เอาแล้วไง ตู่ย้อนสุเทพ เอาตังค์มาสิจะอุ้มค่ายางให้

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 22 Jan 2016

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383

บิ๊กตู่ตอบ

2. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ที่ 1 ไชโย
    ปิดกระทู้ได้ เพราะจขกท.จะไม่มาตอบอีกแล้ว

3. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    สุเทพถามแล้วมี ม.44 ไว้ทำ.......
    :lipssealed::lipssealed::lipssealed:

4. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ้าวทีงี้บอกให้ใช้ม.44
    ทีเมื่อก่อน ต่อต้าน
    จุดยืนอยู่ที่หนายยยยยยยยยยยยยยยยย
    :wait::wait::wait:

5. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ม.44 มีไว้หาเงินเหรอ เพิ่งรู้นะเนี่ย
    :tmi::tmi::tmi:

ปู่ยง และ Kop16 ถูกใจ.
  6. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ที่ 4+2

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  7. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ลุงกำนันเขาพูดเองนะ จะหักกับลุงกำนันเหรอ :wondering::wondering::wondering:

8. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ลุงกำนันพูด แต่ลุงกำนันไม่ใช่นายกนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟ แหม อย่าเอาสันดานลูกทาสควายแดงมาใช้สิฮ้าฟฟฟฟฟฟฟฟ
    :fubar::fubar::fubar:

นิจนิรันดร์ และ Novice ถูกใจ.
  9. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    เฮ้ย ผมไม่ใช่สัตว์เลี้ยง ที่จะสั่งให้เผาไปเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง แล้วก็เฮกันไปเผานะครับ
    เสรีชนที่ไหนเขาทำกัน

10. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไม่เห็นแปลก เค้าตอบโต้กันแบบแฟร์ๆ สุเทพไม่ใช่เจ้านายนิ ไม่ใช่นายกแบบที่เป็นขี้ข้าแม้วนิ

อู๋ คาลบี้, kokkai, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D สรุปว่าลุงตู่ กับ สุเทพ ไม่ใช่พวกเดียวกัน...

12. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เอาไว้นิรโทษฯแม้ว เอาป่าว

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  13. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    5555 อ่านหัวกระทู้คิดว่าตู่คางคก

นึกห่วงอยู่ว่าเอาตังค์ไปแล้วชาวสวนจะได้เห็นค่ายางหรือ?

kokkai, ปู่ยง และ JSN ถูกใจ
  14. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เลือด + น้ำตา เป็นส่วนผสมของน้ำยาง

15. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :D
    น้ำมัน + ไม้ขีด เป็นส่วนผสมของศาลากลาง
    ใบประทวน + น้ำตา + 5 แสนล้าน เป็นส่วนผสมของข้าว
    ขี้เลื่อย + กาว เป็นส่วนผสมของคนกลาง

bookmarks, ปางนู, Ricebeanoil และอีก 11 คน ถูกใจ
  16. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ที่ยิ่งลักษณ์ไม่เคยเหลียวแล ขนาดราคาน้ำมันขึ้นสูง ราคาก็ยังตกไม่หยุด แก้ผ้าเอาหน้ารอดไปวัน ไม่เคยลงมือแก้ปัญหา
    ชีวิตชาวนา+ใบประทวน= จำนำข้าว 5 แสนล้าน

kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ.
  17. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820

bookmarks, kokkai, apollo และอีก 1 คน ถูกใจ.
  18. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เสื้อแดง+ชูสามนิ้ว=คุณฉงน

19. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    ยกฝ่ามือ + หัวนมดำ = ประชาติ๊บตาย
    :giggle::giggle::giggle:

20. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถ้าผมเป็นครูคนกลางคงให้ F ตอบมาได้ ว่าเลือดกับน้ำตาเป็นส่วนประกอบของยาง คนกลางนี้มีความรู้อะไรกับเขาบ้างหรือเปล่าเนี้ย

21. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    กว่าคน ๆ นึงจะหัดกรีดยางเป็นมีบางครั้งที่จะต้องเป็นแผลบ้าง ส่วนน้ำตาที่ตกลงไปในน้ำยางนั่นเพราะ
    ราคามันตกต่ำครับ

22. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เล่นไรกัน :):):)

23. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คิดว่าไม่รู้หรือครับว่าอะไร แค่ล่อคนกลางมาเท่านั้นแหละ ไม่งั้นก็หนีตลอด ที่พูดมาเพ้อเจ้อ มีหลักฐานอะไรครับ หรือจากจินตนาการตัวเองอีก
    คนกลางคิดเหรอว่ามีแค่ทำยางที่จะเหนื่อยและบาดเจ็บ คนกลางกล้าพูดไหมว่าทำสวนไร่อย่างอื่นสบายราคาไม่มีตก คนกลางกล้าพูดไหมว่าต้องอุ้มพวกเขาทั้งหมดและบอกได้ไหมว่าจะเอาเงินที่ไหนมาช่วย ถ้าเขาเก็บภาษาเพิ่มเพื่อช่วยชาวสวนชาวไร่ทั้งหมดโดยเก็บภาษีคนที่เงินเดือนน้อยด้วย คนกลางจะยอมจ่ายไหม

24. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เวลาซื้อยางรถมาเปลี่ยนราคายางรถถูกลงบ้างไหมฮะ :wondering::wondering::wondering:

25. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    สรุปว่าตอบไม่ได้ โธ่ อ้างคุณธรรมสูง พอบอกว่าเก็บภาษีคนกลางด้วย ทำเป็นแถ

26. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เอาอีกละ เกี่ยวไรกับเก็บภาษีเพิ่มให้ประชาชนอันนั้นมันปลายเหตุสุดท้ายเลย แล้วทำไมไม่ไปเก็บกับส่วนต่างของกำไรที่เพิ่มขึ้น่จากค่าวัตถุดิบที่ลดลงของโรงงานผลิตยางรถยนต์ล่ะ หรือถ้าไม่เก็บเพิ่มก็มีวิธีขอความร่วมมือแกมบังคับตั้งหลายอย่าง

27. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มีเงินเดือนด้วยหรือครับ นึกว่าจ่ายตามยอด(ไม่หักภาษี ณที่จ่าย) อาชีพนี้น่าสนแฮะ :eek:

Alamos likes this.
  28. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    พอหรือครับ คิดว่าทั้งประเทศทำสวนทำไร่เท่าไหร่ แค่จำนำข้าวยังไม่มีปัญญาจ่ายครบเลย

29. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ถ้ายางล้อรถชาวสวนยางที่ซื้อมาราคาถูกลงตามราคายางพารา ผมโอเคนะครับ

30. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เลิกแถได้แล้วครับ โอเคของคุณมันก็แค่มโนเท่านั้นแหละ ตัวอย่างถ้าคุณมีรายได้10บาททุกวัน แล้วให้หลานเฟรมวันละ 10 บาท วันหนึ่งคุณเหลือได้เงินแค่ 7 บาทต่อวัน แต่หลานเฟรมไม่ยอมจะเอา 10บาท คุณจะทำอย่างไง

31. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แล้วไอ้พ่อค้าหน้าเลือดที่หลอกขายขนมให้เด็กทั้งที่กำไรเพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัวไม่ผิด ???

32. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    55555 ขำ แถไปเรื่อย เอะอะก็อ้างนู้นอ้างนี้ มั่วไปหมด พ่อค้าหน้าเลือดมาจากไหน ไม่ได้พูดถึงขนมซักคำ เสียสติไปแล้ว แต่ก็นะ
    คนกลางเท่ากับรัฐบาล
    คนขายยางเท่ากับหลานเฟรม
    พ่อค้าหน้าเลือดเท่ากับบริษัทยาง
    ทำไหมไม่โทษน้าคนกลางละครับที่หาเงินให้หลานเฟรมไม่ได้
    สรุปคนกลางก็เป็นรัฐบาลแบบที่คนกลางเองมโนว่าควรเป็นยังไม่ได้เลย

33. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ส่วนคนที่ตะแบงแถเป็นประจำ ก็คงมีแผลเป็นเรื่องปกติ :p

34. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เทียบแบบนี้สิ เขาเรียกว่า แถ.... เอาเรื่องจริงกันดีกว่า
    กำไรเพิ่มขึ้นจากราคาค่าวัตถุดิบที่ลดลง ควรจะทำอย่างไรกับสังคมดี ช่วยตอบแทนโรงงานผลิตยางล้อรถหน่อยครับ

35. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็แล้วแต่คิดครับ เอาแต่โทษคนอื่นเสมอ อ้างแต่บริษัทยางรถ แล้วถ้าทำจริงแล้วเขาทนไม่ไหวเลิกกิจการหรือย้ายไปต่างประเทศที่ไม่มีเก็บภาษียางรถ คราวนี้จะแก้ปัญหายังไงครับคนเก่ง

36. centrino14

centrino14 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    150
    ตัดยาง แล้วปลูกอย่างอื่นครับเจ้านาย...คนยากคนจนไม่มีที่ทำกิน
    เขาทำงานรับจ้างกันตั้งเท่าไร ชาวนา ชาวสวนมีที่ดินทำกินยังไม่มีปัญญาหากิน
    ก็ตายๆ ไปซะเถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระสังคม โลกเปลี่ยนมันต้องปรับตัวครับ
    รอแต่ความช่วยเหลือจากรัฐมันจะรอดเหรอ คนยากจนมีเท่าไรในประเทศนี้
    ชาวนา ชาวสวนยังมีบ้านอยู่ มีที่ซุกหัวนอน มีที่ดินทำกิน ดีกว่าคนยากไร้
    ในประเทศนี้หลายๆ แสนคน ไม่มีปัญญาหากินจากต้นทุนของตัวเองก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว

37. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    รัฐบาลส่งคนเข้าไปคุยหรือยัง ข้อหนึ่ง
    คุยกันไปเลยสามฝ่าย ตัวแทนผู้ประกอบการยางพารา ตัวแทนรัฐบาล ตัวแทนผู้ประกอบการโรงงานแปรรูป
    ทำหรือยัง ข้อสอง
    กำหนด ขอร้อง ให้โรงงานซื้อในปริมาณที่มากขึ้นได้ไหม ข้อสาม

ถ้าจะย้ายฐานนี่ย้ายกันไปนานแล้วครับ คิดเหรอว่าบริษัทขนาดนั้นจะไม่มีเจ้าหน้าที่ประเมินวางแผนอนาคตบริษัท
    ถ้ามันไม่คุ้มหรือทำไปก็ไม่เวิร์ค ไม่ต้องรอให้เกิดผลกระทบจากราคายางหรอก แค่รู้ว่าไปต่อไม่ไหวนิดหน่อย มันก็ไม่ทำแล้ว

38. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็เพราะไม่เกี่ยวนะซิครับ ทำไมบริษัทยางต้องรับผิดชอบด้วย เขาบังคับให้ชาวบ้านปลูกยางหรือครับ รัฐบาลบอกหรือครับว่าควรปลูกยางกันให้มากๆ จะโทษคนอื่นไปถึงเมื่อไหร่ครับ

39. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แล้วกำไรเพิ่มขึ้นไหมล่ะ ควรมีความรับผิดชอบต่อสังคมไหมครับ หรือปล่อยไปเรื่อย ๆ นั่งกินกำไรไปเรื่อย ๆ ทุกวัน
    เจ๊เกียวไม่ลดราคาตั๋ว ทั้งที่ค่าน้ำมันลดลง ไม่ใช่เหรอครับ

40. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็เหมือนเดิมโทษชาวบ้าน กล้าพูดแบบนี้กับจำนำข้าวไหมครับว่าบริษัทข้าวต้องรับผิดชอบที่รัฐบาลไม่มีเงินจ่ายชาวนา แล้วคนกลางจะรับผิดชอบไหมครับถ้ามีคนปลูกยางเพิ่มขึ้นเรื่อย ไม่ยอมหยุด

41. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แล้วก็อย่าว่ายัยเจ๊เกียวอีกนะครับ ว่าไม่มีความเป็นมนุษย์ เพราะผมนั่งรถทัวร์ก็ไม่มีบริษัทไหนลดราคาตั๋วลงเลย
    ทั้งที่ราคาน้ำมันลดลง

42. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ราคาข้าวมันตกต่ำขนาดราคายางไหมละครับ อัตราการเปลี่ยนความชันของกราฟมันเท่าราคายางไหมครับ

43. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คนขายข้าวเขาจะคิดแบบคุณหรือครับ

44. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    กล้าพูดแบบนี้กับชาวนาไหมครับ โดยเฉพาะชาวนาที่ไม่ได้เงินจากจำนำข้าว

45. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    ถ้าคุณเปรียบเทียบ ข้าว กับ ยาง คุณเปรียบเทียบผิดชนิดแล้ว ปลูกข้าวใช้เวลาหนึ่งถึงสองฤดูกาล
    แต่ปลูกยางใช้เวลาขั้นต่ำ 7 ถึง 8 ปี กว่าจะกรีดได้ การปรับตัวต่างกันมาก ปลูกข้าวสามสี่เดือนก็รู้ผล
    ว่าจะได้กำไรหรือขาดทุน ส่วนยางนี่ 7 ปีกว่าพึ่งจะเริ่มได้ผลผลิต เราจะรู้ไหมว่าอีก 7 ปีราคายาง
    มันจะเท่าไร

ทำไมกำนันไม่พูดตั้งแต่แรกว่า ชุมนุม กปปส มีไว้เพื่อต้าน พรบ.นิรโทษกรรมอย่างเดียว
    พวกสวนยางกลับบ้านไป พวกจำนำข้าวก็กลับบ้านไป ไม่เกี่ยวกัน หรืออะไรก็ได้ให้คนมากไว้ก่อน
    แล้วค่อยมาคุยกันอีกที
    นายกคนกลางของลุงกำนัน เลือกที่จะปกป้องบริษัทยางรถยนต์ มากกว่าที่จะปกป้องชาวสวนหรือเปล่า มีอะไรที่มันแอคชั่นให้เป็นรูปธรรมบ้างครับ

Last edited: 22 Jan 2016
  46. centrino14

centrino14 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    150
    อดีตกำนันดัง เมืองตรัง หันหลังให้สวนยางพารา หันปลูกกล้วยหอมส่งออกญี่ปุ่น สร้างรายได้เดือนละกว่าแสนบาท เชิญ ผวจ.ตรังเยี่ยมสวน เผยถือเป็นแบบอย่างเกษตรกร ...

เวลา 14.00 น. วันที่ 17 ม.ค. นายเดชรัฐ สิมศิริ ผวจ.ตรัง พร้อมด้วยผู้นำชุมชนและผู้นำท้องถิ่น ไปเยี่ยมชมสวนกล้วยหอมของ นายกิตติศักดิ์ เส็นขาว อดีตกำนัน ต.แหลมสอม อ.ปะเหลียน จ.ตรัง หลังจากได้รับคำเชิญ เพื่อนำมาเป็นแบบอย่างและแนะนำการเปลี่ยนอาชีพใหม่แก่เกษตรกรชาวสวนยาง ที่ต้องการเปลี่ยนจากการปลูกยางพารามาเป็นการปลูกกล้วยหอม หลังจากจากยางพารามีราคาตกต่ำ และตลาดไม่สดใสเหมือนเมื่ออดีตอีกแล้ว
    http://www.thairath.co.th/content/564064

ที่ปรับตัวได้มีเยอะแยะไป สมัยยิ่งลักษณ์ไม่เห็นมีผลงานอะไร ดีแต่ไปนอก
    ไอ้พวกกลางๆ กลวงๆ น่ะ ไม่มีประโยชน์ห่า อะไรหรอก ไม่แน่จริง
    พวกแดงรากหญ้ายังจริงใจกว่าซะอีก ถรุย

47. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตอบให้ตรงคำถามครับ คุณคิดว่าชาวนาจะยอมรับในสิ่งที่คุณพูดไหมว่าข้าวเขาไม่จำเป็นเท่ายาง คุณกล้าบอกไหมว่าเขาได้เงิน 15,000 ทุกคน แล้วรัฐบาลชุดที่แล้วต้องไปขอภาษีบริษัทข้าวแบบที่คุณบอกต้องทำกับบริษัทยางไหม
    เพื่อจ่ายคนที่ไม่ได้ค่าจำนำ คุณกล้าบอกไหมว่าคนทำข้าวเป็นชนกลุ่มน้อย แล้วคุณธรรมคราวก่อนที่อ้างว่าเพื่อชาวนาก็โกหกหรือไง

bookmarks และ JSN ถูกใจ.
  48. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ผู้ผลิตยางรถยนต์เค้าตอบมาตั้งแต่ 10 วันก่อนแล้ว

ราคายางพาราที่ตกต่ำ จนทำให้เกษตรกรออกมาเรียกร้องให้รัฐบาลเร่งแก้ปัญหา ในส่วนของบริษัทที่แปรรูปจากยางพารา มองสถานการณ์ตลาดยางพาราตอนนี้เป็นอย่างไร จะสอบถามจากกรรมการผู้จัดการ บริษัทเอ็น.ดี.รับเบอร์ ชัยสิทธิ์ สัมฤทธิวณิชชา

JSN และ Alamos ถูกใจ.
  49. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    แล้วเมื่อไหร่คนกลางจะไปตอบคำถามนี้ซักทีละ ที่กระทู้นู้น
    ไปใส่ความว่าประยุทธบอกว่าให้โค่นยางที่กระทู้นู้น พอคนอื่นถามกลับก็หนีไม่ตอบ มาโผล่กระทู้นี้อีก
    ถ้าจะให้ดี กลับไปตอบหน่อยว่าประยุทธบอกเมื่อไหร่ว่าให้โค่นยาง

https://xn--12c4db3b2bb9h.net/threads/ชวน-แนะ-คนใต้-ปลูกสะตอ-ลูกเนียง-แก้ปัญหาราคายางตกต่ำ.3707/

50. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใช่ครับ ขนาดนี้น้ำตาตกซ้ำต้องโดนสลายม็อบ ทั้งๆที่หมาที่ชื่อเต้นปากพล่อยไปสัญญาว่าจะให้ 120 แต่ราคามันตกไม่หยุด

Share This Page