เห็นข่าวช่อง3 เรื่องตายายเก็บเห็ด ( เมื่อสักครู่ )

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย Tohchida, 17 Mar 2016

1. Tohchida

Tohchida อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    371
    อีกสักพัก...... ต้องมีคนกลางเอามาเล่นแน่ :*:inlove::p

2. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ยังมั้ง ต้องรอให้เกิดกำหนัดก่อน

ปู่ยง และ Tohchida ถูกใจ.
  3. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    งั้นรอ....คนห้าหัว:fubar::finger::giggle:

4. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81
  5. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    คุณนายพล.... ครับ ทู้ผมคุยเรื่องตายายเก็บเห็ดครับ
    :lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed::lipssealed:

6. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

7. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ถ้าแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวก็ไปลงที่ห้องนั่งเล่นซิครับ

A better tomorrow, ปู่ยง, หนูอ้อย และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  9. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    เนื้อข่าวเป็นอย่างไรครับ ไม่ได้ดูช่อง 3 นานมากแล้ว

ปู่ยง likes this.
  10. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คิดว่าน่าเป็นอันนี้นะครับ เรื่องเด่นเย็นนี้ ช่อง3

หนูอ้อย, Tohchida และ Anduril ถูกใจ
  11. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ขอบคุณ คุณAlamos ครับ :)
    เนื้อข่าวว่า ถูก จนท.ข่มขู่ เลยขอคุ้มครองพยาน แต่คดีความที่โดนศาลฎีกานัดตัดสิน 20 เม.ย. นี้
    อ่านแล้วสงสัย ตา+ยายแกจะโดนข่มขู่ด้วยเรื่องอะไร ?
    หากมองแง่ร้าย อาจมองได้ว่า ต้องการให้เป็นประเด็นขึ้น ใช่หรือไม่

หนูอ้อย, Alamos, Tohchida และอีก 1 คน ถูกใจ.
  12. Tohchida

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    371
    หัวข้อข่าวเมื่อเย็นครับ ประมาณว่า สองตายายเก็บเห็ดถูกข่มขู่ สำนักทนายอะไรสักอย่างพาไปร้องเรียนครับ เปิดผ่านๆไปเจอ แล้วไม่ได้ติดตามครับ..... คลาดว่าคนกลางกับคนห้าหัว น่าจะติดตามรายละเอียดนะครับ เลยมาตั้งกระทู้ดักครับ :call::call::call::call::call::call:

Anduril และ Alamos ถูกใจ.
  13. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ถามหมา บางคนก็ตอบแมว คงไม่ได้อยากคุยเรื่องนี้จริงจังหรอก

apollo, Anduril, Tohchida และอีก 1 คน ถูกใจ.
  14. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482

2ตายายผู้ต้องหาคดีเก็บเห็ดป่าเข้าพบกองปราบ เพื่อแจ้งความดำเนินคดีกับผู้อ้างตัวเป็นจนท.ลักษณะข่มขู่คุกคาม

วันนี้(17 มี.ค.59) ผู้สื่อข่าวรายงานว่านายอุดมและนางแดง ศิริสอน 2ตายายที่ตกเป็นผู้ต้องหาในคดีเก็บเห็ดป่า เมื่อปี 2553 เข้าพบพนักงานสอบสวนกองบังคับการปราบปราม เพื่อติดตามความคืบหน้าการติดตามหาตัวผู้ต้องหาที่แท้จริงที่ก่อเหตุบุกรุกตัดไม้ต้องห้าม 700 ท่อนในเขตป่าสงวนพื้นที่ 72 ไร่ จังหวัดกาฬสินธุ์ ที่เคยเข้าแจ้งความไว้เมื่อเดือนม.ค.2557 และเพื่อเข้าแจ้งความดำเนินคดีกับผู้ที่อ้างตัวเป็นตำรวจและเจ้าหน้าที่ป่าไม้ลักษณะข่มขู่คุกคาม 2 ตายาย โดยเหตุเกิดเมื่อต้นเดือนมี.ค.ที่ผ่านมา

โดย นายสงกานต์ อัจฉริยะทรัพย์ ประธานเครือข่ายต่อต้าน การบ่อนทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ซึ่งเป็นทนายความของนายอุดมและนางสอน ระบุว่า คดีนี้อยู่ระหว่างการสืบสวนข้อเท็จจริงในชั้นศาลฎีกา ซึ่งพบว่ามีการกล่าวหา 2 ตายายว่า ร่วมกันบุกรุกตัดไม้แพ้วถางป่าในเขตป่าสงวน 72 ไร่ ขัดแย้งกับคำให้การต่อพนักงานสอบสวนครั้งแรกที่สอบคำให้การยืนยันว่าเป็นการเข้าไปเก็บเห็ดป่าเท่านั้น อีกทั้งคดีนี้มีหลักฐานเพียงรถจักรยานยนต์ของนายอุดมที่จอดทิ้งไว้ในป่าเพียงคันเดียว

สองตายายชาวกาฬสินธุ์ ที่เข้าไปเก็บเห็ดในป่า และถูกจับฐานบุกรุกตัดไม้ 72 ไร่ป่าสงวน ไปร้องกองปราบถูกเจ้าหน้าที่กรมป่าไม้ และตำรวจในพื้นที่ข่มขู่

นายสงกรานต์ อัจฉริยะทรัพย์ ประธานเครือข่ายต่อต้านการบ่อนทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ นำนายอุดม และนางแดง ศิริสอน 2 ผู้ต้องหาในคดีเข้าไปเก็บเห็ด โดยใช้ยานพาหนะโดยใช้รถจักรยานยนต์เป็นยานพาหนะ เหตุเกิดเมื่อวันที่ 12 ก.ค. 2553 เข้าแจ้งความกับตำรวจกองปราบปราม ถูกเจ้าหน้าที่ของกรมป่าไม้ และตำรวจในพื้นที่ข่มขู่คุกคาม

โดยนายอุดม และนางแดง ถูกจับในคดีเก็บเห็ด ต่อมาถูกเจ้าหน้าที่แจ้งข้อหาลักลอบตัดไม้ในเขตป่าสงวน 72 ไร่ มีตอไม้ถึง 700 ต้น ซึ่งมีเพียงพยานหลักฐานเพียงรถจักรยานยนต์ของผู้ต้องหาทั้งสองที่จอดทิ้งไว้เท่านั้น โดยในคำฟ้องระบุว่า 2 ตายาย เข้าไปตัดไม้ทำลายป่าระหว่างวันที่ 12-19 ก.ค. 2553 โดย 2 ตายายอ่านหนังสือไม่ออกและหูตึง จึงพยักหน้ารับต่อศาล ศาลสั่งจำคุก 30 ปี แต่ลดเหลือ 15 ปี ต่อมาศาลอุทธรณ์พิพากษายืน และนัดฟังคำสั่งศาลฎีกา ในวันที่ 20 เม.ย.นี้

ทั้งนี้ นายสงกรานต์ ยืนยัน 2 ตายายไม่ได้เป็นผู้ที่ลักลอบตัดไม้ ซึ่งการเข้ามาช่วยเหลือทางคดีเพื่อให้ความเป็นธรรมกับ 2 ตายาย

Last edited: 18 Mar 2016
    ridkun_user, อู๋ คาลบี้, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  15. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    อายุสองคนนั่นตายายตรงไหนฟะ
    หรือว่าคนอายุเท่านี้ ถ้ามีลูกสาวน่าจะโตและมีหลานแล้ว (เพราะแม่มีลูกตอนอายุน้อยๆ)
    หรือทำคนให้แก่ลงเพื่อเรียกดราม่า ?

A better tomorrow, ปู่ยง, Anduril และอีก 2 คน ถูกใจ
  16. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ถามแบบนี้ ถามเรื่องโล้นสุวิทย์ที่พากันกราบไหว้บูชา
    พากันเรียกหลวงปู่พุทธไถ่อิสระด้วยเปล่าครับ

ตาแกอายุ 54 55 มีลูกหลานแล้ว ประเด็นดราม่าอยู่ที่เก็บเห็ดติดคุกมากกว่า

คดีทายาทกระทิงแดง....
    ข้อหาฐานขับรถยนต์โดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตายและทำให้เสียทรัพย์
    ข้อหาไม่หยุดรถให้ความช่วยเหลือผู้ถูกชน และข้อหาขับรถเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด
    จากกรณีที่รถพุ่งชน ด.ต.วิเชียร กลั่นประเสริฐ ปี 2555
    มิทราบตอนนี้ คดีคืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ
    คุกมีไว้ขังคนจน !!! สะเทือนใจจริงๆ

17. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ผมสนแต่เสื้อแดงติดคุกมากกว่าครับ เพราะไม่ใช่คนเดียว เกือบจะสิบปีแล้ว แถมเพื่อนกับคนที่สู้ถวายชีวิตให้ยังทอดทิ้ง

18. อู๋ คาลบี้

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ลืมหลวงปู่เณรคำไปได้ยังไง แหมมมมม

19. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ใครนะ ช่างกล้าไปเรียกโล้นเณรคำ เป็นหลวงปู่ได้
    โล้นสุวิทย์ โล้นเณรคำ พวกนี้มันสิบแปดมงกุฎ หากิน ได้แต่กับคนงมงายเท่านั้นล่ะ:nod:

20. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    เลี่ยงตอบจังนะครับ เสื้อแดงติดคุกไม่มีค่าเลยหรือครับ คนเท่ากันแต่เสื้อแดงติดคุกไม่ใช่ใช่ไหมครับ

Share This Page