เห็นตำรวจทำดี ขอชื่นชมด้วยคนครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Anduril, 21 Jun 2015

1. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    [​IMG] [​IMG]
    แห่ชื่นชมตำรวจจราจรน้ำดี ขนหินถมถนนกันอุบัติเหตุ | เดลินิวส์
    „เมื่อวันที่ 21 มิ.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ประชาชนร่วมกันชื่นชม "ตำรวจจราจรน้ำดี" หลังผู้ใช้เฟซบุ๊กชื่อ “Boomchu Ae” แชร์ภาพพร้อมระบุข้อความว่า “ขอปรบมือให้เลย เช้าวันนี้ ผมขับรถมาทำงาน พบตำรวจท่านนี้ …ใช้จอบขุดหินคลุกใส่ถังน้ำ มาถมหลุมลึก ช่วงรอยต่อถนนปูนที่สร้างใหม่ บริเวณแยกไฟแดงบ้านทุ่งแหลมฉบัง อย่างน้อยก็ได้ทำการช่วยเหลือให้รถวิ่งได้สะดวกรวดเร็วขึ้น ท่านทำดีครับ”“

อ่านต่อที่ : http://www.dailynews.co.th/regional/329721
    ............................................................................................................
    ปกติเรามักจะเจอะเจอข่าวที่ไม่ดีของตำรวจอยู่เสมอจนชาชิน ได้เห็นข่าวคราวตำรวจทำความดี แม้เป็นเรื่องเล็กน้อย ก็อดชื่นชมไม่ได้ เชื่อว่าตำรวจที่ดียังมีอีกมากมาย เพียงแต่พวกเขาไม่ค่อยได้เป็นข่าว และมักจะเป็นตำรวจตำแหน่งน้อยๆเสมอ

conservative, apollo, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  2. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ตำรวจไทยดี ๆ มีอีกมาก ทำอย่างไรจะให้ตำรวจดีได้ปกครองตำรวจไม่ดี ไม่ให้ชื่อเสียงตำรวจเสียหาย :whew:

apollo, อู๋ คาลบี้, Alamos และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    นั่นสิครับ ทำอย่างไรให้คนดีๆได้ปกครอง ส่งเสริมคนดีๆให้อยู่ในตำแหน่งที่ทำงานเพื่อบ้านเมืองได้ แต่เห็นลุงตู่พยายามอยู่นะครับ :blush:

apollo และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  4. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    อิ..อิ...เขาบอกว่า

"ตำรวจดีก็เหมือนผี รู้ว่ามี แต่มองไม่เห็น"
    :p

apollo, Redbuffalo010, Anduril และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    แห่ชื่นชมตำรวจจราจรน้ำดี ขนหินถมถนนกันอุบัติเหตุ
    ----------------------------------------------------------------------------------
    เป็นแค่ข่าวเล็กๆ ซึ่งถ้าเปรียบเทียบกับการกระทำความดีของคนทั่วไป อาจถือว่าจิ๊บจ๊อยมาก
    แต่เพราะสังคมไทย แทบไม่ค่อยได้ข่าวการทำดี ของตำรวจ(เจอแต่ข่าวร้ายๆซะ 99%)
    เรื่องเล็กๆนี้จึงเป็นที่ชื่นชม
    ว่าแล้วก็......ปฎิรูปกรมตำรวจเถอะครับ ท่านนายก :p

6. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ใช่ครับ ตำรวจดีๆ ผมว่ามีอีกเป็นแสนๆ นาย
    แปลกแต่ว่า สี่สิบกว่าปีของชีวิตผม ไม่ยักกะเคยเจอ

55 พูดเล่นน่ะครับ

kokkai, Anduril, อาวุโสโอเค และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    แม่น

kokkai, Anduril และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  8. Anduril

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ขออนุญาต เพิ่มเติมกระทู้นี้สำหรับคนทำงานที่ไม่เป็นข่าวครับ
    พล.ต.สรรเสริญ กล่าวต่อว่า พล.อ.ประยุทธ์ ยังได้ฝากขอบคุณเจ้าหน้าที่ปฏิบัติการฝนเทียม ที่ระดมฝูงบินจากภาคใต้ขึ้นไปช่วยภารกิจฝนเทียมในภาคกลางและภาคเหนือ ทำให้มีปริมาณน้ำไหลเข้าอ่างเพิ่มขึ้นมาก แม้จะยังอยู่ในจุดวิกฤต แต่มีแนวโน้มที่ดีขึ้นอย่างมาก โดยฝากชื่นชมและขอบคุณเจ้าหน้าที่ฝนเทียมทุกหน่วยที่ร่วมมือกันอย่างเต็มที่ โดยเอาประโยชน์ของประชาชนและประเทศชาติเป็นหลัก

ทั้งนี้ หากมีความต้องการการสนับสนุนใดเพิ่มเติมจากส่วนกลางและรัฐบาล ให้ประสานตรงได้ตลอดเวลาเพื่อให้เกิดความคล่องตัวสูงสุด โดยตั้งแต่วันที่ 1 มี.ค. เป็นต้นมา มีการขึ้นบินของหน่วยปฏิบัติการฝนเทียมแล้ว 2,728 เที่ยวบิน และสามารถทำให้เกิดฝนตกคิดเป็นร้อยละ 92.1 ของจำนวนครั้งที่ขึ้นบิน
    http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9580000070096
    ......................................................................................
    ข่าวตามหน้าสื่อฯ ทีวี นสพ.และออนไลน์ มักมีแต่ข่าวความขัดแย้ง แต่ข่าวดีๆแบบนี้ มักอยู่ท้ายๆ ไม่ค่อยให้ความสำคัญกัน

9. pikoonwan

pikoonwan อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 May 2015
    คะแนนถูกใจ:
    788
    องค์กรทุกองค์กรมีคนดีอยู่ ผมอยากเจอตำรวจอย่างนี้บ้าง ทำไมตำรวจแบบนี้ถึงมีตัวตนอยู่แค่ในทีวีกะในเพจอินเตอร์เน็ตดัง ๆ
    ทำไมเราไม่เห็นเจอเขาเหล่านี้ในชีวิตประจำวันบ้าง

kokkai, Anduril และ อาวุโสโอเค ถูกใจ
  10. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ตำรวจชั้นผู้น้อย ก็ใช้ชีวิตเหมือนชาวบ้านธรรมดานั้นแหละครับ เข้าอกเข้าใจกัน
    พอมีตำแหน่งสูงขึ้น เริ่มมีคนมาประเคนผลประโยชน์ แรกๆก็ไม่อยากรับ หลังๆ ก็รับ เพราะบางอย่างมันจำเป็นต่อครอบครัว
    พอรับมามากๆ ก็ ติด... จะเลิกก็ไม่ได้ เพราะ เขาไม่ให้เลิก ถ้าเลิกรับจะแฉ ต้องรับต่อไป และ แลกกับ สิทธิพิเศษในการตรวจตรา

คิดๆดูก็ น่าสงสารนะครับ

11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ขนาดในละคอนทีวี หรือในหนัง ตำรวจมาตอนยิงกันเสร็จแล้วทุกที
    สะท้อนสภาพสังคมได้ดีแท้ๆ :banghead:

Share This Page