เสื้อแดงที่คุณรู้จัก เป็นแบบนี้เหรอครับ?

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย kokkai, 8 May 2016

1. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    จนถึงวันนี้ ผมก็ยังคงภูมิใจความเป็นเสื้อแดงของผม-----------ทวดเอง
    กระทู้คำถาม
    การเมือง
    เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ไม่เคยชื่นชมชายชุดดำที่เห็นในคลิป
    ไม่ยอมรับการยกย่องเชิดชูมือปืนป๊อบคอร์นที่สังหารคนเห็นต่างยิ่งวีรบุรุษ

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ไม่เคยอยากเห็นคนเห็นต่างทางการเมืองต้องมาจบชีวิต
    ไม่ใช่การแสดงความสะใจที่เห็นเพื่อนร่วมชาติต้องด่าวดิ้นเหมือนดาราบางคน

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ยังต้องการๆสลายการชุมนุมด้วยแก๊สน้ำตาตามหลักสากล
    ไม่อยากเห็นการสลายการชุมนุมด้วยอาวุธสงครามพร้อมสไนเปอร์

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม เรียกร้องในสิ่งที่ทั่วโลกต่างก็เรียกร้องกันมาแล้วทั้งสิ้น
    ไม่ใช่การเรียกร้องในสิ่งที่นานาชาติเขาแอนตี้กัน

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ต้องการระบอบการปกครองที่ทั่วโลกเขาปกครองกัน
    ไม่ได้ต้องการระบอบการปกครองที่ทั้งโลกเหลืออยู่ไม่กี่ประเทศ

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ต้องการให้คนไทยทุกคนมีสิทธิ์มีเสียงเท่ากันทุกคน
    ไม่ใช่สิทธิ์และเสียงต้องขึ้นอยู่กับคุณภาพหรือการศึกษา

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ต้องการแค่คนทุกคนต้องถูกบังคับด้วยกฎหมายมาตรฐานเดียวกัน
    ไม่ใช่การบังคับใช้กฎหมายที่ขึ้นอยู่กับคนของใครหรือเป็นพวกฝ่ายไหน

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ต้องการกำหนดทิศทางของประเทศด้วยมือตัวเอง
    ไม่ต้องการคนไม่กี่คนต้องมาเสียสละช่วยจัดให้

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ต้องการแค่คนเก่งมานำทางไปสู่อนาคตที่ดีกว่า
    ไม่ได้ต้องการคนดีในอุดมคติที่พวกเดียวกันประโคมโหม

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ต้องการประชาธิปไตยแบบสากล
    ไม่อยากให้มีประชาธิปไตยแบบไทยๆที่ไม่เคยนำชาติไปถึงไหน

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ต้องการแค่กติกาที่ทุกฝ่ายยอมรับได้
    ไม่ใช่กติกาที่เป็นคุณกับคนฝ่ายหนึ่ง แต่กลับเป็นโทษกับคนอีกฝ่าย

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม ต้องการแค่การตรวจสอบที่ไม่เลือกหน้า
    ไม่ใช่ปล่อยให้คนไม่กี่คนเลือกตรวจสอบเฉพาะคนบางฝ่ายคนบางตระกูล

เพราะคนเสื้อแดงอย่างผม อยากเห็นชาวรากหญ้าได้รับการเหลียวแลไปสู่คุณภาพชีวิตที่ดีกว่า
    ไม่ใช่ปล่อยให้คนไม่กี่คนไม่กี่กลุ่มรวยเอาๆ โดยไม่ใส่ใจกับความเดือดร้อนของพี่น้องร่วมชาติ

และเหนือสิ่งอื่นใด คนเสื้อแดงอย่างผม มีความภูมิใจในจุดยืนที่มั่นคง อุดมการณ์ที่ไม่รวนเร
    ไม่ใช่วันหนึ่งอยากกู้ชาติ วันหนึ่งขับไล่รัฐบาลขี้โกง วันหนึ่งคิดแช่แข็งประเทศ แล้วอีกวันกลับกลายเป็นขับไล่ระบอบทักษิณ จนท้ายสุดต่อให้ไม่มีประชาธิปไตยก็ยังคงรับได้หรอกนะครับ
    http://pantip.com/topic/35123497

2. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ก็เอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่คนอื่นล่ะนะ จะพูดให้ดูดีสวยงามยังไงก็ได้

apollo, ชายน้ำ, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  3. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ประโยคนี้ชัดเจนนะ :D

AlbertEinsteins likes this.
  4. ควันหลง

ควันหลง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,786
    ถ้าเขาต้องการเช่นนั้นจริงๆ เขาก็น่าจะเลิกเป็นเสื้อแดงนานแล้วหล่ะครับผม เชื่อเถอะเขาไม่ได้ต้องการอย่างที่พูดหรอก มันเป็นความหลงมาก่อน แล้วคิดหาเหตุผลมาทีหลัง ลึกๆแล้วผมว่าเขาก็คงต้องการ ให้ตัวเองรู้สึกว่าว่าเป็นคนมีเหตุผลเท่านั้นเอง

แบบนี้เรียกว่า โง่อย่างมีเหตุผล :D

kokkai, apollo, Apichai และอีก 5 คน ถูกใจ
  5. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    บังเอิญว่า ไอ้พวกเลวๆชั่วๆ มันเสรือกเลือกอยู่ฝั่งเสื้อแดง ซะด้วยสิ :giggle::giggle::giggle::giggle:

6. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    ผมว่า
    โง่ซ้ำซาก
    โง่ไม่ยั้ง
    จ้างห้าร้อยโง่ห้าพัน

ปู่ยง, ฟักแม้ว, kokkai และอีก 1 คน ถูกใจ.
  7. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    จุกครับ.....จุก :rofl:

มันสำคัญตรงที่เขาไม่รู้ว่า พวกเขาชอบทำในสิ่งที่ผิดกฎหมาย
    เพราะเขาแค่ทำในสิ่งที่กฎหมายห้ามเท่านั้นเอง :rofl:

8. centrino14

centrino14 สมาชิกทั่วไป

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    150
    สำหรับ ไอ้นายทวดเอง จากเว็บพันทิพนี่นะ เคยปะทะคารมกันบ้างกับมันตั้งแต่ปี ๕๒
    สำหรับไอ้นี่ ความผิดของ นายนักโทษชายหนีคดีทักษิณ ชินวัตร คือความผิดอันน้อยนิด
    ส่วนเรื่องการที่ใครจะโดน M79 หรือระเบิดถล่มอย่างไร มันไม่ออกความเห็นอะไรหรอก
    จนแต้มมาไปมันก็บอกมือที่สาม ทำเพื่อทำลายเสื้อแดง สรุปง่ายๆ มันก็คือเสื้อแดง
    สายโพสเอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนเห็นต่างอย่าไปให้ราคามันมากเลย ไอ้ทวดเองอะไรนี่
    ปล่อยให้มันโง่ จนมันตายไปเถอะ..

apollo, gaiser, ชายน้ำ และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. กีรเต้

กีรเต้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    11,917
    โง่จริง เราไม่รู้จัก 5555

ฟักแม้ว, kokkai และ ปู่ยง ถูกใจ
  10. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076

จริงๆมันแย้งด้วยภาพได้ทุกหัวข้อเลยนะ สรุปสั้นได้ว่า เสื้อแดงมันดัดจริต

gaiser, มิติใหม่, ปู่ยง และอีก 2 คน ถูกใจ
  11. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076

12. เผด็จการที่รัก

เผด็จการที่รัก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,076
    คุณจะไปมีอารมณ์ทำไม คิดซะว่าเขาทำเพื่อปากท้อง

13. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    รู้จักเสื้อแดง ที่ทำตัวเฟอะฟะอยู่คนนึง
    จนนึกว่า เป็ไส้ศึกของ กปปส ส่งไป

apollo, มิติใหม่ และ kokkai ถูกใจ
  14. อู๋ คาลบี้

อู๋ คาลบี้ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    15 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,204
    คนจำนวนหนึ่งอยากได้ประชาธิปไไตยแบบสากล
    แต่ไม่เคยคิดเอาเยี่ยงเอาอย่างสิ่งดีๆ ของประเทศที่พัฒนาแล้ว

มิติใหม่, ปู่ยง และ kokkai ถูกใจ
  15. kokkai

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    ตามธรรมดาจิตของเรามักตกไปสู่อารมณ์ฝ่ายต่ำเสมอ
    ต้องคอยยกจิตใจขึ้นจากอารมณ์ฝ่ายต่ำอันเย้ายวนชวนให้พอใจ

จิตของคนเรานั้นเปรียบเหมือนน้ำ ธรรมชาติน้ำมักไหลลงสู่ที่ต่ำ
    หากไม่มีการปิดกั้นหรือทดน้ำแล้วไม่มีทางที่น้ำจะไหลกลับหรือขึ้นที่สูงได้
    จิตใจของคนเราก็เหมือนกัน มักจะคิดแส่ไปสู่อารมณ์ฝ่ายต่ำเสมอ

เพราะฉะนั้น จึงต้องพยายามดึงจิตของตนไม่ให้เป็นไปในอำนาจของอารมณ์
    อันเป็นที่ตั้งของความโลภ โกรธ หลง
    http://www.dhammajak.net/forums/viewtopic.php?t=36247

มิติใหม่ และ ปู่ยง ถูกใจ.
  16. sugit

sugit อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    10 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    1,111
    ให้ผมเดานะ ผมว่าตา "ทวดเอง"

แกเป็นนักเขียน ไม่งั้นก็แต่งคำพูดทำนองนี้

ไม่ค่อยได้หรอก แต่ยอมรับว่า คนเป็นนักเขียน

ส่วนใหญ่ก็มีความคิดล่ะ

แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่า ที่เขาคิด

จะถูกต้อง แล้วที่เราคิดจะผิดนะ

เพราะว่า คนหลายคน มีความชอบอยู่ในใจ

บางคนให้ค่าการกระทำอย่างหนึ่ง เหนือกว่า

การกระทำอย่างอื่น ที่คนอื่น เห็นว่ามีความหมายกว่า

มนุษย์เรามันก็เลย นานาจิตตัง อะ

เพียงแต่ถ้าการเขียนมันมีสไตล์ คนก็พอใจจะอ่าน

มันก็สร้างความน่าเชื่อถือ ให้แนวคิดของตัวเองอะ

ดังนั้น เราเชื่อยังไง ก็เชื่อไป เพียงแต่

คำพูดเราไม่สละสลวย ก็ไม่ได้หมายความว่า

เราไม่มีเหตุผล ในสิ่งที่เราเชื่อ

ส่วนตัวผม เป็นชาวบ้าน ตาดำ ๆ

ความรู้ก็แค่ ปวส งานการก็แค่ เสมียนต๊อกต๋อย

มาทำงานยังต้องปั่นจักรยาน หาความน่าเชื่อถือไม่เจอ

แต่เราก็มีตามอง หูฟัง แล้วก็หัวคิด ไตร่ตรอง

เองได้ ไม่ต้องให้ใคร คอยย่อยข่าวให้ (แอบเหน็บ พี่สรยุทธ นิดหน่อย)

จะถูกจะผิด ก็อีกเรื่อง แต่สำหรับเรา มันมั่นคง

แล้วคิดว่าไม่ต้องแปลด้วย ว่า ไอ้หน้าเหลี่ยม

มันคนชั่ว ต้องไม่เลือกมัน แล้วต้องไม่กระทำการ

ใด ๆ ซึ่งเป็นการให้ประโยชน์โพดผล แก่มัน

ไม่ได้หมายความว่า คนเราเลือก หรือเชียร์

ต้องเป็นคนดี แต่ในทางให้เลือก มันก็ดี

กว่า jan rai หน้าเหลี่ยม มันก็ต้องเลือกข้างนั้นแล้ว

สำหรับผม มันก็แค่นี้เอง ไม่ลึก ไม่ซึ้ง หรอกผมรู้

kokkai, อู๋ คาลบี้ และ gaiser ถูกใจ
  17. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    แดงช่างพูด ออกโง่ซะแล้ว

เอาง่ายๆ แดงอย่างผมภูมิใจอย่างนี้ ดีอย่างนั้นอย่างงี้

แล้วแดงอย่างอื่นเค้าเป็นไงกันเหรอ คนกลางเป็นไงไม่ดีไม่น่าภูมิใจเหรอ
    นอกจากแดงอย่างผม นอกนั้นเป็นแดงเทียมเหรอ
    เผาไปเลยผมรับผิดชอบ เป็นแดงเทียมเหรอ

ชั่งเถอะ ไหนๆ พวก112ละ นั่นพวกเดียวกันหรือแดงเทียม
    มาถึงตรงนี้ดิ้นไม่ไหวละซิ
    ชั่ว 500จำพวก มันก็ต้องมีอะไรที่ชั่วแบบเดียวกัน ถึงมาอยู่ร่วมกัน

ภูมิใจนัก ดีนัก แล้วไปร่วมมือคนชั่วทำไม
    คนดีเค้าเทำกันแบบนั้นเหรอ
    เป็นคนดีแบบนี้เสียชาติคนดี แปลว่าแบบนี้เป็นคนดีทำเอี้ยอะไร

ทั้งหมดทั้งปวงที่ประพฤติ ที่แสดงออกมา มันโง่เหมือนควาย

เสื้อแดงที่รู้จักเป็น ควาย ไม่เปลี่ยนแปลง ควายเหมือนเดิม

kokkai และ apollo ถูกใจ.
  18. Apichai

Apichai อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,042
    เพื่อนภรรยา เป็น เสื้อแดง ด่า อำนาจเก่า ว่า เป็น อำมาตย์
    ช่วงที่มีอำนาจ ประกาศทั่ว เลยว่า ใครมีปัญหากับ ตำรวจ ข้าราชการ
    ให้บอกมา แล้ว กู จะเคลียร์ ให้
    มันคือ ไล่อำมาตย์เก่า แล้ว สถาปนาตัวเอง เป็น อำมาตย์ ใหม่

kokkai likes this.
  19. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    แดงอย่างที่จขกท.อ้างถึง คือแดงอย่างแท้ ไม่มีตะกวดปนเลยครับ

คือพูดเอาแต่ดีใส่ตัว เรื่องชั่วๆของตัวเองและพวกพ้องไม่พูดถึง

ชะชะ ไม่ต้องการเห็นการชุมนุมด้วยอาวุธสงครามพร้อมสไนเปอร์ แต่ไม่พูดถึงการที่พวกพ้องตัวเองจุดไฟเผาบ้านเผาเมืองจนวอดวาย ไม่พูดถึงพวกพ้องตัวเองที่ลากเอาอาวุธสงครามมาถล่มเจ้าหน้าที่ สังหารมวลชนฝั่งตัวเองเพื่อสร้างสถานการณ์ว่าถูกเจ้าหน้าที่ทำร้าย

ไม่ต้องมาแยกหรอกว่าเป็นเสื้อแดงอย่างผม อย่างคุณ หรืออย่างใคร เพราะได้ชื่อว่าเสื้อแดง มีอยู่แค่พันธุ์เดียวล้วนๆ ไม่มีตะกวดปนอยู่เลย

20. butadad

butadad อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    4 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    521
    ผมก็เอาแบบอังกฤษไงมีกษัตริย์ สภาสูงมาจากการแต่งตั้ง นี่ต้นแบบเลยนะ

kokkai likes this.
  21. ทองเค

ทองเค อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    25 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    ประชาธิปไตย แบบสากล ผมว่าไม่ใช่นะ
    ความคิดคนเหล่านี้ตกผลึกที่ ระบบ เจ้าขุนมูลนาย ระบบฟิวดัล หลอด เอิร์ล ซึ่งเป็นเจ้าของที่ดิน
    โดยมีความภักดี ซึ่งได้มาจาก เงิน อาหาร ที่อยู่อาศัย อาชีพการงาน และความสนับสนุน

ระบอบประชาธิปไตย โดยยึดหลักฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง โดยไม่คึงถึง สีขาว หรือ สีดำ ดีเลว
    โดยยกยอเจ้านาย ผู้บังเหียน ผู้จ่ายเงินเดือน ไม่น่าจะใช่ ระบอบประชาธิปไตยสากล

ระบบเลือกตั้ง กาบัตร เข้าคูหา ยังไงก็เลือก เจ้านายของตนเองอยู่แล้ว

ระบบประชาธิปไตย เข้าใจว่า มนุษย์ ทุกคน สามารถแยกแยะ ผิดถูกได้ ตามหลักกฎหมาย ของประเทศทั่วไป
    แต่มนุษย์ ถึงแม้จะแยกแยะ ผิดถูกได้ แต่ก็ยังจะทำ ก็ยังจะเชื่อใครจะทำไม

แค่คำอ้างสวยหรู ประชาธิปไตย

Share This Page