เสียงส่วนใหญ่คือ"ความถูกต้อง" จริงหรือไม่จริงอ่ะครับ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย มือดี จากพระนคร, 19 Aug 2016

1. มือดี จากพระนคร

มือดี จากพระนคร อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
    เสียงส่วนใหญ่ คือ"ความถูกต้อง" จริงหรือไม่จริงอ่ะครับ

emujack และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  2. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
  3. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ มีพวกนึงเคยอ้างเป็นพวกเสียงส่วนใหญ่ 15 ล้านเสียง

แต่เมื่อไม่กี่วันมานี้เหมือนจะเงียบ ๆ ไป :rofl:

Tonky, apollo, AlbertEinsteins และอีก 11 คน ถูกใจ
  4. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    ตราบใดที่ยังไม่ทำเรื่องHereๆก็ถือว่าถูกต้องครับ

Tonky, Somebody, AlbertEinsteins และอีก 7 คน ถูกใจ
  5. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ก็ไม่รู้สินะ รู้แต่ว่าเมื่อก่อนเสื้อแดงบูชาอุดมการณ์นี้จะเป็นจะตาย พอประชามติแพ้ก็ทิ้งไปอย่างไม่ใยดี แถมเสื้อแดงบางคนยังจะมาตั้งกระทู้ถามในบอร์ดอีก สงสัยจะเป็นอัลไซเมอร์

Tonky, apollo, Apichai และอีก 7 คน ถูกใจ
  6. IndyDekdee

IndyDekdee อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    14 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    382
    มั่นใจตัวเองหน่อย..บอกมาเลยว่า"ผมคิด" หรือว่า "ผมไม่คิด" แสดงความเห็นมา โตจนหมาเลียตูดไม่ถึงแล้ว.

apollo, Tatiana, อู๋ คาลบี้ และอีก 4 คน ถูกใจ
  7. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168

ไปถาม นางธิดา หัวหน้าแก็งค์สิ
    ลืมไวจังพวกเสื้อแดง

นิติรั่ว, apollo, นอกคอก และอีก 1 คน ถูกใจ.
  8. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    อันนี้ เสียงข้างน้อยไล่ฆ่าเสียงข้างมาก ประชาติบต้องตาย

AlbertEinsteins, ParaDon, อู๋ คาลบี้ และอีก 3 คน ถูกใจ
  9. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    เสียงส่วนใหญ่ ไม่มีอะไรเกี่ยวกับความถูกต้องเลยครับ ที่ขำคือ บางคนบอกว่าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง แต่ไม่ยอมรับเมื่อเสียงส่วนใหญ่ไม่เข้าข้างตัวเอง :D

Tonky, apollo, แสงธูป และอีก 5 คน ถูกใจ
  10. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ก็ลองคิดดู

กรณีจริง
    หลายคนบอกว่ามือดีเป็นคนเห็นแก่ตัวและทิ้งเพื่อน ถ้าเสียงส่วนใหญ่ถูกต้อง ก็แปลว่ามือใจดำจริง ถูกไหม

กรณีไม่จริง
    มือดีและร่างแยกบอกว่าคนไทยส่วนใหญ่หรือทั้งประเทศไม่ต้องการเผด็จการอย่าง คสช. ถ้าเสียงส่วนใหญ่ไม่ถูกต้อง ก็แปลว่า คนไทยต้องการ คสช. ถูกไหม

Tohchida, ปู่ยง และ นอกคอก ถูกใจ
  11. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    ที่เรียกมันว่า "เสียงส่วนใหญ่"
    ก็เพราะคนจำนวนที่มากกว่าไปเลือกมันเข้า ก็เท่านั้นเอง
    หาได้เกี่ยวกับ "ความถูกต้อง" ไม่

12. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    ถามใครล่ะครับ

ถ้าถามฝั่งลูกจ้างตระกูลชินวัตร เสียงส่วนใหญ่คือความถุกต้องจริงหรือไม่

คำตอบคือจริง ยกเว้นการลงประชามติ 7 สิงหาคม 2559

นอกคอก likes this.
  13. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ถ้าไม่ได้โกงคะแนน หรือ ซื้อแสียงมา ต้องถือว่าผิด
    แต่ถ้าโกงคะแนน ซื้อเสียง อันนี้ คือสุดยอดประชาธิปไตย

นอกคอก และ ปู่ยง ถูกใจ.
  14. นายพลตัดแปะ

นายพลตัดแปะ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

15. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    บลา บลา บลา วันๆก็เอาแต่แถกับเล่นpokemon go เป็นอะไรครับ ทำไมไม่เอาร่างมือดีมาตอบละครับ ไหนบอกว่าตัวเองเก่งไม่ใช่เหรอครับ ก็ลองบอกมาซิว่าถูกไม่ถูก หรือว่าจริงไม่ได้เก่งอย่างที่โม้

16. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เรื่องเล่าข่าวที่น่าสนใจ
    2 hrs
    าการกระทรวงมหาดไทย ออกจากตำแหน่ง
    .
    เมื่อวันที่ 19 ส.ค.2559 ที่ประชุมสภานิติบัญญัติแห่งชาติ (สนช.) ลงมติ 182 ต่อ 7 งดออกเสียง 2 เห็นชอบถอดถอนนายประชา ประสพดี ออกจากตำแหน่งอดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย ตามที่คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) กล่าวหาว่า มีพฤติการณ์แทรกแซงการดำเนินงานของคณะกรรมการองค์การตลาด (อต.) ในการพิจารณาเรื่องการทุจริตของนายธีธัช สุขสะอาด อดีตผู้อำนวยการองค์การตลาด เมื่อปี 2555
    .
    นายประชา ประสพดี เป็นรัฐมนตรีคนที่ 2 นับจาก น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ที่ถูกที่ประชุมสภานิติบัญญัติแห่งชาติ (สนช.) ลงมติถอดถอน ซึ่งเป็นเสียงถอดถอนไม่น้อยกว่า 3 ใน 5 ของจำนวนสมาชิกเท่าที่มีอยู่ แม้จะสิ้นสุดขั้นตอนในชั้นของ สนช.แล้ว แต่ในส่วนของ คณะกรรมการ ป.ป.ช.ได้ส่งกรณีของนายประชา ไปยังอัยการสูงสุด เพื่อดำเนินคดีอาญาฐานเข้าข่ายกระทำผิดมาตรา 157 ต่อศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองด้วย

conservative และ kokkai ถูกใจ.
  17. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    คุณมือดีครับ

เรื่องความถูกต้อง เสียงส่วนใหญ่ เสียงส่วนของนายใหญ่
    ไม่ใข่เรื่องที่ควายแดงจะเข้าใจง่ายๆครับ

ต้องเข้าใจประชาธิปไตยซะก่อน แต่ว่าก่อนอื่นต้องเข้าใจกฏแห่งกรรมก่อนยิ่งกว่า

ยิ่งควายแดงจำพวกไม่นับถือศาสนานี่ ควายอยู่นั่นแหละอย่าได้หวังเป็นเสื้อแดงประสาคนเลยครับ

apollo และ ปู่ยง ถูกใจ.
  18. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

19. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

20. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น่าเบื่ออออ มีแต่แถกับมั่ว สรุปก็ไม่กล้าตอบว่าถูกหรือไม่ถูกเพราะกลัวหน้าหงาย

ปู่ยง likes this.
  21. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

apollo และ Tohchida ถูกใจ.
  22. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ตอนนี้มีเสียงส่วนน้อยอดข้าวอ้างว่าประท้วงความไม่ยุติธรรมของ คสช. อยู่นะครับ ไม่อดข้าวช่วยเหรอครับ ถ้าคิดว่าเสียงส่วนน้อยถูกต้องก็ไปช่วยอดอาหารเป็นเพื่อนซิครับ ถ้าเสียงส่วนใหญ่ถูกก็แปลว่าที่อดอาหารอยู่นั้นไร้สาระและการอ้างว่าคสช.ไม่ยุติธรรมนั้นโกหก ตัดแปะก็ไม่ต้องทำตาม เลือกซิครับ ว่าจะตอบยังไง ถ้าไม่ตอบหรือหนีผมก็ถือว่าตัดแปะท่าดีทีเหลว โกหกว่าตัวเองเป็น ปชต. บังหน้า

ปู่ยง likes this.
  23. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    แปะเฉย ๆ ไม่มีคำถาม ผมไม่ตอบนะครับ แล้วก็จะประกาศชัยชนะเลยนะ :D

apollo, ปู่ยง, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  24. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

AlbertEinsteins, Tonky, apollo และอีก 3 คน ถูกใจ
  25. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    แดงเคยคุยกันไหมว่าทำไมเราทำอะไรก็ผิด อีกฝ่ายไม่ผิดเลย
    กระทู้คำถาม
    การเมือง
    ผมว่าคงไม่เคยหาข้อสรุป ข้อเท็จจริงหรอก มีแต่ต่างคนต่างโวยวาย หรือรอฟังคำโวยวายของ ตู่เต้น แล้วแห่ตาม
    ความจริงแล้วอีกฟากหนึ่งนั้น เขาเป็นเซียนกฎหมายบางครั้งเป็นศรีธนญชัยจนน่าเกลียด แต่ก็เอาตัวรอดได้ เขาวางแผน เขาตระเตรียม เขาหาทางหนี ทีไล่ไว้กอ่น
    ส่วนทาง นปช.(รวมทั้ง พท.ด้วย)ไม่มีการวางแผน ทำอะไรตามอารมณ์ ทำแบบใครอยากทำอะไรก็ทำ พอโดนกฎหมายเล่นงานก็โวยวาย ที่เห็นระยะใกล้ๆ ยกตัวอย่าง
    - นิรโทษฯ ,เลือกตั้ง สว.,ด้วยความที่คิดว่ามีมือมาก ทำอะไรก็ได้ สุดท้าย เจ๊ง
    บรรดาหัวกะทิกฎหมายในองค์กร ก็ไม่ให้คำแนะนำเลย พงษ์เทพ โภคิน และอีกหลายๆ คน รู้สึกว่าแต่ละคนจะมีอีโก้ สูง ไม่ยอมกัน
    - ศาลแพ่ง มัดขา มัดแขน ศรส. จริงหรือไม่ที่ชูวิทย์ บอกว่าฝ่าย กปปส.เป็นโจทก์ ฟ้อง ยิ่งลัก อดุลย์ เฉลิม แต่ 3 จำเลยที่ถูกฟ้อง ก็เฉยไม่ไปศาล ไม่ไปแก้ต่างไม่ไปให้การในศาล ศาลก็เลยตัดสินตามคำฟ้อง พยาน หลักฐาน คำให้การ ของฝ่ายโจทก์ฝ่ายเดียว ผลออกมาก็ โวยวาย
    -ล่าสุดเรื่องแยกประเทศ ใครๆ ก็รู้ว่า เป็นเรื่องโจ๊ก เป็นไปไม่ได้ แต่คนทำเรื่องโจ๊กดันทำเป็นเรื่องเป็นราว มีหลักฐาน มีบริบท ครบองค์ความผิด ให้เป็นเรื่องเป็นราวได้ ต้องมาแก้ตัวน้ำขุ่นๆ สมัชชาปกป้องประาธิปไตย สมเพชรแท้ๆ
    -นี่ยังไม่นับคุกคามศาล คิดได้ยังไง คงคิดว่า สุเทพทำได้ไม่ผิด พวกเราก็ทำได้ มันคนละชั้นเชิงกันครับ
    คนที่ถามหาแบ๊ค หรือคนหนุนหลัง ของสุเทพ ไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับ ก็บรรดาเซียนกฎหมายทั้งหมายของ ปชป.นี่แหละครับ ทั้ง ถาวร วิรัตน์ ฯลฯ

ก่อนที่จะทำอะไร ปรึกษานักกฎหมายกันหรือเปล่า พี่น้องแดง(ภาคสนาม) ทั้งหลายเอ๋ย

จำเริญ

4 มีนาคม 2557 เวลา 15:09 น.

26. kokkai

kokkai อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    6 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,076
    มีคน 1 คน
    มีควาย 1 ฝูง
    ถึงเวลาใกล้ค่ำ คนไล่ฝูงควายให้กลับเข้าคอก
    ควายหลายตัวยังดื้อดึง อยากอยู่ข้างนอก กินหญ้าต่อ
    อิ....อิ......ควรทำตามเสียงส่วนใหญ่ของควาย ดีไหม?

27. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    เขาสอน จขกท ว่าไงล่ะ

ridkun_user และ kokkai ถูกใจ.
  28. ridkun_user

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    จะพูดกับเสื้อแดง ต้องกำกับด้วยว่า อันไหนพูดเล่น อันไหนพูดจริง :D

apollo, hey guys, Alamos และอีก 1 คน ถูกใจ.
  29. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  30. มือดี จากพระนคร

สมัคร:
    3 Jun 2016
    คะแนนถูกใจ:
    64
  31. hey guys

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    เมื่อก่อนมันเสียงส่วนนายใหญ่ม้าง

32. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    บลา บลา บลา อ้างนู้นอ้างนี้ ไม่เห็นมือดีช่วยเสียงส่วนน้อยอย่างเสื้อแดงติดคุก จ่านิว ดาวดิน หรือแม้กระทั้งประท้วงอดอาหารเลย

33. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    มีคน 100 คน
    มีควาย ฝูงเล็กๆ 1 ฝูง
    ถึงเวลาใกล้ค่ำ คนไล่ฝูงควายให้กลับเข้าคอก
    ควายฝูงเล็กๆเข้าไปในคอกหมดแล้ว แต่ยังมีควายบางตัวในคอกอยากให้คน 100 คน เข้าไปอยู่ในคอกกับควายด้วย
    อิ....อิ......คน 100 คน ควรทำตามเสียงส่วนน้อยของควาย ดีไหม?
    ตอบ ใครจะยอมเป็นควายโง่แบบเอ็งละ ไอ้บ้า :giggle::giggle::giggle::giggle:

kokkai likes this.
  34. Ricebeanoil

Ricebeanoil อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    7 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,482
    ก็ตามนี้ละฮ๊าฟ :rofl::rofl::rofl:

35. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    โถ ไอ้เสียงส่วนน้อย

36. ประสงค์ ไม่ออกนาม

ประสงค์ ไม่ออกนาม อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,210
    จะเข้ามาเป่าปี่กันทำไม
    แต่ความเป็นจริงแล้วคือ ตีหัวหมาหรือด่าแม่ไอ้มือดี ก็มีความสุขอิ

37. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

38. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    ได้กลิ่นเด็กงอแงเอาแต่ใจอีกแล้ว ที่บอกนายจ้างให้มาแสดงความรู้ สงสัยจ้างมาเป็นตัวตลกคั้นเวลามากกว่า แทนที่จะเอาเงินมาเสียเปล่ากับการจ้างคนไม่ได้เรื่อง เอาไปช่วยเสื้อแดงติดคุกยังดีซะกว่า

39. ฟักแม้ว

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    โง่ไม่เกรงใจบรรพบุรุษเลยนะตุ๊ดแปะ

40. นายพลตัดแปะ

สมัคร:
    18 Jul 2015
    คะแนนถูกใจ:
    81

41. Alamos

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น่าเบื่อออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ

คนจ้างเคยดูไหมนะว่าคนที่ตัวเองจ้างมีน้ำยาแค่ไหน มีแต่มุขซ้ำซาก ร่างนึงก็มุขคนนี้เล่าว่าคนนั้นเล่าลือ ร่างหนึ่งก็มุขคุณธรรมสูง ร่างหนึ่งก็มุขฉลาดเกินใคร แต่เอาจริงไม่มีอะไรให้น่าสนใจเลย

Share This Page