เอาเสาไฟฟ้าลงเลือกตั้งก็ชนะ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย น้ำหวาน, 19 Dec 2015

1. น้ำหวาน

น้ำหวาน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    79
    สมมติว่าเป็นสหรัฐอเมริกา แล้วมีพรรคการเมืองที่คนนิยมพูดว่า "พรรคผมเอาเสาไฟฟ้าลงเลือกตั้งก็ชนะแล้ว" คนอเมริกาเขาจะเลือกพรรคนี้ไหม

2. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  3. น้ำหวาน

น้ำหวาน สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    79
  4. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    มันมีแค่2พรรค
    จะเรียกว่าอะไร จะเลือกยังไง มันก็ได้เสาไฟฟ้า
    เหมือนกระเพาไก่ใข่เจียว แม่ค้าบอกมีแต่ไข่ดาวให้เลือก
    คุณก็มีสิทธิ์เลือกจะอยากกิน หรือ เลือกไม่อยากกินก็ต้องกิน

5. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เหมือนเมืองที่เกือบจะเหลือ 2พรรค
    เลือกยังไงก็ได้กระเพาไก่ใข่เจ้าสัวคนเดิม

ขี้อายก็เลยแอบกินข้างเสาไฟฟ้า
    คิคิ

6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ไม่ได้ชอบเมกา แต่ก็เชื่อว่าสำนึกของนักการเมืองเค้าคงสูงกว่าบ้านเรา แล้วก็อย่าเอาสำนึกต่ำๆของนักการเมืองบ้านเรา ความงมงายของคนเลือกไปเป็นมาตรฐานโลก

7. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    ผมว่าเลือกครับ เพราะเมกามีสองพรรค อีกพรรคหนึ่งส่ง ขี้ ลงเลือกตั้ง
    ยังไงคนดีๆเค้าก็เลือกเอาเสาไฟฟ้า จะได้มีไฟฟ้าใช้ เลือกไปไม่รู้เอาไปทำไม ขี้
    พวกคนที่ชอบกินขี้อาจจะเลือกก็ได้:D:D

8. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    เมิงนี่ไปไปมามาก็ไม่พ้นเรื่อง"ขี้"นะ กินขี้ไอ้แม้วจนติดเป็นสันดานแล้วละซิ:rofl:

มิติใหม่, JSN และ ชายน้ำ ถูกใจ
  9. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ถึงแม้คนอเมริกา เลือกไป 2 พรรคดูเหมือนไม่ต่างกัน แต่ในมุมนึง ผมก็ชอบแบบอเมริกานะ ไม่ว่าฝ่ายไหนจะขึ้นมามันก็ผลักดันเป้าหมายของอเมริกาไปในแนวทางเดียวกันหมด บางทีแนวคิดต่างกัน แต่เพื่อชาติมันยังร่วมมือกันได้

มันไม่เหมือนไทย ที่นโยบายเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา รัฐบาลใหม่คนละพวกกับรัฐบาลเก่า จะล้มระบบของอีกฝ่ายหมด เอาของตัวเองเข้าแทน หลายครั้ง รัฐบาลและฝ่ายค้านจะเป็นเหมือนศัตรูกันแต่ชาติปางก่อน ไม่อาจร่วมมือเพื่อประเทศได้เลย

มันเหมือนประเทศไทยไม่มีเป้าหมายอะไรเลย แล้วแต่รัฐบาลฝ่ายไหน จะลากจูงไป ชักคะเย่อไปมา จนงงไปหมด พอมียุคสมัยนึงที่การเมืองพอจะมีเสถียรภาพหน่อย ก็ดันลากเข้าพงอีก

10. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    ถาม...คุณจะเลือกใครครับ
    ตอบ...ผมจะเลือกคนที่ผม"ชอบ"
    ถาม...ทราบมาว่าคุณเลือกคนที่ให้เงินคุณ
    ตอบ...ก็เขาให้เงินผม ผมเลย"ชอบ"

น้ำหวาน likes this.
  11. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    วิจารณญาณและจิตสำนึกทางการเมือง ของประชาชนผู้มีสิทธิเลือกตั้ง
    มีผลต่อชะตาประเทศ

แต่ถ้าจะบอกว่าส่งหมา ส่งเสาไฟฟ้า ส่ง ฯลฯ ลงเลือกตั้งก็ชนะ
    มันเหมือนดูถูกผู้ใช้สิทธิเลือกตั้งมาก คิดว่าจะส่งใครลงก็ได้ อย่างนั้นหรือ ?

Last edited: 21 Dec 2015
  12. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    แล้วเจ้าของกระทู้จะเลือกไหมละ

13. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ประเทศนี้ ขี้บอกว่าจะเอาเสาไฟฟ้าลงอ่ะครับ ผมละงง
    ประเทศนี้ขี้มีค่ามากกว่าเสาไฟฟ้า
    :rofl::rofl::rofl::rofl::rofl:

14. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    มันอยู่กับขี้มานาน กินขี้แม้วทุกวัน จนขี้ขึ้นสมอง

15. มิติใหม่

มิติใหม่ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,837
    แต่ดูๆ คนอเมกันก็เบื่อนักการเมืองบ้านเขาเหมือนกันนะ พอตาทรัมป์โผล่มา เขาถึงชอบกัน

16. Novice

Novice อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    6 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,238
    เลือกตั้งคราวนี้ของอเมริกา คือการเลือกว่าจะให้ประเทศประกาศสงครามโลกครั้งที่สาม ตามพวกริพับลิกัน หรือ นำโลกเข้าสงครามเย็น ตามพวกเดโมเครต

แต่ที่แน่ ๆ คือ ประชาชนชาวอเมริกัน คือผู้รับลูกปืนและลูกระเบิดแทนนักการเมืองประเทศนี้ แถมยังใจดียอมให้นักการเมืองริดรอนสิทธิ์ตัวเองไปเรื่อย ๆ ด้วย เพราะทุกวันนี้กองทัพไอ้กันมันใช้โดรนไปบอมบ์ชาวบ้านเขาโดยไม่ต้องผ่านสภากันเลย

JSN likes this.
  17. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    หรือไม่ก็เอาชาวอเมริกันไปตายแบบสงครามโลกครั้งที่หนึ่งครั้งที่สอง สงครามเวียดนาม อัฟกานิสถาน อิรัก แต่นักการเมืองรอด มีสุขทุกครั้ง ปากสั่งอย่างเดียว ไม่เคยไปสนามรบที่ตัวเองก่อ

18. Maratiraj

Maratiraj อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    11 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    986
    ไม่จำเป็น
    เดี๋ยวนี้ขายอาวุธให้กบฏท้องถิ่นไปลุยแนวหน้าล้มรัฐบาลท้องถิ่น

JSN likes this.

Share This Page