เห้อๆๆๆๆๆๆ นิยายอนาคต......

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Tohchida, 18 Jul 2016

1. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    ....จดหมายของหลานรักจากอนาคต ถึงปู่....
    กระทู้คำถาม
    การเมือง
    18 มิถุนายน 2659

กราบเท้าคุณปู่ที่เคารพ

หลานเขียนจดหมายฉบับนี้มาจากอนาคตปี 2659 ด้วยความอดสูยิ่ง ก่อนอื่นหลานต้องกราบเท้าขอความกรุณาจากคุณปู่ว่าหลังจากอ่านจดหมายฉบับนี้เสร็จแล้ว คุณปู่อย่าดุด่าหลานว่าเป็น “อ้ายลูกหลานไรจัญ” เลยนะครับ วิญญาณปู่จะไม่สงบสุข..หลานเป็นห่วง ทุกวันนี้หลานยังสวดมนต์ภาวนาให้วิญญาณปู่ไปสู่ที่ชอบๆ ก่อนนอนทุกครั้งเลยนะครับ

คุณปู่ครับ หลานไม่รู้จะเริ่มต้นกราบเรียนอย่างไรดีสำหรับมรดกของคุณปู่ที่ตกทอดมาถึงหลานในตอนนี้ คุณพ่อเคยสั่งนักสั่งหนาก่อนที่ท่านจะเสียว่า “นกหวีด” พร้อมสายคล้องคอธงไตรรงค์อันนี้คุณปู่และพ่อภูมิใจและอยากจะให้เป็นมรดกให้หลานได้สืบทอดนั้น หลานอยากขอกราบเท้าเรียนคุณปู่ตามตรงนะครับว่า มรดกอันนี้ได้สร้างความอดสูต่อหลานและเหลนๆ ของปู่เป็นอย่างมาก จนบางครั้งหลานก็นึกอยากจะเปลี่ยนนามสกุลเพือหลักเร้นความอดสูให้รู้แล้วรู้รอด คุณพ่อเคยเล่าให้หลานฟังบ่อยๆ นะครับเกี่ยวกับความเป็นมาของนกหวีดอันนั้น แต่หลานเสียดาย....ที่คุณปู่และคุณพ่อไม่ได้มีโอกาสอยู่ดูบ้านเมืองหลังจากที่คุณปู่พาคุณพ่อไปเป่านกหวีดเพื่อปฏิรูปประเทศในวันนั้น

บ้านเมืองของเราดีขึ้นกว่าสมัยคุณปู่เยอะเลยครับ แต่ไม่ใช่ด้วยอานิสงส์ของเสียงนกหวีดที่คุณปู่และคุณพ่อเคยไปเป่าเมื่อเกือบร้อยปีที่ผ่านมานะครับ ที่บ้านเมืองดีขึ้นก็เพราะมันเป็นไปตามวิถีที่มันควรจะเป็น แต่เมืองหันไปมองรอบๆ ประเทศเพื่อนบ้านของเรา มันต่างกันลิบลับเลยครับคุณปู่ เพื่อนๆ หลานหลายคนต้องไปขายแรงงานที่ประเทศเพื่อนบ้าน ประเทศที่เราเคยดูถูกว่าล้าหลังและยากจนกว่าเราเมื่อเกือบร้อยปีที่ผ่านมานั่นแหละครับ

คุณปู่ครับ คนไทยเกือบทั้งหมดรวมทั้งตำราประวัติศาสตร์ไทยบอกว่าสาเหตุที่ประเทศเราหล้าหลังกว่าใครในอุษาอาคเนย์นี้เป็นเพราะเหตุการณ์เมื่อเกือบร้อยปีที่คุณปู่มีส่วนร่วมนั่นแหละครับ คุณปู่ก็ย่อมทราบดีว่าเป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของการพัฒนาประเทศ ประเทศเราชะงักไปสิบกว่าปีในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อตรงนั้น และส่งผลมาถึงการเป็นอยู่ของหลานและเหลนๆ ของปู่ในตอนนี้(อีกร้อยกว่าปีข้างหน้า)

คุณปู่ครับ...คุณปู่เชื่อไหมครับว่า จนป่านนี้เรายังไม่มีรถไฟความเร็วสูงใช้เลย เพราะงบประมาณการสร้างมันสูงขึ้นเป็นร้อยเท่าตัวในขณะที่เศรษฐกิจของไทยเรายังถูลู่ถูกังอยู่ หลานอิจฉาประเทศเพื่อนบ้านเหลือเกิน เขาพากันมีรถไฟความเร็วสูงใช้กันถ้วนหน้า หลานพยายามนึกภาพหลับตาดูว่า งบประมาณสองล้านล้านได้รับอนุมัติเสียแต่ตอนนั้น ป่านนี้ประเทศไทยคงไม่น้อยหน้าประเทศเพื่อนบ้าน คุณปู่ครับ หลานไม่อยากจะบอกว่าคนที่ให้เหตุผลว่า “ถนนลูกรังยังไม่หมด” ในการไม่อนุมัติงบประมาณสองล้านล้านครั้งนั้นถูกคนรุ่นหลานสาปแช่งขนาดไหน

คุณปู่ครับ ทุกวันนี้หลานลำบากใจมากที่จะอธิบายให้ลูกๆ คือเหลนของคุณปู่ฟังว่าเหตุการณ์การเปลี่ยนแปลงของบ้านเมืองในช่วงร้อยกว่าปีที่ผ่านมานั้นตระกูลของเราก็มีส่วนร่วม ครั้นจะอธิบายว่าคุณปู่ไม่ได้มีส่วนร่วมกับเหตุการณ์อับ -ปะ-ยดในครั้งนั้น ตำราประวัติศาสตร์ก็เล่าความอับ -ปะ-ยดตรงนั้นพร้อมรายชื่อและนามสกุลของคนเหล่านั้นหลายสิบหน้ากระดาษ หลานไม่โทษคุณปู่หรอกครับที่ได้ทิ้งความอับ -ปะ-ยดอดสูให้กับหลานและเหลนๆ ของปู่ และที่หลานเขียนจดหมายจากอนาคตฉบับนี้มาถึงปู่นั้น อย่างน้อยๆ หลานก็ได้แต่คาดหวังว่าจะได้รับความกรุณาจากคุณปู่และกลุ่มผองเพื่อนมวลมหาประชาชนของคุณปู่ว่า อย่าทำร้ายบ้านเมืองให้บอบช้ำมากไปกว่านี้เลย มันจะกลายเป็นความอับ -ปะ-ยดอดสูที่ตกมาถูกลูกๆ หลานๆ อย่างที่หลานกำลังรับอยู่เต็มๆ ในโลกอนาคต วิญญาณปู่จะได้ไม่ถูกลูกหลานด่าว่า อ้ายปู่ไรจัญไงครับ

คุณปู่ครับ...กราบเรียนคุณปู่ว่า ความอดทนและความอับอายของหลานได้มาถึงจุดสิ้นสุดแล้ว และหลานคงต้องตัดสินใจอย่างหนึ่งที่หลานรู้ว่าวิญญาณของคุณปู่และคุณพ่อต้องโกรธแน่ๆ....หลานจะขออนุญาตเผา “นกหวีด” และสายคล้องธงไตรรงค์ที่เป็นมรดกที่ปู่ฝากคุณพ่อไว้แล้วส่งทอดมาถึงผมทิ้งไปเสีย หลานซ่อนนกหวีดอัปยศอันนี้มานานและอย่างดีด้วยเกรงว่าชาวบ้านเขาจะประณาม วันนี้หลานจะเผามันทิ้งไป และหากวิญญาณปู่ยังภูมิใจกับนกหวีดอันนี้อยู่ก็ขอให้ดวงวิญญาณปู่มารับมันเอาไปด้วย เผื่อคุณปู่นึกอยากจะ “ปฏิรูป” อะไรก็แล้วแต่ในนรก มันจะเป็นเครื่องมือที่คุ้นเคยของคุณปู่

รักและเคารพเสมอมา

หลานปู่
    แก้ไขข้อความเมื่อ 15 นาทีที่แล้ว จาก....... http://pantip.com/topic/35394747

Anduril, Alamos, นอกคอก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :giggle: คนแต่งน่าจะเป็นคนกลาง ที่เคยเลือก ปชป...

gaiser, มิติใหม่, ปู่ยง และอีก 5 คน ถูกใจ
  3. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    หลานเเอ๋ย เมื่อร้อยปีที่แล้วที่ว่าเป็นปีดี ปู่ของปู่ ก็ยอมแพ้ยอมคืนประชาธิไตย ทรยศพวกพ้องหนีไปตายต่างประเทศ
    ปีปัจจุบันปีไม่ดี นายของปู่ก็ยอมแพ้คืนประชาธืปไตย ทรยศพวกพ้องหนีไปตายต่างประเทศ

แล้วไงกันหว่า อีกร้อยปีข้างหน้า ยังจะหนีไปตายต่างประเทศอยู่อีกเรอะ

ชาติหน้าไม่ต้องเขียนมาอีกนะหลานเอ๋ย มันเหมือนเดิมอะและ

มิติใหม่, ปู่ยง, Tohchida และอีก 2 คน ถูกใจ
  4. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    มโนเก่งนะครับ พรุ่งนี้ฝนจะตกรึเปล่ายังไม่รู้เลย นี่รู้ล่วงหน้าไปร้อยปี :D

gaiser, มิติใหม่, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    ตามด้วยกระทู้ "ผมเคยเชื่อว่า ปชป. เป็นพรรคที่ยึดมั่นในอุดมการณ์" :D

มิติใหม่, ปู่ยง, HiddenMan และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ช่างคิด แต่ไม่เคยคิดจะสู้ ก็คงแค่ เขียน กินยา นอน ...

7. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    แตผมว่า มันแต่งนิยายน้ำเน่าเก่งนะ
    ช่องน้อยสีน่าจะเอาไปทำเป็นละคร

ปู่ยง, Alamos, ridkun_user และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    เพื่อมิให้ทาญาติควายแดง พลพรรค พท นปช มีปัญหา จงตอนตัวเองให้หมดครับ

9. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  10. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  11. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    มีช่องทางส่งจดหมายย้อนอดีตไปให้พ่อปรีดีมั๊ยครับ อยากจะส่งเพจไปให้อ่าน

https://www.facebook.com/Khanaranparty/

:giggle:

Tohchida likes this.
  12. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    นี่แสดงว่า ในยุคของหลาน เหลน นักการเมืองมันโกงกินยิ่งกว่ายุคของปู่อีกสิ เพื่อนบ้านมันถึงได้เจริญแซงหน้ากันหมด

ridkun_user และ ปู่ยง ถูกใจ.
  13. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    น่าจะเป็นหลานปู่ของคนที่ถูกป้าเช็งด่าครับ
    ปู่มันทำนายไว้ว่า
    ลูกหลานมันจะต้องไปทำงานรับใช้คนประเทศเพื่อนบ้าน
    นกหวีดที่เป็นมรดกตกทอด
    ก็เพราะปู่มันเล่นบทหลายหน้าข้าหลายเจ้า
    เป็นพุทธบ้างอิสลามบ้างเพื่อให้กลมกลืนเข้าไปหาผลประโยชน์แบบเนีบนๆ
    กรรมเลยตกกะลูกหลาน
    เป็นเรื่องภายในตระกูลที่ลูกหลานมันเองก็ไม่เข้าใจ
    ว่าทำไมปู่ here ได้ขนาดน้าน

conservative และ ปู่ยง ถูกใจ.
  14. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ก็เป็นเรื่องบันเทิงมาบรรเทาความระทมทุกข์ของควายแดงในปัจจุบันได้บ้าง

แต่ตรรกะย้อนแย้ง ผู้เขียนน่าจะเป็นผลพวงลูกหลานของฝั่งตรงข้ามนกหวีดมากกว่า

ย่อหน้าแรกบอกว่าหมั่นสวดมนต์ภาวนาให้วิญญาณปู่ไปสู่ที่ชอบๆ

ย่อหน้าสุดท้ายกลับแช่งให้ปู่ไปปฏิรูปในนรก

นิสัยแบบนี้น่าจะเป็นพวกแกนนำมวลชนของสีๆหนึ่งที่ไม่รู้จักกตัญญูรู้คุณ แม่ป่วยหนักก็ไม่เคยไปดูดำดูดีจนแม่ต้องประจานให้สังคมได้รับรู้มากกว่านะครับ

ปู่ยง likes this.
  15. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตอนจบของนิทานที่เขียนไม่จบ "นายป๊อป คนกลาง แอบหนีมาเขียนอะไรไม่เป็นรูปร่างบนกำแพงอีกแล้ว" เสียงนางพยาบาลดังขึ้น พร้อมกับสั่งให้พนักงานผู้ชายช่วยจับนายป๊อปที่พยายามขัดขืนกลับไปที่ห้องตัวเองพร้อมกับตะโกนอย่างบ้าคลั่งว่ากปปส.แย่ ทหารแย่ ตอนนี้ปี 2659 ฉันจะเขียนจดหมายกลับไปหาหลานเฟรมเพื่อหยุดมัน ฉันจะแบล็คบาเรียมานนน...น เสียงนายป๊อปค่อยๆเงียบหายไป พยาบาลที่มองภาพนั้น ก็คิดในใจด้วยความสมเพชเวทนาว่า ยอมรับความจริงไม่ได้ เอาแต่โทษคนอื่น คนอื่นเลวหมด ไม่เคยมองตัวเองเลย และเธอขอทนกับคนบ้าอย่างนายป๊อปแค่ปี 2559 ปีเดียวก็พอแล้ว

Last edited: 19 Jul 2016
    Anduril, Tohchida และ ชายน้ำ ถูกใจ

Share This Page