เหตุผลหนึ่งที่ทำ ให้น้ำท่วม by Pat Hemasuk

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย por, 25 Mar 2015

1. por

por อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,397

ปล คนที่ด่ากันในเฟส ส่วนมากแน่ใจกันหรอว่าเป็นคน กทม
    ปล 2 ตอน นรม ยิ่งลักษณ์ 54 น้ำท่วม มีคนบอกว่าเป็นภัย ทำ-มะ-ชาติ ใครจะกันได้ โดยเฉพาะเพจแดงทั้งหลาย แล้วของหม่อมนี่เป็นภัยจากมนุษย์ต่างดาวหรือ
    ปล 3 ยังไงหม่อมก็ปฏิเสธความรับผิดชอบมะได้นะครับ สิ่งที่หม่อมควรทำคือทำยังไงก็ได้ให้น้ำไม่ท่วมขังอีกเพราะเป็นหน้าที่ของผู้ว่า กทม

Last edited: 25 Mar 2015
  2. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    คนที่ทำงานเกี่ยวกับหรือโดนน้ำท่วมจนชินจะรู้ดีว่าอะไรได้อะไรทำไม่ได้ พวกที่โวยวายจนเกินเหตุส่วนมากไม่รู้อะไรเกี่ยวกับน้ำท่วมเลยนอกจากรู้ว่าฝนตกหนักน้ำต้องท่วม

3. notcomeng

notcomeng อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    830

รูปแบบนี้ไม่ค่อยจะเห็นในเพจที่คอยด่าอ่ะครับ :rock:

4. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ส่วนหนึ่ง คงเลี่ยงไม่ได้ว่า กทม ก็จำต้องมีส่วนรับผิดไปด้วย
    ขยะที่เกิดขึ้น กทม ก็ดูแลได้นี่ครับ
    ท่อ การระบายน้ำ อุโมงค์ เป็นของ กทม
    แต่การดูแลขยะ การค้าขาย การเทขยะ น้ำเสีย ก็เป็นเรื่องที่ กทม สามารถจัดการได้ด้วยไม่ใช่เหรอครับ

แม้ความจริง เวลานี้จะไม่ใช่หน้าฝน
    แต่การดูแลการระบายน้ำ หรือควบคุบกฏระเบียบต่างๆ
    ก็ควรมีการดูแลจัดการอย่างต่อเนื่อง

แม่ค้า ไม่ได้พึ่งมาทิ้งเศษอาหารเอาเมื่อวานนะครับ
    เรื่องนี้ ไม่คิดจัดการให้จริงๆ กทม ก็ต้องผจญกับปัญหาน้ำท่วมไปอีกร้อยชาติล่ะครับ

maya และ อาบังคนเหนือ ถูกใจ.
  5. Bayonet

Bayonet อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,804
    หมู่บ้านผมพวกตึกแถวที่ตั้งอยู่ด้านหน้าทางเข้าหมู่บ้านแทบทุกหลังเทปูนเสริมหน้าร้านตัวเองล้ำผิวถนนเดิมเพื่อขยายร้านออกมานอกตัวอาคารหรือให้เช่า ที่แย่คือตอนเทปูนมันเล่นปิดช่องระบายน้ำหน้าบ้านมันด้วยน่ะซิ ลองคิดดูว่าถ้าตึกแถว 2 ฝั่งถนน กว่า 40-50 คูหาเล่นเทปิดช่อง เวลาฝนตกน้ำมันจะหาทางลงท่อระบายน้ำได้อย่างไร สุดท้ายตอนนี้ทุกครั้งที่ฝนตกหนักก็เกิดปัญหาน้ำท่วมขังระบายไม่ทัน แม้ว่าหมู่บ้านด้านในไม่ท่วมแต่ทางเข้าหมู่บ้านท่วมก็เดือดร้อนกันหมดอยู่ดี

ต้นหอม, kokkai, maya และอีก 1 คน ถูกใจ.
  6. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    กรุงเทพแผ่นดินทรุด จน น่ากลัวครับ สงสัยผู้ว่าทำอีกละ?

ส่วนตัวเฉยๆ น้ำท่วม ก็เอากระบะออกไปทำงาน ออกไปลุย สนุกดีครับ

7. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เกือบทั้งหมด มักจะโทษปัญหาว่ามาจากคนอื่น

ต้นหอม likes this.
  8. Diablo

Diablo สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    13 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    245
    หมู่บ้านผมเมื่อก่อนนี่ท่วมประจำครับถ้าฝนตกหนักหน่อย ต่อให้มีท่อระบายน้ำดีๆก็ไม่ทัน เพราะอะไรรู้ไหมครับ เพราะ"ใบไม้" ล้วนๆเลยครับ ในหมู่บ้านต้นไม้เยอะมากคือก็เป็นเรื่องดี แต่ทีนี้ถ้าเวลามันถึงช่วงผลัดใบแล้วเกิดมีลมมีฝนตกแรงๆแล้วล่ะก็ ร่วงไปอุดฝาท่อแบบสุดๆเลยครับ ถ้าไม่ล้วงออกน้ำก็ไม่ลง จนปัจจุบันนี่มีคนงานคอยดูตลอดกันปัญหานี้ครับถึงไม่ท่วมอีกแล้ว

Share This Page