เศรษฐกิจเป็นอย่างนี้ทำไมคนแรกที่ผมนึกถึงจึงเป็นทักษิณ

กระทู้ใน 'สภากาแฟ' โดย คนกลาง, 8 Apr 2016

1. คนกลาง

คนกลาง อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    383
    วันนี้ได้เอาของไปส่งให้ลูกค้าคนหนึ่งชื่อเฮียต้า เฮียต้าเองเป็นคนข้างตัวใหญ่มีบารมี ลูกน้องค่อน
    ข้างเกรงกลัว เป็นคนพูดตรง

ผม : ช่วงนี้ขายของเป็นยังไงมั่งเฮีย
    เฮียต้า : จะเป็นยังไงเล่าเงียบดิ
    ผม : งั้นของล็อตใหม่ตกลงไว้คราวหน้าเฮียโทรมาคอนเฟิร์มละกัน
    เฮียต้า : เออเดี๋ยวกรูโทรไป เฮ้อ..... เศรษฐกิจแบบนี้ กรูแม่งนึกถึงทักษิณว่ะ.....สมัยนั้นเศรษฐกิจดี_ิบหาย

สักพักแกก็ร่ายยาวเรื่องการเมืองให้ผมฟัง (-_-!)

เมิงรู้ไหม
    ขุนศึกที่เก่งต้องรู้จักใช้อาชา ไม่ว่าจะพยศแค่ไหนแต่เมื่อยามศึก ม้าทุกตัวย่อมมีความ
    สำคัญ ม้าดีย่อมต้องพยศ แกบอกว่าทักษิณเองก็เปรียบเสมือนม้า ม้าธรรมดาทั่วไป
    จะอยู่เฉย ๆ หรือไม่ก็เตลิด แต่ยามที่มีเหตุเภทภัย ม้าพยศมักจะวิ่งฝ่ากองเพลิง
    หรือกองร้อยข้าศึกนำหน้าม้าตัวอื่นเสมอ ทักษิณกับแจ๊คหม่า เหมือนกันอยู่อย่าง
    คือ เป็นม้าพยศเหมือนกัน สองคนนี้พยายามจะทำให้สินค้าในประเทศของตน
    เป็นที่รู้จักไปทั่วโลก
    แต่ตอนนี้เรามีผู้นำที่เป็นทหาร กรูเองก็ไม่เข้าใจว่ะ ไม่มีประเทศไหนเขาเอาทหารมาคุมประเทศ
    หรอก เศรษฐกิจมันจะแย่ เพราะส่วนมากทหารไม่ค่อยมีโมเดลเรื่องเศรษฐกิจเท่าไร
    ขนาดประเทศที่ส่งออกอาวุธสงครามอย่างสหรัฐกับรัสเซีย ก็ยังไม่ให้ทหารมาปกครองประเทศเลย
    เออโทษทีว่ะร่ายซะยาวแต่เมิงเห็นกรูพูดแบบนี้อ่ะกรูเลือกประชาธิปัตย์มาตลอดนะเว้ย...

สุดท้ายผมก็ลาแกแล้วรีบขับรถกลับไปที่ทำงาน
    โดยภายในใจก็คิดไม่เห็นด้วยกับเฮียแกหลายเรื่อง
    ในสายตาผมทักษิณก็ยังคงเป็นแค่นักการเมืองคนหนึ่ง แต่ลองมาคิดดูอีกทีผมนึก
    ไปถึงสมัยปี 54 ตอนนั้นวิกฤตชาติ นักการเมืองทุกคนต่างร่วมกันแก้ปัญหาร่วมกับประชาชน

2. apollo

apollo อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,703
    วันก่อนทำงานบนรถไฟฟ้า

วันนี้กลายมาเป็นส่งของแล้วหรือ

เปลี่ยนงานเร็วจริงเนอะ

:rolleyes::rolleyes:

มิติใหม่, bookmarks, kokkai และอีก 13 คน ถูกใจ
  3. หนูอ้อย

หนูอ้อย อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,778
    "เศรษฐกิจเป็นอย่างนี้ทำไมคนแรกที่ผมนึกถึงจึงเป็นทักษิณ"

มิติใหม่, ridkun_user, bookmarks และอีก 9 คน ถูกใจ
  4. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    12 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    12,466

kokkai, apollo, ฟักแม้ว และอีก 2 คน ถูกใจ
  5. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    คนไทยอีกหลายล้านคนก็ถามครับ ว่าเมื่อไหร่จะกลับมาสู้คดีสักที สิ่งที่ทักษิณทำคือหนีความจริง ไม่ใช่ลักษณะของลูกผู้ชายเลย

bookmarks, kokkai, อู๋ คาลบี้ และอีก 2 คน ถูกใจ
  6. Kop16

Kop16 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    5 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,461
    นึกถึง ทักกี้ นึกถึง ความเป็นหน้าตัวเมีย ความไม่กล้าหาญ ชอบพูดโกหก

มิติใหม่, bookmarks, AlbertEinsteins และอีก 3 คน ถูกใจ
  7. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    คนกลางเอาอะไรไปส่งล่ะ กาวหรือยาบ้า?

ผมไม่เห็นเดือดร้อนอะไรมากมายค้าขายยากขึ้นก็ต้องทบทวนการทำงานของตัวเอง เศรษฐกิจไม่ดีนี่แหละเป็นตัวชี้วัดว่าเราทำธุรกิจรอบคอบรัดกุมมีประสิทธิภาพหรือไม่ ช่วงเศรษฐกิจชะลอตัวคือการคัดกรองเอากิจการที่ด้อยเรื่องการบริหารจัดการออกไป ถ้าทำธุรกิจรอบคอบรัดกุม ไอ้เหลี่ยม อีกลมอะไรมาบริหารก็ไม่ได้แตกต่างอะไรหรอก

เวลาที่จำเป็นต้องเข้าเมืองและผ่านสถานเริงรมย์ เห็นชัดว่าร้านอาหาร ร้านไวน์ทั้งหลายมีลูกค้าหรอมแหรม ถามว่าผมรู้สึกยังไง ผมรู้สึกดี มันจะบันเทิงอะไรกันนักหนา เพิ่งเริ่มทำงานหาเงินได้กลับริดื่มไวน์กินหรู พอเศรษฐกิจชะลอตัวพวกนี้แหละที่ไปก่อน

ผมไปกินอาหารญี่ปุ่นที่ฟูจิกับเมีย เราก็สั่งแค่พอกินเพราะราคาไม่ถูก แต่โต๊ะนักศึกษาและคนหนุ่มคนสาวรอบๆเราสั่งอาหารกันเต็มโต๊ะ เราก็สงสัยกันว่าเอาเงินที่ไหนมาจ่าย ถ้าเอาเงินพ่อแม่มาจ่ายก็ได้แต่สงสารพ่อแม่เด็กๆเหล่านี้

ถ้าไม่รู้จักกินอยู่อย่างพอเพียง ลำบากขึ้นมาอย่าบ่นเลย อายเขาเปล่าๆนะคนกลาง

8. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
    เหตุที่มรึงนึกถึงไอ้แม้ว เพราะเคยแต่แบมือขอเศษเงินจากไอ้แม้วล่ะสิ

kokkai, AlbertEinsteins, temp และอีก 2 คน ถูกใจ
  9. นอกคอก

นอกคอก อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    5,396
    อุปทานหมู่???

อู๋ คาลบี้, Alamos, หนูอ้อย และอีก 2 คน ถูกใจ
  10. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    น่าเบื่อออออออออออออออออออ บอกตรงๆ ถ้าผมเป็น บก. ผมโยนต้นฉบับทิ้งเลยครับ พล็อตเรื่องซ้ำซาก ชวนง่วงนอน
    - เริ่มเรื่องมาเจอคนรู้จักประจำ
    - ทักคนอื่นหรือแอบฟัง บังเอิญพูดแต่เรื่องการเมืองตลอด
    - ตัวละครพูดเป็นไม่กี่เรื่อง แค่ทหารกับเศรษฐกิจ
    - ตัวโกงบ่นตอนจบประจำ
    - แล้วก็วนลูปเดิมกลับไปในเรื่องหน้า

คำวิจารณ์ เหตุผล ตรรกะ ของเนื้อเรื่องไม่สมเหตุสมผล ซ้ำซาก ขาดความตื่นเต้นน่าติดตาม ตัวโกงประจำเรื่อง(คนกลาง)ไม่มีการพัฒนาอะไรเลย ย้ำอยู่กับที่ ดีแต่ยุ่งเรื่องชาวบ้าน หนีประจำ ไม่แสดงความกล้าหรือความสามารถอะไรเลย

มิติใหม่, emujack, kokkai และอีก 9 คน ถูกใจ
  11. ParaDon

ParaDon อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    2 Aug 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,168
    คนที่จะคบกันนิยมชมชอบกันยอมรับกันและกันนิสัยและกมลสันดานย่อมเหมือนกัน
    คนดีย่อมเลือกคบหาแต่คนดี พวกคนชั่วย่อมคบหากันแต่ในหมู่คนชั่ว

12. อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,527
    ส่วนมากพวกเรียกร้องให้ทักษิณกลับมาเป็นพวกทำมาหากินไม่เป็น ถ้าไม่มีใครคอยดันตูด

ตัวเองก็ทำอะไรไม่เป็น ยุคนั้นรวยกันแปลก ๆ นอกจากรวยหวยโปแล้ว ยังมีอาชีพแปลกๆ

ที่ไม่ได้มีอะไรมากกว่าหลอกลวงกันเลย แต่ละวัดทำพระขายกันโครม ๆ พวกนักธุรกิจก็โจนมาทำ

บทจะร่วงก็อยู่ดี ๆ เซียนเลิกซื้อไปดื้อๆ คนทำมาหากินไม่ใช่ไม่รู้ แต่เงินที่ไปกองมันไปตกกับผู้ไม่สามารถ

ต่อยอดทางธุรกิจได้ ขอโทษทีคนที่ประกอบสัมมาอาชีพกลับถูกถีบไว้ข้างหลัง วันนี้โครงสร้างขยับเปลี่ยนแล้ว

ปัญหาคือคุณสามารถมองเห็นได้ไหม ในวันที่โหดร้ายแบบนี้บาง sector ขยับไปได้อย่างดีมีกำไรเชื่อไหม:giggle:

13. นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    3,472
    ทักษิณเก่งจังเลย ว่าแต่ทำไมต้องโกหกด้วย

ดังนั้น ทั้งสองประเด็นที่ “กิตติรัตน์” ให้เหตุผลนั้น แหล่งข่าวจากกระทรวงการคลังเปิดเผยว่า เป็น “โกหกคำโต” เพราะความจริงรู้อยู่แล้วว่าทำไม่ได้ แต่ก็ดึงดันเสนอ ครม. และ กกต. นับเป็นการ white lie อีกครั้งของ “กิตติรัตน์” หลังจากที่เคยยอมรับว่า white lie เรื่องเป้าการส่งออกในปี 2555

กิตติรัตน์ รับพูดเท็จเรื่องเป้าส่งออกของไทยโต 15% อ้างโกหกเพื่อชาติ หวังสร้างความมั่นใจให้กับนักลงทุน ขณะที่ภาคเอกชน บอกไม่ได้กังวลในเรื่องดังกล่าว เพราะเชื่อว่ารัฐฯ ไม่สามารถกระตุ้นเศรษฐกิจได้ตามเป้า แต่การโกหกครั้งนี้ จะสร้างความไม่เชื่อใจให้กับรัฐบาลในอนาคต

วานนี้ (23 สิงหาคม) นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง กล่าวในงานสัมมนา "1 ปี ยิ่งลักษณ์กับอนาคตเศรษฐกิจไทย" ว่า เป้าการส่งออกในปีนี้เติบโตไม่ถึง 15% อย่างที่ตนเคยพูดกับนักลงทุนต่างชาติอย่างแน่นอน แต่ก็ไม่ใช่เรื่องที่น่าแปลกใจแต่อย่างใด เพราะตนพูดในฐานะหัวหน้าทีมเศรษฐกิจ และ รมว.คลัง ซึ่งจะได้รับอนุญาตให้พูดเรื่องไม่จริงในบางเรื่องก็ได้ ทั้งนี้ ที่ตนพูดไปก็เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้กับนักลงทุนทั้งไทย และต่างประเทศ หากตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา ตนพูดความจริงออกไปว่าตัวเลขส่งออกของไทยเติบโตขึ้นไม่ถึง 15% ก็จะทำให้ความมั่นใจของนักลงทุนมีปัญหา ดังนั้น ตนจึงขอไม่พูดจริงในบางเรื่อง หากเรื่องนั้นเป็นเรื่องที่ดี เหมือนภาษาอังกฤษ เขาเรียกว่า "White lie ที่แปลว่า โกหกสีขาว"

14. ชายน้ำ

ชายน้ำ อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    9 Feb 2015
    คะแนนถูกใจ:
    7,081
    เห็นด้วย 120% ครับ

ช่วงเวลาแบบนี้ ธุรกิจที่ไปก่อนคือธุรกิจสีเทาที่มีรายได้จากเศรษฐกิจบังเงาและเศรษฐกิจใต้ดิน

ยกตัวอย่าง เมื่อเก็บส่วยได้น้อยลงก็ต้องล้างรถเอง จะแต่งรถแบบแปะและห้อยก็ต้องรอ ลูกชายขอตังค์ไปแต่งมอไซค์ก็ต้องไล่มันไปไกลๆก่อน ลูกสาวขอเงินไปทำเล็บใส่เลนซ์บิ๊กอายอัพเกรดมือถือก็ต้องเซย์โน ไถตังค์เขามาได้เลิกงานเคยแวะร้านเบียร์ก็ต้องทำใจตรงกลับบ้าน เคยแอบให้เบี้ยเลี้ยงค่าขนมเด็กสาวๆก็ต้องหยุด ชอบเช่าพระแทงหวยก็ต้องเพลาๆลง เคยกินข้าวนอกบ้านอยู่บ่อยๆก็ต้องบากหน้าหาคดข้าวกินในครัว

ธุรกิจการค้าที่เกี่ยวข้องกับตัวอย่างข้างต้นต้องกระทบแน่นอน

แต่นี่ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องเลวร้ายเสมอไป ในหลวงท่านทรงสอนมานานเรื่องการกินอยู่อย่างพอเพียง ตอนนี้คงจะเข้าใจท่านกันมากขึ้นแล้ว

มิติใหม่, kokkai, ปู่ยง และอีก 8 คน ถูกใจ
  15. Anduril

Anduril อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    4 Jun 2015
    คะแนนถูกใจ:
    5,268
    ให้ความเห็นตรงๆแบบนี้ ระวังประชาธิปไตยไปเยือนนะครับ
    อ้อ... ลืมไป เราผ่านยุคอันธพาลครองเมืองมาแล้วนี่

kokkai, ปู่ยง, HiddenMan และอีก 5 คน ถูกใจ
  16. คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์ อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 Mar 2015
    คะแนนถูกใจ:
    410
    นิยายน้ำเน่ามาอีกแระ

emujack และ อาวุโสโอเค ถูกใจ.
  17. ฟักแม้ว

ฟักแม้ว อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    29 Dec 2015
    คะแนนถูกใจ:
    3,518
    บางคนก็เป็นแค่ตัวตลกตกงานในสภาโจ๊ก กลับมีเงินมีทองมีบริษัท รับจ้างเผาทั่วประเทศซะรวย
    บางคนเคยเป็นพระเอก แก่ตัวลงก็เล่นหนังอาร์ จนไม่มีใครจ้างก็มาเดินแจกซองไปทั่ว หาเงินกะไอ้แมว
    บางคนเขียนนิยายแต่งนิยาย เหมือนจะเก่ง แต่เสรือกไม่รู้ว่าแม้วอยู่ไหน where are you ?
    อาชีพแปลกๆทั้งนั้น แต่หลอกหาแดรกไอ้แมวได้ :giggle::giggle::giggle::giggle::giggle:

แต่ที่รวยแน่นอนในยุคไอ้แม้วคือ ทนาย เพราะหากินกับคดีมันจนรวย ไม่รู้ใครหลอกแดรกใคร :rofl::rofl::rofl::rofl:

18. B\bankyly

B\bankyly อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    384
    แปลกนะ ผมเฉยๆ กับทักกี้
    คือ - เศรษฐกิจขาขึ้น ทำไงมันก็ขึ้นนะ

เศรษฐกิจแบบนี้ ผมคิดถึง กรณ์ มากกว่า
    ตอนกรณ์ มาคุมคลัง
    โลก เกิดวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ .... ธนาคารข้ามชาติที่ผมทำงาน lay off คนไป 1/2 ทันที
    ทั้งในไทย
    และทั้งโลก
    .
    .
    .
    .

ตอนกรณ์ กับ มาร์ค ออกจากตำแหน่ง
    ไทยมีดเงินทุนสำรองสูงสุดเท่าที่เคยมีมา
    ที่ทำงานผมให้โบนัส ---> 12เดือน ......... ทำปีหยุดปีได้เลย

ยาง / ข้าว / มัน / ปาล์ม / อ้อย
    ราคาไป สูงลิปๆ โดยไม่ต้องจำนำสักแอะ

ข้าวมีม๊อปทุกปีนะนั่น.

.
    .
    .
    ใน 10ปีที่ผ่านมา ยังไม่เห็นใครเก่งกว่ากรณ์ สักคน
    พลิก จากเจ๊ง เป็นเจ๋ง // จาก - เป็น ++
    คนนี้เก่งจริง

19. comma

comma อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    28 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,142
    ไอ้เรื่องเศรษฐกิจกำลังจะล่มผมก็ได้ยินจากพวกเสื้อแดงตั้งแต่สมัยนายกตู่มาเป็นรัฐบาลใหม่ ๆ แล้ว นี่ก็ผ่านมา 2 ปีแล้วก็ยังไม่ล่มสักที

แต่เอาเถอะ เอางี้นะครับ ถ้าใครเชื่อแน่ ๆ ว่าเศรษฐกิจจะล่มชัวร์ แน่ ๆ แน่นอน ผมแนะนำนะครับ เอาบ้านเอารถไปจำนองครับ มีสมบัติอะไรที่แปลงเป็นเงินได้ก็ทำเลย แล้วเอาเงินมา short หุ้นเลยครับ เศรษฐกิจจะล่มหุ้นต้องตกแน่นอนครับ นี่ชี้ช่องรวยให้นะครับเนี่ย

20. emujack

emujack อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    30 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,293
    นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
    คนโกหล ตอเเหล ยังไง มันก็โกหล ตอเเหลอยู่วันยังคํ่า
    คนโงยังไง มันก็โง่อยู่วันยังคํ่า
    คนมันจะคิดไม่ดีต่อชาติบ้านเมืองยังไง มันก็คิดไม่ดีต่อชาติบ้านเมืองอยู่วันยังคํ่า
    คนมันจะเป็นขี้ข้ายังไง มันก็เป็นขี้ข้าอยู่วันยังคํ่า

21. plunk

plunk อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    1,509
    ท่านแม้วเป็นคนดี มีเงินให้ใช้

22. นิติรั่ว

นิติรั่ว อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    24 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    1,875
    เพราะคุณเป็นคนกลางไงครับ กลางไข่ทักษิณ

23. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066

-ข้ามชาติขายชาติชาติไรกัน
    เพ้อเจ้อ

ไพร่เค้าหมายถึงเศรษฐกิจปิ้งไก่
    นี่มันวรรณกรรมเพื่อชีวิตเพื่อประชาชน
    ปิ้งไก่ก็งามไส้พอแล้ว
    ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ตายชายป่า
    เมื่อนี่ก็ติดคุก หรือเป็นมะเร็งตาย

ยามเย็น ควันเหม็นรถเข็นไก่

ฟ้าหมองไม่ผ่องอำไพ

ขี้ข้าคนไกลคิดถึงเจ้านาย

เห็นควันอวลชวนใจหาย

ไม่เห็นหน้าทั้งตูดนาย

ดูดแต่ตูดไก่แกล้มเหล้าที่เคยเมา

กองไฟ ควายแดงบ้านนอก

เผาบ้านเผาเมืองเต้นบอก

ควายเอยเขาหลอกติดคุกเหมือนเก่า

สุมไฟไหม้เป็นเถ้า

ชาติชั่วขี้ขลาดตาขาว

นายพี่น้องเขานอนหลับอุ่นสบาย

24. 5555

5555 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    18 พ.ย. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    3,450
    ไอ้แม้วมันไม่ใช่ม้าพยศ แต่มันเป็นตะกวดสารเลว
    ไม่ได้ดังใจ ก็ทำลายชาติตัวเอง
    แจ๊คหม่า มันเก่งที่ทำบาบา จนร่ำรวยด้วยตัวมันเอง ไม่ต้องเกาะชายกางเกงทหาร

Last edited: 10 Apr 2016
    อาวุโสโอเค และ ปู่ยง ถูกใจ.
  25. bookmarks

bookmarks อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    23 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    8,447
    สติปัญญา สมกับที่เป็นได้แค่เด็กส่งของจริงๆ

26. ridkun_user

ridkun_user อำมาตย์น้อย Staff Member

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,648
    อยากอ่านนิยายแต่งเนียน ๆ น่ะครับ ไม่ใช่ plot hole เต็มไปหมด :D

bookmarks, อาวุโสโอเค, AlbertEinsteins และอีก 5 คน ถูกใจ
  27. ปู่ยง

ปู่ยง อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    9,820
  28. stormtrooper

stormtrooper อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    20 Jan 2015
    คะแนนถูกใจ:
    310
    ทำนองเพลงเดือนเพ็ญใช่มั้ยครับ แต่งเนื้อเพลงได้ดี สะท้อนสังคม เอาไปพัน like

29. tonythebest

tonythebest อำมาตย์ฝึกงาน

สมัคร:
    1 ต.ค. 2014
    คะแนนถูกใจ:
    2,730
    คนกลางครับ
    ในรูป มาร์คเค้ายกนิ้วกลางให้แน่ะ

30. AlbertEinsteins

AlbertEinsteins อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    13 Dec 2014
    คะแนนถูกใจ:
    4,479
    เฮียต้า ฝากมาบอก
    กรูแม่งโคตรเกลียดหน้าตัวเมียทักษิณต่างหาก
    ไอ้พวกกลางหว่างขาหน้าตัวเมียทักษิณแม่งเพ้อเจ้อ

31. redfrog53

redfrog53 อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    12,466
    ไม่แน่ อาจรวยกว่า J. K. Rowling 5555555555555

Alamos likes this.
  32. Alamos

Alamos อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    7,052
    Review หนังสือขายดี
    คนกลางกับโฟร์ซีซั่นแห่งความลับ
    คนกลางกับนักโทษแห่งมอนเตเนโกร
    คนกลางกับขันอัป ีย์

AlbertEinsteins likes this.
  33. hey guys

hey guys อำมาตย์น้อย

สมัคร:
    คะแนนถูกใจ:
    4,066
    อุ๊ย ดีใจจัง ขอบคุณครับ
    เด๋วเอาอีก
    คุณคนกลางแต่งวรรณกรรมเพื่อชีวิตเพื่อประชาชนบ่อยๆเด๊อ
    อ่านแล้วได้แรงบันดาลใจ อยากแต่งมั่งอะ

Share This Page