เสื้อแดงเป็นคนโง่ จริงหรือเปล่าว?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย annykun, 21 Jan 2016

1. annykun

annykun อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,591
    ผมเข้าไปคุยการเมือง กับเสื้อแดงคนนึง เพื่อที่จะได้คุยกันได้ ผมจึงต้องเนียนคนกลาง
    คุยไปคุยมา ผมจึงเริ่มบทสนทนาว่าด้วย จะปฎิรูปอย่างไร? คนไทยจึงจะกลับมารักกัน ยุติศึกการเมืองสิบกว่าปี ทุกฝ่ายได้ในสิ่งที่ต้องการ ประเทศเดินหน้า.......
    ผมเริ่มคุยว่าควรจะปฎิรูป แบบนี้ ทำอย่างนั้น แรกๆเค้าก็เห็นด้วย ถูกใจผม
    แต่เมื่อเค้านึกอะไรบางอย่างขึ้นมาได้ เค้าก็เปลี่ยนท่าที แล้วเริ่มบอกว่า เป็นไปไม่ได้
    อำมาตย์ไม่ยอมหรอก แมงสาป สลิ่ม ชนชั้นกลางต้องต่อต้านแน่ๆ บลาๆ
    ผมก็เถียงว่าทำไมจะเป็นไปไม่ได้ คนกลางอย่างชั้นยังเห็นด้วย สลิ่มหลายคนก็เห็นด้วย คนจำนวนมากก็เห็นด้วย ถ้าทักษิณ ปรับท่าที ทำแบบที่ผมว่า การปรองดองก็เกิดขึ้นได้ ง่ายกว่า ดันจำนำข้าวอีก เค้าก็พูดแบบแผ่นเสียงตกร่อง เหมือนเดิม อำมาตย์ไม่ยอม แมงสาป สลิ่ม ชนชั้นกลางต่อต้าน......
    ผมซักต่อไป ทำไม ทำไม???..... เค้าก็อ้างหลักการสลิ่มๆ ออกมา
    ผมงงเต๊ก ตลอดบทสนทนาที่ผ่านมา เอ็งด่าหลักการสลิ่มๆ มาตลอด ตอนนี้เอ็งอ้างหลักการสลิ่ม เพื่อหลีกเลี่ยงการปฎิรูป เค้าก็อ้างว่า ตัวเค้าไม่ได้ชอบหลักการแบบนั้น แต่มันจำเป็น เพื่อประชาธิปไตย ผมก็ งง สิครัช

ผมตอบกลับว่า แปลก? เสื้อแดงเพื่ออุดมการณ์ของตนเอง ยอมแหกหลักการทุกๆอย่าง ที่อำมาตย์และกฎหมายอำมาตย์ว่าไว้ ยอมได้แม้แต่จะแยกประเทศ แต่กลับไม่กล้าแหกหลักการแบบสลิ่มๆ อันนึง เพื่อปฎิรูป ให้ได้ในสิ่งที่ตัวเองต้องการ ยุติความขัดแย้ง เนี่ยนะ? ถ้าคิดว่าพวกต่างๆจะออกมาต่อต้าน ก็ใช้เสียงส่วนใหญ่เข้าข่ม แบบที่เคยทำมาตลอดซะซี่ การปฎิรูปตามที่คุยกันมามันหาแนวร่วม และความร่วมมือกับฝ่ายต่างๆ ง่ายกว่า ล้มอำมาตย์ แยกประเทศ ปราบ กปปส. ดันทุรังจำนำข้าว แก้เบอร์โทรพิซซ่า ต่างๆนาๆ ที่เสื้อแดงแดงพยายามทำมาซะอีก

ถึงจุดนี้ เค้าไม่คุยต่อแล้ว เค้ามีท่าทีไม่พอใจ บอกว่า เค้าไม่ได้เป็นพวกสนับสนุนให้ทำผิดกฎหมาย แยกประเทศซักหน่อย แต่เพราะกระบวนการยุติธรรม ไม่เป็นธรรมแล้วก็ร่าย...ยาว จบลงที่ ส่วนการปฎิรูป ผมไม่รู้ ผู้ใหญ่คงคิดดีแล้ว แล้วเค้าก็เดินจากไป.....

บทสรุป จากการพูดคุย ผมจับความรู้สึกได้ว่า เสื้อแดงคนนี้ ไม่ได้โง่ เพราะ

- รู้ทันว่าการปฎิรูป ตามที่พูดคุยกัน ดีต่อประเทศชาติ แต่พรรคเพื่อไทย ทักษิณ จะอยู่ในสถานะเสียเปรียบ เพราะไม่ได้ดีจริง อย่างที่กล่าวอ้างมาโดยตลอด
    - การปฎิรูป ตามที่คุยกัน อาจยุติความขัดแย้งได้ เสื้อแดงควรจะฟินกับอุดมการณ์ ที่กล่าวอ้างกับสังคมมาโดยตลอด แต่กลับปฎิเสธ เพราะเสรือกรู้ทันด้วย ว่า นโยบายที่เค้าซื่นชอบ จะทำได้ลำบากขึ้น ไม่ได้ผลประโยชน์ มากขึ้นแต่อย่างใด หรืออาจได้น้อยลงอีกด้วย
    - เสื้อแดงคนนี้ แสดงออกให้เห็นว่า เค้ารับรู้ ว่า หลายๆสิ่งที่เสื้อแดงทำ ไม่ดี ไม่ถูก ไร้สาระ ไม่ใช่ไม่รู้หรือโดนหลอก แต่อารมณ์ประมาณว่า ก็กรูจะเอา กรูไม่สนอย่างอื่น และกรูจะอ้าง.....ไปเรื่อยๆ เพื่อบรรลุเป้าหมายที่ตนต้องการ
    - ไม่รู้ว่า เสรือกรู้ทัน ที่กรูเป็นสลิ่มเนียนกลางหรือเปล่าว 55555

Last edited: 21 Jan 2016
    Anduril, hey guys, ปางนู และอีก 4 คน ถูกใจ
  2. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    แดงไม่ได้โง่ครับ แต่ผู้นำฉลาด+Here ที่จะใช้คนโง่ๆทำเรื่องHereๆให้ อันนี้ผมยอมรับ

3. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ที่รู้คือ อืป้าขายของกลางซอย ไม่ไส่เสื้อแดง เอี้ยมอิโง่ ตั้งแต่ปีใหม่ มา

ปู่ยง likes this.
  4. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถูกแค่หนึ่งในสามครับ

เสื้อแดงแท้ๆต้องทั้งโง่ โลภ และหน้าด้านครับ

ปู่ยง และ apollo ถูกใจ.
  5. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    ผมเป็นเสื้อแดงที่แพ้ แมนยูฯ :( 100%

ปู่ยง และ โยธกา ถูกใจ.
  6. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    อย่าตอกย้ำ
    มีเคือง

Kop16 และ ปู่ยง ถูกใจ.
  7. JSN

JSN อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    จริงหรือไม่ ดูในนี้ก็ได้

8. HOT BOY

HOT BOY สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    เสื้อแดงถ้าโง่ คงไปปิดประเทศเรียกทหารออกมายึดอำนาจกับลุงกำนันเมือกแล้ว

9. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ควายแดงฉลาด เขาต้องแยกประเทศครับ
    ลุงกำนันบอกตอนไหนว่าประเทศ
    สันดานควายแดงบิดเบือนจริงๆนะเราเนี่ย
    นี่ครับ คนฉลาดๆเขาทำกัน

ชายน้ำ likes this.
  10. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    ขอหลักฐานได้มั้ย ที่บอกว่าเรียกทหารอ่ะ อย่านับแป๊ะนะ เพราะแป๊ะพวกแกแล้ว เห็นโหนบ่อย

emujack และ ปู่ยง ถูกใจ.
  11. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    เรื่องโง่ น่ะ อาจจะ แต่ เรื่องด้าน น่ะ แน่นอน

ชายน้ำ และ JSN ถูกใจ.
  12. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    อาจไม่โง่...แต่ถ้าเป็นเรื่อง ถ่อย เถื่อน เลว อันนี้แซงหน้าคนอื่นเลยมั้ยครับ
    หรือจะเรียก ถูกกลั่นแกล้ง 2 มาตรฐาน รึเปล่า

Anduril, bookmarks และ JSN ถูกใจ
  13. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    เอารางวัลไปเลยครับ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

14. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อ้าว ไหนว่าไม่รู้อะไรเกี่ยวกับเสื้อแดงไงครับ คนอะไรขีี้อิจฉาแล้วยังโกหกซ้ำซาก

15. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    อิจฉาหรือครับที่ตัวเองแต่งนิทาน แต่ไม่ได้อะไรกับเขาเลย คุณธรรม มิตรภาพที่พูดมาตลอดนี้ก็แต่งนิทานด้วยใช่ไหมครับ

16. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    อำมาตย์เป็นใครฟระ ผมอยากรู้ ว่ามีจริงหรือเปล่า

17. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    จะเอาจำนวนคดีมาเทียบกันแบบนี้ตัดสิน รู้สึกว่าปัญญาคุณจะตื้นเขินไปนิดนะ
    คดีที่ นปช โดน มักจะเป็น พรบ ชุมนุมเกินห้าคน คดีทางการเมือง

.......แต่ของ กปปส ที่โดนมักจะเป็นพยายามฆ่า ค้ายา เสพใบกระท่อม
    พกพาอาวุธสงครามไปชุมนุม ล้มล้างการปกครอง ซ่องโจรกบฎ
    กปปส คดีถึงจะมีน้อย แต่มากด้วยคุณภาพของความ ดิบ ถ่อย เถื่อน อย่างไร้ที่ติ:shake:

18. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    555 สรุปได้แระ

19. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    พยายามหน่อย เดี๋ยวผมจะให้รางวัลซีแหล

20. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  21. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    การเมืองเหรอครับ
    ทหารจับเสื้อแดงพกปืนเอชเคย่านทวีวัฒนา

จับเจ้าอาวาสในคราบ นปช.ซ่องสุมอาวุธ วัดสระบุรี
    http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9580000031360
    พ่วงด้วยคดีก่อการร้าย เผาบ้านเมือง ปล้น ฆาตกรรม ค้ายา ล้มล้างการปกครอง แบ่งแยกดินแดน
    คดีมีเยอะแถมมากด้วยคุณภาพของความดิบ ถ่อย เถื่อย สถุล ต่ำช้าอย่างไร้ที่ติ
    กปปส.เรื่องคดีกบฎไอ้ริดสีดวงยัดมาให้ ขี้ข้ารับใช้นายใหญ่เต็มที่ เป่านกหวีดเป็นคดีพิเศษ ด่าอีปูแรดเป็นคดีพิเศษ คุณภาพความชั่วช้าจริงๆ

22. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
  23. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
  24. HOT BOY

สมัคร:
    31 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    53
    ม็อบกปปส. ระยำหมา รุมทำร้ายคนบนทางด่วน 09/05/2014

25. JSN

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    9,746
    คลิปเอ็งเป็นใครไม่รู้แต่ คลิปผม ชัดเจน
    คลิป เสื้อแดงกวป. หน้าป.ป.ช. รุมกระทืบพระสงฆ์

แดง ระยำ !! โชว์กร้าวอันธพาลกลางกรุง !! ยกพวกรุมกระทืบผู้หญิง !!

26. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ทำเป็นฟิตโพสไม่หยุด แท้จริงก็อยากปิดบังว่าตัวเองไม่กล้าตอบคำถาม ไม่อยากเปิดโอกาสให้ชาวบ้านพูดถึงจุดอ่อนตัวเอง ยอมรับเถอะว่าที่โกหกมาตลอดเพราะอิจฉาคนอื่น

ปู่ยง และ JSN ถูกใจ.
  27. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    พาดหัวกระทู้แบบนี้ คนกลางก็ดริฟท์กระจุย :)

JSN likes this.
  28. โยธกา

โยธกา อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    20 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,727
    ขอค้านครับ
    เสื้อแดงไม่ใช่คนโง่
    มันเป็นควายครับ

29. คะยิ่นดง

คะยิ่นดง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    19 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    827
    โอ้ว...อ่านดูแล้ว ผมขอถอนคำพูด ที่ว่า อาจไม่โง่ แต่มาเป็นโครตโง่ ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ.....
    ทราบหรือไม่ เสื้อแดงทำผิดกฏหมาย
    ฆ่าคนตายกี่คดี
    พยายามฆ่ากี่คดี
    ทำลายทรัพย์สิน กี่คดี
    เผาธนาคาร กี่คดี
    เผาศาลากลางกี่คดี
    ผิดมาตรา 112 กี่คดี
    ก่อการร้าย กี่คดี
    พกอาวุธ กี่คดี
    ซ่องโจร กี่คดี
    ซ่องสุมอาวุธสงคราม กี่คดี
    ลองไล่ดูครับตั้งแต่เหตุการณ์ที่หนองประจักษ์จนถึงปี 56 ก่อเหตุร้ายแรงไว้กี่คดี
    หากจมแต่ในกะลาไม่รู้เรื่องโลกภายนอก ผมเริ่มให้ ตั้งแต่เสื้อแดง เริ่ม ถ่อย เถื่อน สารเลวทำร้ายร่างกาย กับพยายามฆ่า ที่หนองประจักษ์ คดีถึงที่สุดแล้วติดคุกไปแล้ว 24 คน คดีที่เหลือลองหาดูนะ

JSN และ นอกคอก ถูกใจ.
  30. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    พวกคุณว่า กระบือออกลูกเป็นอะไรรือครับ

31. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    กระบือตัวเมียออกลูกก็เป็นตัวเมีย
    แต่ควายแดงในนี้ แอบคร้าาาาาาาาา

Share This Page