เอาบัตรเลือกตั้งแบบไหนดี

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย MasterHowl, 18 Dec 2015

1. MasterHowl

MasterHowl สมาชิกใหม่

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    เพื่อนๆชอบบัตรแบบไหนกันครับ

เห็นเขาว่า จากผลการสำรวจเห็นว่าการใช้บัตรเดียวจะสะดวกกับประชาชนมากกว่า
    แล้วเหมือนของใหม่ดูจะทำให้เกิดการปฏิรูประบบพรรคการเมืองมาก มันจะเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน

2. PGWRX

PGWRX สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    18 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    60
    ยังไม่ได้ศึกษาครับ ขอไปอ่านรายละเอียดก่อน

2 ใบมีโอกาสในการหย่อนผิดได้นะเออ ถ้ามีแต่ประชาธิบไตยแต่ไม่มีสติ + ปัญญา

3. MasterHowl

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    โอกาสสับสนกันได้ขนาดนั้นเลยหรอครับ :sweating:

4. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ขนาดเจ้าหน้าที่ยังสับสน บอกให้อดีตนายกฯโพสท่าถ่ายรูปหย่อนบัตรเลือกตั้งผิดกล่องเลยครับ

Screen Shot 2015-12-18 at 11.09.27 AM.png

JSN และ bookmarks ถูกใจ.
  5. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    395
    บัตรแบบไหนก็ไม่เอา ไม่เอาหีบเลือกตั้ง
    ไม่เอาการเลือกตั้งใดๆทั้งนั้น ขอboycott
    พวกเรากลัวว แพ้ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:(:(

คนกลาง likes this.
  6. MasterHowl

สมัคร:
    3 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    2
    งั้นเราควรมีระบบตรวจสอบ คัดกรองการทำงานของเจ้าหน้าที่ด้วยป่าว ผมเริ่มรู้สึกว่า สุดท้ายนับคะแนนไม่โปร่งใส มีเปลี่ยนหีบได้ ไม่ว่าเราจะเลือกบัตรเลือกตั้งแบบไหน ผลลัพธ์ก็เหมือนเดิม

7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  8. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ขอสองใบ ดีแล้ว แต่ระบบปาร์ตี้ลิสต์จัดใหม่ อย่าให้คนแบบไอ้จ่าประสาท เข้ามาเป็น สส. ได้ ก็พอ
    ผมค่อนข้างสนใจระบบแพ้เขต แก้ตัวปาร์ตี้ลิสต์ ของท่านมีชัยนะ
    เอาคนแพ้ เรียงลำดับ แพ้น้อย(สูสี)>>>แพ้มาก(แพ้ขาด) ใส่ในปาร์ตี้ลิสต์
    ถ้าคนเลือกพรรคมาก สส. ที่แพ้เลือกตั้งเขต มีโอกาสกลับมาได้มาก
    เราจะได้ สส. มีคุณภาพ และมาจากประชาชนจริงๆ ไม่ใช่ผีห่าที่ไหนจับยัดใส่

9. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ผมสงสัย เวลาโดนใบแดงทำไมถึงไม่ไปตัดคะแนน ปาร์ตี้ลิสต์ด้วย

10. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    บัตรเลือกตั้ง 1 สิทธิ 1 เสียง

รถหาเสียง

ป้ายหาเสียง

:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

11. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เข้ามาเลยครับทุกท่าน สองมือล้วงกระเป๋า สองเท้าเก้าเดิน ขอเชิญพบเด็กปัญญาอ่อน ที่หาที่ไหนในโลกไม่ได้ เห็นกระสุนเป็นบัตรเลือกตั้ง เห็นรถถังเป็นรถหาเสียง เห็นป้ายโฆษณาเป็นป้ายหาเสียง

12. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใครพูดเหรอครับ ไม่เอาการเลือกตั้ง
    เห็นแต่ ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง

13. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    อ่ะนี่ครับ วิธีได้การเลือกตั้งมา

14. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    บัตรแบบไหนก็เหมือนกัน
    เดี๋ยว โคตรประชาธิปไตยมันก็เปลี่ยนทั้งหีบอยู่ดี

ปู่ยง likes this.
  15. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เอาไงเอากัน ไม่เห็นต้องคิดมาก
    คิดแป๊บเดียว
    ใบละเท่าไร

ปู่ยง likes this.
  16. เจ้าพระยาหน้าตาดี

เจ้าพระยาหน้าตาดี อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395

ศาลสั่งตัดสิทธิ์ ลต.10 ปี จำคุก 8 เดือน อดีต ส.ส.ปชป. ‘ธานินทร์-สมชาย’
    http://www.thairath.co.th/content/523000

ห๊า.... พรรค ปชป. มันทำกันไปได้ขนาดนั้นเลยรึ เปลี่ยนทั้งหีบ
    แล้วเราจะเเก้ไม่ให้พรรค ปชป. โกงเลือกตั้งได้ยังไงเนี้ย:nod::nod:

17. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อยู่ที่ว่าถามใครครับ

ถ้าถามเสื้อแดงก็อยากได้บัตรแบบไหนก็ได้ที่มีใบละพันแนบมาด้วย

18. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    นั่นดิ เลยยุบแมร่งทั้งพรรคเลย

http://hilight.kapook.com/view/31550

สำหรับพรรคพลังประชาชน ศาลมีมติเอกฉันท์ให้ยุบพรรค โดยมีประเด็นพิจารณาดังนี้

ประเด็นที่ 1 นายยงยุทธ ติยะไพรัช กระทำความผิดตามพรบ.เลือกตั้งส.ส. หรือไม่ เห็นว่าประเด็นปัญหาการกระทำผิดของนายยงยยุทธ ได้ต่อสู้คดีกันโดยผู้ร้องและผู้ถูกร้องได้นำพยานหลักฐานสู่ศาลฎีกา และศาลมีคำวินิจฉัยว่านายยงยุทธ กระทำผิด ฝ่าฝืนพรบ.เลือกตั้ง มาตรา 53 ทำให้การเลือกตั้งส.ส.เชียงรายไม่สุจริต เที่ยงธรรม ตามคำสั่งศาลฎีกา ซึ่งศาลฎีกาเป็นผู้วินิจฉัยชี้ขาดการทุจริต ส.ส. แล้วว่ามีเหตุสมควรเชื่อได้ว่านายยงยุทธ กระทำการฝ่าฝืนพรบ.เลือกตั้ง กรณีนายยงยุทธ จึงถือยุติตามคำสั่ง ศาลรัฐธรรมนูญไม่มีอำนาจไปตรวจสอบคำวินิจฉัยของศาลฎีกาและไม่มีอำนาจคัดค้าน ตามประเด็นคัดค้านว่าคำสั่งศาลฎีกาไม่มีคำสั่งผูกพันหัวหน้าพรรค เห็นว่าศาลรัฐธรรมนูญต้องวินิจฉัยคดีนี้ แต่เป็นการพิจารณาว่านายยงยุทธ รองหัวหน้าพรรค ฝ่าฝืนพรบ.เลือกตั้ง ศาลรัฐธรรมนูญจะมีคำสั่งให้ยุบพรรคและเพิกถอนสิทธิ์เลือกตั้งตามมาตรา 237 ประกอบมาตรา 68 วรรค 3 หรือไม่ โดยไม่จำเป็นว่าต้องวินิจฉัยว่าคนอื่นเกี่ยวข้องด้วยหรือไม่

ประเด็นที่ 2 มีเหตุสมควรให้ยุบพรรคหรือไม่ กรณีศาลรธน.มีคำสั่งยุบพรรค ให้เพิกถอนสิทธิ์ 5 ปี
    แม้ข้อเท็จจริงจะไม่ได้กระทำ แต่กฎหมายให้ถือว่าเป็นผู้กระทำ ศาลรธน.ไม่สามารถวินิจฉัยเป็นอื่นได้ เพราะการซื้อเสียงความผิด ใช้วิธีการแยบยล จึงให้ผู้บริหารพรรคคัดเลือกผู้ที่จะทำงานกับพรรคและควบคุมสอดส่องไม่ให้คนของพรรคกระทำผิด ถือได้ว่ามีเหตุว่าสมควรยุบพรรคการเมืองผู้ถูกร้องหรือไม่ เนื่องจากต้องเป็นแบบอย่างถูกต้องชอบธรรม การได้มาซึ่งส.ส.ควรได้มาด้วยความนิยมเป็นหลัก มิใช่ได้มาด้วยผลประโยชน์หรืออามิสสินจ้าง กก.บห.ต้องช่วยกันทำหน้าที่ควบคุมดูแล แต่นายยงยุทธ และกก.บห.ใช้วิธีการผิดกฎหมายตนเองได้รับการเลือกตั่ง ได้ส.ส.เพิ่มขึ้น ถือว่าได้ประโยชน์แล้ว

การที่นายยงยุทธ เป็นกรรมการบริหารพรรค มีบทบาทสำคัญในพรรค ได้รับยกย่องเป็นรองหัวหน้าและประธานสภา มีหน้าที่ต้องควบคุมดูแลส.ส. แต่กลับกระทำความผิดเสียเอง คุกคามระบอบประชาธิปไตย มีเหตุมควรให้ยุบพรรคเพือเป็นมาตรฐานพฤติกรรมที่ดีงาม ไม่ให้กระทำความผิดขึ้นอีก

ประเด็นที่ 3 หัวหน้าพรรคและกรรมการบริหารผู้ถูกร้องต้องถูกเพิกถอนสิทธิ์เลือกตั้งหรือไม่
    มาตรา 237 วรรค 2 หากศาลรธน.มีคำสั่งยุบพรรคให้เพิกถอนสิทธิเลือกตั้ง 5 ปีนับแต่มีคำสั่งยุบพรรค เน้นย้ำมาตรา 68 วรรค 4 เมื่อศาลมีคำสั่งยุบพรรค ต้องเพิกถอนสิทธิ ศาลไม่อาจใช้ดุลยพินิจเป็นอื่นได้

ส่วนข้อโต้แย้งว่าต้องมีส่วนรู้เห็นนั้น เห็นว่าการเพิกถอนสิทธิกรรมการบริหารพรรคในคดีนี้เป็นการเพิกถอนตามรธน. 68 วรรค 3 ไม่ใช่ตามพรบ.พรรคการเมือง มิอาจลบล้างบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญข้อโต้แย้งทั้งหมดจึงฟังไม่ขึ้น ศาลจึงมีมติเอกฉันท์ให้ยุบพปช.เนื่องจากนายยงยุทธ กระทำความผิดตามพรบ.เลือกตั้ง มีผลให้การเลือกตั้งไม่สุจริต 68-237 วรรค และให้เพิกถอนสิทธิ์เลือกตั้งกก.บห.ซึ่งดำรงตำแหน่งระหว่างกระทำความผิดเป็นเวลา 5 ปี มาตรา 68 วรรค 4 237 วรรค 2

ถ้าจับไม่ได้ ก็อ้างตัวเป็นนักประชาธิปไตยแล้วจัดตั้งรัฐบาลมาผลาญประเทศต่อไป

JSN likes this.
  19. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395

ยกฟ้อง "บิ๊กแอ๊ด"คดีจ้างพรรคเล็กลงเลือกตั้ง | เดลินิวส์

จะใส่ร้ายอะไรเค้าอีก ก็ตามสบายสรรหามาเลยนะ ยุบให้หมด เอาแบบสบายใจเลยละกัน
    ส่วนยุบพรรค ปชป. ก็ตอแหล บอกยื่นคำร้องไม่ทันกำหนด 15 วัน หรือ หมดอายุความก็ว่าไป

20. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ใช่ครับ ทำลายหลักฐานหมดแล้ว
    ยกฟ้อง "บิ๊กแอ๊ด"คดีจ้างพรรคเล็กลงเลือกตั้ง | เดลินิวส์
    „ภายหลัง พล.อ.ธรรมรักษ์ กล่าวว่า ขอบคุณศาลที่ให้ความยุติธรรม เหตุการณ์นี้ถ้าตนเป็นคนทำจริง คงไม่เหลือร่องรอยหรือหลักฐานไว้แล้ว ตอนนี้ความจริงก็ได้ปรากฏตามที่ศาลอุทธรณ์ได้วินิจฉัยไว้แล้ว“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/crime/206916
    แหมน่าฎีกาต่อนะ

21. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    แก้ได้ก็ต่อเมื่อป้องกันไม่ให้พรรคเผาไทยโกงได้ :clap::clap::clap::clap:

22. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    http://www.posttoday.com/crime/342461
    ผมว่าจัดการพรรคนี้ดีกว่าครับ ใส่ร้ายป้ายสีดูหมิ่นชาวบ้านไปทั่ว ว่างๆก็ไปพังเขื่อนเล่นแถวดอนเมืองจนเสียพื้นที่

Last edited: 22 Dec 2015
  23. 5555

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    อุตส่าห์ เอาคดีไอ้ยุทธตู้เย็นล่อซื้อมาลง
    มันเอายกฟ้องบิ๊กแอ๊ด มาแก้
    กรูกลุ้ม

555

24. เจ้าพระยาหน้าตาดี

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    395
    คนฉลาดเท่านั้น ถึงจะทำได้:giggle:

25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    พังเขื่อนนะเหรอครับ

Share This Page