เห็นสองข่าวนี้แล้ว.....คิดยังไงบ้างครับ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 3 Mar 2015

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  2. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    ผมรู้แต่ว่าตอนนี้ cp กำลังสร้างอาณาจักรของตนเองที่โคราช

Tatiana likes this.
  3. วิท

วิท อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    298
    คนอะไรหน้าเหมือนหมู ปากเหมือนไก่. หาเงินโดยการเบียดเบียนทั้งคนและสัตว์ตายไปคงได้กลายเป็นเปรต:finger::finger:

plunk, bookmarks และ Tatiana ถูกใจ
  4. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อาณาจักรธุรกิจหรือศูนย์รวมคนในตระกูลอะครับ

Tatiana likes this.
  5. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    คงไม่มีปัญหาอะไรมาก คนไทยส่วนหนึ่งถนัดที่จะเป็นลูกจ้างและเชิดชูเศรษฐีอยู่แล้ว อนาคตชาวไร่ชาวนาชาวสวน อาจเป็นแค่ผู้รับจ้าง

Last edited: 4 Mar 2015
    AlbertEinsteins, bookmarks, kokkai และอีก 3 คน ถูกใจ
  6. thai4u

thai4u อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    27 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    818
    ทุนนิยมเช้าครอบงำหมดแล้ว อาชีพเกษตรกรรมก็เช่นกัน ชอบเอาเงินมาล่อ
    คนเราถ้าไม่ละโมภโลภมากก็จะไม่ตกเป็นเหยื่อ เศรษฐกิจพอเพียงเท่านั้นที่ยั่งยืน

สับปรับ, Bayonet, -3- และอีก 6 คน ถูกใจ
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    อ่านข่าวแล้วเชื่อว่า "ทิก-ซา-ลี-ส็อง-สุง" (ทฤษฎีสองสูง) ของเจ้าสัวช่วยให้เจ้าสัวรวยคนเดียวครับ

รากหญ้าถ้าไม่มาเป็นลูกจ้างคนงานของแก ก็ตายหมด

Bayonet, -3-, bookmarks และอีก 3 คน ถูกใจ
  8. ถึงจะบิ่นแต่ยังคม

ถึงจะบิ่นแต่ยังคม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    22 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    842
    สถานที่แรก ศูนย์การเรียนรู้

สถานที่สอง เป็นที่พักอาศัย

สองที่นี้อยู่ไม่ไกลกันและแต่ละที่ใช้เนื้อที่มากพอดู

kokkai likes this.
  9. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    อะไรที่เกี่ยวกับ china ก็จะน่าเชิดชูบูชานะครับ

ถ้าคุณตั้งกระทู้ด่าอเมริกัน ผมยังรับได้ แต่กระทู้นี้ แหม่...

10. hillton(ปาล์มาลี)

hillton(ปาล์มาลี) อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    19 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,195
    ถ้าผมมอง อันบนก็นายทุน อันล่างก็ระบบทุนนิยม (มีคนได้กำไร มีคนขาดทุน ปลาใหญ่กินปลาเล็ก) ไม่ได้มีเรื่องเกษตรกรรมเข้ามาเกี่ยวข้อง

Bayonet, chackrapbong, bookmarks และอีก 1 คน ถูกใจ.
  11. Redbuffalo010

Redbuffalo010 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    3 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    6,457
    ที่เวียตนาม ชาวบ้านซื้อลูกไก่ไปเลี้ยง เพราะบริษัทสัญญาว่าจะรับซื้อคืน พอไก่ราคาตก บริษัทเบี้ยวหน้าตาเฉยเลย

12. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    คือผมก็ไม่รู้เหมือนกันน่ะว่าจะมีปัญหาอะไรมั๊ย ถ้าสินค้าเกษตรและผลิตภัณฑ์อาหาร ที่ขายใน macro lotus 7-11 freshmart เป็นของที่ผลิตเองทั้งหมด เทียบเคียงกับเรื่องไข่ไก่ที่เจ้าใหญ่เป็นผู้กำหนดราคา

13. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ผมเอาสองข่าวมาประกบกัน
    เพื่อจะบอกว่า คนเราจะต้องการทรัพย์สิน เงินทอง อีกมากเท่าไหร่ ถึงจะพอ

padd likes this.
  14. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ข่าวข้างล่าง เหมือนแชร์ลูกโซ่เลยครับ มันอยากรวยติดอันดับโลก ถึงขนาดต้องหลอกชาวบ้านเขาเลยหรือนี่ ไอ้แม้วก็นิสัยสันดานแบบนี้แหละ โลภไม่มีที่สิ้นสุด

padd และ kokkai ถูกใจ.
  15. -3-

-3- อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    17 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    890
    ทฤษฎีสองสูง มันช่วยชีวิตคนธรรมดาๆ ยังไงครับ ในเมื่อรายรับสูง รายจ่ายสูงตาม = เท่าเดิม :rolleyes::rolleyes:

16. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    พยายาม หลีกเลี่ยง ไม่อุดหนุน สินค้า จาก เจ้าสัว เท่าที่ทำได้ครับ

Bayonet และ Tad ถูกใจ.
  17. Tad

Tad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    16 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,773
    เช่นกันครับ เพราะผมพบว่าที่อื่นขายถูกกว่า (แถมหลายตังค์พอสมควร)

plunk likes this.
  18. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ร้าน7-11 ความจริงไม่อยากเข้าแต่
    ***มันกลายเป็นร้านที่หาซื้อของกินได้ง่ายที่สุด แถมอยู่ใกล้บ้านด้วย....เฮ้อ....ไม่อยากซื้อก็ต้องซื้อ :worried:

padd, plunk และ อู๋ คาลบี้ ถูกใจ
  19. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    บ้านผม ทุกวันนี้ จะไปจ่ายตลาดสด หรือ โกลเด้นเพลส ครับ

20. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ที่บ้าน ผมและภรรเมีย ทำกับข้าวไม่เป็นอะครับ
    ครัวในบ้านก็ไม่มี ลูกก็ไม่มี เลยเอาสะดวกเข้าว่า
    มื้อเย็นทานกงสี พี่สะใภ้ภรรเมีย ทำอาหารเลี้ยง 3 ครอบครัว :wasntme:

21. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
  22. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917