปล่าว่ามันจะจบไหม มันจะเกิดการปรองดองไหม แบบนี้ไม่ให้ผมเรียกว่านิรโทษกรรมปัญญาอ่อนก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดี

ถ้าอยากจะนิรโทษกันจริง ๆ ผมก็ไม่ขัดข้องหรอก แต่ขอหลักประกันหน่อยว่า นิรโทษแล้วจะเกิดความปรองดองจริง หลักประกันง่าย ๆ ครับ เขียนลงไปด้วยว่า ถ้านิรโทษกรรมแล้ว ยังมีความขัดแย้งอยู่เหมือนเดิมให้คณะกรรมาธิการผู้เสนอ พรบ นิรโทษ รวมทั้งผู้ที่เสนอให้คุยกับทักษิณด้วย ให้ติดคุกแทนผู้ที่ได้รับการนิรโทษไปแล้ว ข้อหา "ทำเสียของ"

อู๋ คาลบี้, kokkai, ปู่ยง และอีก 11 คน ถูกใจ
  12. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    เจ้าหน้าที่รัฐไม่สามารถคุยกะผู้ก่อการร้ายได้ครัช
    และหมาไม่ควรคุยกะเอี้ย

AlbertEinsteins, อาวุโสโอเค, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  13. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    ท่านทนายคงจำคำว่า"สุดซอย"ไม่ได้ เราพูดกันอย่างเท่ๆ

14. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ใคร ไหนๆคนไหน ให้ท่านSurawong เป็นอำมาตย์ฝึกงาน
    ฮึ

15. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    ก็คิดก็พูดกันยังงี้ ก็คนไทยกันเองนี่แหละ
    ผิดโดยสุจริตบ้าง ทำความดีทำชื่อเสียงให้องค์กรบ้าง
    เด๋วท่านก็กลับมาเลือกข้างไว้ก่อนบ้าง มีดีลบ้าง ไปเยี่ยมเยียนขอเงินกันบ้าง
    กฏหมายต่างกันบ้าง

อั้นแน้ แล้วมาอ้างว่าต่างชาติไม่ส่งตัวกลับ ก็จะให้ต่างชาติมันคิดยังไง
    อย่างโง่มันก็คิดว่าเหมือนผัวเมียทะเลาะกันเด๋วก็ดีกัน โง่ๆยังไงก็ไม่อยากเสือก
    อย่างฉลาดมันก็คิดได้ว่า อ้อสู้ไม่ได้เลยขอปรองดอง อ้าวแล้วใครจะโง่เข้าข้างคนแพ้

ปัญญาอ่อนจริงๆอย่างท่านsurawongว่า
    อ้ำๆอึ้งๆยังงี้ ใครๆไหนมันจะเชื่อ

ว้า คิดมากพูดมากไปเป่าหว่า

kokkai, ปู่ยง, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  16. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    จริงๆนักข่าวควรจะไปถามคนที่มีแนวความคิดว่าต้องคุยกับทักษิณนั้น แน่นอนคำขอคือให้หยุด แต่จะเอาอะไรไปแลก ที่ดันตูดบิ๊กตู่ไปน่ะ คงเพราะคิดว่าจะไม่มีใครต้าน ซึ่งลึกๆแล้วโคตรอยากรู้เลยว่าจะเป็นงั้นรึเปล่า

kokkai และ bookmarks ถูกใจ.
  17. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ถ้าคำนึงถึงกฎหมาย ใครทำผิดต้องรับผิด ไม่ต้องมาปวดหัวในอนาคต ว่าใครจะใช้วิธีการเดียวกับไอ้แม้วเลย ถ้าทำผิดก็ติดคุก มันก็จบที่ปัจจุบันนี้

อู๋ คาลบี้, kokkai, Redbuffalo010 และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    อีก สองบริษัท ก็ ชื่อเสียงดีพอกัน บริษัท บาเร้ตต้า กับ บริษัท บราวนิ่ง อีกที่ น้องใหม่ มาแรง ก็ บริษัท กล็อค

19. bookmarks

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ไม่ต้องไปเจรจาหรอก เดี๋ยวไปสำนึกกับ คกก 15 คน ก็ได้รับนิรโทษกรรมแล้ว จะทำให้เอิกเกริกตอนนี้ทำไม

ปู่ยง likes this.

Share This Page