เอาเด็กตีกันมาเป็นรั้วของชาติ สรุปเอาไปแก้ปัญหาหรือไปสร้างปัญหา

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 1 Jul 2016

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    คสช. งัดมาตรการแก้ปม “นักเรียน-นักเลง” ตีกัน เล็งขึ้น “แบล็กลิสต์” เป็นทหารเกณฑ์

เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม ที่กองบัญชาการกองทัพบก พ.อ.ปิยพงศ์ กลิ่นพันธุ์ ทีมโฆษกคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) กล่าวภายหลังการประชุมการขับเคลื่อนและปฏิรูปการบริหารราชการแผ่นดิน ที่มี พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นประธานการประชุมว่า ที่ประชุมมีแนวคิดพิจารณาให้นักเรียนตีกัน ที่ส่วนใหญ่พบว่าจะมีอายุช่วงระหว่าง 18-20 ปี จะถูกคัดเลือกชื่อขึ้นบัญชีดำหรือแบล็กลิสต์เป็นทหารเกณฑ์ เมื่อศึกษาจบและอายุเข้าเกณฑ์ก็จะถูกคัดเลือกเป็นทหารเกณฑ์ทันที โดยไม่ต้องผ่านการตรวจเลือกทหาร โดยขณะนี้กำลังศึกษาข้อกฎหมายอยู่ว่าสามารถดำเนินการได้หรือไม่ และมีความเหมาะสมหรือไม่

http://www.matichon.co.th/news/196562
    ===============================================

2. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    แล้วพี่คนกลางคิดว่าเป็นการแก้หรือสร้างปัญหาครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นบ้างสิครับ ตั้งมู้มาถามก็ควรแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ หรือว่าพี่คนกลางมีแต่ตั้งตัดแปะมู้อย่างเดียวรอคอยคำสั่งว่าจะให้ตั้งตัดแปะมู้ครับ.......

อาวุโสโอเค, IndyDekdee, apollo และอีก 5 คน ถูกใจ
  3. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: จะเอานักโทษหนีคดีมาเป็นนายกฯก็มีมาแล้ว...

foyfon, อาวุโสโอเค, ชายน้ำ และอีก 8 คน ถูกใจ
  4. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อย่างน้อยน้าป๊อปก็น่าจะดีใจนะครับ เพราะหลานเฟรมไม่ต้องเป็นทหารเนื่องจากแม่และน้าของหลานทิ้งให้เป็นโรคประสาท

อาวุโสโอเค, AlbertEinsteins, apollo และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ไม่ต้องเป็นเด็กช่างกล มันก็สร้างปัญหาได้นะ

อาวุโสโอเค, Thai de Lion, apollo และอีก 4 คน ถูกใจ
  6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เค้าพยายามจะแก้ปัญหา ถ้ามติชนเห็นว่ามีทางดีกว่านี้ก็ว่ามา ไม่งั้นอะไรๆที่ไม่ใช่ของพ่อแม้วก็แย่หมด จริงๆก็ดีแล้ว อยากโชว์พาวว์นักก็เอาให้เต็มที่

ต้นหอม, maya, Thai de Lion และอีก 6 คน ถูกใจ
  7. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ก็น่าคิดนะ แต่ผมว่าไม่มีถูกไม่มีผิด ขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการ คือถ้าพี่ทหารเอาไปทิ้งๆ ขว้างๆ อันนี้น่าจะก่อปัญหา แต่ถ้าเอาไปอบรมดีๆ บางทีเราอาจได้ทหารกล้าและคนดีคืนสู่สังคมเพียบแน่ๆ ทางที่ดีเอา นักจิต นักสังคมสงเคราะห์ พระที่เทศเก่งๆ เข้าไปร่วมอบรม ขัดเกลาจิตใจร่วมกับการฝึกทหาร ช่วยให้เด็กพวกนี้เห็นคุณค่าในตัวเองมากขึ้น คงดีไม่น้อย

แต่ในเบื้องต้น พวกห้าวไม่จริง อาศัยพวกเยอะ แล้วทำกร่าง เจื่ยมเจี้ยมขึ้นแน่นอน

อาวุโสโอเค, TheGreatBeyond, maya และอีก 6 คน ถูกใจ
  8. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    กลุ่มอาชีวะช่วยชาติหนุน 'ประยุทธ์' ทำงานต่อ จนกว่าจะปฏิรูปสำเร็จ
    กลุ่มอาชีวะช่วยชาติ ณ ราชดำเนิน 2556 รวบรวมสมาชิก 14 สถาบัน
    พร้อมมวลชนผู้สนับสนุนนายกรัฐมนตรีและ คสช. เดินทางมายื่นหนังสือให้กำลังใจ คสช.

นายดนัย ทิพย์ยาน ตัวแทนของกลุ่ม กล่าวว่านับตั้งแต่การรัฐประหารเป็นต้นมา ประเทศชาติก็มีความมั่นคงสงบสุข ดังนั้น จึงควรให้ขอนายกรัฐมนตรีและ คสช. อยู่ในหน้าที่ต่อไป ทั้งนี้ ยืนยันว่าไม่ต้องการเคลื่อนไหวให้นำไปสู่การปะทะกับผู้เห็นต่าง
    http://news.voicetv.co.th/thailand/231471.html
    =====================================================================
    ใจดำจิง ๆ :giggle::giggle::giggle:
    เค้าอุดส่ามาช่วยลุงกำนันกู้ชาติ แล้วยังบอกสนับสนุนลุงตู่อีก ตอนนี้จะบังคับไล่เค้าเป็นทหารซะแล่ว
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:....เฮ้อ ฉู่ฉู

9. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    หมาหลังอาน บ้าพลังมาก แย่งจ่าฝูง กัดหมา กัดแมว กัดไก่ ขุดแหลก พังรั้ว
    จับเอาไปวิ่ง ออกกำลังกาย กลับมา ก็หลับ สงบ
    พวกเด็กตีกัน ถ้าคิดเอาเหตุเอาผล ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า
    เพราะ ถ้าเข้าใจเหตุผล คงไม่ยกพวกตีกัน ด้วยเหตุผล ปัญญาอ่อน
    จับไปทำกิจกรรม ใช้แรงเยอะ ๆ อาจจะสงบลงบ้าง

10. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ไม่เห็นตอบคำถามผมเลยครับพี่คนกลาง หรือว่าพี่..... ตัดแปะได้อย่างเดียวครับ(อีกครั้ง)

11. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    นักเรียนตีกัน มีมาตั้งนานแล้ว เป็นปัญหาให้ หลายๆรัฐบาลแก้ไข
    โดยรัฐบาลที่ผ่านๆมา ก็ใช้หลากหลายวิธีเข้าช่วย ซึ่งก็ยังไม่บรรลุผล
    คสช เค้าคิดวิธีนี้ โดยหวังว่า จะกำหราบเด็กตีกันให้ซาๆลงบ้าง
    เราต้องรอดูผลงานครับ

บางคน คุยโม้ว่า จะแก้ปัญหารถติดให้ได้ภายใน 3 เดือน
    โดยไม่ได้เสนอวิธีแก้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย
    ผ่านไป 3 ปี ก็ไม่เห็นจะแก้ได้ เรายังชมว่ามันแมร่งโคตรเทพเลย

ต้นหอม, อาวุโสโอเค, maya และอีก 5 คน ถูกใจ
  12. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    อาวุโสโอเค, maya, Thai de Lion และอีก 6 คน ถูกใจ
  13. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    เอาพวกสั่งเผาเมืองมาเป็น "รัดมนตี หัวตอ" ก็ทำมาแล้ว
    คงไม่มีอะไรเลวระยำได้มากกว่านี้แล้วละมั๊ง

ต้นหอม, maya, Thai de Lion และอีก 5 คน ถูกใจ
  14. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    จะได้ชื่อว่าเป็นทหารนั้นจำเป็นจะต้องมีระเบียบวินัยเหนือคนทั่วไป หากไม่มีระเบียบวินัยก็ไม่ต่างอะไรกับการติดปืนให้กับผู้ร้าย
    ผู้กระทำผิดส่วนมากเป็นเยาวชน ที่ถูกการปลุกปั่นจากรุ่นสู่รุ่น ที่เกิดความคึกคะนองเมื่ออยู่รวมกลุ่มกันมากๆ
    แต่ประเด็นหลักคือ เราควรมองไปถึงจิตใจของผู้ที่มีความตั้งใจที่จะเป็นทหาร เพราะการเป็นทหารอาชีพย่อมต้องมีความตั้งใจ
    ที่จะเสียสละชีพเพื่อรักษาชาติ หรือเพื่อที่จะปกป้องรักษาชาติ
    สมมติมีเด็กหนุ่มคนหนึ่งสมัครเข้ารับราชการทหาร ภาพพจน์เขาจะเป็นอย่างไร ความภาคภูมิใจในชุดลายพรางจะเหลือเท่าไร
    ผมเห็นคนทั่วไปมักมองว่าเด็กกลุ่มนี้ คึกคะนอง ก็ควรใช้ความคึกคะนองของเด็กมันให้เต็มที่
    แต่ก็อย่าลืมครับว่า คนกลุ่มนี้ยังเป็นแค่เด็กที่ไม่บรรลุนิติภาวะ ความคิดความฉลาดทางสังคมยังน้อยมาก
    พวกเค้าหลายคนเมื่ออายุเลยเลขสองขึ้นไปส่วนมากมองย้อนกลับไป ร้อยทั้งร้อยรู้สึกเสียใจที่เอาทั้งชีวิตและอนาคต
    ไปเสี่ยงกับเรื่องไม่เป็นเรื่องเช่นนี้ ระหว่างการเป็นทหารอาชีพ ความเอาใจใส่ในหน้าที่การงานตรงหน้าเองก็น่าจะต่างกัน
    มากแล้ว สิ่งที่เราคิดคือเรากำลังเพิ่มทหารหาญ แต่กลับกลายเป็นว่าเรากำลังเพิ่มประชากรในคุกทหารหรือเปล่า
    ผมไม่ได้ดูถูกน้อง ๆ นะ แต่การเป็นทหารอาชีพกับการเป็นทหารเพื่อไถ่โทษมันแตกต่างกันค่อนข้างมากจริงๆ

15. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    คุณพี่คนกลางครับ สรุปคุณไม่เห็นด้วยที่จะส่งเยาวชน(ในขณะนี้ที่ก่อเหตุฯ)ไปเป็นทหารเกณฑ์ใช่ไหมครับ ผมสรุปตามความคิดเห็นที่พี่คนกลางเม้นท์มาครับ...................ความคิดเห็นของผมไม่ตอบในส่วนหัวกระทู้ครับ(ขออนุญาติสงวนความคิดเห็น) แต่ขอแสดงความคิดเห็นในส่วนของคุณพี่คนกลางที่ว่ามาข้างบน คือสรุปแล้วพี่เห็นว่าเยาวชนกลุ่มนั้นถ้าเข้าไปเป็นทหารเกณฑ์แล้วจะสร้างปัญหาอีกเบียดบังผู้ที่อยากเป็นทหารจริงๆ คือประมาณว่าถ้ามีเยาวชนไปก่อเรื่องแล้วไม่สมควรไปเป็นทหารเกณฑ์แล้ว 555555555555 เยาวชนคนที่ไม่อยากเกณฑ์ทหารคงต้องหาเรื่องยกพวกตีกันมั้งครับแบบมีเรื่องตอนนี้ ในอนาคตครบเกณฑ์ กรูสบายใจได้เลยไม่ต้องเป็นทหารเกณฑ์....................................

Thai de Lion, นอกคอก, Anduril และอีก 1 คน ถูกใจ.
  16. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    แสดงว่าต้องสั่งปิดโรงเรียนใช่ไหม ถึงจะเห็นด้วย

17. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    - เกณฑ์ทหารอายุ 21 แล้วคำว่าเกณฑ์คือทุกคนต้องเข้ารับการคัดเลือก ไม่ว่าจะอยากเป็นทหารหรือไม่ก็ตาม ดังนั้นที่พูดมาทั้งหมดคือ"ไร้สาระ"

- ถ้าคนเป็นนายทหารจะเข้าใจว่า ทหารเกณฑ์คือเข้ามาฝึกวินัย ดังนั้นผู้ใหญ่ในกองทัพเลยมองว่าไอ้พวกเด็กเหลือขอถ้าชอบตีกันแสดงว่า"พ่อแม่ไม่สั่งสอน" เลยให้กองทัพสั่งสอนให้

#นอกเรื่องนิด สิ่งที่คุณเขียนสรุปมาแค่บรรทัดเดียวก็รู้เรื่องแล้ว เขียนแบบน้ำท่วมมันน่าเบื่อ

Anduril, apollo, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  18. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เอ่อๆ เอ่อออออ

เห็นคุณคนกลางมาตอบแล้ว
    ผมว่า คราวหน้าให้เค้าแปะเฉยๆดีกว่าครับ
    อย่าขอให้เค้าแสดงความเห็นเล้ย

ทีแรกผมก็คิดเหมือนคุณTohchidaและครับ
    เอาเข้าจริงผมว่า ผมก็พลาดละ

Anduril, apollo, ปู่ยง และอีก 1 คน ถูกใจ.
  19. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    แนวคิดที่จะให้เด็กตีกันไปฝึกทหารน่ะ
    เป็นแนวคิดที่ผมเห็นบ่อยมากในเฟซบุ๊ก เวลามีข่าวยกพวกตีกัน
    เพราะวัยรุ่นมีพลัง วัยกำลังห้าว ยิ่งอยู่กันหลายๆ คน ยิ่งเก่ง
    ซ้ำยังคิดค้นหาอาวุธมาทำร้ายฝ่ายตรงข้าม
    สมควรใช้เรี่ยวแรงให้เป็นประโยชน์ในการต่อสู้กับข้าศึกนอกประเทศและคนที่ก่อเหตุร้าย
    จะกล้าก็ต้องกล้าให้ถูกที่ถูกทาง
    ดีกว่าไปต่อยตี ยิงกัน ตีรันฟันแทง รบกวนความสงบของชาวบ้าน

Anduril, apollo, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  20. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    มันคงชอบ ปิดโรงเรียนน่ะ ทะเลาะกันอยู่ได้ เค้าเลยสั่งปิดเทอมยาว

Anduril likes this.
  21. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ทหารเกณฑ์ ยังไม่ใช่ทหารอาชีพ ครับ เพราะ 2 ปีปลดประจำการแล้ว
    น่าจะมองเจตนาผิดจะด้วยอคติกับทหารหรือเปล่า หรืออคติกับเด็กวัยรุ่นที่ก่อเรื่องตีกัน
    การเอาเด็กไปเป็นทหารเกณฑ์เจตนาก็เพื่ออบรมระเบียบวินัยเพื่อให้กลับมาอยู่ร่วมกับคนอื่นได้ในสังคม เพราะระเบียบวินัยของทหารเข้มงวดกว่าที่อื่นๆมาก และวิธีการคือขึ้นบัญชีไว้ก่อนเมื่ออายุถึงเกณฑ์จึงมาเป็นทหารโดยไม่ต้องเกณฑ์คือไม่ใช่เยาวชนแล้ว

22. iamserebi

iamserebi สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    24 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    203
    ก็เขาจะเอาพวกไร้วินัยมาฝึกวินัยนี้ไงละครับ
    ฝึกแบบเต็มๆ น่าจะดีใจนะ ที่จะเอาพวกเด็กเลวมาขัดเกลาให้เป็นคนมีระเบียบวินัย
    ผมยังไม่เห็นข้อเสีย มาตรการนี้เลย ที่อ้างๆมา มันฟังไม่ขึ้นสักนิด

23. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เข้าใจแล้ว เพราะคนกลางเกลียดเด็กนี้เอง ธรรมดามีแต่คนดีใจที่มีคนหาวิธีแก้ไขนักเรียนทะเลาะกัน และเห็นจากหลานเฟรมกับลูกข้างบ้านที่คนกลางไม่สนใจช่วยแล้ว สงสัยคนกลางคงคิดให้พวกเด็กตีกันไปข้างแน่เลย ใจร้ายจริงๆ

Tohchida likes this.
  24. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    752
    ชายไทยอายุถึงเกณฑ์จะเคยเป็นโจรเป็นนักเลงต้องเกณฑ์หมดยกเว้นบางประเภท
    ส่วนจะบังคับใครเป็นไม่น่าจะมีในกฎหมายนะ
    อ่านไปขำไปโดยเฉพาะท่อนนี้
    คนกลุ่มนี้ยังเป็นแค่เด็กที่ไม่บรรลุนิติภาวะ ความคิดความฉลาดทางสังคมยังน้อยมาก
    พวกเค้าหลายคนเมื่ออายุเลยเลขสองขึ้นไปส่วนมากมองย้อนกลับไป ร้อยทั้งร้อยรู้สึกเสียใจที่เอาทั้งชีวิตและอนาคต
    ไปเสี่ยงกับเรื่องไม่เป็นเรื่องเช่นนี้

สมกับเป็นแชมป์โลกชักว่าวจริงๆ
    #ที่บ้านมีกระจกรึเปล่า
    #เรียนจบแล้วก็ไปเกณฑ์ซะนะ

Last edited: 2 Jul 2016
    Anduril และ นอกคอก ถูกใจ.
  25. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383

เริ่มจากพวกนี้ก่อนเลย สงสัยอยากเป็นรั้วของชาติจัดซัดตำรวจนัวเลย

ส่วนด้านล่างพวกนี้ป่านนี้อายุก็น่าจะ 25-26 กันแล้วก็ยังเป็นทหารได้นะจ๊ะ
    :giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle::giggle:

[​IMG] [​IMG]

26. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ผู้ใหญ่หัวโปก เขียนไปเขียนมาขัดกันเองหมด เหมือนพวกสับสนในชีวิต
    ดราม่าซะเหลือเกิน....เอาสติปัญญาไปคิดอะไรที่มันเป็นตรรกะหน่อยเหอะ
    น่าเวทนาเหลือเกิน....ไอ้ปู่ทวดแปลงร่างมาเกิดในเสรีไทยป่าวเนี่ย
    ไอ้อาชีวะตัวเฮี่ยที่หนีไปนิวซีแลนด์ แมร่งชื่นชมกันซะจริง
    กรูขรรม

27. เสียของ

เสียของ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    752
    นั่นแหละสันดานเห่อหมอยแบบเดิมๆแค่อยากจะเหน็บอยากจะเสียดสีแต่ไม่รู้ห่าอะไรจริงๆหรอก
    เห็นคำว่า ทหาร กะ อาชีวะ เลยลงล็อค

ปู่ยง, Tohchida และ Anduril ถูกใจ
  28. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    แสดงความคิดเห็นก็ด่าหาว่ามโนบ้างไรบ้าง
    เอารูปกะคลิปมาลงก็หาว่าตัดแปะ
    จะเอายังไง ปรับตัวไม่ถูก

แต่ประเด็นคือ แค่พวกนี้อย่างเดียวค่ายทหารก็แทบจะเต็มละ
    :giggle::giggle::giggle:

29. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    เด็กอาชีวะ มันตีกันทั้งโรงเรียนเลยรึไง
    ไม่เห็นต้องปรับตัวอะไร แค่ไม่ต้องดัดจริต ดราม่ามาก
    ไม่ต้องเป็นเป็นปลิง เกาะมันมันถูกข่าว ลากเอามาเหน็บแนมแบบโง่ ก็พอแล้ว
    กรณี brexit ยังลากไปเจ้าหญิงไดอาน่า ได้อีก
    กรูขรรม

:D:D:D

อู๋ คาลบี้, ปู่ยง, Tohchida และอีก 1 คน ถูกใจ.
  30. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    ความเห็นต่างกันไม่ว่านะ แต่หัวข้อกระทู้คุณไม่เห็นด้วยที่เอาเยาวชนตีกันไปเป็นทหารเกณฑ์

มาหัวข้อนี้คุณเอารูปนักศึกษารามแล้วบอกให้พวกนี้ไปเป็นทหารเณฑ์(ซึ่งหลายคนก็ขอผ่อนผัน)

ไม่คิดหรือว่ามันเป็นการแสดงความเห็นแบบไม่จริงใจตั้งแต่แรก

ปู่ยง และ Anduril ถูกใจ.
  31. คนกลาง

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    นาน ๆ จะได้เห็นคำถามที่มีเหตุผลแบบนี้บ้าง
    ขอสรุปเป็นประเด็นสั้น ๆ ตามนี้ครับ
    1. ภาพพจน์ของทหารโดยรวม ผลกระทบด้านความรู้สึกโดยเฉพาะผู้ที่เป็นทหารโดยการสมัครใจ
    2. เป็นการกีดกันพื้นที่สำหรับผู้ที่ต้องการเป็นทหาร ซึ่งเขาอาจมีความพร้อมทั้งร่างกายและจิตใจอยู่แล้วหรือไม่

3. เด็กที่โดนจับกรณีตีกันก็เหมือนผู้มีคดีติดตัวอยู่แล้ว เหตุใดจึงต้องไปทำหน้าที่ในแบบเดียวกันคนที่ไม่มีความผิดทางสังคมด้วย
    แต่ผมก็เห็นด้วยที่เด็กเหล่านี้ควรถูกนำตัวไปฝึกระเบียบวินัยในค่ายทหาร เพียงแต่ไม่เห็นด้วยที่จะให้ไปเป็นทหารแค่นั้นนะคับ
    4. ในส่วนของภาพที่เอามาแปะไว้ในส่วนของเด็กราม กับ คลิปเด็กอาชีวะที่เข้าร่วมกับการชุมนุม ผมแสดงให้เห็นว่า
    ความรุนแรง ส่วนหนึ่งมาจากผู้ใหญ่เรานี่แหละ ตอนอยู่โรงเรียนก็โดนรุ่นพี่ปั่น พอมาอยู่ม็อบก็โดนปั่นอีก

:whew::whew::whew::whew::whew::whew::whew:

32. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    มันต้องทำโทษอาชีวะแบบนี้ ทำเลวแล้วส่งไปนิวซีแลนด์ ถึงถูกใจคนกลาง

http://www.clipmass.com/story/89795

33. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ก็คิดไปด้ายยยย
    พื่นที่ทหารเยอะแยะ
    การเอาเด็กไปเป็นทหาร หมายถึงเอาไปฝึกวินัย ฝึกจิตใจ
    ไม่รู้จะไปกระทบคนอยากเป็นทหารยังไง..
    คิดเข้าไปด้ายยยย
    5555

34. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เอามาทำให้เห็นว่าน้าป๊อปดีแต่พูดครับ
    1. โกหกเรื่องชนชั้น คนไม่มีเงินน่าสงสาร แต่ถ้าไม่เอาปชต.หรือกปปส.เลวหมด
    2. น้าป๊อปเอาเรื่องนักเรียนที่เป็นนักเลงมาเพื่อกลบเกลื่อนนิสัยเกลียดเด็กของตัวเอง
    3. น้าป๊อปชอบบอกว่าใครทำผิดก็ไม่ควรพูด แต่น้าป๊อปโกหก ทิ้งหลานก็ยังพูดไม่หยุด
    4. น้าป๊อปไม่ชอบทหาร อ้าง ปชต. แต่ไม่เคยช่วยทำอะไรกับเขาเลย
    แย่จัง สงสารหลานเฟรมมาก

35. กระต่ายในจันทร์

กระต่ายในจันทร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,710
    ควายตัวไหนที่รักประชาธิปไตย มาดูเร็ว
    อย่างนี้ใช่ประชาธิปไตยหรือเปล่า ผมว่าใช่
    คนกลางอย่าเถึยงกรูนะ กรูเรียนมา

foyfon, AlbertEinsteins, นิจนิรันดร์ และอีก 5 คน ถูกใจ
  36. นิจนิรันดร์

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    แสดงว่า คนกาง เป็น 1 ใน 100 คนที่ไม่เห็นด้วย
    หุ หุ เสียงส่วนน้อย
    อ้าวแล้วอีก 15 ล้านตัวไปไหนหมดแล้ว

Alamos likes this.
  37. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ทหารอาชีพต้องพวกที่จบนายร้อย เป็นนายทหารที่สั่งการบังคับบัญชา กินเงินเดือนจนเกษียณ

38. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    คือไม่ว่าใครเสนอทางออกอะไรก็ไม่เอาสักอย่าง ต้องไปขุดหาแง่มุมทุเรศๆมาค้าน

ไม่ยอมช่วยลงแรงสมองแรงกายแก้ปัญหาใดๆทั้งสิ้น หวังว่าปัญหามันจะหมดไปเอง

จขกท.ช่วยบอกผมหน่อย คนแบบนี้เป็นแดงแท้หรือแดงเทียม

39. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    การเป็นทหารต้องอยู่ในระเบียบวินัยที่เข้มงวด อยู่ในสายตาครูฝึกตลอด 24 ชม แน่นอนว่าเด็กกลุ่มนี้

ย่อมยากที่จะทำอะไรนอกลู่นอกทาง อย่างน้อยก็ช่วง 3 สัปดาห์แรกที่ปรับพฤติกรรม สมัยก่อนสังคมไทย

ย่อมให้เกียรติผู้ที่ฝึกมาดีแล้วเช่นนี้ว่าเป็น ทิด หรือบัณฑิต เพราะสังคมย่อมคาดหวังความเจริญ ผาสุขแก่ส่วนรวมได้

มากกว่าบุคคลที่หย่อนยานในระเบียบวินัย

อู๋ คาลบี้, Tohchida และ Alamos ถูกใจ

Share This Page