เหตุผลขอขึ้นค่าแรงแปลกดี

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย เผด็จการที่รัก, 5 Apr 2015

1. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    เท่ากับค่าไป1200ต่อเดือน ค่าโทรศัพท์900บาทต่อเดือน ตัวเลขแปลกๆ:nerd:

อาวุโสโอเค, bookmarks, temp และอีก 1 คน ถูกใจ.
  2. bigTeacher

bigTeacher สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    4 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    46
    น้ำหนัก สัดส่วนของค่าโทรศัพท์ในการดำเนินชีวิตมากเกินไปครับ

โทรไปไหน วันละ 30 บาท เว่อร์เกิน

3. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
  4. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    คิดแต่แบมือไม่คิด ประหยัด

5. HiddenMan

HiddenMan อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,779
    :swear: ภาระค่าใช้จ่ายมันสูงขึ้นปรี๊ดๆ... เลยใช้โทรศัท์เยอะขึ้นเพราะต้องโทรยืมเงินไงล่ะพวกสลิ่ม

6. puggi

puggi อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    616
    300 ยังทำฉิบหายไม่พอ พวกเวรนียังไม่รู้สึกตัว

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  7. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    อยากได้ค่าแรงสูง
    ไปสมัครงานกับ cp

อาวุโสโอเค, kokkai, bookmarks และอีก 2 คน ถูกใจ
  8. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    แถวบ้านเรียกพยาธิปากขอค่ะ
    ทำงานน้อยๆขอค่าแรงเยอะๆ
    รู้จักแต่สิทธิ์หากแต่เมินหน้าที่

9. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    ค่าแรงขึ้น ราคาสินค้าของพ่อค้าแม่ค้าก็ขึ้นตาม เคยคิดกันบ้างไหม ?

10. ต้นหอม

ต้นหอม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    26 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    313
    บางทีก็สงสัยเราไปบังคับให้เค้าใช้ไฟเยอะๆ หรือให้โทรศัพท์บ่อยๆหรือไง

อาวุโสโอเค และ bookmarks ถูกใจ.
  11. temp

temp อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    9 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    868
    ครอบครัวนึงทำงานกี่คน?
    เอาเฉลี่ยที่ผมเห็น ครอบครัว4คน ทำงานจริงๆคนเดียว
    ได้ค่าแรงเพิ่ม1หัว แต่ค่ากินค่าอยู่เพิ่มทั้ง4ปากนะครับ

ค่าโทร. เพิ่มเพราะเล่นไลน์ในเวลางานกันเยอะขึ้นไหมครับ? เห็นที่บริษัทเล่นกันเยอะขึ้นมากๆๆ เครื่องโทร.มีแจก/แลกซื้อตามตลาดนัดกันเพียบ (ของค่ายไหนผมไม่ได้ดู แต่ซิมแจกง่ายเหลือเกิน)

ค่าไฟ เดือนที่ใช้เยอะขึ้น ก็2เดือนหลังนี้ไง
    เทียบกะ4เดือนก่อนที่ใช้น้อยกว่า ก็หน้าหนาวไง

12. รู้สลึงคุยบาท

รู้สลึงคุยบาท สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    ควรคิดค่าประสบการณ์ในการทำงาน เช่น ทำงานครบ 1 ปี จะเพิ่มให้ 1% ของค่าแรง

ตัวอย่าง ค่าจ้างขั้นต่ำก่อนปรับ 300 (จ.ระยอง)
    1. อัตราเงินเฟ้อ
    (เงินเฟ้อ 2%) ปรับเพิ่ม 6 บาท
    2. ค่าครองชีพจังหวัดนั้น
    (ระดับปานกลาง 0.5%) ปรับเพิ่ม 1.5 บาท
    3. การลงทุนของผู้ประกอบการ
    (ระดับสูง 1%) ปรับเพิ่ม 3 บาท
    4. เปรียบเทียบวุฒิการศึกษา
    (เริ่มต้นงานใหม่) เงินรวมไม่เกิน วุฒิ ปวส
    5. ค่าประสบการณ์ในการทำงาน
    (ทำงานครบ 1ปี, 1%) ปรับเพิ่ม 3 บาท

ดังนั้นตัวอย่างนี้ ค่าจ้างขั้นต่ำ จ.ระยอง รอบใหม่จะได้ 311 บาท + ค่าประสบการณ์ในการทำงาน

13. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    ช่วงเดือนก่อน ผมเปิดแอร์ 24000 BTU นอนข้างล่างเป็นบางวัน
    ที่บ้านมีโทรทัศน์ ตู้เย็น 2 ตู้ เครื่องทำน้ำอุ่น ไม่โครเวฟ คอมพิวเตอร์ ค่าไฟ 1300 กว่าๆ
    ค่าโทรศัพท์ ช่วงนี้ใช้เยอะขึ้น เลยเพิ่มโปรจากเดือนละ 400 เป็น 600 กว่าบาท

การเพิ่มค่าแรงขั้นต่ำไปเรื่อยๆ โดยเฉพาะการเพิ่มแบบก้าวกระโดด
    ไม่มีทางแก้ปัญหาค่าครองชีพได้
    เพราะค่าครองชีพ พร้อมจะวิ่งแซงค่าแรงขั้นต่ำอยู่แล้ว
    ก็ต้องตามขอตามปรับขึ้นกันไปเรื่อยๆ ไม่มีวันหยุด

ที่ตายๆ กัน คือพวกกรูครับ
    ที่รายได้ไม่ได้เพิ่มตามค่าแรงขั้นต่ำ แต่ต้องมีภาระค่าครองชีพเพิ่มขึ้นตามพวกมรึง

ระวัง นายจ้างเค้าจะคิดแบบที่ผมว่าข้างบนนะครับ
    แล้วพวกคุณ จะเป็นสิ่งแรก ที่นายจ้างตัด
    คิดอะไรให้มันไกลๆ ตัวบ้างเถอะ

AlbertEinsteins, lagrangian, bookmarks และอีก 4 คน ถูกใจ
  14. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ส่งลูกไปเรียนแมคคาโทรนิคดีกว่า
    ไว้สร้างหุ่นยนต์ทดแทนแรงงานมนุษย์
    ที่ในอนาคตต้องขาดแคลนอย่างหนัก
    ไม่ใช่เพราะไม่มีมนุษย์ทำงาน
    แต่เพราะแพงเกินจะจ้างไหว

15. โยธกา

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ประสบการณ์ทำงานคิดจากนายจ้างหากทำงานเกินหนึ่งปี
    ใครเป็นคนคิดเรื่องนี้ครับ
    ด๋าวเจอจ้าง9เดือนพัก3เดือนมั๊ยครับจะได้ไม่ครบปีไปเรื่อย
    และเป็นการเปิดโอกาสให้คนอื่นมีงานทำเป็นช่วงเวลา

คนงานที่เก่งขึ้นเพราะประสบการณ์ที่มากขึ้น
    เค้าเรียก protein carrier
    องค์การต้องรักษาคนพวกนี้ไว้อยู่แล้วด้วยวิธีการจูงใจอื่นๆ ที่อาจไม่ใช่เงินเดือน
    พวกที่เรียกร้องเงินเพิ่มนี่เค้าน่าจะคัดทิ้งแล้วมากกว่า

16. รู้สลึงคุยบาท

รู้สลึงคุยบาท สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    29 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    30
    รู้เปล่า? พนักงานรายวันปัจจุบันขาดแคลนนะ ถ้า พัก 3 เดือน ไม่มีใครอยู่หลอก
    ก็ต้องปวดหัว มาสอนงานกว่าเข้ากับกระการผลิต

บางแห่งก็มีค่านั้นค่านี่ให้พนักงาน ซึ่งไม่ใช่ทุกที่ ซึ่งไม่ได้บังคับ
    เงินค่าประสบการณ์ในการทำงาน จะช่วยให้พนักงานตั้งใจทำงาน
    และบางครั้งลดอคติกับพนักงานมาใหม่ ใครบ้างทำงานไม่หวังเงิิน
    และนายจ้างไม่ต่อสัญญาก็ได้ เป็นสิทธิ์ของนายจ้างอยู่แล้ว

17. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    ค่าประสบการณ์การทำงาน ก็คือโบนัส ตั้งใจทำงาน ก็ได้โบนัสเยอะกว่าคนที่ไม่ตั้งใจทำงาน จะมาให้ค่าประสบการณ์ทำงานแยกออกมาทำไม

18. หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,645
    ค่าโทรศัพท์ เดี๋ยวนี้มันรวมกับค่า mobile data networking ราคาจะสูงขึ้น
    ไม่ได้โทรมากขึ้น แต่ใช้ network มากขึ้น
    ถ้ารัฐบาล เปิดให้ใช้ wifi ฟรีทั่วทุกพื้นที่ได้ จะลดค่าใช้จ่ายของประชาชนไปได้มากเลยครับ
    จะได้ไม่ต้องใช้เรื่องนี้มาอ้าง... ค่าแรงก็ไม่ต้องเพิ่ม ตามค่าโทร

แสงธูป likes this.
  19. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ถ้าพวกพี่ไม่เหลือทางให้แรงงานอย่างผมเดิน คอยดูพวกผมจะรวมพลังปิดถนนหน้าบริษัทพี่ประท้วง
    ปิดถนนขอโบนัสเพิ่มพวกผมยังทำมาแล้ว
    ถ้าไม่อยากเพิ่มค่าแรง
    ไปเอาทักษิณกลับมาเป็นนายก
    ท่านหาเงินเก่ง รวยแล้วไม่โกง
    แรงงานคนจนอย่างพวกผม
    จะได้ลืมตาอ้าปากได้
    ทำงานน้อยแต่ได้เงินเยอะ

ต้นหอม และ tonythebest ถูกใจ.

Share This Page