เห็นหมอปานเทพแล้ว กลัวใจพวกสุดโต่งจริงๆ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 10 Jul 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    http://manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9580000077895
    เช่น หมอปาน เสนอให้ตั้งรัฐตั้งบรรษัทพลังงานเพื่อผูกขาดขายพลังงาน100% โดยกรรมการเป็นรัฐและองค์กรภาคประชาชน... หมอปานหวังไปเองว่ากำไรทั้งหมดเข้ารัฐ100%ไม่แบ่งใคร

หลายท่านคงทราบอยู่แล้วว่า อาเจนติน่ายึดกิจการน้ำมันจากเอกชน แต่สุดท้ายด้วยความด้อยประสิทธิภาพ ประเทศอาเจนติน่าต้องนำเข้าน้ำมันดิบ

คือผมแค่อยากบอกว่าธรรมชาติกิจการที่เป็นของรัฐประสิทธิภาพจะต่ำ - ไอ้การพูดแบบโลกสวยจูงใจมวลชนมันง่ายครับ แต่ถามจริงๆคุณจะจ่ายค่าตอบแทนพนักงานน้อยนิด + ระบบบริหารที่อืดตามแบบราชการ = แล้วหวังว่าจะได้บุคลากรที่มีคุณภาพมาบริหารธุรกิจที่ซับซ้อนเนี้ยนะ

ผมว่าสุดท้ายบรรษัทพลังงานนี้ก็จะมีแต่พวกเช้าชามเย็นชาม และเด็กเส้นนักการเมือง เห็นแววเน่าตั้งแต่ยังไม่ตั้ง

2. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    ให้ ปานเทวี บริหารเองเลยงั้น

apollo และ redfrog53 ถูกใจ.
  3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    น่าลองนะ

4. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เธอคงผูกขาดดูแลแต่น้ำมันหล่อลื่นกระมัง

apollo และ กีรเต้ ถูกใจ.
  5. Garfield

Garfield อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,407
    น่าจะเป็นเวเนซุเอลาหรือเปล่าครับ

6. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

ถ้าตั้งบรรษัทพลังงาน แล้วได้คุณภาพอย่างการรถไฟ ประเทศไทยก็เจ๊งสิครับ

Anduril likes this.
  7. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ชอบพี่ตู่มากกว่า
    หากอยากได้ 100% ต้องขุดเอง

คุณปานเทพ เทพปานของผมคงต้องไปซื้อจอบซื้อเสียม
    มาเตรียมขุดน้ำมันขุดก๊าซ

แต่ที่แน่ๆเทพปานผมมองอะไรขาดๆเกินๆตลอด
    ข้อเสนอแนะมีปัญหาตามแก้ตลอด
    เข้าข่ายรู้ไม่จริงแต่ขอเสนอ

8. Surawong

Surawong อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,544
    บรรษัทพลังงานนี่ น่าจะเป็นผลพวงมาจากการแก้ พรบ ปิโตรเลียม เพราะไปแก้ พรบ ให้ใช้วิธีขุดเจาะแบบแบ่งปันผลผลิตได้ เลยจำเป็นต้องมีหน่วยงานที่จะต้องเข้าไปรับผิดชอบร่วมกับบริษัทที่ลงทุนตั้งแต่เริ่มขุดขึ้นมาจนถึงการนำไปขาย ซึ่งไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะเหมือนกับเราต้องตั้งบริษัทขุดเจาะน้ำมันขึ้นมาเพื่อทำการขุดเจาะร่วมกับบริษัทเอกชนที่ประมูลได้ ยิ่งถ้ากำหนดว่าให้ผูกขาดการขายน้ำมัน 100% ด้วยแล้ว มันก็ต้องมีแผนกต่าง ๆ มีบุคลากรที่จะดำเนินการในส่วนที่นอกเหนือจากการขุดเจาะด้วย พูดง่าย ๆ ก็คือ เหมือนตั้ง ปทต แห่งที่ 2 ขึ้นมานั่นแหละ

แต่ที่ไม่เข้าใจคือจะให้บรรษัทที่ตั้งขึ้นมาผูกขาดการขายพลังงาน 100% ว่าหมายถึงอย่างไร เพราะระบบแบ่งปันผลผลิต ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่า "แบ่งปันผลผลิต" ผลิตได้มาเท่าไรก็แบ่งกันไป แล้วจะไปผูกขาดการขาย มันหมายถึงอะไร ถ้าหมายถึงว่าส่วนแบ่งผลผลิตของบริษัทต้องขายให้เราเท่านั้น เพื่อเราจะได้เป็นผู้ขายน้ำมันแต่เพียงผู้เดียว แล้วมันจะต่างอะไรกับ ระบบสัมปทานเดิม ที่บริษัทขุดขึ้นมาได้แล้วถูกบังคับขายให้เราโดยผ่าน ปตท

ความจริงแล้ว บรรษัทพลังงานนี่ มันไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ เพราะเราสามารถใช้ ปตท เข้าไปดำเนินการแทนได้เพราะ ปตท เป็นรัฐวิสาหกิจ และทำงานครบวงจรได้ตั้งแต่ขุดไปจนถึงขายเลย ไม่ต้องไปลงทุนเพ่ิ่มอีกเป็น พันล้าน หมื่นล้าน เพื่อทำสิ่งที่ตนเองมีอยู่แล้วเพียงเพราะคนบางกลุ่มบอกว่า ไม่เชื่อใจ ปตท เท่านั้น

9. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ทำเป็นเล่นไปนะครับ นี่เค้าชวนลงประชามติแล้ว :nerd:
    ทำประชามติกันดีมั้ย เอา – ไม่เอา กม.ปิโตรเลียม ฉบับลักหลับ ปะผุ
    http://www.manager.co.th/AstvWeekend/ViewNews.aspx?NewsID=9580000078315
    ................................................................................................

10. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ใช้ ปตท ไม่ได้ครัช
    ปตท ไม่ซื้อโฆษณา เลยผูกขาด

Anduril likes this.
  11. AlbertEinsteins

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ตั้งพรรคการเมืองเลยครัช
    ส่งผู้แทนเป็นรัฐบาล

12. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    เจ้ปานเทวี นี้สายตรง "จิ๋ว อัลไซเมอร์ ป่าวววว???

13. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    จริง ๆ เรื่อง พลังงานเนี่ย ผมให้เครดิตภาคประชาชนบางส่วนน๊ะ
    ถ้าไม่สุดโต่งจนเกินไป ลองถอยกันคนละก้าวมปรับดูกัน
    ข้อมูลบางส่วน อ่าน ๆ ดูแล้วมันสุดโต่ง เว่อร์ ๆ ไงก็ไม่รู้
    ผมเห็นรัฐบาลก็ถอยให้ในบางจุดแล้วน๊ะ แต่ยังเห็นภาคประชาชนยืนกระต่ายขาเดียว

14. เผด็จการที่รัก

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    อย่างเรื่องทวงคืนท่อก๊าซผมเห็นว่าเขาทำดี แต่พอจุดประเด็นมาเรื่องไทยมีน้ำมันมหาศาลผมว่ามันเลอะเทอะ

JSN และ 5555 ถูกใจ.

Share This Page